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KUHUSU KITUO CHA SHERIA NA HAKI ZA 
BINADAMU

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu (LHRC) ni shirika binafsi, 
huru, la hiari, lisilo la kiserikali, lisilofungamana na chama chochote 
cha kisiasa na lisilotengeneza faida kwa ajili ya kugawana, ambalo 
linalenga kufikia jamii yenye haki na usawa. LHRC ina lengo la 
kuwawezesha Watanzania kukuza, kuimarisha na kulinda haki 
za binadamu na utawala bora nchini. Lengo kubwa la LHRC ni 
kujenga ufahamu wa sheria na haki za binadamu miongoni mwa 
umma na hasa watu walio katika hatari kubwa ya haki zao za 
msingi kukiukwa, kutoa elimu ya sheria na uraia, kufanya utetezi 
unaohusisha pia msaada wa kisheria, pamoja na kufanya utafiti na 
ufuatiliaji wa haki za binadamu. LHRC ilianzishwa mwaka 1995 na 
inafanya kazi Tanzania Bara.
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1 Mauaji 
yanayotokana 
na Ukatili 
dhidi ya 
Mwenza

• Matukio zaidi yaliripotiwa mwaka 2023.
• Yanasababishwa na ukatili dhidi ya mwenza, ambayo yameendelea 

kuwa changamoto kubwa.
• Yaathiri zaidi haki ya kuishi, haki ya afya, haki ya kuwa salama, na 

uhuru dhidi ya ukatili.
• Asilimia kubwa ya waliofanyiwa ukatili huo (asilimia 90) walikuwa ni 

wanawake.
• Kuna hofu kwamba matukio mengi zaidi yametokea ila 

hayajaripotiwa.

2 Ukatili dhidi 
ya wanawake 
& Watoto

• Ukatili wa kingono dhidi ya watoto (ubakaji na ulawiti) bado ni tishio 
kubwa kwa haki za watoto.

• Ukatili wa kimwili ni changamoto kubwa zaidi kwa wanawake, hasa 
wale waliokuwa kwenye mahusiano, ikiwemo ya ndoa.

• Ukatili wa kiuchumi pia bado ni changamoto kwa wanawake na 
wasichana: Ni pamoja na kunyimwa haki za kumiliki na kurithi mali; 
kunyimwa haki na fursa ya elimu kwa wavulana na wasichana; 
kunyimwa fursa ya kutumia kipato cha familia, hasa maeneo ya 
vijijini; na uondoaji wa kinguvu wa wajane kwenye nyumba zao, hasa 
unaofanywa na ndugu wa marehemu waume zao.

3 Haki Jinai • Tume ya Rais ya Kuboresha Mfumo wa Haki Jinai illibua matatizo na 
changamoto nyingi katika mnyororo wa haki jinai.

• Matumizi ya nguvu kupita kiasi wakati wa kukamata watuhumiwa ni 
changamoto kubwa.

• Hatua za haraka, ikiwemo za kurekebisha sheria, zinahitajika 
kutatua na kupunguza changamoto za haki jinai, ikiwemo rushwa, 
ucheleweshaji katika ufanyaji upelelezi na uwekaji kuzuizini wa 
watuhumiwa kwa muda mrefu.

4 Ukatili dhidi 
ya wazee

• Wazee, wanaume kwa wanawake, walifanyiwa vitendo mbalimbali 
vya ukatili wa kimwili, kingono, kisaikolojia, na kiuchumi.

• Baadhi ya wazee wanashambuliwa na kuuawa kwa  tuhuma za 
uchawi na sababu ya mali.

• Matukio zaidi ya ukatili dhidi ya wazee yaliripotiwa ukilinganisha na 
mwaka 2022.

DONDOO MUHIMU
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5 Upatikanaji 
wa huduma 
bora za afya

• Ulielezewa kuwa changamoto kwa wazee, pamoja na uwepo wa 
sera ya utoaji wa huduma hizo kwa wazee bure.

• Ufinyu wa bajeti na upungufu wa upungufu wa wafanyakazi katika 
sekta ya afya pia vinaathiri utekelezaji madhubuti wa haki ya afya.

• Changamoto katika utoaji wa huduma bora za afya ya mama, 
ikiwemo upungufu wa wodi za wazazi na utelekezaji unaofanywa na 
manesi.

• Changamoto nyingine ya kiafya, hususan kwa wanawake na 
wasichana, hasa wanaoishi maeneo ya vijijini, ni afya ya hedhi na 
hedhi salama.

• Kukua kwa tatizo la afya ya akili, linalochangia watu kufanya ukatili 
na kujitoa uhai.

6 Mauaji 
yanayotokana 
na imani za 
kishirikina

• Huwalenga zaidi watu wa aina na umri fulani na hufanywa na mtu 
mmoja mmoja au kikundi cha watu, ikiwemo wanafamilia na ndugu 
wa karibu.

• Walengwa wakuu ni wazee, hasa wanawake, ambapo 
hushambuliwa, kudhalilishwa, na wakati mwingine kuuawa sababu 
ya tuhuma za uchawi.

• Mauaji yamekuwa yakichochewa na waganga wa kienyeji, hasa 
kupitia utamaduni wao wa kupiga ramli.

• Mkoani Kigoma, aliripotiwa mganga maarufu kama ‘Kamchape,’ 
ambaye alikuwa anafanya kazi ya ‘kufichua’ wachawi na 
‘kuwawajibisha.’

7 Athari za 
mabadiliko ya 
tabianchi

• Mabadiliko ya tabianchi yaliathiri makazi, mazingira, na haki za 
binadamu kwa ujumla kwa namna mbalimbali, ikiwemo mafuriko, 
uharibifu wa nyumba na miundombinu, ukame, na upunguaji wa 
uzalishaji.

• Haki zilizoathiriwa ni pamoja na haki ya kuishi, haki ya kuishi katika 
hali inayofaa (haki ya chakula na haki ya makazi), haki ya afya, haki 
ya maji safi na salama, haki ya mazingira safi na salama, na haki ya 
maendeleo.

• Uelewa wa wanajamii wengi kuhusu mabadiliko ya tabianchi na 
athari zake pia bado upo chini kwa kiasi kikubwa.
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8 Utesaji • Kuongezeka kwa matukio ya utesaji.
• Matukio hayo ni pamoja na yaliyotokea kwa Wamasai Wilayani 

Ngorongoro.
• Utesaji wa watoto na watuhumiwa walio chini ya ulinzi wa maofisa 

wa vyombo vya dola pia ni changamoto kubwa.

9 Rushwa 
na usamizi 
mbaya, 
matumizi 
mabaya, na 
ubadhirifu 
wa fedha za 
umma

• Kwa mara nyingine, ripoti za Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 
ziliibua viashiria vya rushwa na matumizi yasiyo na tija ya fedha za 
umma.

• Matokeo ya utafiti wa Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 
yanaonesha tatizo kubwa na ukosefu wa uwajibikaji wa kutosha wa 
watu na taasisi katika matumizi ya fedha za umma.

• Haki ya maendeleo iliathiriwa zaidi, hasa kwa upande wa maendeleo 
ya kiuchumi na kijamii.

• Fedha zilizopotea zingeweza kuimarisha zaidi utekelezaji wa haki za 
kiuchumi na kijamii.

10 Haki ya 
kumiliki mali

• Ufurahiaji na utekelezaji wa haki ya kumiliki mali uliathiriwa na 
migogoro ya ardhi iliyotokea katika maeneo mbalimbali ya Tanzania 
Bara.

• Wafugaji pia walilalamika kuhusu ukiukwaji wa haki yao ya kumiliki 
mali na kuitaka Serikali ifanye marekebisho ya sheria kulinda haki 
hiyo ya kikatiba.

• Sheria za kimila zimeendelea kuwa kikwazo kikubwa kwa haki za 
wanawake na wasichana za kumiliki na kurithi mali.

• Haki ya wazee ya kumiliki mali pia ilikiukwa, hasa na watoto wao.

11 Bima ya afya • Kutungwa wa sheria ya bima ya afya kwa wote, kukileta matumaini 
mapya katika ulinzi na utekelezaji wa haki ya afya.
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MAPENDEKEZO MAKUU

Marekebisho ya 
sheria, ikiwemo 
katika mfumo wa haki 
jinai

Sheria ambazo zinahitaji kufanyiwa marekebisho kulinda haki za 
binadamu ni pamoja na: Sheria ya Makosa ya Mtandao ya mwaka 
2015; Sheria ya Huduma za Habari ya mwaka 2016; Kanuni za 
Maudhui Mtandaoni za mwaka 2020; Sheria ya Utekelezaji wa Haki 
na Wajibu wa Msingi (BRADEA), iliyofanyiwa marekebisho mwaka 
2021; sheria za kimila (kulinda haki za wasichana na wanawake 
kumiliki na kurithi mali); sheria zote za uchaguzi (kuboresha na 
kuweka vifungu kuhusu masuala ya jinsia na kuimarisha ushiriki 
katika siasa); na Sheria ya Vyama vya Uchaguzi kulinda zaidi uhuru 
wa vyama vya siasa wa kujumuika na kukusanyika.

Wadau wa kiserikali na wasio wa kiserikali pamoja na watu wengine kutoingilia haki za 
binadamu kinyume na sheria, hasa haki za kiraia na kisiasa
Katiba mpya Hii inahitajika ili kuimarisha ulinzi wa haki za binadamu.

Tanzania kuridhia 
mikataba mbalimbali 
kuhusu haki za 
binadamu ambayo 
bado haijaridhia

Mikataba hiyo ni pamoja na: Mkataba wa Afrika wa Demokrasia, 
Uchaguzi, na Utawala wa mwaka 2007; Mkataba wa Pili wa 
Nyongeza kwenye Mkataba wa Kimataifa wa Haki za Kiraia na 
Kisiasa kuhusu Ufutaji wa Adhabu ya Kifo; Mkataba dhidi ya Utesaji 
na Adhabu au Vitendo vingine vya Kikatili, visivyo vya Kibinadamu, 
vya Kinyama na vyenye Kudhalilisha wa Mwaka 1984 (Mkataba 
dhidi ya Utesaji); na Mkataba wa Umoja wa Afrika kuhusu Usalama 
Barabarani wa mwaka 2016.

Utekelezaji wa sheria, kanuni, na sera kuhusu ulinzi wa haki za binadamu
Utungwaji wa sheria 
za kulinda makundi 
maalum

Sheria hizo ni sheria ya ulinzi wa haki za wazee na sheria ya 
kupinga ukatili wa kijinsia. Kuna haja ya wadau mbalimbali, 
zikiwemo asasi za kiraia, kuendelea kufanya uchechemuzi, ikiwemo 
kupitia kampeni mbalimbali, wazee waweze kuletewa pensheni ya 
kila mwezi.
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Utekelezaji 
wa hukumu za 
mahakama

Hukumu hizo ni pamoja na hukumu mbalimbali ambazo zimetolewa 
na mahakama za nchi pamoja na mahakama za kikanda, ikiwemo 
kuhusu adhabu ya kifo, ndoa za utotoni, mgombea binafsi, na 
kuhoji matokeo ya uchaguzi wa rais mahakamani.

Kuhakikisha maofisa wa vyombo vya dola wanaokiuka haki za binadamu 
wanawajibishwa.
Kuongeza bajeti za sekta muhimu kama vile elimu, afya, maji, na kilimo, kulingana na 
viwango vya kimataifa
Kutatua changamoto mbalimbali ambazo vyombo vya ulinzi wa haki za binadamu 
vinakabiliana nazo
Kutenga rasilimali za kutosha, ikiwemo bajeti, kwa ajili ya utekelezaji wa Mpango Kazi 
wa Kitaifa wa Kutokomeza Ukatili dhidi ya Wanawake na Watoto
Kuongeza uelewa wa umma kuhusu haki za binadamu
Serikali kufanyia kazi mapendekezo yaliyotolewa katika ripoti za Mkaguzi Mkuu wa 
Serikali, Ripoti ya Kikosi Kazi cha Rais kuhusu Demokrasia ya Vyama VIngi, na Ripoti ya 
Tume ya Rais kuhusu Maboresho ya Mfumo wa Haki Jinai nchini
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SURA YA KWANZA: 
UTANGULIZI

1.1.Historia Fupi

Kabla ya kupata uhuru miaka ya 1961 (Tanganyika) na 1963 
(Zanzibar), Tanzania ilikuwa chini ya tawala za kikoloni za 
Kijerumani, Kiingereza, na Kiarabu, ambazo ziliambatana na 
ukiukwjai mkubwa wa haki za wazawa. Ni ukiukwaji huu mkubwa 
wa haki za binadamu ndiyo ulipelekea wazawa toka pande zote 
mbili za muungano (Tanganyika na Zanzibar) kupambana, kudai, 
na hatimaye kupata uhuru.   Baada ya uhuru, Tanzania, ambayo 
ilipatikana baada ya muungano wa nchi za Tanganyika na Zanzibar 
mwaka 1964, haikupiga hatua sana katika ulinzi na ukuzaji wa haki 
za binadamu hadi ilipofika mwaka 1984 yalipotokea mabadiliko ya 
kikatiba. Kutokana mabadiliko haya ya kikatiba, Muswada wa Haki 
za Binadamu uliingizwa katika Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania ya mwaka 1977, ukianishwa haki za msingi za binadamu 
kuanzia Ibara ya 12 hadi 24. Hatua hii muhimu, ambayo ilifikiwa 
katika katiba ya tano tangu kupata uhuru, ilikuwa ni mwanzo 
wa safari ya ulinzi madhubuti zaidi wa haki za binadamu nchini 
na ilichochea mabadiliko ya kikatiba ya mwaka 1992 yaliyoleta 
demokrasia ya vyama vingi sambamba na kuanzishwa kwa 
mashirika yasiyo ya kiserikali yanayofanya uchechemuzi wa haki 
za binadamu katika miaka ya 1990 na 2000.

1.2. Idadi ya Watu

Kwa mujibu wa sensa ya watu na makazi iliyofanyika mwaka 2022, 
kwa sasa idadi ya watu nchini Tanzania ni 61,741,120, ambapo kati 

61,741,120,

WANAWAKE

WANAUME

IDADI YA WATU
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yao aslimia 51 ni wa kike na asilimia 49 ni wa 
kiume. Asilimia 96.9 ya watu wapo Tanzania 
Bara na asilmia 3.1 iliyobaki wapo Zanzibar. 
Idadi kubwa ya watu ipo maeneo ya vijijini, 
ambapo pia idadi ya kaya ni kubwa zaidi 
ukilinganisha na maeneo ya mjini.

1.3.Mihimili ya dola na wajibu wa 
mihimili hiyo katika ulinzi wa haki za 
binadamu

Kuna mihimili mikuu mitatu ya dola nchini 
Tanzania, ambayo ni: Serikali, Bunge na 
Mahakama. Mihimili hii imeanzishwa na 
kupewa mamlaka na Katiba ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania ya Mwaka 1977.

A. Serikali Kuu
Serikali inajumuisha Rais - ambaye ni 
Kiongozi wa Taifa, Kiongozi wa Serikali na 
Amiri Jeshi Mkuu - na Baraza la Mawaziri. 
Baraza la mawaziri linajumuisha Makamu 
wa Rais, Waziri Mkuu, Rais wa Zanzibar, 
na mawaziri wote. Rais ndiye Mwenyekiti 
wa Baraza la Mawaziri. Makamu wa Rais 
anamsaidia Rais kwenye mambo yote ya 
muungano. Zanzibar ina serikali yake na Rais 
wake chini ya mfumo wa serikali mbili ambao 
Tanzania inautumia, na ina mamlaka juu ya 
mambo yote ambayo siyo ya muungano, 
kama yalivyoainishwa kwenye Katiba ya 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.

Wajibu katika ulinzi wa haki za binadamu: 
Wajibu wa Serikali Kuu ni pamoja na 
kutekeleza majukumu yake chini ya mikataba 
mbalimbali ya kikanda na kimataifa ambayo 
Tanzania imeridhia; kuilinda Katiba, ambayo 
inajumuisha haki za binadamu; kuhakikisha 
utekelezaji wa haki za kiuchumi, kijamii na 
kiutamaduni kwa kutoa huduma za kijamii 
kama vile maji, afya na elimu; kulinda haki 
ya kuwa huru na salama kupitia vyombo 
vya dola na mifumo ya haki; na kutoa ulinzi 
wa kisheria na wa haki za binadamu kupitia 
Jeshi la Polisi, Tume ya Haki za Binadamu na 
Utawala Bora, na wizara husika katika sekta 
mbalimbali.
  

Marais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania
Mw. Julius Kambarage Nyerere: 1964-1985
Ali Hassan Mwinyi: 1985-1995
Benjamin William Mkapa: 1995-2005
Jakaya Mrisho Kikwete: 2005-2015
John Pombe Magufuli: 2015- 2021
Samia Suluhu Hassan – 2021 mpaka sasa

B.Bunge
Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
ndiyo chombo kikuu cha kutunga sheria 
nchini, ambacho kinaundwa na wabunge 
mbalimbali wa chama tawala na vyama 
vya upinzani. Rais pia ni sehemu ya Bunge 
kwa mujibu wa Katiba. Kazi kuu ya bunge 
ni kuisimamia na kuishauri Serikali. Bunge 
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hili lina mamlaka juu ya mambo yote 
ya muungano. Zanzibar ina Baraza la 
Wawakilishi, ambalo ndiyo chombo chake 
kikuu cha kutunga sheria na kuisimamia 
Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar. Bunge 
lina wabunge wa kuchaguliwa na wabunge 
wa kuteuliwa.

Wajibu katika ulinzi wa haki za binadamu: 
Utungaji wa sheria za kulinda haki za 
binadamu; uridhiaji wa mikataba na 
utungaji wa sheria za kusaidia utekelezaji 
wa mikataba hiyo; kuisimamia na kuishauri 
Serikali katika utekelezaji wa shughuli zake; 
kujadili masuala mbalimbali yanayohusiana 
na haki za binadamu na kuyatolea maamuzi.

C.Mhimili wa Mahakama
Mahakama ni chombo kikuu cha utoaji haki 
nchini Tanzania, ambapo kuna mahakama 
kadhaa ambazo zinatofautiana kimamlaka. 
Mahakama ya juu kabisa ni Mahakama ya 
Rufani, ambayo ina Majaji wa Mahakama 
ya Rufani, ambao husimamia na kutolea 
maamuzi kesi zote za rufaa. Ya pili ni 
Mahakama Kuu, ambayo pia ina majaji (Majaji 
wa Mahakama Kuu), ambao husimamia kesi 
zote katika ngazi hiyo na kuzitolea maamuzi. 
Mahakama zinazofuatia ni Mahakama ya 
Hakimu Mkazi, Mahakama ya Wilaya na 
Mahakama ya Mwanzo – ambayo ndiyo 
mahakama ya chini kabisa. Tofauti na 

Mahakama ya Rufani na Mahakama Kuu, 
mahakama hizi za chini zina mahakimu. 
Mahakama Kuu ina vitengo mbalimbali, 
ikiwemo cha ardhi, biashara, kazi, na cha 
rushwa – ambacho kiliundwa mwaka 2016. 
Majaji wanateuliwa na Rais baada ya kupata 
ushauri wa Tume ya Utumishi wa Mahakama, 
huku mahakimu wakichaguliwa na Tume 
hiyo moja kwa moja. Pia kuna Mahakama 
Maalum ya Katiba, ambayo ina mamlaka ya 
kushughulikia kesi za kikatiba, ikiwemo haki 
za binadamu. Ukiacha mahakama hizi, kuna 
mahakama za kijeshi-ambazo ni mahsusi 
kwa ajili ya wanajeshi. 

Mahakama ya Rufani ni mahakama yenye 
mamlaka hadi Zanzibar, ambayo pia ina 
mahakama zake ziitwazo Mahamaka Kuu 
ya Zanzibar, Mahakama ya Hakimu Mkazi, 
Mahakama ya Wilaya na Mahakama ya 
Mwanzo. Pia kuna Mahakama ya Rufani ya 
Kadhi na Mahakama ya Kadhi.

Wajibu katika ulinzi wa haki za binadamu: 
Mhimili huu una wajibu mkubwa katika ulinzi 
wa haki za binadamu, ikiwemo kutafsiri 
sheria mbalimbali, ikiwemo zinazohusu haki 
za binadamu; kuchukua hatua za kisheria 
dhidi ya watuhumiwa wa vitendo vya 
ukiukwaji wa haki za binadamu; na kusikiliza 
madai yanayohusiana na haki za binadamu. 
Mhimili huu pia hufanya mapitio ya maamuzi 
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na vitendo vya watu na mamlaka mbalimbali 
kulingana na viwango vya haki za binadamu; 
huimarisha upatikanaji wa haki; hukuza 
utaratibu wa kisheria; na hutunga au 
kufanunua sheria kupitia kesi.

1.4.Kuhusu Ripoti
Ripoti ya Haki za Binadamu ya Mwaka 2023 ni 
ripoti ya 22 ya haki za binadamu kuandaliwa 
na LHRC tangu shirika lilipoanzisha utaratibu 
huo mwaka 2002. Ripoti ya mwaka huu 

MADHUMUNI

Elimu ya haki za binadamu – haki fulani 
inamaanisha na kujumuisha nini? Haki hiyo 
inalindwa na mfumo upi wa kisheria? Kwa nini 
haki hii ni muhimu? Haki hii ina mipaka ipi?
Kukumbushia – ni maeneo gani ya haki za 
binadamu yanahitaji kuimarishwa? 
Uchechemuzi wenye ushahidi – nini kinahitaji 
kubadilika na kwa nini?
Mambo na matukio yaliyosaidia ulinzi 
na utekelezaji wa haki za binadamu – ni 
mambo au matukio gani yameimarisha ulinzi 
au utekelezaji wa haki za binadamu?
Mambo na matukio yaliyoathiri ulinzi 
na utekelezaji wa haki za binadamu – ni 
mambo au matukio gani yameathiri ulinzi na 
utekelezaji wa haki za binadamu?
Uchambuzi wa sheria na miswada – ni nini 
kimebadilika kufuatia utungwaji wa sheria au 
marekebisho ya sheria au kanuni? Mabadiliko 

hayo yameleta au yataleta athari gani kwenye 
haki za binadamu?
Mapendekezo – nini kifanyike kuimarisha na 
kulinda haki za binadamu?
Utoaji taarifa – kutoa taarifa kuhusu haki za 
binadamu na masuala ya kisheria ili kuchukua 
tahadhari na kutekeleza wajibu wako kwa 
mujibu wa sheria mbalimbali za nchi.
Kuonyesha mienendo – hali ilikuwaje miaka 
ya nyuma ukilinganisha na sasa?
Kutoa mwanga katika kupanga afua – ripoti 
inaweza kutumika kama sehemu ya kuanzia 
katika kupanga afua mbalimbali.
Kuelemisha – kutoa elimu kuhusu haki za 
binadamu; elimu kuhusu mifumo ya ulinzi 
wa haki za binadamu ya kitaifa, kikanda na 
kimataifa; elimu kuhusu masuala ya kisheria; 
elimu kuhusu mambo mapya kuhusu sheria 
na haki za binadamu.

1.5. Madhumuni ya Ripoti na Ukusanyaji Data na Taarifa

imeangazia hali ya haki za binadamu kwa 
pande zote mbili za Tanzania Bara na Zanzibar, 
ambapo Sehemu ya Kwanza imejikita kwa 
Tanzania Bara na Sehemu ya Pili imejikita 
Zanzibar. Ripoti ni matokeo ya tathmini ya 
hali ya haki za binadamu nchini iliyofanywa 
kulingana na viwango vya kimataifa vya haki 
za binadamu, na inajumuisha vizazi vyote 
vitatu vya haki za binadamu, ambavyo ni: 
haki za kiraia na kisiasa; haki za kiuchumi, 
kijamii, na kiutamaduni; na haki za kiujumla.
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UKUSANYAJI DATA NA TAARIFA
Data na taarifa zilizotumika kuandaa Ripoti hii zilipatikana kupitia vyanzo vya awali na 
upili. Data na taarifa za awali zilipatikana kupitia Utafiti wa Haki za Binadamu 2023, ambao 
ulifanyika katika mikoa 20 ya Tanzania Bara,  na programu za kituo, hasa programu za msaada 
wa kisheria na ufuatiliaji wa haki za binadamu. Data na taarifa za upili zilipatikana kupitia 
mapitio ya vyanzo mbalimbali vya kuaminika vya habari na taarifa, ikiwemo ripoti za wadau 
wa kiserikali na wasio wa kiserikali, hotuba, na matamko mbalimbali. Pia, utafiti wa LHRC wa 
taarifa zilizotolewa na vyombo vya habari kwa mwaka 2023 ulitoa data na taarifa muhimu 
zilizosaidia uandaaji wa ripoti hii ya haki za binadamu, sambamba na kuwezesha ufanyaji 
wa utafiti zaidi kuhusu masuala mbalimbali yanayohusiana na sheria na haki za binadamu 
yaliyojitokeza katika taarifa hizo.

1.6. Muhtasari wa Hali ya Haki za Binadamu kwa mwaka 2023

Kulingana na tathmini ya hali ya haki za binadamu nchini iliyofanywa na LHRC kwa kutumia 
viwango vya kimataifa vya haki za binadamu, kwa ujumla hali ya haki za binadamu nchini 
ilidorora kiasi mwaka 2023 ikilinganishwa na mwaka 2022.

Masuala ya haki za binadamu yaliyoripotiwa zaidi

Kama ilivyokuwa katika mwaka 2022, masuala mengi kuhusu haki za binadamu yaliyoripotiwa 
mwaka 2023 yalikuwa ni ya ukiukwaji wa haki za kiraia na kisiasa, ikiwemo uhuru dhidi ya 
ukatili. Matukio mengi ya aina mbalimbali za ukatili dhidi ya wanawake, watoto, watu wenye 
ulemavu, na wazee yaliripotiwa katika sehemu mbalimbali nchini. Matukio hayo yalipelekea 
kutokea kwa aina mbalimbali za mauaji, ikiwemo mauaji yanayofanywa na mwenza dhidi 
ya mwenza na mauaji yanayotokana na imani za kishirikina. Hali kadhalika, matukio hayo 
yalipelekea unyimwaji wa haki za kumiliki na kurithi mali pamoja na kusababisha madhara ya 
kimwili na kisaikolojia. Pia, masuala ya haki jinai yaliripotiwa na kujadiliwa sana mwaka 2023, 
ikiwemo watuhumiwa wengi kuendelea kusota gerezani sababu ya mapungufu katika mfumo 
wa haki jinai. Matukio ya utesaji pia yaliripotiwa katika sehemu mbalimbali ya Tanzania Bara.
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Masuala mengine muhimu ya haki za binadamu

Kwa mwaka 2023, masuala mengine muhimu yaliyotokea ni pamoja na mauaji yanayotokana 
na wananchi kujichukulia sheria mkononi, mauaji yanayotokana na imani za kishirikina, ukatili 
dhidi ya mwenza, mauaji yanayofanywa na mwenza dhidi ya mwenza, ukiukwaji wa haki za 
mtuhumiwa (ikiwemo sababu ya kuwekwa kizuizini kwa muda mrefu), usafirishaji haramu wa 
binadamu (ikiwemo watoto), ajira kwa watoto, ndoa za utotoni, faragha na ulinzi binafasi, 
ukeketaji, bima ya afya, na ukiukwaji wa haki za kumiliki mali na kurithi (hususan kwa wanawake, 
wakiwemo wajane).

Manusura wa ukiukwaji wa haki za binadamu

Kulingana na matukio ya ukiukwaji wa haki za binadamu yaliyokusanywa na LHRC mwaka 
2023, watoto waliendelea kuongeza kwa idadi ya manusura (45%), wakifuatiwa na wanawake 
(30%), wazee (12%), wanaume (10%), na watu wenye ulemavu (3%).

Haki zilizokiukwa zaidi
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Manusura wa ukukwaji wa haki za binadamu 
kulingana na matukio yaliyokusanywa na 
LHRC mwaka 2023

1.7.Muundo wa Ripoti

Sura ya 1
Utangulizi

Inaelezea kwa kifupi 
kuhusu Tanzania na 
kuelezea kwa kifupi 
kuhusu uandaaji, 
madhumuni, na muundo 
wa ripoti.

Sura ya 2
Haki za Kiraia na 
Kisiasa

Inaelezea hali ya haki 
za msingi za kiraia 
na kisiasa, ikiwemo 
uhuru wa kujumuika na 
kukusanyika; uhuru wa 
kujieleza; haki  ya usawa 
mbele ya sheria na 
kupata nafuu ya kisheria; 
na haki ya kuishi.

Sura ya 3
Haki za Kiuchumi, 
Kijamii na 
Kiutamaduni

Inaelezea haki muhimu 
za kiuchumi, kijamii na 
kiutamaduni, ikiwemo 
haki ya kufanya kazi, 
haki ya elimu, haki ya 
afya, haki ya maji safi na 
salama, haki ya kumiliki 
mali, na haki ya kuishi 
katika hali inayofaa.

Sura ya 4
Haki za Kiujumla

Inaangazia hali ya haki 
za kiujumla, hususan haki 
ya maendeleo,  haki ya 
kufurahia na kufaidika na 
rasilimali asilia, na haki ya 
mazingira safi na salama

Sura ya 5
Haki za Makundi 
Maalum

Inaelezea hali ya haki 
za makundi maalum, 
ikiwemo wanawake, 
watoto, watu wenye 
ulemavu, na wazee.

Sura ya 6
Vyombo vya 
Ulinzi wa Haki za 
Binadamu

Inaangazia vyombo 
ya ulinzi wa haki za 
binadamu katika ngazi 
za kitaifa, kikanda, na 
kimataifa na kujadili 
wajibu wake katika ulinzi 

wa haki za binadamu.

Sura ya 7
Utekelezaji wa 
Mapendekezo

Inafanya tathmini 
ya utekelezaji wa 
mapendekezo 
yaliyotolewa katika ripoti 
zilizopita za haki za 
binadamu

02
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Sura ya Pili

HAKI ZA KIRAIA NA 
KISIASA

02
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SURA YA PILI: 
HAKI ZA KIRAIA NA KISIASA

Haki za kiraia na kisiasa zilizojadiliwa katika 
sura hii ni haki ya kuishi, uhuru wa kujieleza, 
uhuru wa kujumuika, uhuru wa kukusanyika, 
haki ya usawa mbele ya sheria, haki ya nafuu 
madhubuti ya kisheria, haki ya kuwa huru 
na salama, haki ya kushiriki katika utawala, 
uhuru dhidi ya utesaji na kutendewa kama 
siyo binadamu, uhuru dhidi ya ukatili, na haki 
ya faragha.
Kwa mwaka 2023, masuala makuu 
yaliyoathiri ufurahiaji wa haki za kiraia na 
kisiasa ni pamoja na mauaji, ukiukwaji wa 
uhuru wa vyombo vya habari, ukatili, vikwazo 
vya upatikanaji haki, na changamoto za haki 
jinai.

2.1. Haki ya Kuishi

Kwa mwaka 2023, haki ya kuishi kwa upande 
wa Tanzania Bara iliendelea kukiukwa 
kwa njia mbalimbali, ikiwemo mauaji 
yanayotokana na wananchi kujichukulia 
sheria mkononi, mauaji  yanayotokana na 
maofisa wa vyombo vya habari kutumia 
nguvu kupita kiasi, mauaji yanayotokana 
na imani za kishirikina, adhabu ya kifo, 

mauaji ya waliouwawa na mwenza dhidi ya 
mwenza, matukio ya watu kupotea, na ajali 
za barabarani.

Mauaji yanayotokana na wananchi 
kujichukulia sheria mkononi

Kwa mwaka 2023, LHRC ilikusanya matukio 
42 ya mauaji yanayotokana na wananchi 
kujichukulia sheria mkononi, ambayo ni 
matukio mawili zaidi ya yale yaliyoripotiwa 
mwaka 2022. Walioawa walikuwa na kati 
ya umri wa miaka 15 hadi 40, wengi wao 
wakiwa vijana. Miongoni mwa waliouawa ni 
watoto wenye umri wa miaka 15 na 17. Hata 
hivyo, idadi ya matukio ambayo hukusanywa 
na LHRC ni sehemu ndogo tu ya matukio 
ambayo kwa kawaida hukusanywa na Jeshi 
la Polisi.  Takwimu za jeshi hilo zinaonyesha 
kwamba, tangu mwaka 2020, zaidi ya 
matukio 400 huripotiwa kila mwaka. Kwa 
mwaka 2023, matukuio 461 yaliripotiwa 
polisi.
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Mtazamo wa LHRC: Mauaji yanayotokana 
na wananchi kujichukulia sheria mkononi 
yameendelea kuwa tishio kwenye haki za 
binadamu na yanachangiwa na wananchi 
kutokuwa na imani na mfumo wa haki 
jinai kwa sababu mbalimbali, ikiwemo 
rushwa katika vyombo vya dola na haki, na 
kutokuwa na uelewa mzuri kuhusu sheria za 
jinai, ikiwemo suala la dhamana.
Wito wa LHRC: LHRC inatoa wito kwa 
wanajamii kuacha kujichukulia sheria 
mkononi na kwa mashirika yasiyo ya 

Zaidi  ya matukio 400 ya 
mauaji yanayotokana na 
wananchi kujichukulia sheria 
mkononi hutokea kila mwaka.

kiserikali na wadau wengine kuendelea 
kueneza uelewa kuhusu namna mfumo 
wa haki jinai unavyofanya kazi pamoja na 
athari zinazotokea sababu ya wananchi 
kujichukulia sheria mkononi.

Mauaji yanayotokana na maofisa wa 
vyombo vya dola kutumia nguvu kupita 
kiasi na ukatili unaofanywa dhidi ya 
maofisa wa vyombo hivyo
Mauaji yanayotokana na maofisa wa 
vyombo vya dola kutumia nguvu kupita 
kiasi
Mauaji yanayotokana na maofisa wa vyombo 
vya dola kutumia nguvu kupita kiasi hutokea 
pale ambapo maofisa wa dola wametumia 
nguvu kupitika kiasi kumdhibiti mtuhumiwa 
na kusababisha kifo chake. Kwa mwaka 
2023, LHRC ilikusanya matukio saba (7) ya 
aina hii ya mauaji, ambayo ni mtukio matatu 
pungufu ya yale yaliyoripotiwa mwaka 2022. 
Maofisa wa vyombo vya dola waliohusishwa 
na mauaji hayo ni pamoja na askari polisi 
na maofisa wanyamapori. Mojawapo ya 
matukio ni tukio lilitokea jijini Dar es Salaam 
mwezi wa Novemba 2023, ambapo maofisa 
wawili wa polisi walidaiwa kumpiga risasi na 
kumuua mlinzi wa baa moja ilyopo Wilaya 
ya Kinondoni. Katika tukio jingine liliripotiwa 
mkoani Mara mwezi Machi, polisi mmoja 
wilayani Tarime alikamatwa kwa kumpiga 
risasi na kumuua dereva bodaboda, Ng’ondi 
Marwa Masiaga (22), mkazi wa Kijiji cha 
Kubiterere.
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Idadi ya matukio ya mauaji 
yanayotokana na maofisa wa 
vyombo vya dola kutumia nguvu 
kupita kiasi yaliyokusanywa na 
LHRC kuanzia mwaka 2017 hadi 
2023, mengi yakifanywa na askari 
polisi, askari wanyama pori, na 
askari mgambo.

47

Taarifa ya polisi kwa vyombo vya habari kuhusu 
askari polisi aliyediawa kumuua mtu wilayani 
Tarime

Wito wa LHRC: Maofisa wa vyombo vya dola, 
wakiwemo askari polisi, kutojihusisha na 
vitendo vya matumizi ya nguvu kupita kiasi 
na kinyume na sheria ambayo yanapelekea 
kutokea kwa vifo vya watuhumiwa wa 
uhalifu. Pia, kuna haja ya kuundwa kwa 
chombo maalum cha kuchunguza utendaji 
kazi wa maofisa wa vyombo vya dola, 
ikiwemo askari polisi, ambacho mojawapo 
ya kazi zake itakuwa ni kuchunguza tuhuma 
za mauaji yanayotokana na maofisa wa 
vyombo vya dola kutumia nguvu kupita 
kiasi.

Ukatili unaofanywa dhidi ya maofisa wa 
vyombo vya dola
Kwa mwaka 2023, LHRC ilikusanya tukio 
moja la ukatili dhidi ya maofisa wa vyombo 
vya dola ambalo liliripotiwa mkoani Geita. 
Katika tukio hilo, lilitokea Mwezi Machi 
wilayani Geita, kikundi cha wananchi wenye 
hasira kilivamia kituo cha polisi na kukichoma 
moto baada ya kuwatuhumu maaskari polisi 
toka kituo hicho kusababisha kifo cha mkazi 
wa Kijiji cha Mganza, Enos Msalama (34), 
ambaye alikuwa chini ya ulinzi wa polisi kwa 
tuhuma za kuiba betri ya gari.

Wito wa LHRC: Wananchi kutojihusisha na 
vitendo vya kuwashambulia maofisa wa 
vyombo vya dola, kwani kufanya hivyo siyo 
tu ni kosa kisheria, bali pia ni ukiukwaji wa 
haki za maofisa hao kama binadamu.
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Mauaji yanayotokana na imani za kishirikina 
na Ukatili dhidi ya watu wenye ualbino

Mauaji yanayotokana na imani za 
kishirikina

Mauaji yanayotokana na imani za kishirikina, 
hasa mauaji ya watu wanaodaiwa kuwa 
wachawi, yaliendelea kuwa tishio kubwa 
kwa haki ya kuishi mwaka 2023. Mauaji 
haya yanachangiwa na imani za kishirikina, 
ambazo zimeota mizizini Tanzania Bara. 
LHRC ilikusanya matukio 12 ya mauaji 
yanayotokana na imani za kishirikina, 
ambayo ni matukio matano pungufu 
ukilinganisha na matukio yaliyokusanywa 
mwaka 2022. Manusura wengi wa aina hii ya 
mauaji walikuwa wanawake (75%), ikiwemo 
wanawake wazee. Mojawapo ya matukio ni 
tukio lilitokea Mwezi wa Februari mkoani 
Geita, ambapo polisi walimkata bwana 
mmoja, Juma Charles na mke wake, Joyce 
Julius, kwa tuhuma za kumuua baba wa 
mume, Butamo Igonzelo (70), baada ya 
kumtuhumu kumroga na kumuua mtoto 
wao wiki moja kabla ya tukio.
Mkoani Kigoma, uliripotiwa uwepo wa 
mganga wa kienyeji, maarufu Kamchampe, 
ambaye alidaiwa kuwasaidia wanajamii 
kupambana na kuwafichua wachawi 
wanaowarudisha nyuma kimaendeleo. 
Iliripotiwa pia kwamba kuna kikosi kazi 
kimeungwa kuwatafuta na kuwawajibisha 

watu waliotuhumiwa uchawi na Kamchape, 
na kwamba kikundi hicho kilishaua watu 
‘wachawi’ wanne.
Matukio ambayo yanakusanywa na LHRC 
ni sehemu ndogo tu ya matukio ambayo 
hukusanywa na Jeshi la Polisi. Mathalani, 
tangu mwaka 2019, takwimu za polisi 
zinaonyesha kwamba zaidi ya watu 100 
wamekuwa wakiuwawa kwa sababu ya 
imani za kishirikina kila mwaka.

Mtazamo wa LHRC: Imeonekana kwamba 
mauaji yanayotokana na imani za kishirikina 
yamekuwa yakichochewa na ‘waganga 
wa kienyeji,’ hasa kupitia utaratibu wao wa 
kupiga ramli kutambua wachawi. Pia, Sheria 
ya Uchawi, ambayo tuliirithi kutoka kwa 
wakoloni, imepitwa na wakati, haijasaidia 
kutatua changamoto, na hivyo ni vyema 
ikafutwa. 
Wito wa LHRC: Serikali na wadau wengine, 
zikiwemo asasi za kiraia, itoe elimu na 
kueneza uelewa kuhusu imani za kishirikina 
na mauaji yanayotokana na imani hizo.

matukio ya mauaji yanayotokana 
na imani za kishirikina 
yaliyoripotiwa polisi mwaka 2023.

164
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Ukatili dhidi ya watu wenye ualbino

Mashambulizi na mauaji ya watu wenye 
ualbino nchini Tanzania na maeneo mengine 
barani Afrika yamekuwa yakihusishwa na 
imani za kishirikina. Hii ni kwa sababu kuna 
imani imejengeka katika jamii kwamba 
kiungo cha mwili wa mtu mwenye ualbino 
kinaweza kutumiwa na wa mganga wa 
kienyeji kutengeneza dawa ya kumfanya 
mtu afanikiwe katika mambo yake, ikiwemo 
kupata utajiri.
Kwa mwaka 2023, LHRC haikukusanya tukio 
lolote la mashambulizi au mauaji ya watu 
wenye ualbino kwa sababu ya kupata viungo 
vyao. Hata hivyo, kwa kiasi kikubwa watu 
wenye ualbino bado wanaendelea kuishi 
kwa hofu ya kushambuliwa na hivyo jitihada 
zaidi zinahitajika kuwafanya wajihisi salama 
ili waweze kufurahia haki zao za binadamu 
sawa na watu wengine.

Adhabu ya kifo
Adhabu ya kifo inakiuka haki ya kuishi na ni 
ya kikatili na isiyo ya kibinadamu. Hata hivyo, 
adhabu hii imeendelea kuwa sehemu ya 
sheria za adhabu nchini Tanzania. Ikumbukwe 
pia kwamba adhabu hii haijatekelezwa tangu 
mwaka 1994 chini ya utawala wa Rais Ali 
Hassan Mwinyi, takribani mika 30 iliyopita!
Kwa mwaka 2023, LHRC ilikusanya matukio 
37 ya adhabu ya kifo ambayo ilitolewa na 
Mahakama Kuu katika maeneo mbalimbali 

nchini, ambapo karibia watuhumiwa wote 
waliokutwa na hatia na kuhukumiwa adhabu 
hiyo (asilimia 94) ni wanaume. Hali kadhalika, 
adhabu ya lazima ya kifo bado inaendelea 
kutolewa, kinyume na viwango vya kimataifa 
vya haki za binadamu.

Idadi ya adhabu za kifo zilizokusanywa na 
LHRC – 2017 hadi 2023

Habari kuhusu pendekezo la Waziri Mkuu 
mstaafu kutaka adhabu ya kifo ifutwe nchini 
(Gazeti la Mwananchi)
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Mapendekezo ya Tume ya Mabadiliko ya Haki 
JInai
• Sheria ya Kanuni za Adhabu (Sura ya 

16) irekebishwe kufanya adhabu ya kifo 
isiwe adhabu pekee kwa waliokutwa 
na hatia ya mauaji (adhabu ya lazima 
ya kifo kwa kosa la mauaji). 

• Adhabu ya kifo ipunguzwe na kuwa 
kifungo cha maisha pale ambapo Rais 
hatoidhinisha utekelezaji wa adhabu 
hiyo ndani ya kipindi cha miaka mitatu.

Mtazamo wa LHRC: LHRC inapendekeza 
kuondolewa adhabu ya kifo kwa sababu 
mbalimbali, ikiwemo adhabu ya kifo kuwa ni 
ya kikatili na ukweli kwamba watu wasio na 
hatia wamehukumiwa kimakosa adhabu ya 
kifo katika sehemu mbalimbali duniani lakini 
adhabu hiyo hairekebishiki. Adhabu ya kifo 
imeshindwa kufikia lengo lake kuu la kuzuia 
uhalifu, na hii ni mojawapo ya sababu zaidi 
ya asilimia 70 za nchi duniani zimeondoa 
adhabu ya kifo katika sheria au mazoea.
Wito wa LHRC: Ikiwa ni miongoni mwa nchi 
ambazo hazitekelezi adhabu ya kifo, ipo haja 
ya Tanzania kujiunga na nchi nyingine nyingi 
duniani na kuchukua hatua ya kuondoa 
kabisa adhabu ya kifo.

ya mwenza, ambao ni tatizo kubwa nchini 
Tanzania, hasa kwa wanawake walio katika 
mahusiano na ndoa. LHRC ilikusanya jumla 
ya matukio 50 ya mauaji yanayofanywa 
na mwenza dhidi ya mwenza, ambapo 
watu waliouawa 45 (asilimia 90) walikuwa 
wanawake na 5 (asilimia 10) ni wanaume. 
Idadi hii ya matukio ni ongezeko la matukio 
17 ukilinganisha na mwaka 2022. Hali 
kadhalika, matukio haya 50 yaliyokusanywa 
mwaka 2023 yanafanya idadi ya matukio 
yaliyokusanywa na LHRC tangu mwaka 2019 
kufikia 162. LHRC pia inaamini uwezekano 
wa matukio zaidi kutokea ila hayaripotiwi. 
Nusu ya matukio yaliyoyokusanywa na LHRC 
yaliripotiwa katika Kanda ya Kaskazini, hasa 
katika Mkoa wa Kilimanjaro, na Kanda ya 
Ziwa. Asilimia 46 ya matukio yalisababishwa 
na wivu wa kimapenzi. Sababu nyingine ni 
pamoja na mwenza kutotaka kuendelea na 
mahusiano (hasa wanawake), migogoro ya 
kindoa, na migogoro ya mali.

Mtazamo wa LHRC: Ukatili dhidi ya mwenza 
na mauaji yanayofanywa na mwenza dhidi 
ya mwenza ni tishio kubwa kwa haki ya 
kuishi, haki ya afya, haki ya kuwa huru na 
salama, na uhuru dhidi ya ukatili. Idadi ya 
matukio yanayoripitiwa inaleta wasiwasi na 
kuna uwezekano mkubwa kwamba kuna 
matukio mengine mengine hayaripotiwi. Pia, 
LHRC imebaini kwamba matukio ya aina hii 

Mauaji yanayofanywa na mwenza dhidi ya 
mwenza

Mauaji yanayofanywa na mwenza dhidi 
ya mwenza ni athari kuu ya ukatili dhidi 
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yanatokea zaidi miongoni mwa makundi ya 
vijana na watu wazima.

Wito wa LHRC: Kuna haja ya wadau wote 
kuunganisha nguvu pamoja na kutengeneza 
mikakati ya kuwalinda wanawake dhidi 
ya ukatili dhidi ya mwenza na/au ukatili 
majumbani, kwa kuwa ndiyo wamekuwa 
waathirika zaidi. Sehemu nzuri ya kuanzia 
ni utungaji wa sheria ya ukatili wa kijinsia 
au ukatili majumbani ili kuwalinda wenza, 
kwa kuwa imeshafahamika kwamba 
matukio mengi ya ukatili wa kijinsia hutokea 
nyumbani.

Upoteaji wa watu
Kwa mwaka 2023, bado hakukuwa na taarifa 
zozote mpya zilizotolewa kuhusu upoteaji 
wa watu mbalimbali katika kipindi cha miaka 
saba iliyopita, ikiwemo mwandishi wa habari 
Azory Gwanda, ambaye alipotea katika 
mazingira ya kutatanisha mkoani Pwani 
mwezi Novemba 2017.

Wito wa LHRC: Serikali na Jeshi la Polisi 
Tanzania kuongeza kasi ya upelelezi 
wa matukio ya watu kupotea na kutoa 
mrejesho wa mara kwa mara kwa umma na 
wanafamilia, sambamba na kuwakamata 
watuhumiwa. Utoaji wa mrejesho ni muhimu 
pia kwa familia ili ziweze kujua nini kiliwapata 
ndugu zao na kuendelea na maisha yao.

Ajali za barabarani

Ajali za barabarani zinakuwa suala la haki 
za binadamu pale ambapo kuna uzembe 
umpetokea, mathalani kwenye uendeshaji 
wa vyombo vya usafiri au ubora wa barabara. 
Tathmini ya Jeshi la Polisi inaonyesha 
kwamba zaidi ya theluthi mbili za ajali za 
barabarani zinatokea kwa sababu ya makosa 
ya kibinadamu. Pamoja na hatua zilizopigwa 
katika kupunguza ajali za barabarani, zaidi 
ya watu 500 wanapoteza maisha kila mwaka 
kwa sababu ya ajali za barabarani,  nyingi 
zikisababishwa makosa ya kibinadamu 
(uzembe) kama vile kuendesha vibaya, 
kuendesha huku mtu kalewa, kuendesha 
vyombo vya usafiri vyenye kasoro au vibovu, 
na kuvipita vyombo vingine vya moto bila 
umakini. Ajali za aina hii siyo tu huathiri haki 
ya kuishi, bali pia haki nyingine za msingi, 
ikiwemo haki ya kufanya kazi, haki ya afya, 
haki ya kuishi katika hali inayofaa, na haki ya 
familia.
Takwimu zinaonyesha kwamba ajali za 
barabarani zilipungua kutoka 1,731 mwaka 
2021/22 hadi 1,283 katika kipindi cha mwezi 
Julai 2022 hadi Mei 2023, sawa na punguzo 
la asilimia 25.9. Idadi ya vifo pia ilipungua 
kwa asilimia 11, kutoka 946 mwaka 2021/22 
hadi 842 mwaka 2022/23.
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# Ajali za barabarani na vifo nchini Tanzania, 
2021/22 & 2022/23

barabara. Jambo lingine la muhimu ni 
mamlaka kuhakikisha utekelezaji madhubuti 
wa sheria za matumizi ya barabara na 
usalama barabarani, ili kuzuia na kupunguza 
zaidi ajali za barabarani nchini.

2.2. Uhuru wa Kujieleza

Kwa mwaka 2022, masuala makuu 
yaliyoathiri uhuru wa kujieleza kwa upande 
wa Tanzania Bara ni pamoja na marekebisho 
kiasi ya ya Sheria na Huduma za Habari ya 
mwaka 2016 na mashambulizi ya waandishi 
wa habari.

Marekebisho chanya katika Sheria ya 
Huduma za Habari yaliyofanyika mwaka 
2023 ni pamoja na: 
• Kupunguza adhabu za kukiuka vifungu 

vya sheria, kwa pande zote mbili za faini 
na vifungo; na

• Kupunguza mamlaka ya Mkurugenzi 
wa Kitengo cha Habari Maelezo katika 
kuratibu utoaji wa matangazo ya serikali, 
ili kuongeza uwezekano wa vyombo vya 
habari binafsi kupata matangazo hayo 
na kuongeza kipato.

Pamoja na wadau kuyapokea marekebisho 
ya Sheria ya Huduma za Habari ya mwaka 
2016, walionyesha wasiwasi wao kutokana 
na urekebishaji wa vifungu vichache pekee 

Mtazamo wa LHRC: Pamoja na jitihada 
mbalimbali zilizofanywa na Jeshi la Polisi, 
bado ajali za barabarani ni changamoto 
kubwa nchini Tanzania. Maisha mengi 
yamepotea sababu ya ajali hizo, na watu 
wengi kuachwa wakiwa na majeraha na 
ulemavu wa kudumu, jambo ambalo lina 
athari kubwa kwenye maendeleo ya kijamii na 
kitaifa. LHRC imebaini pia kwamba ukosefu 
wa usingizi wa kutosha kwa madereva wa 
mabasi ya mkoani na malori pia kunachangia 
ajali za barabarani, kwa sababu ya kupewa 
kazi nyingi na muda mchache, hivyo kukosa 
muda wa kupumzika, hali inayowafanya 
wakose umakini barabarani.
Wito wa LHRC: Jeshi la Polisi na wadau 
wengine, wakiwemo wakala wa barabara, 
kuongeza jitihada za kuhakikisha usalama 
barabarani na kuzuia ajali za barabarani, 
ikiwemo kupitia programu za kueneza 
uelewa, pamoja na kupambana na rushwa 
katika sekta ndogo ya usafirishaji wa kutumia 
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katika sheria hiyo, kinyume na hukumu 
iliyotolewa na Mahakama ya Haki ya Afrika 
Mashariki mwaka 2019. Hali kadhalika, sheria 
nyingine zenye vifungu vinavyominya uhuru 
wa kujieleza, kama vile Sheria ya Makosa 
ya Mtandao ya mwaka 2015 na Kanuni 
za Maudhui ya Mtandao za mwaka 2020, 
ziliendelea kutumika mwaka 2023, hivyo 
kuathiri uhuru wa kujieleza mtandaoni. 

Sheria zenye vifungu vinavyominya uhuru 
wa kuijeleza pia zinaathiri upatikanaji wa 
tarifa. Upatikanaji hafifu wa taarifa unaathiri 
zaidi makundi maalum, ikiwemo wanawake, 
hivyo kuwa vigumu kusikia kuhusu fursa 
mbalimbali na kufanya maamuzi sahihi. 
Upatikanaji wa taarifa pia ni muhimu katika 
uwezeshaji wa wanawake na makundi 
mengine.

Pamoja na waandishi wa habari kufurahia 
kuimarika kiasi kwa hali uhuru wa vyombo 

vya habari chini ya utawala wa Rais Samia 
Suluhu Hassan, wameendelea ‘kusisitiza 
kwamba uhuru wa kweli wa vyombo 
hivyo hauwezi kuhakikishwa na kulindwa 
ipasavyo hadi pale marekebisho ya sheria 
yatakapofanywa.’ Matukio machache zaidi ya 
mashambulizi au unyanyasaji wa waandishi 
wa habari yameripotiwa katika kipindi cha 
miaka ya karibuni. Kwa mwaka 2023, LHRC 
ilikusanya matukio mawili ya mashambulizi 
ya waandishi wa habari, yaliyoripotiwa katika 
Mikoa ya Dar es Salaam na Arusha.

Changamoto mbalimbali katika sekta ya 
habari, hasa mianya katika sheria, zilichangia 
Tanzania kushuka kwa nafasi 20 katika 
Viwango vya Uhuru wa Vyombo vya Habari 
Duniani vya mwaka 2023. Tanzania ilishuka 
kutoka nafasi ya 123 mwaka 2022 hadi 
nafasi ya 143 mwaka 2023. Sababu kubwa 
iliyotajwa ni kushindwa kuchukua hatua 
madhubuti kurekebisha sheria zote zenye 
vifungu vinavyominya uhuru wa vyombo vya 
habari, kulingana na viwango vya kimataifa 
vya haki za binadamu.

Wito wa LHRC: Serikali na Bunge kuchukua 
hatua na kurekebisha vifungu vilivyobakia 
katika sheria zote za uhuru wa kujieleza 
ambavyo vinaminya uhuru huo kulingana na 
viwango vya kimataifa vya haki za binadamu.

Asilimia ya vifungu ambavyo 
Mahakama ya Haki ya Afrika Mashariki 
ilisema virekebishwe katika Sheria 
ya Huduma za Habari ambavyo 
vilirekebishwa mwaka 2023.

31%
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2.3.Uhuru wa Kukusanyika na Uhuru 
wa Kujumuika

Masuala makuu yaliyoathiri ufurahiaji wa 
uhuru wa kukusanyika na uhuru wa kujumuika 
mwaka 2023 ni pamoja na Serikali kuondoa 
katazo la mikutano ya hadhara ya vyama 
vya siasa na ukiukwaji wa haki ya kufanya 
mikutano katika baadhi ya maeneo. Wadau 
mbalimbali walipongeza hatua ya Serikali 
kuondoa katazo la mikutano lakini waliitaka 
kuchukua hatua madhubuti kulinda uhuru 
wa kukusanyika na uhuru wa kujumuika kwa 
kufanya marekebisho ya sheria, ikiwemo 
Sheria ya Vyama vya Siasa na Sheria ya Jeshi 
la Polisi na Huduma Saidizi (Sura ya 322).
Kwa mwaka 2023, LHRC ilikusanya 
malalamiko na matukio matatu ya ukiukwaji 
wa uhuru wa kukusanyika na uhuru wa 
kujumuika, ikiwemo kuzuiwa kufanya 
mkutano wa hadhara.

Mtazamo wa LHRC: Kwa mika mingi, LHRC 
na wadau wengine wamekuwa wakitoa 
rai ya sheria zinazohusiana na uhuru wa 
kukusanyika na uhuru wa kujumuika kupitiwa 
upya na kufanyiwa marekebisho ili ziendane 
na Katiba na sheria za kikanda na kimataifa 
za haki za binadamu. Hata hivyo, ukiacha 
marekebisho machache yaliyofanywa katika 
Sheria ya Vyama vya Siasa mwaka 2023, 
bado vifungu vingi vinavyominya haki hizi 
mbili za msingi vimeendelea kuwa sehemu 

ya sheria hizo.
Wito wa LHRC: Serikali kuchukua hatua 
kufanya mapitio na marekebisho ya sheria 
zinazohusu uhuru wa kukusanyika na uhuru 
wa kujumuika za Sheria ya Vyama vya Siasa, 
Sheria ya Utekelezaji wa Haki na Wajibu wa 
Msingi (BRADEA), na Sheria ya Mashirika 
yasiyo ya Kiserikali, kuondoa vifungu vyenye 
utata ili ziendane na viwango vya kimataifa 
vya haki za binadamu na Katiba ya Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977.

2.4.Haki za Usawa mbele ya Sheria na 
Nafuu ya Kisheria

Masuala makuu yaliyoathiri haki ya usawa 
mbele ya sheria na haki ya nafuu ya kisheria 
mwaka 2023 kwa upande wa Tanzania 
Bara ni pamoja na hatua zilizochukuliwa na 
serikali kuimarisha upatikanaji na ufikiaji haki; 
vikwazo vya upatikanaji haki; changamoto 
katika mfumo wa haki jinai, ikiwemo ukiukwaji 
wa haki za mtuhumiwa mahakamani; na haki 
kwa watoto.

Hatua zilizochukuliwa na Serikali kuimarisha 
upatikanaji haki
Kwa mwaka 2023, Serikali, kupitia Wizara ya 
Katiba na Sheria na Mhimili wa Mahakama, 
ilichukua hatua mbalimbali kuimarisha 
upatikanaji haki, ikiwemo kupanua wigo wa 
utoaji wa huduma mbalimbali za kimahakama; 
utoaji wa msaada wa kisheria; ujengaji na 
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%Vikwazo vya upatikanaji na ufikiaji haki

 ‘Rushwa ndio adui mkubwa na ndio kitu 
kikubwa hapa Moshi kinachokwamisha haki 
isipatikane, hakuna chengine.’

Msaidizi wa kisheria - Moshi, Kilimanjaro

 ‘Paralegals wamesaidia kwa kiasi kikubwa 
katika kufikisha huduma za kisheria kwa 
jamii.’

Ofisa sheria - Morogoro

Wasaidizi wa kisheria wanafanya kazi kubwa 
kutoa msaada wa kisheria katika jamii. 
Wanajamii wengi waliofikiwa na LHRC mwaka 
2023 walionyesha kuridhika na huduma 
za kisheria zinazotolewa na wasaidizi wa 
kisheria. Karibia theluthi mbili (asilimia 61) 
ya wanajamii walisema wanaridishwa sana 
(asilimia 20) na kuridhishwa (asilimia 41) na 
huduma hizo. Hata hivyo, changamoto za 
kifedha kwa wasadizi wa kisheria zinaathiri 
kwa kiasi kikubwa utoaji wa huduma za 
msaada wa kisheria.

ukarabati wa majengo ya mahakama; na 
kutafsiri sheria mbalimbali katika Lugha ya 
Kiswahili ili ziweze kueleweka na wananchi 
wengi. Mojawapo ya matukio makubwa 
ilikuwa ni utambulisho na utekelezaji wa 
Kampeni ya Msaada wa Kisheria ya Mama 
Samia, iliyoratibiwa na Wizara ya Sheria na 
Katiba.

Vikwazo vya upatikanaji haki
Wanajamii waliofikiwa na LHRC mwaka 2023 
walitaja rushwa kama kikwazo kikubwa zaidi 
cha upatikanaji haki (asilimia 78), ikifuatiwa 
na kesi/shauri kuchukua muda mrefu 
(asilimia 49), uelewa mdogo kuhusu sheria 
(asilimia 48), na gharama za uwakilishi wa 
kisheria (asilimia 39). Uelewa mdogo kuhusu 
sheria na haki ulielezewa kuwa changamoto 
na wadau mbalimbali katika jamii katika 
mikoa yote iliyotombelewa.

Changamoto za haki jinai
Katika miaka ha hivi karibuni, rai mbalimbali 
za kuboresha mfumo wa haki jinai nchini 
Tanzania zimetolewa na wadau mbalimbali, 
ikiwemo Mh. Rais Samia Suluhu Hassan. Hii 
ilipeleka Mh. Rais kuunda tume ya watu 12 
mnamo Mwezi Julai 2022, wakiongozwa na 
Jaji Mkuu Mstaafu, Mh. Mohamed Othman 
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Tume imebaini kuwa yapo matatizo 
na changamoto nyingi katika 
mnyororo wa Haki Jinai, tangu 
kwenye kuzuia uhalifu; kubaini uhalifu 
unapotendeka na taarifa kutolewa 
Polisi; uchunguzi na namna ukamataji 
wa watuhumiwa unavyofanyika; 
mashtaka yanapoandaliwa; shauri 
linapoendeshwa na hukumu kutolewa 
mahakamani; waliohukumiwa 
wanapokwenda kufungwa 
magerezani; na maisha ya wafungwa 
waliomaliza vifungo vyao wanaporejea 
uraiani.
- Ripoti ya Tume ya Kuangalia Jinsi 
ya Kuboresha Taasisi za Haki Jinai 
Nchini, ukarasa wa 1

Chande, kwa ajili ya kufanya uchunguzi 
kuhusu taasisi na mfumo wa haki jinai 
na kupendekeza maboresho. Mwezi 
Julai 2023 tume hiyo ilitoa ripoti yake, 
ikionyesha matokeo ya uchunguzi na kutoa 
mapendekezo mbalimbali ya kuboresha 
mfumo wa haki jinai nchini.

na kuwasababishia mateso.
• Ripoti ya tume pia inaonesha kwamba 

uwepo wa taasisi nyingi zenye mamlaka 
ya kukamata pia ulilalamikiwa na 
wananchi, ambao walidai inakuwa 
vigumu kutambua taasisi iliyomkamata 
ndugu yao na mahali alipohifadhiwa.

Mtazamo wa LHRC: Tume ya Rais ya 
Kuangalia Jinsi ya Kuboresha Taasisi za Haki 
Jinai Nchini imefanya kazi kubwa na nzuri ya 
kutathmini changamoto kuu katika mfumo 
wa haki jinai na kutoa mapendekezo.
Wito wa LHRC: Serikali, kupitia Wizara 
ya Katiba na Sheria, Wizara ya Mambo ya 
Ndani, na taasisi za haki jinai, kuchukua 
hatua madhubuti kutekeleza mapendekezo 
yaliyotolewa na Tume ya Rais katika 
ripoti yake, na pia kufikiria kutelekeza 
mapendekezo mengine yaliyotolewa na 
wadau mbalimbali wakati wa ukusanyaji 
maoni ambayo hayajachukuliwa na tume 
hiyo.

Mtazamo wa wanajamii kuhusu changamoto 
za haki jinai
Rushwa iliendelea kutajwa kama tatizo 
kubwa zaidi miongoni mwa changamoto 
za haki jinai (asilimia 62), ikifuatiwa na 
ucheleweshaji katika uchunguzi (asilimia 43), 
uahirishaji wa kesi mara kwa mara (asilimia 
41), ucheleweshaji katika usikilizaji wa kesi 

• Kwa mujibu wa tume, taasisi za haki 
jinai zenye mamlaka ya ukamataji 
zilililamikiwa na wadau wengi katika jamii 
mara nyingi kutumia nguvu kubwa kupita 
kiasi katika ukamataji wa watuhumiwa 
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(asilimia 39), na uwekaji kuzuizini kwa muda 
mrefu (asilimia 35).

% Majibu ya wanajamii kuhusu ukubwa wa 
changamoto mbalimbali za haki jinai

 ‘Ndugu yangu yupo mahabusu huu mwezi 
wa tatu sasa sababu kubwa ni upelelezi 
haujakamilika sasa sijui nini cha kufanya ili 
kupata haki ya ndugu yangu.’

Mwanajamii – Tanga Mjini, Tanga

 ‘Nilitaka kumtoa mume wangu polisi kwa 
dhamana. Licha ya kujaribu kumpa pesa kama 
wanavyotaka akakataa akaniambia jiongeze 
sitaki pesa.Nilichokifanya nikamwambia 
sawa nikampa namba ili tu mume wangu 
atoke ndani na nilifanikiwa kumtoa ndani.’

Mwanajamii – Manispaa ya Kigoma, Kigoma

Changamoto nyingine katika mfumo wa 
haki jinai nchini ni pamoja na kutokuwepo 
kwa taasisi mahsusi ya kusimamia na 
kuratibu ulinzi na usalama wa watoa taarifa 
na mashahidi; uwepo wa vyombo vya Haki 
Jinai vinavyotekeleza majukumu yake kwa 
taswira ya kijeshi; kutokuwepo kwa upelelezi 
binafsi; kutokuwepo kwa ulinzi wa kutosha 
kwa watuhumiwa wakati wa kuingia kwenye 
makubaliano ya kukiri kosa; utesaji wa 
watuhumiwa wakati wapo chini ya ulinzi wa 
vyombo vya dola; utegemezi mkubwa katika 

kukiri kosa wakati wa upelelezi; unyimaji wa 
dhamana kwa makosa yaliyo na dhamana; 
na watuhumiwa kutofikishwa mahakamani 
haraka iwezekanavyo kwa mujibu wa sheria.

Haki kwa watoto
Mojawapo ya changamoto kuu katika 
usimamizi wa haki kwa watoto nchini Tanzania 
ni kuwachanganya watoto wanaokinzana na 
sheria na watu wazima katika mahabusu na 
magerezani. Mwaka 2023, LHRC iltembelea 
baadhi ya magereza nchini kwa ajili ya 
kutoa msaada wa kisheria na kukuta watoto 
wanaokinzana na sheria wamechanganywa 
na watu wazima. Changamoto nyingine 
ni pamoaja na upungufu wa mahabusu 
za watoto, shule za urekebishaji tabia, na 
mahakama za watoto; pamoja na kutotolewa 
kwa msaada wa kutosha kwa Maofisa wa 
Ustawi wa Jamii, ambao wanafanya kazi 
kubwa katika usimamizi wa utoaji haki kwa 
watoto. Pia, kuna changamoto ya upungufu 
wa maofisa hao wa ustawi wa jamii.
Kwa mujibu wa Tume ya Marekebisho ya 
Sheria Tanzania (LRCT), kuwachanganya 
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watoto na watu wazima mahabusu na 
magerezani kunahatarisha usalama wa 
watoto hao na kuwaweka katika hatari ya 
kujifunza uhalifu zaidi na kuwa wahalifu sugu. 
Kama ilivyopendekezwa na Tume ya Rais ya 
Maboresho ya Taasisi za Haki Jinai mwaka 
2023, kuna haja ya kujenga mahabusu zaidi 
za watoto na shule za kurekebisha tabia ili 
kutowachanganya watoto wanaokinzana na 
sheria na watu wazima.

Mtazamo na Wito wa LHRC: Kuna haja ya 
kupitia na kurekebisha sheria zinazohusu 
haki kwa watoto, ikiwemo Sheria ya 
Mtoto ya mwaka 2009. Hatua nyingine 
zilizopendekezwa na Tume ya Marekebisho 
ya Sheria pia zichuliwe ili kuboresha mfumo 
wa haki kwa watoto.

2.5.Haki ya kuwa Huru na Salama

Masuala makuu yaliyoathiri haki ya kuwa 
huru na salama Tanzania Bara mwaka 2023 
ni pamoja na ukamataji na uwekaji kizuizini 
kinyume na sheria; unyimaji wa dhamana; 
ubambikaji wa kesi; na usafirishaji haramu 
wa binadamu.

Kuongezeka kwa matukio ya uhalifu 
kunavyotishia usalama na ulinzi
Kwa mujibu wa Jeshi la Polisi, matukio 
makubwa ya uhalifu yaliongezeka kutoka 
matukio 43,771 katika kipindi cha Julai 

2021 hadi Mei 2022 mpaka matukio 45,455 
katika kipindi cha Julai 2022 hadi Mei 2023. 
Sababu za kuongezeka kwa matukio hayo 
ni pamoja na wananchi kujichukulia sheria 
mkononi, wivu wa kimapenzi, imani za 
kishirikina, na migogoro ya ardhi na urithi. 
Miongoni mwa matukio hayo yaliyotishia 
haki ya kuwa salama ni pamoja na mauaji ya 
kikatili na vitendo vya ukatili, ikiwemo ukatili 
wa kijinsia.

Usalama mtandaoni
Kukosekana kwa usalama mtandaoni pia 
kulikuwa tishio kwa haki ya kuwa salama 
mwaka 2023. Wanawake na watoto, hasa 
katika maeneo ya mjini, walisemekana 
na kuonekana kuwa katika hatari zaidi ya 
kushambuliwa mtandaoni.

Ukamataji na uwekaji kizuizini kinyume na 
sheria
Kwa mwaka 2023, LHRC ilikusanya matukio 
51 ya ukamataji na uwekaji kizuizini kinyume 
na sheria, ambayo ni matukio 39 zaidi ya yale 
yaliyoripotiwa mwaka 2022. Matukio mengi 
yaliripotiwa katika Wilaya ya Ngorongoro. 
Hali kadhalika, LHRC ilikusanya matukio tisa 
ya ubambibakaji wa kesi, na kuna uwezekano 
mkubwa yapo mengine mengi ambayo 
hayajaripotiwa.
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  ‘Tumegundua kwamba watuhumiwa wengi 
wanawekwa kizuizini kwa muda mrefu 
katika mahabusu za polisi bila kufikishwa 
mahakamani, suala ambalo ni kinyume na 
sheria.’

Jaji Mkuu Mstaafu, Mohamed Othman Chande – 
Mwenyekiti wa Tume ya Maboresho ya Mfumo wa 
Haki Jinai – Julai 2023

utoaji wa hukumu ya Mahakama ya Afrika 
ya Haki za Binadamu na Watu, ambayo 
ilifunguliwa na LHRC kwa kushirikiana na 
Mtandao wa Watetezi wa Haki za Binadamu 
(THRDC), wakipinga kifungu cha 148(5) ya 
Sheria ya Mwenendo wa Makosa ya Jinai 
(Sura ya 20). Mahakama ilisema kwamba, 
kwa kumnyima mtuhumiwa haki zake kama 
vile haki ya kuchukuliwa asiye na hatia, 
kifungu hicho kinakiuka Ibara mbalimbali za 
Mkataba wa Afrika wa Haki za Binadamu na 
Watu.
Maoni na Wito wa LHRC: LHRC inasisitiza 
umuhimu wa makosa yote ya jinai kuweza 
kutolewa dhamana, isipokuwa suala la 
dhamana kutolewa au la liamuliwe na 
Mahakama Kuu kulingana na mazingira ya 
kila kesi. Kumnyima mtuhumiwa dhamana 
moja kwa moja katika sheria kunakwenda 
kinyume na misingi na viwango vya haki za 
binadamu.

Usafirishaji haramu wa binadamu
Usafirishaji haramu wa binadamu uliendelea 
kuwa tishio kwenye haki ya kuwa huru na 
salama pamoja na haki nyingine za msingi za 
haki za binadamu. LHRC ilikusanya matukio 
15 ya usafirishaji haramu wa binadamu, 
ambayo ni matukio matatu zaidi ya yale 
yaliyokusanywa mwaka 2022, huku manusura 
wengi wakiwa ni watoto. Mnamo mwezi Mei 
mwaka 2023, Waziri wa Mambo ya Ndani 

Unyimaji wa dhamana
Malalamiko ya watuhumiwa kunyimwa 
dhamana yaliripotiwa katika sehemu 
mbalimbali mwaka 2023. LHRC ikusanya 
matukio 21 ya unyimaji wa dhamana, yote 
yakihusiana na dhamana inayotolewa 
polisi. Matukio hayo yameongezeka kutoka 
matukio 18 mwaka 2022.

Mwaka 2023 pia ulishuhudia kuendelea kwa 
mjadala kuhusu utoaji wa dhamana kwa 
makosa yasiyo na dhamana na mamlaka 
ya utoaji wa dhamana kwa makosa hayo. 
Tume ya Rais ya Maboresho ya Haki Kijanai 
ilipendekeza marekebisho ya Sheria ya 
Makosa ya Uhujumu Uchumi na Uhalifu wa 
Kupangwa (Sura ya 200) na Sheria ya Sheria 
ya Mwenendo wa Mashauri ya Jinai (Sura ya 
20) ili kuipa mamlaka ya kutoa au kutotoa 
dhamana. Tume pia ilipendekeza kutungwa 
kwa sheria mahsusi ya dhamana iitwayo 
Sheria ya Dhamana.

Hali kadhalika, mwaka 2023 ulishuhudia 
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alisema Bungeni kwamba katika kipindi cha 
mwezi Julai 2022 hadi Mei 2023, jumla ya 
manusura 190 wa usafirishaji haramu wa 
binadamu waliokolewa na wizara hiyo kwa 
kushirikiana na wadau wengine. Manusura 
wengi, 184, walikuwa ni Watanzania.

Wito wa LHRC: Serikali, kwa kushirikiana na 
Wizara ya Mambo ya Ndani, kushirikiana na 
wadau wengine kuimarisha hatua jitihada 
za kupambana na usafirishaji haramu wa 
binadamu. Pia, bado kuna haja ya kuendelea 
kueneza uelewa zaidi kuhusu usafirishaji 
haramu wa haki za binadamu.

2.6.Haki ya Kushiriki katika Utawala

Masuala makuu yaliyoathiri haki ya kushiriki 
katika utawala kwa mwaka 2023 ni pamoja 
na mianya katika sheria zinazolinda haki 
hiyo, marekebisho ya sheria za uchaguzi na 
vyama vya siasa, na hukumu za mahakama 
kuhusu wabunge kupita bila kupingwa. 
Bado mianya mbalimbali katika Katiba na 
sheria nyingine kama vile Sheria ya Vyama 
vya Siasa na Sheria ya Taifa ya Uchaguzi 
hazijarekebishwa kuelekea chaguzi za mwaka 
2024 na 2025. Mnamo mwezi Novemba 
mwaka 2023, miswada mitatu ya sheria za 
uchaguzi na vyama vya siasa, ambayo ni 
Muswada wa Sheria ya Uchaguzi wa Rais, 
Wabunge, na Serikali za Mitaa; Muswada wa 
Marekebisho ya Sheria ya Masuala ya Vyama 

vya Sisasa; na Mswada wa Sheria ya Tume 
ya Taifa ya Uchaguzi. Hata hivyo, uchambuzi 
uliofanywa na wadau mbalimbali, ikiwemo 
LHRC, umeonyesha kwamba marekebisho 
yaliyopendekezwa katika Sheria ya Vyama 
vya Siasa hayatoshelezi na yatabadilisha 
sheria kwa kiasi kidogo. Mianya iliyoonekana 
katika muswada wa sheria hiyo ni pamoja na 
kutochukua mapendekezo mengi muhimu 
yaliyotolewa na Kikosi Kazi cha Rais cha 
Demokrasia ya Vyama Vingi kilichoundwa na 
Mh. Rais na kutoa ripoti yake mwaka 2022.
Mnamo mwezi Machi mwaka 2023, 
Mahakama Kuu ya Tanzania ilitoa hukumu 
yake katika kesi inayohusu vifungu kadhaa 
katika Sheria ya Uchaguzi na Sheria ya 
Uchaguzi wa Serikali za Mitaa vinavyoruhusu 
wagombea wa nafasi za ubunge na udiwani 
kupita bila kupingwa. Mahakama ilisema 
kwamba vifungu hivyo vinaenda kinyume na 
Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
ya mwaka 1977, hususan Ibara ndogo za (1) 
na (2) za Ibra ya 21.
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 Elimu ya Uraia na Mpiga Kura

Wakati nchi ikielekea katika chaguzi za 
mwaka 2024 na 2025, suala jingine la 
muhimu kwa upande wa ushiriki katika 
utawala ni elimu ya uraia na mpiga 
kura. LHRC inatoa rai kwa Tume ya 
Taifa ya  Uchaguzi (NEC) kuhakikisha 
elimu hii inatolewa kwa wanajamiii 
mapema iwezekanavyo. Hii itasaidia 
makundi mbalimbali katika jamii kama 
vile wanaume, wanawake, vijana, wazee, 
na watu wenye ulemavu, kuelewa haki 
zao, mfumo wa kisiasa, na mzunguko wa 
uchaguzi, kama ambavyo masuala haya 
yameainishwa katika Katiba ya Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977 
na sheria nyingine zinazohusu uchaguzi, 
pamoja na mikataba mbalimbali ya 
kikanda na kimataifa ya haki za binadamu. 
Ni muhimu pia makundi haya yakaelewa 
mchakato mzima wa upigaji kura. Elimu 
inayotolewa pia izingatie mahitaji ya 
kijinsia na kutolewa katika majukwaa 
mbalimbali ili kuhakikisha watu wote 
wanapata taarifa sahihi kuhusu uchaguzi 
na kwa wakati. Asasi za kiraia zina nafasi 
kubwa katika utoaji wa elimu hii ya uraia 
na mpiga kura, hivyo zihakikishe zinapata 
vibali mapema na kuanza kutoa elimu hizo 
kabla ya chaguzi.

2.7.Uhuru dhidi ya Utesaji na 
Kutendwa kama siyo Binadamu

Kwa mwaka 2023, matukio na malalamiko 
kuhusu utesaji yaliripotiwa katika sehemu 
mbalimbali za Tanzania Bara, ambapo LHRC 
ilikusanya matukio 57, yakiongezeka kutoka 
44 mwaka 2022. Matukio haya yalijumuisha 
utesaji wa watoto na utesaji wa watuhumiwa 
waliokuwa chini ya ulinzi au mikononi mwa 
maofisa wa dola.

2.8.Uhuru dhidi ya Ukatili

Baadhi ya wanawake, watoto, wanaume, 
watu wenye ulemavu, na wazee walifanyiwa 
vitendo mbalimbali vya ukatili wa kimwili, 
kingono, kiuchumi, na kisaikolojia mwaka 
2023. Manusura wengi wa ukatili walikuwa 
ni watoto, wakifuatiwa na wanawake.

LHRC ilikusanya matukio 27 ya ukatili dhidi 
ya wanaume, yakiongezeka kutoka matukio 
9 mwaka 2022. Miongoni mwa matukio hayo, 
kumi na mbili yaliripotiwa mkoani Rukwa 
na saba mkoani Kilimanjaro. Mojawapo ya 
changamoto ya mapambano dhidi ya aina 
hii ya ukatili ni wanaume wengi kutokuwa 
na mwamko wa kuripoti matukio ya ukatili 
wanayofanyiwa sababu ya aibu.
.
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Mwanaume mwenye ulemavu akionyesha 
makovu yaliyotokana na kushambuliwa na mke 
wake jijini Dodoma mwaka 2023

Takwimu za Jeshi la Polisi zinaonyesha 
kwamba jumla ya matukio 35,013 ya ukatili 
dhidi ya wanaume yaliripotiwa katika 
kipindi cha mwaka 2019 hadi 2021, sawa na 
wastani wa matukio 11,671 kila mwaka na 
973 kila mwezi. Matokeo ya utafiti kuhusu 
demografia na afya uliofanyika mwaka 
2022 yanayonyesha kwamba  asilmia 2 ya 
wanawake wenye umri wa miaka 15 hadi 
49 ambao wamewahi kuolewa au kuwa na 
mwenza walianza kuwafanyia vitendo vya 
ukatili wa kimwili wenza wao kabla hata 
ya wao kuanza kufanyiwa vitendo hivyo. 
Njombe (asilimia 7) ndiyo ilikuwa na asilimia 

kubwa zaidi ya wanawake walioanzisha 
vitendo hivyo vya ukatili wa kimwili dhidi ya 
wenza wao.

2.9. Haki ya Faragha

Mwaka 2022, sheria  muhimu ya ulinzi wa 
taarifa binafsi ilitungwa ili kulinda haki ya 
faragha. Hata hivyo, kuna marekebisho 
kadhaa yanahitajika katika sheria hiyo ili 
iendane na viwango vya kimatainfa vya haki 
za binadamu. Kwa mwaka 2023,  katazo 
la matumizi ya   mtandao wa kibinafsi wa 
kidijitali (VPN) bila ya kuwa na kibali kutoka 
kwa Mamlaka ya  Mawasiliano Tanzania 
(TCRA), lililotolewa mwezi  Oktoba 2023, 
liligusa  ulinzi  wa haki ya faragha. Wadau 
mbalimbali, ikiwemo LHRC, walionyesha 
wasiwasi wa katazo hilo kuingilia haki ya 
faragha na kuathiri haki nyingine za kidijitali 
na binadamu.
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Sura ya Tatu

03

HAKI ZA KIUCHUMI, KIJAMII, 
NA KIUTAMADUNI
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SURA YA TATU: 
HAKI ZA KIUCHUMI,KIJAMII, NA 
KIUTAMADUNI

Masuala makuu yaliyoathiri ufurahiaji wa 
haki za kiuchumi, kijamii, na kiutamaduni 
mwaka 2023 ni pamoja na ufinyu wa bajeti; 
mazingira duni ya kazi; ukosefu wa ajira; 
upungufu wa wafanyakazi; upungufu wa 
vifaa, nyenzo, na majengo; ukiukwaji wa haki 
za wafanyakazi; na aina tofauti za ukatili, 
hasa dhidi ya watoto, wanawake, na watu 
wenye ulemavu.

3.1. Haki ya Elimu

Hatua zilizochukuliwa na Serikali
Serikali iliendelea kuchukua hatua mbalimbali 
kuhakikisha utekelezaji endelevu wa haki ya 
elimu, ikiwemo kupitia utekelezaji wa sera 
ya elimu bila malipo ya ada. Hali kadhalika, 
mwaka 2023 Serikali ilikamilisha mapitio 
ya Sera ya Elimu na Mafunzo ya mwaka 
2014. Hata hivyo, changamoto mbalimbali 
ziliendelea kuikumba sekta ya elimu, ikiwemo 
ufinyu wa bajeti na upungufu wa walimu, 
nyumba za walimu, madarasa, na matundu 
ya vyoo. 
Ufinyu wa bajeti
Bajeti iliyotengwa kwa ajili ya sekta ya elimu 

kwa mwaka wa fedha 2023/24 iliongezeka 
kiasi ukilinganisha na mwaka wa fedha 
wa 2022/23. Hata hivyo, bajeti hiyo bado 
haikidhi kiwango cha kimataifa kuhusu bajeti 
ya elimu, ambacho ni asilimia 20 ya bajeti 
ya nchi kutengwa kwa ajili ya elimu. Hali 
kadhalika bajeti ambayo imekuwa ikitengwa 
kwa ajili ya utekelezaji wa elimu bila ada pia 
imekuwa haijitoshelezi. Changamoto hizi za 
kibajeti ziliendelea kuathiri ubora wa elimu 
mwaka 2023.

Bajeti iliyotengwa kwa ajili ya sekta ya elimu 
kwa miaka ya fedha fedha 2018/19 hadi 2023/24 
na asilimia yake katika bajeti ya taifa.
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Wadau wa elimu waliendelea kukosoa bajeti 
iliyotengwa kwa ajili ya utekelezaji wa sera 
ya elimu bila ada, wakidai kwamba kiasi cha 
fedha kilichotengwa kwa ajili ya wanafunzi 
wa shule za msingi (Sh. 10,000) na sekondari 
(Sh. 25,000) hakikidhi mahitaji yao katika 
taasisi za elimu.

Wito na Rai ya LHRC: Ili kuboresha ubora wa 
elimu nchini, Serikali haina budi kuongeza 
uwekezeji katika sekta ya elimu, ikiwemo kwa 
upande wa miundombinu, na kuhakikisha 
walau asilimia 20 ya bajeti ya taifa inaenda 
kwenye elimu.

Mtazamo wa wanajamii kuhusu changamoto 
za kielimu
Wanajamii mbalimbali waliofikiwa na LHRC 
kupitia utafiti wa haki za binadamu mwaka 
2023 waliainisha changamoto mbalimbali 
katika elimu, huku upungufu wa walimu 
ukitajwa kama changamoto kuu zaidi 
(asilimia 46), ikifuatiwa na changamoto za 
ushirikiano duni kutoka kwa wazazi (asilimia 
43), mimba za utotoni (asilimia 42), na 
upungufu wa madarasa (asilimia 41). 

% Majibu kuhusiana na mtazamo wa jamii 
kuhusu masuala makuu yanayoathiri ufurahiaji 
wa haki ya elimu

Upungufu wa walimu ni changamoto zaidi 
katika shule za msingi ukilinganisha na 
sekondari, na hii imechangiwa zaidi na 
kuongezeka kwa uandikishaji wa wanafunzi 
wapya kunakotokana na utekelezaji wa sera 
ya elimu bila ada. Upungufu wa walimu 
wa elimu maalum pia ni changamoto kwa 
upande wa utoaji wa elimu jumuishi.
Changamoto nyingine kuu zilizotajwa na 
walau theluthi moja (asilimia 33) hadi asilimia 
35 ya wanajamii ni pamoja na upungufu wa 
vyoo/matundu ya vyoo; umbali wa shule; 
vitendo vya ukatili dhidi ya watoto; ajira kwa 
watoto; na ndoa za utotoni. Changamoto hizi 
zilichangia wanafunzi kuacha shule, jambo 
ambalo ni tatizo nchini, hasa katika Mikoa 
ya Geita, Mwaza, Tabora, Kagera, Simiyu, na 
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 ‘Watoto wengi wa kike wanaacha shule 
wanaenda kuolewa wakiwa bado na umri 
mdogo, na kwa upande wa watoto wa kiume 
wanaacha shule na kwenda kujihusisha na 
shughuli za kilimo, na kuchunga mifugo hasa 
maeneo ya vijijini.’

Msaidizi wa kisheria – Tabora

 ‘Ni kweli kuna wazazi wanawashawishi 
watoto wao wafeli mitihani yao kwa sababu 
mbalimbali, ikiwemo kuolewa na kufanya 
kazi, wakisema hawana hela za kusomesha.’

Msaidizi wa kisheria – Mtwara

Ushirikiano duni kutoka kwa wazazi
Karibia theluthi mbili (asilimia 62) ya wajamii 
waliohojiwa walisema kwamba wamewahi 
kushuhudia au kusikia matukio ya wazazi 
kuwaambia watoto wao wafeli mitihani yao 
ya taifa makusudi. Matukio hayo yaliripotiwa 
katika Mikoa ya Pwani, Njombe, Mbeya, 
Dodoma, Mtwara, na Tabora. Sababu 
zilizotolewa ni pamoja na ndoa za utotoni, 
matokeo mabaya ya mitihani ya taifa katika 
baadhi ya shule, wazazi kutokuwa na elimu 
au mwamko wa elimu, wazazi kuona kama 
wanapoteza pesa zao kuwasomesha watoto, 
na wazazi kuepuka gharama za kusomesha 
watoto mara baada ya kufaulu mitihani yao 
ya taifa.

Dodoma. Wasichana na wavulana waliacha 
shule kwa sababu mbalimbali, ikiwemo 
kuolewa na kwenda kufanya kazi.

Usafi wa hedhi
Changamoto za usafi wa hedhi ziliendelea 
kuathiri ufurahiaji na utekelezaji wa haki ya 
elimu kwa upande wa wasichana, ikichangiwa 
na ukosefu wa taulo za kike, upatikanaji 
hafifu wa maji safi na salama, vyoo vichafu, 
na ukosefu wa vyumba vya kubadilishia 
nguo. Wasichana, hasa wanaokaa maeneo 
ya vijijini, walionekana kuathirika zaidi na 
changamoto hizo.

 ‘Wengi wetu kipindi cha hedhi huwa hatuji 
shule na hata ukija shule unakuwa hauko huru 
kwani wengi wetu tunatumia matambara 
ambayo yanaweza kuloa damu na kujikuta 
unapata aibu mbele ya wanaume.’

Msichana wa kidato cha tatu – Kigoma

Ukatili dhidi ya watoto
Baadhi ya watoto wanaosoma shule 
hukumbana na vitendo mbalimbali vya ukatili 
wa kimwili, ikiwemo adhabu kali za viboko; 
ukatili wa kingono, ikiwemo unaofanywa 
na walimu; ukatili wa kisaikolojia, ikiwemo 
kwenda shule na njaa; na ukatili wa kiuchumi, 
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Changamoto nyingine za kielimu 
zilizoripotiwa mwaka 2023 ni pamoja 
na utoro, usafirishaji haramu wa watoto, 
mazingira magumu ya kufundishia ya 
walimu, na kurudi shule kwa wasichana 
waliopata ujauzito na walio na watoto.

• Utoro unachangia wanafunzi kuacha 
shule kwa asilimia 90. Utoro, hasa katika 
maeneo ya vijijini, unachochewa na 
changamoto za usafi wa hedhi, umbali 
wa shule, na ushirikiano duni wa wazazi.

• Mwaka 2023 wadau pia waliendelea 
kupendekeza marekebisho ya sheria ili 
kuingiza kwenye sheria za elimu vifungu 
kuhusu wasichana waliopata ujauzito 
na walio na watoto kurudi shule na 
kuendelea na masomo, baada ya Serikali 
kutoa mwongozo wa wasichana hao 
kurudi shule. Wadau walidai pia kwamba 
wasichana wengi wanaorudi au kutaka 
kurudi shule wanapata changamoto 
mbalimbali, ikiwemo kutopata msaada 
kutoka katika familia zao na kuhitaji 
msaada zaidi kutoka kwa Serikali ili 
kuendelea vizuri na masomo.

Elimu kuhusu ukatili wa kijinsia na haki za 
binadamu katika mitaala ya elimu
Mwaka 2023 wadau mbalimbali 
walipendekeza kuingizwa kwa elimu kuhusu 
ukatili wa kijinsia na elimu kuhusu haki za 

ikiwemo kuwanyima watoto wa kike elimu 
zaidi ‘sababu wataolewa.’ Watoto wanaokaa 
mbali na shule na kulazimika kutembea 
umbali mrefu wapo katika hatari zaidi ya 
kufanyiwa vitendo vya ukatili, hasa ukatili wa 
kingono.

Ndoa na mimba za utotoni
Ndoa na mimba za utotoni viliendelea kuwa 
vikwazo vikubwa kwa ndoto ya wasichana 
kupata elimu mwaka 2023. Wasichana katika 
maeneo mbalimbali ya nchi waliendelea 
kuacha shule kwa sababu ya ndoa na mimba 
za utotoni. LHRC ilkusanya matukio 14 ya 
ndoa za utotoni, ambayo ni mawili pungufu 
ya yale yaliyokusanywa mwaka 2022. Pia, 
LHRC ilikusanya matukio 2,953 ya mimba 
za utotoni yaliyoripotiwa katika mikoa 
mbalimbali.
• Baadhi ya wazazi, hasa katika maeneo ya 

vijijini, wanawaambia mabinti zao wafeli 
au kuacha shule ili waolewe.

• Mila zenye madhara na umaskini vilitajwa 
kama miongoni mwa vichocheo vikubwa 
vya ndoa za utotoni.

• Miongoni mwa matukio yaliyokusanywa 
na LHRC mwaka 2023 ni pamoja na 
wasichana ambao siyo tu walipewa 
ujauzito bali pia waliambukizwa 
magonjrwa ya zinaa, ikiwemo UKIMWI.

Changamoto nyingine
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binadamu kuingizwa katika mitaala ya elimu 
nchini.

3.2. Haki ya Afya

Masuala makuu yaliyoathiri haki ya afya 
kwa upande wa Tanzania Bara mwaka 2023 
ni pamoja na ufinyu wa bajeti; upungufu 
wa wafanyakazi; matatizo ya afya ya akili; 
upungufu wa mashine, madawa, na vifaa tiba; 
na changamoto katika utoaji wa huduma za 
afya ya mama.

Hatua zilizochukuliwa na Serikali
Serikali iliendelea kuchukua hatua mbalimbali 
katika utekelezaji wa haki ya afya, ikiwemo 
kuajiri wafanyakazi zaidi, kununua madawa 
na vifaa tiba muhimu, na ujenzi wa vituo 
vipya vya afya na majengo mapya.

Utengaji wa bajeti
Kwa mwaka wa fedha 2023/24, bajeti 
iliyotengwa kwa ajili ya sekta ya afya 
ilongezeka ukilinganisha na mwaka wa 
fedha uliopita. Hata hivyo, bajeti hiyo 
bado iliendelea kuwa chini ya kiwango 
kinachotakiwa, ambacho ni bajeti ya afya 
kuwa asilimia 15 ya bajeti ya taifa, kwani 
bajeti illiyotengwa ilikuwa ni asilimia 5.4 
pekee ya bajeti ya taifa.

Mtazamo na Wito wa LHRC: Ili kufikia 
viwango vya kimatifa na malengo mbalimbali 
kuhusu afya, Serikali haina budi kuongeza 

zaidi bajeti ya sekta muhimu ya afya.

Bima ya Afya
Sheria ya bima ya afya, iliyokuwa inasubiriwa 
kwa muda mrefu, hatimaye ilitungwa mwaka 
2023. Hatua hii ni muhimu katika kulinda 
haki ya afya. Kwa upande mwingine, kitita 
cha bima ya afya cha Toto Afya kiliondolewa 
katika bima, jambo ambalo lilileta wasiwasi 
mkubwa miongoni mwa wazazi na wadau 
mbalimbali wa haki afya na haki za binadamu 
kwa ujumla. 

Huduma za Afya ya Mama
Haki ya wanawake ya huduma bora za afya 
ya mama ziliendelea kuathiriwa na masuala 
na changamoto mbalimbali mwaka 2023. 
Utoaji wa huduma za afya ya mama, hasa 
katika hospitali na vituo vya afya vya serikali, 
uliendelea kukabiliwa na changamoto 
mbalimbali, ikiwemo umbali wa hospitali 
na vituo hivyo; upungufu wa wafanyakazi, 
ikiwemo wauguzi; na vitendo vya ukatili 
wanavyofanyiwa akinamama. Changamoto 
hizi zilichangia katika kusababisa vifo vya 
akinamama vinavyotokana na ujauzito.
Kwa mwaka 2023, LHRC pia ilikusanya 
matukio ya wanawake wajawazito kulipishwa 

Asilimia ya upungufu wa 
wafanyakazi katika sekta 
ya afya.

50%
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huduma za afya ya mama ambazo zinatakiwa 
kutolewa bure kulingana na sera ya Serikali.

Takribani vifo 80 vya akinamama 
vinavyotokana na ujauzito 
vinatokea kila mwezi.

Afya ya akili na kujitoa uhai
Afya ya akili iliendelea kuwa mojawapo 
ya changamoto kubwa kwa upande wa 
afya mwaka 2023. Matatizo ya afya ya akili 
yalipelekea baadhi ya watu, hasa vijana, 
kuamua kufanya uamuzi wa kujitoa uhai. 
LHRC ilikusanya matukio 57 ya watu kujitoa 
uhai, ambayo ni 22 zaidi ya yale iliyokusanya 
mwaka 2022. Asilimia 79 ya waathirika 
walikuwa ni wanaume na robo walikuwa 
ni watoto. Waathirika wengi (asilimia 46) 
walikuwa ni vijana wenye umri wa miaka 18 
hadi 35.

% Matukio ya watu kujiua yaliyokusanywa 
kiumri na LHRC 

Upungufu wa vitanda
Matukio ya upungufu wa vitanda katika wodi 
za wajawazito katika maeneo mbalimbali 
nchini yaliripotiwa sana mwaka 2023. Jambo 
hili lilisababisha wanawake wajawazito 
kutumia vitanda pamoja. Katika baadhi ya 
hospitali katika Mikoa ya Dar es Salaam na 
Pwani iliripotiwa kwamba wanawake wawili 
hadi watatu walitumia kitanda kimoja.

Afya ya hedhi na hedhi salama
Afya ya hedhi na hedhi salama bado ni 
changamoto kwa wanawake na wasichana 
wengi nchini Tanzania, hasa maeneo ya 
vijijini. Upatikanaji wa taulo za kike ni 
changamoto kubwa. Taulo inayotumiwa 
zaidi na wasichana na wanawake wenye umri 
wa miaka 15 hadi 49 ni kipande cha nguo au 
tambara (asilimia 53), ikifuatiwa na taulo za 
kike siziso za kufua (asilimia 37). Wasichana 
na wanawake waishio vijijini hutumia zaidi 
taulo za kipande cha nguo au tambara 
(asilimia 63) kuliko wale waishio maeneo ya 
mijini (asilimia 37).

Watu waliojitoa uhai walikuwa na fani 
mbalimbali, ikiwemo utumishi wa umma, 
uofisa wa dola, biashara, kilimo, na ualimu. 
Uchambuzi wa matukio yaliyoripotiwa 
ulionyesha kwamba waathirika hao walifikia 
maamuzi hayo kwa sababu mbalimbali, 
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ikiwemo kusababisha ajali, madeni, 
kutelekezwa, kukosa ada, kuigiza tukio 
katika filamu, ugonjwa, kupata hasara, 
kuachwa katika mahusiano, kuadhibiwa na 
mzazi, kuwa na mahusiano nje ya ndoa, 
wivu wa kimapenzi, kusimamishwa kazi, na 
ugumu wa maisha.

3.3. Haki ya Maji Safi na Salama

Pamoja na juhudi mbalimbali zilizofanywa 
kuongeza upatikanaji wa maji, bado kuna 
changamoto kadhaa zimeendelea kuathiri 
haki ya upatikanaji wa maji safi na salama 
kwa wananchi, ikiwemo ufinyu wa bajeti; 
uvujaji na upotevu wa maji; maji kutopatikana 
kirahisi katika baadhi ya maeneo; na athari 
za mabadiliko ya tabianchi. Pamoja na 
bajeti inayotengwa kwa ajili ya sekta ya 
maji kuongezeka katika miaka ya fedha 
ya hivi karibuni, kuanzia mwaka wa fedha 
2021/22, bado fedha zinazotengwa hazifikii 
kiwango cha chini kinachopendekezwa 
cha asilimia 5.5. ya bajeti, pamoja na 
viwango vingine. Shughuli za kibinadamu 
pia zimendelea kusababisha uchafuzi wa 
vyanzo vya maji katika maeneo mbalimbali 
nchini. Hali kadhalika, mabadiliko ya tabia 
nchi yalisababisha uchelewaji wa mvua, 
ukame, na mafuriko, ambavyo vilichangia 
kukauka kwa vyanzo vya maji, uharibifu wa 
miundombinu ya maji, na uwepo wa mgao 
wa maji.

3.4. Kufanya Kazi

Masuala makuu yaliyoathiri haki ya kufanya 
kazi mwaka 2023 ni pamoja na ukiukwaji 
wa haki za wafanyakazi, mazingira duni ya 
kazi, na uelewa mdogo kuhusu sheria za 
kazi na haki za wafanyakazi. LHRC ilikusanya 
malalamiko mapya 2,653 ya ukiukwaji wa 
haki za wafanyakazi, ambayo 624 (asilimia 
24) yaliwahusu wanawake na 2,029 (asilimia 
76) yaliwahusu wanaume. Malalamiko 
mengi (asilimia 54) yalihusu kufukuzwa kazi 
kinyume na sheria, yakifuatiwa na mafao 
(asilimia 29). Ukiukwaji uliokithiri wa haki za 
wafanyakazi uliendelea kuwa changamoto 
kubwa nchini Tanzania.

Hali kadhalika, malalamiko kuhusu ukiukwaji 
wa haki za wafanyakazi majumbani 
yaliripotiwa sana mwaka 2023. Ukiukwaji 
huo ni pamoja na kutolipwa mishahara 
na kulipwa mishahara chini ya kiwango 
cha chini kilichowekwa na Serikali. Mkoani 
Mwanza, baadhi ya wafanyakazi majumbani 
na viongozi wao kutoka mikoa sita walitoa 
malalamiko yao kuhusu kulipwa chini ya 
kiwango cha chini kwa mujibu wa Waraka 
mpya wa Viwango vya Chini vya Mshahara 
mwaka 2022, ambacho ni Shillingi 60,000.
Masuala mengine ya ukiukwaji wa haki za 
wafanyakazi ni pamoja na vitendo vya ukatili 
mahala pa kazi, ubaguzi wa watu wenye 
ulemavu, waajiri kutopeleka michango ya 
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hifadhi ya jamii kwenye mifuko husika, na 
ucheleweshaji wa malipo ya mishahara na 
mafao.

• Kwa mwaka 2023, ukatili mahala pa kazi 
uliendelea kuwa changamoto, hasa kwa 
wafanyakazi wa kike katika sekta binafsi.

• Watu wenye ulemavu waliendelea 
kulalamika kuhusu ubaguzi katika soko 
la ajira. Hali kadhalika, tabia ya baadhi 
ya waajiri kutowasilisha michango ya 
hifadhi ya jamii iliendelea kuwa mwiba 
kwa haki za wafanyakazi.

• Mnamo mwezi Juni 2023, Mfuko wa Taifa 
wa Hifadhi ya Jamii (NSSF) ulitangaza 
kwamba umefungua kesi 350 dhidi ya 
waajiri ambao hawajawasilisha michango 
ya hifadhi ya jamii katika maeneo 
mbalimbali nchini.

• Miongoni mwa malalamiko ya 
ucheleweshaji wa mishahara na mafao 
yaliyoripotiwa mwaka 2023 yalitolewa 
na walimu na wafanyakazi majumbani.

3.5. Kumiliki Mali

Kwa mwaka 2023, masuala makuu 
yaliyoathiri ufurahiaji na utekelezaji wa haki 
ya kumiliki mali ni pamoja na migogoro ya 
ardhi na unyang’anyi wa mali kutoka kwa 
wajane na wazee. Migogoro ya ardhi ilidaiwa 
kuwa changamoto kuu inayowakabili 
wafugaji katika maeneo mbalimbali ya 

Tanzania Bara. Wafugaji walielezea wasiwasi 
wao mkubwa kuhusu mienendo ya ukiukwaji 
wa haki yao ya kumiliki mali, hususan kupitia 
ukamataji na upigaji mnada wa mifugo yao 
inayosemekana kuingia katika mbuga za 
wanyama na maeneo mengine ya hifadhi. 
Viongozi wa umoja wa wafugaji walitoa 
malalamiko kuhusu suala hili na kuomba 
marekebisho ya sheria kwa Tume ya Rais ya 
Kuboresha Mfumo wa Haki Jinai.

LHRC ilikusanya matukio ya migogoro 
ya ardhi yaliyoripotiwa katika Mikoa ya 
Shinyanga, Mbeya, Kigoma, Arusha, Lindi, 
Mwanza, Dodoma, Manyara, Singida, na 
Tanga. Baadhi ya migogoro hiyo ilipelekea 
vifo na uharibifu wa mali. Madhara makubwa 
zaidi yalitokea kwenye migogoro na 
mapigano kati ya wakulima na wafugaji.

Kupigia programu yake ya utoaji wa msaada 
wa kisheria katika vituo vyake vya Dar es 
Salaam, Arusha, na Dodoma, LHRC ilipokea 
jumla ya malalamiko 12,205 kuhusu ukiukwaji 
wa haki ya kumiliki mali (ardhi), ambapo 
malalamiko 4,225 (asilimia 35) yalitolewa na 
wanawake na matukio 7,980 (asilimia 65) 
yalitolewa na wanaume.

LHRC pia ilikusanya matukio 15 ya utoaji 
kinguvu wa nguvu wa wanawake katika mali 
zao. Hali kadhalika, kuliripotiwa matukio 
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kadhaa ya wazee kutishiwa na watoto wao 
na kulazimshwa kuwapatia urithi. Mila baguzi 
zilendelea pia kuwanyimwa wanawake na 
wasichana haki za kumiliki na kurithi mali. 
Changamoto nyingine zinazohusiana na 
ardhi zilizoripotiwa mwaka 2023 ni pamoja 
na uelewa mdogo kuhusu sheria na haki za 
ardhi, ucheleweshaji katika utoaji wa fidia 
kufatia utwaaji wa ardhi, makazi yasiyo 
rasmi, na ukopaji mikopo kwa dhamana ya 
mali.

3.6. Haki ya Kuishi katika Hali Inayofaa

Masuala makuu yaliyoathiri haki ya kuishi 
katika hali inayofaa Tanzania Bara ni pamoja 
na upungufu wa chakula; upatikanaji wa 
chakula chenye virutubisho; uwezo wa 
kumudu gharama za chakula; na upatikanaji 
wa makazi yanayofaa. 

Upungufu wa chakula
Upungufu wa chakula uliripotiwa katika 
baadhi ya maeneo ya Tanzania Bara. 
Mathalani, watu 900,000, wakazi wa 
halmashauri za wilaya 21, hasa za Longido 
na Monduli, waliripotiwa kukabiliwa na 
upungufu mkubwa wa chakula. Upungufu 
huo ulichangiwa zaidi na kipindi kikubwa cha 
ukame na mvua sizizotabirika, hali iliyoathiri 
uzalishaji wa mazao na malisho, pamoja na 
upatikanaji wa maji. Mabadiliko ya tabianchi 
yaliathiri pia uzalishaji wa mbegu zenye 

ubora unaotakiwa na uzalishaji wa chakula. 
Hata hivyo, ilitabiriwa kwamba hali hiyo ya 
upungufu wa chakula ingepungua mwaka 
2024.

Bajeti ya sekta ya kilimo
Kilimo ni uti wa mgogo wa uchumi wa 
Tanzania na mwajiri mkuu wa wafanyakazi 
nchini. Hii inafanya sekta ya kilimo siyo 
tu kuwa muhimu kwa ajili ya uzalishaji wa 
chakula na utekelezaji wa haki ya chakula, bali 
pia katika kutegeneza ajira na kuwawezesha 
Watanzania wengi kujiingizia kipato, 
ambacho pia kunawasaidia kuweza kumudu 
kuishi katika makazi yanayofaa. Hata hivyo, 
bado bajeti inayotengwa kwa ajili ya sekta hii 
muhimu haijaweza kufikia kiwango cha chini 
kilichowekwa katika Tamko la Umoja wa 
Afrika la Malabo la mwaka 2014, ambacho 
ni asilimia kumi ya bajeti ya taifa kupelekwa 
katika sekta ya kilimo.

Kwa mwaka wa fedha 2023/24, bajeti 
iliyotengwa kwa ajili ya sekta ya kilimo, 
ikiwemo Mifugo na Uvuvi, ilikuwa ni Sh. 
Trilioni 1.47, ikiongezeka kutoka Sh. Trilioni 1.2 
katika mwaka wa fedha 2022/23. Hii ni sawa 
na asilimia 3.3 ya bajeti ya taifa pekee, hivyo 
chini ya kiwango cha chini cha asilimia 10.

Makazi na nyumba
Kuhusiana na makazi na nyumba, ilipotiwa 
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mwaka 2023 kwamba Tanzania inakabiliwa 
na upungufu wa nyumba milioni 3.8. Pia, 
iliripotiwa kwamba gharama za vifaa vya 
ujenzi zimekuwa zikipanda katika maeneo 
mbalimbali nchini, hivyo kufanya iwe 
ngumu kwa wananchi kumudu gharama 
hizo na kujenga nyumba zinazofaa. Hali hii 
imechochewa pia na mafuriko makubwa 
na maporomoko ya matope katika sehemu 
mbalimbali za nchi, ambayo yalileta athari 
mbalimbali, ikiwemo kuharibu nyumba na 
miundombinu mbalimbali.

Mtazamo wa LHRC: Makazi na nyumba bora 
vina umuhimu mkubwa katika ufurahiaji na 
utekelezaji wa haki nyingine za binadamu. 
Hata hivyo, bado watu wengi wanakabiliwa 
na changamoto ya kuishi katika nyumba 
zisizo bora, kote mijini na vijijini. Waathirka 
wakuu katika hili ni wanawake, watoto, na 
makundi mengine maalum.

Wito wa LHRC: Serikali, kupitia Wizara ya 
Ardhi, Nyumba, na Maendeleo ya Makazi, 
kuongeza juhudi za kuboresha makazi na  
kuhakikisha upatakanaji wa nyumba bora za 
kuishi.

3.7. Haki ya Hifadhi ya Jamii

Masuala makuu yaliyoathiri ufurahiaji wa haki 
ya hifadhi ya jamii mwaka 2023 ni pamoja na 
watu wengi kutokuwa wanufaika wa mifumo 

ya hifadhi ya jamii; bima ya afya, ikiwemo 
utungwaji wa sheria ya bima ya afya kwa 
wote; na waajiri kutowasilisha michango 
ya wafanyakazi kwenye mifuko ya hifadhi 
ya jamii. Baadhi ya waajiri walituhumiwa 
kutowasilisha michango ya hifadhi ya jamii, 
kama ilivyokuwa katika miaka ya nyuma. 
Wazee katika mikoa 20 ya Tanzania Bara 
iliyotembelewa na LHRC mwaka 2023 
walilamika kuhusu kutokuwepo kwa pensheni 
kwa wazee wote na kutokuwa na kipato cha 
kueleweka kama mojawapo ya changamoto 
kuu zinazowakabili na kuwafanya waishi 
maisha magumu na umaskini mkubwa. Pia, 
baadhi ya wazee waliostaafu walionyesha 
wasiwasi kuhusu utoshelezi wa mafao na 
ucheleweshaji na ukiritimba katika utoaji wa 
mafao hayo.

Wito wa LHRC: Serikali, kupitia Ofisi ya 
Waziri Mkuu (Kazi, Vijana, Ajira, na Watu 
wenye Ulemavu), kuhakikisha utekelezaji 
madhubuti wa sheria za ulinzi wa kijamii na 
kuhakikisha waajiri wanapeleka michango 
ya kila mwezi kwenye mifuko ya hifadhi ya 
jamii.

04
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SURA YA NNE: 
HAKI ZA KIUJUMLA

Masuala makuu yaliyoathiri ufurahiaji wa haki 
za kiujumla ni pamoja na usimamizi mbovu, 
matumizi mabaya, na ubadhirifu wa fedha za 
umma; uchafuzi na uharibifu wa mazingira; 
na athari za mabadiliko ya tabianchi.

4.1. Haki ya Maendeleo

Ufurahiaji wa haki ya maendeleo hutegemea 
utekelezaji wa haki za kiraia, kisiasa, kijamii, 
na kiuchumi. Katika muktadha huo, ufurahiaji 
wa haki hii ya msingi mwaka 2023 uliathiriwa 
na changamoto mbalimbali zilizoainishwa 
katika sura nyingine zilizopita, pamoja na 
rushwa na usimamizi mbaya, matumizi 
mabaya, na ubadhirifu wa fedha za umma..

Sakata la Mkataba wa DP World
Katika kipindi cha nyuma, Tanzania imekuwa 
ikiteseka na migogoro ya uwekezaji 
inayotokana na mikataba ya uwekezaji 
na nchi nyingine au kampuni toka nchi 
nyingine, ambapo imeshapoteza kesi za 
migogoro hiyo kadhaa na kulazimika kulipa 
fidia kubwa. Hali hii imekuwa ikiathiri kwa 
kiasi kikubwa ufurahiaji na utekelezaji wa 
haki ya maendeleo. Mwaka 2023 ulitokea 

mjadala mkubwa kuhusu mkataba wa 
uwekezaji kati ya Tanzania na kampuni 
ya uwekezaji kutoka Dubai iitwayo DP 
World. Makubaliano katika mkataba huo 
yalilenga kuipa kampuni hiyo mamlaka ya 
kuendesha sehemu ya Bandari ya Dar es 
Salaam. Baada ya mkataba huo kuibuliwa, 
wadau mbalimbali walielezea wasiwasi wao 
kuhusu baadhi ya vifungu katika mkataba 
huo kuwa na utata, huku wakionya kwamba 
kama vifungu hivyo havitarekebishwa au 
kuondolewa kabisa basi nchi itakuwa katika 
hatari ya kuingia hasara pale utakapotokea 
mgogoro katika utekelezaji wa mkataba 
huo na mikataba mingine itakayotokana 
na mkataba huo. Baadhi ya wakosoaji wa 
mkataba huo, wakiongozwa na Boniface 
Mwabukusi (Wakili) waliamua kuchukua 
hatua ya kufungua kesi ya kupinga mkataba 
huo katika Mahakama mnamo mwezi Juni 
2023, huku mabishano mbalimbali kati ya 
wanaounga mkono mkataba kama ulivyo 
na wanaoukosoa na kutaka urekebishwe 
yakilendelea katika maeneo na majukwaa 
mbalimbali nchini. 
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Wito wa LHRC: Serikali iwe inawashirikisha 
wadau kuijadili na kuichambua mikataba 
mikubwa ya uwekezaji kabla ya kuingia 
kwenye mikataba hiyo na nchi au makampuni 
ya nje ya nchi ili kulinda vizuri zaidi maslahi ya 
taifa na kuondoa au kupunguza uwezekano 
wa kuingia hasara kubwa pale ambapo 
migogoro ya uwekezaji itatokea, kama 
ambavyo imekuwa katika kipindi cha nyuma.

Viashiria vya Rushwa na Usimamizi Mbaya, 
Matumizi Mabaya, na Ubadhirifu wa Fedha 
za Umma
Suala jingine kubwa linalohusu haki ya 
maendeleo lilijitokeza mwaka 2023 ni matukio 
ya  usimamizi mbaya, matumizi mabaya, na 
ubadhirifu wa fedha za umma yaliyoibuliwa 
katika Ripoti za Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 
Serikali zilizotolewa mwaka huo, yakiashiria 
rushwa na udanganyifu. Wadau mbalimbali 
walitoa maoni kuhusu matukio hayo huku 
wakilalamikia kukosekana kwa uwajibikaji 
kwa watu na taasisi zilizotajwa kuhusuka 
matukio hayo. 

Kwa mujibu wa tathmini iliyofanywa na 
Shirika la WAJIBU, Mkaguzi Mkuu wa Hesabu 
za Serikali alikuta viashiria vya rushwa, 
udanganyifu, na ubadhirifu vyenye thamani 
ya Sh. Billioni 3,084.55 (matumizi yasiyo na 
manufaa au tija). Matumizi hayo yasiyo na 
tija yalipungua kwa asilimia 33 ukilinganisha 

na mwaka wa fedha 2020/21. Asilimia 65 ya 
matumizi yasiyo na tija yalifanywa na taasisi 
za umma, na matumizi hayo yaliongozeka 
kwa asilimia 43 ukilinganisha na mwaka wa 
fedha 2020/21.

Miongoni mwa waliokerwa na matokeo 
ya ripoti ya Mkaguzi Mkuu wa Hesabu 
za Serikali ni Mh. Rais Dkt. Samia Suluhu 
Hassan, ambaye aliwaambia maofisa wa 
serikali kwamba ‘tunaua nchi yetu wenyewe’ 
na ‘hautazikwa na fedha ambazo unaibia 
nchi yako.’ Mh. Rais pia alitoa maelekezo 
kwa taasisi za uwajibikaji, ikiwemo Taasisi 
ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa 
(TAKUKURU), kuhakikisha wale wote 
waliotajwa katika ripoti hiyo kuchunguzwa 
na kuwajibishwa kwa mujibu wa sheria.

Rushwa na ubadhirifu wa fedha za umma 
vinaathiri kwa kiasi kikubwa uwezo wa 
Serikali kuhakikisha utekelezaji wa haki za 
kijamii na kiuchumi, ikiwemo haki ya elimu, 
haki ya afya, na haki ya kuishi katika hali 
inayofaa. Fedha hizi zinazopotea sababu ya 
rushwa na na usimamizi mbaya, matumizi 
mabaya, na ubadhirifu wa fedha za umma 
zingeweza kutumika kuongeza bajeti za 
sekta muhimu kama vile elimu, afya, maji, 
na kilimo, ambazo zimekuwa zikishindwa 
kufikia viwango vya chini vya bajeti.
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Mtazamo wa LHRC: Matokeo ya ripoti 
za Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 
yanaonyesha tatizo kubwa la kutokuwepo 
kwa uwajibikaji wa kutosha kwa watu binafsi 
na taasisi za serikali linapokuja suala la fedha 
za umma.

Wito wa LHRC: Serikali kuchukua hatua 
kuhakikisha wale wote waliotajwa au 
kuhisiwa kuhusika na vitendo vya rushwa, 
udanganyifu, na ubadhirifu wa fedha za 
umma wanachunguzwa na kuchukuliwa 
hatua stahiki kwa mujibu wa sheria, ikiwemo 
kuondolewa katika nafasi zao.

4.2. Haki ya Kufurahia na Kunufaika na 
Rasimali Asilia

Masuala maku yaliyoathiri haki ya kufurahia 
na kunufaika na rasilimali asilia kwa upande 
wa Tanzania bara ni pamoja matukio ya 
rushwa na usimamizi mbaya, matumizi 
mabaya, na ubadhirifu wa fedha za umma 
yaliyoibuliwa katika Ripoti ya Mkaguzi Mkuu 
wa Hesabu za Serikali mwak 2023.

4.3. Haki ya Mazingira Safi na Salama

Masuala makuu yaliyoathiri haki ya mazingira 
safi na salama ni pamoja na uchafuzi na 
uharibifu wa mazingira, kutofanya vizuri 
tathmini ya athari kwenye mazingira, na 
athari za mabadiliko ya tabianchi.

 ‘Kwa kweli uchafuzi wa mazingira ni tishio 
kubwa hapa jijini. Ukipita mitaani unaona 
jinsi taka zilivyotupwa hovyo hadi mitaroni. 
Ukienda kwenye fukwe za public hali pia ni 
hivyo hivyo, basi ni tabu tu. Watu hawana 
mwamko wa kutunza mazingira..’

Msaidizi wa kisheria – Dar es Salaam

Taka ngumu zilizokutwa zimetupwa mtaroni 
Wilayani Kasulu, Kigoma (kushoto) na Jijini 
Dodoma, Dodoma (kulia)

Mtazamo wa wanajamii kuhusu uchafuzi 
wa mazingira
Asilimia 79 ya wanajamii walioshiriki katika 
utafiti kuhusu haki za binadamu uliofanywa 
na LHRC katika mikoa 20 ya Tanzania Bara 
walisema kwamba uchafuzi wa mazingira ni 
tatizo katika jamii yao. Uchafuzi uliotajwa 
kutokea zaidi ni uchafuzi wa ardhi (asilimia 
44), ukifuatiwa na uchafuzi wa maji (asilimia 
39), uchafuzi wa hewa (asilimia 32), na kelele 
(asilmia 27).

Matukio ya uchafuzi wa mazingira aina ya 
kelele yaliripotiwa katika mikoa kama vile 
Dar es Salaam, Kigoma, Dodoma, Mwanza, 
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Kilimanjaro, Arusha, na Mbeya. Mnamo mwezi 
Machi mwaka 2023, iliripotiwa kwamba 
kelele zimekuwa changamoto kubwa katika 
makazi ya watu na kwamba kelele hizo 
ziliwasababishia baadhi ya wakazi kupatwa 
na msongo wa mawazo, matatizo ya moyo, 
uziwi, na athari nyingine. Baraza la Taifa la 
Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira (NEMC) 
liliripoti kwamba malalamiko ya uchafuzi 
wa mazingira aina ya kelele na mitetemo 
yaliongezeka kwa asilimia 65.

NEMC iliripoti kupokea jumla ya matukio 
au malalmiko 317 ya uchafuzi na uharibifu 
wa mazingira, ikiwemo kelele na mitetemo, 
uchafuzi wa hewa, uchafuzi wa ardhi, 
na uchafuzi wa maji, katika kipindi cha 
mwaka wa fedha 2022/23. Mnamo mwezi 
Mei, iliripotiwa kwamba NEMC ilifunga 
biashara 89 katika maeneo mbalimbali ya 
Tanzania Bara kwa kusababisha uchafuzi wa 
mazingira.
Changamoto nyingine kubwa kwenye 
mazingira ni ukataji hovyo na kupita kiasi wa 
miti, ambayo imeonekana kuwa kubwa zaidi 
katika mikoa kama vile Tabora, Dodoma, 
Ruvuma, Pwani, Morogoro, Mbeya, na 
Kigoma.

 ‘Mkaa na kuni imelenga sana kuharibu 
misitu, na hilo ndio kubwa, gesi ni gharama 
na pia kuipata hapa ni changamoto.’

Mwanajamii – Bukene, Nzega

Uelewa kuhusu mabadiliko ya tabianchi na 
athari zake
Tathmini iliyofanywa na LHRC mwaka 2023 
ilionyesha kwamba bado kuna changamoto 
ya uelewa mdogo kuhusu mabadiliko 
ya tabianchi na athari zake katika jamii. 
Miongoni mwa wanajamii waliofikiwa na 
LHRC, ni asilimia 21 pekee (chini ya robo) 
walisema wana uelewa mzuri sana (asilimia 
8) na uelewa mzuri (asilimia 13) kuhusu 
mabadiliko ya tabianchi na athari zake. 
Miongoni mwa wale waliodai kuwa na uelewa 
mzuri sana na uelewa mzuri, karibia robo 
tatu (asilimia 73) walidai kuwa na wasiwasi 
mkubwa (asilimia 31) na wasiwasi (asilimia 
42) kuhusu athari za mabadiliko ya tabianchi 
kwenye mazingira na haki za binadamu.

%Mtazamo wa wanajamii kuhusu kuwa 
na wasiwasi kuhusu athari za mabadiliko 
ya tabianchi kwenye mazingira na haki za 
binadamu
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 ‘Baada ya mvua kutokua nzuri sana na 
kupata mazao kidogo mume wangu aliamua 
kuondoka kwenda kutafuta maisha mkoani 
Mwanza sasa ni mwaka mzima hajarudi na 
sasa tunaishi maisha magumu.’

Mwanajamii – Kasulu, Kigoma
05Mabadiliko ya tabianchi yalisababisha athari 

mbalimbali kwenye maisha, mazingira, na 
haki za binadamu mwaka 2023, ikiwemo 
kusababisha mafuriko, uharibifu wa nyumba 
na miundombinu, ukame, na kupungua kwa 
uzalishaji. Haki za binadamu zilizoathiriwa 
ni pamoja na haki ya kuishi, haki ya kuishi 
katika hali inayofaa (chakula na makazi), 
haki ya kufanya kazi, haki ya familia, haki ya 
afya, na haki ya maendeleo.
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Sura ya Tano

05

HAKI ZA MAKUNDI 
MAALUM
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SURA YA TANO: 
HAKI ZA MAKUNDI MAALUM

Masuala makuu yaliyoathiri ufurahiaji wa haki 
za makundi maalum ni pamoja na ubaguzi 
na aina mbalimbali za ukatili.

5.1. Haki za Wanawake

Ukiacha mikataba mbalimbali ya haki 
za binadamu inayotoa ulinzi wa haki za 
binadamu kwa watu wote, kuna mikataba 
kadhaa ambayo ni maalum kwa ajili ya 
kulinda haki za wanawake. Mikataba hii ni 
pamoja na Mkataba wa Umoja wa Mataifa 
wa Kuondoa Aina zote za Ubaguzi dhidi ya 
Wanawake (CEDAW) wa mwaka 1979 na 
Mkataba wa Afrika wa Haki za Wanawake 
(Maputo Protocol) wa mwaka 2003. Jambo 
kubwa linalokatazwa katika mikataba hii ni 
ubaguzi dhidi ya wanawake - unaopelekea 
kushindwa kufurahia haki zao muhimu kama 
binadamu. Pia, mikataba hii inakataza aina 
zote za ukatili wa kijinsia dhidi ya wanawake.

Ukatili wa kijinsia
Ukatili wa kijinsia uliendelea kuwa tishio 
kubwa zaidi kwa haki za wanawake. 
Takwimu za Dawati la Jinsia na Watoto la 
Jeshi la Polisi zinaonyesha kwamba jumla ya 

matukio 14,184 ya ukatili wa kijinsia na ukatili 
dhidi ya watoto yaliripotiwa katika vituo 
vya polisi katika kipindi cha Mwezi Julai 
2022 hadi Mei 2023, yakiongezeka kutoka 
matukio 12,642 katika mwaka 2021/22. Hii ni 
sawa na ongezeko la asilimia 12.2.

Matukio ya ukatili dhidi ya wanawake 
yaliyoripotiwa 
LHRC ilikusanya matukio 147 ya ukatili dhidi 
ya wanawake kupitia programu zake za 
ufuatiliaji wa haki za binadamu na matukio 
yaliyoripotiwa na vyombo vya habari pekee, 
yaliyoripotiwa katika mikoa karibia yote ya 
Tanzania Bara. Matukio haya ni 39 zaidi ya 
yale yaliyokusanywa mwaka 2022. Kama 
ilivyokuwa mwaka 2022, ukatili wa kimwili 
uliendelea kuchukua asilimia kubwa zaidi 
ya matukio ya ukatili dhidi ya wanawake 
(asilimia 61), ukifuatiwa na ukatili wa kingono 
(asilimia 20), na ukatili wa kiuchumi (asilimia 
19). Wafanyaji wakuu wa vitendo hivyo vya 
ukatili walikuwa ni wanaume, hususan wenza, 
na matukio mengi yalitokea majumbani.
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% Aina ya matukio ya ukatili dhidi ya wanawake 
yaliyokusanywa na LHRC mwaka 2023

Jumla ya matukio ya ukatili wa kijinsia na 
ukatili dhidi ya wanawake yaliyokusanywa na 
polisi – 2019 hadi 2023

LHRC ilikusanya matukio mengine 1,738 ya 
ukatili dhidi ya wanawake yaliyoripotiwa 
katika mikoa 10 kadi ya 20 ya Tanzania Bara 
iliyofikiwa na LHRC kupitia utafiti wake wa 
haki za binadamu, yakiongezeka kutoka 
matukio 1,391 mwaka 2022. Wahojiwa wengi 
mbalimbali, wakiwemo Maofisa Ustawi Mikoa 
na maofisa wa mashirika yasiyo ya kiserikali, 
walisema kwamba ukatili dhidi ya wanawake, 
hasa ukatili wa kimwili, uliongezeka mwaka 
2023.

Mtazamo wa jamii kuhusu ukatili dhidi ya 
wanawake
Takribani robo tatu ya wanajamii (asilimia 
73), wakiwemo wasaidizi wa kisheria, 
walisema kwamba ukatili dhidi ya wanawake 
ni tatizo kubwa (asilimia 36) na tatizo 
(asilimia 37). Karibia nusu ya wanajamii 
(asilimia 49) walisema kwamba ukatili wa 
kimwili ndiyo aina kuu ya ukatili dhidi ya 
wanawake inayotokea katika jamii yao. 
Kuhusu vitendo vya ukatili vinavyotokea 
zaidi, wanajamii wengi walitaja kupigwa 
(asilimia 64), wakifuatiwa na matusi (asilimia 
42), kudhalilishwa (asilimia 38), rushwa ya 
ngono (asilimia 25), na ubakaji (asilimia 23).

 ‘Aina kuu ya ukatili wanaopitia wanawake 
ni vipigo, hasa kwa wale waliokuwa na 
mahusiano, ikiwemo wanandoa. Katika 
baadhi ya maeneo inaonekana ni kawaida 
mwanamke kupigwa na mumewe.’

Mwanajamii – Songea, Ruvuma

Matokeo ya Utafiti wa Kidemographia na 
afya
Ripoti ya utafiti wa kidemografia na afya 
iliyotolewa mwaka 2022 na Ofisi ya Taifa ya 
Tawimu (NBS) ilionyesha kwamba wenza wa 
sasa wa wanawake, wakiwemo waume, ndio 
wafanyaji wakuu wa ukatili wa kimwili dhidi 
ya wanawake (asilimia 64.4), wakifuatiwa 
na wenza wa zamani (asilimia 36.4). Zaidi 
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ya robo ya wasichana na wanawake wenye 
umri wa miaka 15 hadi 49 nchini Tanzania 
(asilimia 27)  wamefanyiwa vitendo vya 
ukatili wa kimwili tangu wakiwa na miaka 
15, huku asilimia 18 wakifanyiwa pia vitendo 
hivyo katika kipindi cha miezi 12 iliyopita.

Ukatili dhidi ya mwenza
Wanawake wawili kati ya watano waliowahi 
kuwa na wenza nchini Tanzania wamefanyiwa 
ukatili dhidi ya mwenza na theluthi moja 
(asilimia 33) wamefanyiwa ukatili huo katika 
kipindi cha miezi 12 iliyopita. Ukatili dhidi ya 
mwenza uko juu zaidi katika Kanda ya Ziwa 
(asilimia 48.6), Kanda ya Kati (asilimia 48), 
Kanda ya Magharibi (asilimia 42.1), Kanda 
ya Nyanda za Juu Kusini (asilimia 41.9), na 
Kanda ya Kaskazini (asilimia 38.3). Kwa 
upande wa mikoa, mikoa sita ambayo aina 
hii ya ukatili ipo juu zaidi (asilimia 40 na 
kuendelea) ni Mara, Dodoma, Kagera, Iringa, 
Njombe, na Tabora.

Matukio ya ukatili dhidi ya mwenza 
yaliripotiwa sana mwaka 2023, ambapo 
LHRC ilikusanya matukio 115 kupitia njia 
mbalimbali, ikiwemo programu ya ufuatiliaji 
wa haki za binadamu na utafiti wa haki za 
binadamu. Mojawapo ya matokeo mabaya 
ya aina hii ya ukatili ni mauaji ya mwenza 
yanayofanywa na mwenza, ambapo kwa 
mwaka 2023 LHRC ilikusanya matuko 

 ‘Kuna ukatili wa wanawake kupigwa mara 
nyingi kwa sababu ya wivu wa kimapenzi, 
wananigwa na waume zao, kushikwa 
koromeo, wengine mpaka wanaumwa kwa 
sababu ya kushikwa koromeo.’

Mwanajamii (machinga) – Nzega, Tabora

Ukatili wa kisaikolojia dhidi ya wanawake
Ukatili wa kisaikolojia pia uliendelea kuwa 
changamoto kwa wanawake mwaa 2023. 
Vitendo vya aina hii ya ukatili kama vile 
matusi, udhalilishaji, utelekezaji viliripotiwa 
katika maeneo mbalimbali ya Tanzania Bara.

Ukatili wa kingono dhidi ya wanawake
Ukatili wa kingono ni tishio kubwa kwa afya 
ya akili na ukiukwaji mkubwa wa haki za 
binadamu. Nchini Tanzania, asilimia 12 ya 
wasichana na wanawake wenye umri wa 
miaka 15 hadi 49 wamewahi kufanyiwa ukatili 
wa kingono na mtu yeyote, ikishuka kutoka 
asilimia 17 mwaka 2015. Hii ni kwa mujibu 
wa matokeo ya utafiti wa kidemografia na 
afya uliofanywa na Ofisi ya Taifa ya Takwimu 
mwaka 2022. Mikoa inayoongoza kwa kuwa 

50 ya aina hii, ambayo ni 17 zaidi ya yale 
iliyokusanya mwaka 2022. Kati ya waliofariki 
sababu ya ukatili huo dhidi ya mwenza, 45 
(asilimia 90) walikuwa ni wanawake na 5 
(asilimia 10) wanaume. Zaidi ya asilimia 40 
ya matukio hayo yalidaiwa kusababishwa na 
wivu wa kimapenzi.
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na waathirika wengi zaidi wa ukatili wa 
kingono (iliyopata asilimia 20) ni Kagera, 
Mwanza, na Mara, huku Mkoa wa Mtwara 
ukiwa na asilimia ndogo zaidi (asilimia 1). 
Tathmini ya matukio ya ukatili dhidi ya 
wanawake yaliyokusanywa na LHRC mwaka 
2023 inaonyesha kwamba asilimia 20 ya 
matukio hayo ilikuwa ni ukatili wa kingono.

LHRC ilikusanya zaidi ya matuio 300 ya ukatili 
wa kingono dhidi ya wanawake mwaka 2023, 
ikiwemo matukio ya ubakaji, jaribio la ubakaji, 
udhalilishaji au unyanyasaji wa kingono, 
rushwa ya ngono, ulawiti, na ubakaji mande. 
LHRC imegundua kwamba changamoto ya 
ubakaji kwa wanawake wazee inachangiwa 
na imani za kishirikina. Mwaka 2023 pia 
ulishuhudia mjadala wa ubakaji na ulawiti 
ndani ya ndoa kuendelea katika majukwaa 
mbalimbali, huku wanaharakati na watetezi 
wa haki za wanawake wakiendelea kudai 
marekebisho ya sheria ili kuvifanya vitendo 
hivyo vya ukatili kuwa kosa la jinai.

Ukatili wa kiuchumi dhidi ya wanawake
Matikuo ya ukatili wa kiuchumi dhidi ya 
wanawake, ikiwemo kunyimwa haki za 
kumiliki na kurithi mali, utoaji kinguvu wa 
wajane katika nyumba zao, na mwanamke 
kutoruhusiwa kutumia kipato (fedha) cha 
familia, yaliripotiwa pia kwa wingi kiasi 
mwaka 2023. LHRC ilikusanya matukio 323 

ya aina hii ya ukatili dhidi ya wanawake. 
Mojawapo ya visababishi vikuu vya ukatili 
huu ni mila na desturi baguzi.

 ‘Umiliki wa mali kwa mila zetu hazitambui 
kuwa naye anaweza au ana haki ya kumiliki 
mali,hivyo ndivyo iwapelekea wajane 
kukataziwa kumiliki mali baada ya wanaume 
kufa.’

Msaidizi wa kisheria – Kongwa, Dodoma

Ukatili dhidi ya wanawake mtandaoni
Ukatili dhidi ya wanawake mtandaoni 
pia umekuwa changamoto kubwa kwa 
wanawake nchini Tanzania, kama ilivyo 
katika nchi nyingine nyingi duniani. Takribani 
theluthi mbili ya wanajamii waliofikiwa na 
LHRC mwaka 2023 (asilimia 62) walisema 
kwamba aina hii ya ukatili ni tatizo (asilimia 
34) na tatizo kubwa (asilimia 28). Matusi 
yalitajwa kama kitendo cha ukatili dhidi ya 
wanawake mtandaoni kinachofanywa zaidi 
(asilimia 47), yakifuatiwa na matumizi ya 
picha ya mtu ya faragha mtandaoni bila 
ridhaa yake (asilimia 31). LHRC ilikusanya 
matukio 22 ya ukatili dhidi ya wanawake 
mtandaoni, hasa ya matumizi ya picha 
ya mtu ya faragha mtandaoni bila ridhaa 
yake, yaliyoripotiwa katika baadhi ya mikoa 
iliyotembelewa mwaka 2023. Watuhumiwa 
wengi wa ukatili huo walikuwa ni wapenzi 
wa zamani na sasa wa wanawake hao, huku 
baadhi yao wakiwashuritisha wanawake 
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 ‘Pale tunapokosea lazima tupigwe na waume 
zetu ili kutuweka sawa, ni haki yao kutupiga.’

Mwanamke – Kibondo, Kigoma

‘Mchumba wa dada yangu kakataa 
kumuoa dada sababu kuna mwanaume 
aliingia kwenye profile ya dada ya 
mtandao wa facebook akachukua picha za 
dada akapakua na kisha akaziedit picha 
za dada na baadae akazipost kwenye 
ukurasa wake dada akiwa mtupu.’
Kijana wa kike – Kasulu, Kigoma

kuwapatia pesa au kuendelea kuwa na 
uhusiano nao wa kimapenzi ili wasisambaze 
picha na video zao za utupu.

Changamoto kuu katia kupambana na 
ukatili dhidi ya wanawake na watoto
Changamoto kuu katia mapambano dhidi 
ya ukatili dhidi ya wanawake na watoto ni 
pamoja na mila na desturi baguzi, upungufu 
mkubwa wa maofisa ustawi wa jamii, ufinyu 
wa bajeti, ukatili dhidi ya wanawake na 
watoto kuchukuliwa kama jambo la kawaida 
katika jamii, ulevi, uratibu duni, na ufanisi 
mdogo wa kamati za kupambana na kuzuia 
ukatili huo (MTAKUWWA).

% Uhusiano kati ya ukatili dhidi ya mwenza na 
matumizi ya pombe
Chanzo: TDHS-MIS 2022

Ushiriki wa wanawake katika siasa
Vikwazo mbalimbali vya Kiuchumi na kijamii 
viliendelea kuzuia ushiriki madhubuti wa 
wanawake katika siasa mwaka 2023. Vikwazo 
hivyo ni pamoja na mianya ya kijinsia katika 
sheria za uchaguzi na vyama vya siasa kama 
vile Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania ya mwaka 1977, Sheria ya Vyama 
vya Siasa, na Sheria ya Taifa ya Uchaguzi. 
Mila na destruri baguzi ziliendelea kuwa 
mwiba kwa ushiriki wa wanawake katika 
siasa katika baadhi ya jamii Tanzania Bara. 
Pia, ukatili dhidi ya wanawake wanasiasa, 
wanawake wanasiasa kutopewa msaada na 
ushirikiano wa kutosha ndani ya vyama vya 
siasa, sambamba na kutokuwa na uwakilishi 
mzuri katika vyombo vya ufanyaji maamuzi, 
ni miongoni mwa changamoto ambazo bado 
zipo wakati nchi ikielekea kwenye chaguzi 
za mwaka 2024 na 2025.
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Upatikanaji na ufikiaji wa haki kwa 
wanawake
Wanawake pia wanakumbana na 
changamoto mbalimbali ambazo zinakuwa 
vikwazo kwao katika kufikia na kupata haki. 
Vikwazo hivyo ni pamoja na kutojua mahala 
pa kutoa malalamiko, umaskini na gharama 
kubwa za uwakilishi wa kisheria, mfumo 
dume, uelewa mdogo kuhusu sheria, rushwa, 
mila na desturi baguzi, na upatikanaji hafifu 
wa huduma za msaada wa kisheria.

5.2. Haki za Watoto

Haki za watoto zinalindwa katika mikataba 
mikubwa miwili ya haki za watoto, ambayo 
ni: Mkataba wa Umoja wa Mataifa wa 
Haki za Mtoto (CRC) wa mwaka 1989 na 
Mkataba wa Afrika wa Haki na Ustawi wa 
Mtoto (ACRWC) wa mwaka 1990, yote 
ikiwa imeridhiwa na Tanzania. Kwa hapa 
nchini Tanzania pia tuna Sheria ya Mtoto ya 
mwaka 2009 ambayo inataja haki za msingi 
za mtoto kama zilivyoelezewa kwenye 
mikataba hiyo na kueleza wazi kwamba 
katika kufanya maaumuzi yoyote kuhusu 
mtoto kanuni ya maslahi bora ya mtoto 
lazima izingatiwe. Mikataba hii na sheria ya 
mtoto inatoa wajibu kwa Serikali, wazazi, 
walezi na wanajamii kwa ujumla kuwalinda 
watoto dhidi ya vitendo vyote vya ukatili na 
ubaguzi.

Mienendo ya ukatili dhidi ya watoto na 
mahala ukatili huo unapotokea
Ukatili dhidi ya watoto uliendelea kuwa 
mojawapo ya changamoto kuu kwa haki 
za watoto nchini Tanzania mwaka 2023. 
Uchakataji wa takwimu na data za Jeshi la 
Polisi za vitendo vya ukatili dhidi ya watoto 
vilivyoripotiwa katika miaka ya hivi karibuni 
unaonyesha kwamba zaidi ya matukio 30 
ya ukatili dhidi ya watoto hutokea kila siku 
nchini Tanzania, na zaidi ya theluthi mbili ya 
manusura (watoto 8 kati ya 10) ni wasichana. 
Katika kipindi cha Mwezi Janauri 2022 hadi 
Machi 2023, jumla ya matukio ya ukatili dhidi 
ya watoto 15,901 yaliripotiwa vituoni vya 
polisi.
Mwaka 2023 iliripotiwa kwamba asilimia 60 
ya matukio ya ukatili dhidi ya watoto hutokea 
nyumbani, huku asilimia 40 iliyobakia ikitoea 
sehemu nyingine kama vile mitaani na 
shuleni.

Manusura wa ukatili dhidi ya watoto nchini 
Tanzania kwa umri – 2019 hadi 2023
Chanzo: Takwimu za polisi, 2019 to 2023
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%Aina ya matukio ya ukatili dhidi ya watoto 
yaliyokusanywa na LHRC mwaka 2023

Matukio ya ukatili dhidi ya watoto 
yaliyoripotiwa
Baadhi ya watoto katika maeneo mbalimbali 
ya Tanzania Bara waliendelea kufanyiwa 
aina mbalimbali za ukatili, ikiwemo wa 
kimwili, kingono, kisaikolojia, na kiuchumi. 
LHRC ilikusanya jumla ya matukio 464 ya 
ukatili dhidi ya watoto, yakiongezeka kutoka 
matukio 350 mwaka 2022. Ukatili wa kingono 
uliendelea kuongoza (asilimia 79), ukifuatiwa 
na ukatili wa kimwili na kisaikolojia (asilimia 
19), na ukatili wa kiuchumi (asilimia 2). 
Miongoni mwa waliofanyiwa vitendo hivyo 
vya ukatili ni watoto wenye umri mdogo 
wa mwaka mmoja na wafanyaji wa vitendo 
hivyo walijumuisha wazazi, ndugu wa karibu, 
watoto wengine, walimu, majirani, na watu 
wasiofahamika.

 ‘Matendo mengi ya ukatili yanatokea kwa 
watu ambao tunaukaribu katika jamii hivyo 
tunapata uoga kwenda katika mamlaka kwa 
hofu ya kuleta migogoro katika jamii zetu 
lakini ni vitendo vinavyotakiwa kupigwa 
vita usiku na mchana.’

Mwanajamii – Bumbuli, Tanga

Ukatili wa kingono, hasa vitendo vya ubakaji 
na ulawiti, uliendelea kuwa aina ya ukatili 
dhidi ya watoto inayotokea zaidi katika jamii. 
Wafanyaji wa vitendo hivyo vya ukatili wa 
kingono dhidi ya watoto walijumuisha baba 
wa kambo, ambapo mojawapo ya sababu za 
kufanya vitendo hivyo vya kinyama ilikuwa 
ni kufuata maelelekezo ya waganga wa 
kienyeji ili kupata utajiri. Zaidi ya asilimia 80 
ya manusura wa ubakaji ni wasichana, huku 
wavulana wakiwa ni asilimia 87 ya manusura 
wa vitendo vya ulawiti.

Ubakaji
Wasichana waliendelea kuwa manusura 
wakuu wa vitendo vya ubakaji nchini 
Tanzania. Jumla ya matukio 57,335 ya 
ubakaji yaliripotiwa nchi nzima katika kipindi 
cha miaka ya 2015 hadi 2022. Hii ni sawa na 
wastani wa matukio 7,166 kila mwaka na 597 
kila mwezi.
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 Matukio ya ubakaji yaliyoripotiwa nchini 
Tanzania – 2015 hadi 2023
Chanzo: NBS & TPF

wa vitendo hivyo vya ukatili walijumuisha 
wazazi, babu na bibi, wajomba, ndugu, 
walimu, na watu wasiofahamika.
Takribani robo (asilimia 23) ya matukio 
ya ukatili wa kimwili dhidi ya watoto 
yaliyokusanywa na LHRC mwaka 2023 
yalijumuisha adhabu ya kuwachoma watoto 
katika sehemu mbalimbali za miili yao, 
ikiwemo mikono.

Adhabu yenye kusababisha madhara ya 
kimwili
Adhabu zenye kusababisha madhara ya 
kimwili, ikiwemo adhabu kali ya viboko, 
zilizendelea kuwa tishio kwa ustawi wa 
kimwili na kihisia wa watoto katika maeneo 
ya shule na nyumbani. LHRC iliusanya 
matukio 11 ya adhabu zenye kusababisha 
madhara ya kimwili, ikiwemo adhabu kali 
za viboko, yaliyoripotiwa katika Mikoa ya 
Kilimanjaro, Mbeya, Dar es Salam, Morogoro, 
Kagera, Kigoma, na Dodoma. Mbali na 
kusababisha madhara ya kimwili, baadhi ya 
matukio hayo yamekuwa yakipeleea vifo vya 
watoto. Mathalani, katika kipindi cha mwaka 
2018 hadi 2023, LHRC imekusanya jumla ya 
vifo nane vya watoto vilivyosababishwa na 
adhabu kali iliyotolewa na walimu shuleni. 
Pia, kumekuwa na matukio kadhaa ya wazazi 
kuwapiga na kuwasababishia umauti watoto 
wao.
Ukatili wa kisaikolojia dhidi ya watoto, hasa 

Matukio ya ukatili wa kimwili pia yaliripotiwa 
katia maeneo mbalimbali ya Tanzania Bara. 
Watoto walifanyiwa vitendo mbalimbali vya 
ukatili, ikiwemo vipigo, kuchomwa sehemu 
mbalimbali za mwili, utesaji, ubakaji, jaribio 
la ubakaji, rushwa ya ngono, unyanyasaji wa 
kingono, udhalilishaji, na matusi. Wafanyaji 
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utelekezaji wa watoto, pia ulendelea kuwa 
mojawapo ya changamoto kubwa kwa 
ustawi wa watoto. Changamoto nyingine ni 
pamoja na ajira za watoto na utumikishwaji 
wa watoto.  Maofisa Ustawi wa Jamii na 
maofisa wa mashirika mbalimbali yasiyo ya 
kiserikali kutoka mikoa 20 ya Tanzania Bara 
waliohojiwa mwaka 2023 walisema kwamba 
matukio ya utelekezaji wa watoto na famila 
yamekuwa yakitokea mara kwa mara.

Mtazamo wa jamii kuhusu ukatili dhidi ya 
watoto
Kama ilivyokuwa mwaka 2022, zaidi ya 
theluthi mbili ya wanajamii (asilimia 77) 
walisema kwamba ukatili dhidi ya watoto ni 
tatizo (asilimia 39) na tatizo kubwa (asilimia 
38).

‘Ukatili wa watoto nadhani ndo 
upo mwingi kuliko hata ukatili wa 
wanawake.’
Ofisa Ustawi wa Jamii Mkoa – Singida

‘Kuna mwanaume alilawiti watoto 
watatu. Watoto hao walikuwa 
wanachunga ngo’mbe wakaingiza 
shambani kwake, akasema adhabu 
yake ni kuwalawiti, akaanza na mmoja 
alivyofika wa tatu akaishiwa nguvu 
akaripotiwa serikali za mtaa.’
Mkurugenzi asasi ya kiraia  – Tabora 

Ukatili wa kingono dhidi ya watoto 
unaofanywa watoto na ukatili wa kingono 
dhidi ya wavulana
Matukio ya watoto kuwafanyia ukatili wa 
kingono watoto wenzao pamoja na yale 
ya watoto wa kiume kufanyiwa ukatili wa 
kingono yaliripotiwa kwa wingi katika 
maeneo mbalimbali mwaka 2023. LHRC 

ilikusanya matukio 87 ya watoto wa kiume 
kufanyiwa ukatili wa kingono (ulawiti), 
ambayo ni matukio 79 pungufu ya yale 
iliyokusanya mwaka 2022. Hata hivyo 
matukio hayo ni sehemu ndogo tu ya matukio 
yanayotokea katika jamii, kwani kwa wastani, 
matukio ya ulawiti 900 huripotiwa vituo vya 
polisi kila mwaka na zaidi ya asilimia 80 ya 
wanaofanyiwa unyama huo ni wavulana.

Mkoani Dar es Salaam, iliripotiwa mnamo 
Mwezi Julai mwaka 2023 kwamba watoto 
wengi ambao wanapelekwa mahakama 
za watoto mkoani humo wanatuhumiwa 
kuwafanyia wenzao kitendo cha ulawiti, na 
kwamba hii inachangiwa na malezi duni, 
msukumo rika, na umaskini wa kipato ndani 
ya familia.

Ndoa na mimba za utotoni
Ndoa na mimba za utotoni ziliendelea kuwa 
mwiba na kikwazo cha ustawi kwa wasichana 
mwaka 2023. LHRC ilikusanya matukio 14 ya 
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ndoa za utotoni, ambayo ni mawili pungufu 
ya yale iliyokusanya mwaka 2022. Mahari 
iliendelea kutajwa kama kichocheo kikuu 
cha ndoa za utotoni. Vichocheo vingine ni 
pamoja na ndoa za utotoni kuonekana kama 
jambo la kawaida, ukeketaji, mila na desturi 
baguzi, utelekezaji, na mianya katika ulinzi 
wa kisheria wa haki za wasichana. Mojawapo 
ya mianya katika sheria ni Sheria ya Ndoa 
ya Mwaka 1971, ambayo inaruhusu watoto 
kuolewa.

‘Hapa Igunga mwaka huu 2023 katika kata 
ya Ziba kuna familia moja waliolewa 
mapacha ambao ni wadogo wamemaliza 
tu darasa la saba, baada ya kupanga 
mahari kwa pacha mmoja,  kaka mtu nae  
akaoa yule pacha mwingine. Mama alilia 
sana, alikuwa mjamzito, ikafika mahali 
akajifungua kabla ya muda.’
Mkurugenzi asasi ya kiraia – Nzega, Tabora

Utafiti wa Kidemografia na Afya na 
Kiashiria cha Malaria uliofanyika mwaka 
2022 unaonyesha kwamba asilimia 22 ya 
wasichana wenye umri wa miaka 15 hadi 19 
nchini Tanzania wamewahi kupata ujauzito 
na asilimia 6 wana ujauzito kwa sasa. Mimba 
za utotoni zimekithiri zaidi katika Mikoa ya 
Songwe (asilimia 44.7), Ruvuma (asilimia 
37.2), Katavi (asilimia 34.4), Mara (asilimia 
31.1), Rukwa (asilimia 29.6), Tabora (asilimia 

29.1), Manyara (asilimia 28.8), Geita (asilimia 
28.4), Morogoro (asilimia 28.0), na Mtwara 
(asilimia 25.7). Kwa mwaka 2023, matukio ya 
mimba za utotoni yaliripotiwa katika maeneo 
mbalimbali, ambapo LHRC ilikusanya 
matukio 2,953 yaliyoripotiwa katika mikoa 
mbalimbali ya Tanzania Bara.

Ukeketaji
Takwimu za serikali zimeonyesha ukeketaji 
kupungua nchini. Mathalani, ukeketaji 
umepungua kutoka asilimia 18 mwaka 
1996 hadi asilimia 8 mwaka 2022, sawa na 
upungufu wa asilimia 10. Kwa sasa mikoa 
inayoongoza kwa ukeketaji ni Manyara 
(asilimia 43), Arusha (asilimia 43), Mara 
(asilimia 28), Singida (asilimia 20), Tanga 
(asilimia 19), Dodoma (asilimia 18), na Iringa 
(asilimia 12).

‘Ukeketaji umeshuka ila sio kwamba 
haupo, sema sasa hivi unafanyika kwa 
siri kubwa mno. Kama bangi.’
Ofisa asasi ya kiraia – Manyoni, Singida

Usafirishaji haramu wa watoto
Usafirishaji haramu wa watoto ni mojawapo 
ya vikwazo vikuu vya ulinzi na usalama wa 
watoto. Kwa mwaka 2023, LHRC ilikusanya 
matukio 15 ya usafirishaji haramu wa 
binadamu, ambapo matukio 11 (asilimia 
73), yalikuwa ni ya usafirishaji haramu wa 
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‘Imekuwa kawaida kwa watuhumiwa 
wa ukatili dhidi ya watoto, hasa ukatili 
wa kingono, kujaribu kutoa rushwa ili 
kujiondoa katia matatizo wasifungwe, 
na wazazi wanashawishika kukubali 
sababu ya umaskini.’
Mwanajamii - Dar

Ajira kwa watoto na utumikishwaji wa 
watoto
Kwa mwaka 2023, LHRC ilikusanya matukio 
33 ya ajira kwa watoto na utumikishwaji 
wa watoto, ambayo ni 13 zaidi ya yale 
iliyokusanya mwaka 2022. Matukio hayo 
yaliripotiwa katika Mikoa ya Tanga, Arusha, 
Dodoma, Morogoro, Tabora, Kilimanjaro, 
Rukwa, na Kigoma.

‘Ajira kwa watoto zina madhara 
makubwa kwenye elimu kwa sababu 
utakuta mtoto anaenda shule siku tatu, 
siku mbili haendi anaenda kwenye ajira.’
Ofisa Maendeleo ya Jamii – Morogoro

Watoto ambao walikutwa wanafanya kazi 
katika mgodi katika Kata ya Lusu wilayani 
Nzega

Ni kawaida kuwaona watoto wakifanya 
kazi kama wachuuzi mitaani katika mikoa 
mingi, hasa maeneo ya mijini, wakifanya 
kazi hiyo wakati ambao walitakiwa kuwa 
shuleni wakisoma. Watoto wengi wamekuwa 
wakitumia masaa mengi mtaani wakifanya 
kazi hizo katika mazingira magumu.

watoto. Mnamo Mwezi Mei 2023, Waziri wa 
Mambo ya Ndani, Mh. Hamad Masauni (MB), 
aliliambia Bunge kwamba, kwa kushirikiana 
na wadau wengine, wizara yake iliwaokoa 
manusura 190 wa usafirishaji haramu wa 
binadamu, ambapo asilimia 73 walikuwa ni 
watoto.

Changamoto katika mapambano dhidi ya 
ukatili dhidi ya watoto
Changamoto katika mapambano dhidi 
ya ukatili dhidi ya watoto ni pamoja na 
kutokuwepo kwa ulinzi wa kutosha kisheria 
wa watoto; rushwa, hasa pale ambapo 
wafanyaji wa vitendo vya ukatili hutoa 
rushwa kwa wazazi au walezi; upungufu wa 
nyumba salama na familia za kuwahifadhi 
watoto wanaofanyiwa vitendo vya ukatili; na 
utamaduni wa kukaa kimya, kusamehe, na 
‘kuficha aibu ya familia.’
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‘Changamoto kubwa ya watu wenye 
ulemavu ni ubaguzi, tunaonekana 
tunayaweza yale ya kilemavu lemavu tu.’
Mkurugenzi wa asasi ya kiraia – Tabora

‘‘Manesi wengi huwaambia kuwa nyie 
hamjionei huruma na hali zenu bado 
mnakwenda kubeba mimba.’
Mtu mwenye ulemavu – Mbeya

Mojawapo ya dhana potofu kuhusu watu 
wenye ulemavu ambayo LHRC ilitambua 
katika mikoa mbalimbali iliyoitembelea 
mwaka 2023 ni dhana kwamba wanawake 
wenye ulemavu hawatakiwi kubeba ujauzito 
kwa sababu ya hali waliyonayo.

5.3. Haki za Watu wenye Ulemavu 
Masuala makuu yaliyoathiri haki za watu 
wenye ulemavu mwaka 2023 ni pamoja na 
changamoto ya upatikanaji ajira na fursa 
za kiuchumi, ikiwemo ubaguzi katika ajira; 
na unyanyapaa na ubaguzi kwa ujumla. 
Wanajamii walioshiriki katika utafiti wa 
LHRC walitaja unyanyapaa na ubaguzi kama 
changamoto kubwa zaidi wanayokabiliana 
nayo watu wenye ulemavu (asilimia 48), 
ikifuatiwa na umaskini na kutokuwa na kipato 
cha uhakika (asilimia 44) na miundombinu 
isiyo rafiki (asilimia 42).

Watoto wenye ulemavu pia waliendelea 
kufanyiwa vitendo vya unyanyapaa na 
ubaguzi, ikiwemo shuleni. LHRC pia ilibaini 
kwamba baadhi ya wazazi katika mikoa 
iliyotembelea mwaka 2023 hawakuwa na 
imani na watoto wao wenye ulemavu na 
kuona kwamba siyo lazima kuwapeleka 
shule. Hii imepelekea kukithiri kwa utelekezaji 
wa watoto wenye ulemavu, ambao ni ukatili 
wa kisaikolojia, katika baadhi ya mikoa hiyo.

‘Watoto wengi wenye ulemavu 
wanatelekezwa na wazazi wao na 
kuwaacha watoto hao kwa bibi zao na 
huwaona kama mizigo na hawana faida.’
Ofisa asasi ya kiraia - Kilimanjaro

Changamoto nyingine ambazo watu wenye 
ulemavu wanakumbana nazo ni pamoja na 
uelewa mdogo kuhusu haki zao; ufikiaji na 
upatikanaji wa haki; miundombinu isiyo rafiki; 
usafirishaji haramu, hasa kwa ajili ya kuomba; 
na ufikiaji wa huduma bora za elimu na afya.

5.4.Haki za Wazee

Masuala makuu yaliyobainika kuathiri haki za 
wazee nchini mwaka 2023 ni pamoja na aina 
tofauti za ukatili, ambazo zinaathiri usalama 
na ustawi wao; upatikanaji wa huduma za 
afya; mauaji; na ulinzi wa kijamii. Wanajamii 
walioshiriki katika utafiti kuhusu haki za 
binadamu uliofanywa na LHRC katika mikoa 
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Baadhi ya wazee walifanyiwa vitendo 
mbalimbali vya ukatili, ikiwemo ukatili wa 
kimwili, kingono, kiuchumi, na kisakolojia. 
LHRC ilikusanya matukio 24 ya ukadili dhidi 
ya wazee mwaka 2023. Miongoni mwa 
matukio hayo ni yale ya wazee kushambuliwa 
na wengine kuuawa kwa sababu ya tuhuma 
za uchawi, huku wengine wakishambuliwa 
au kuuawa na watoto wao kwa sababu ya 
mali, wakidai urithi.

mbalimbali ulibainisha umaskini na kutokuwa 
na kipato cha uhakika kama changamoto 
kubwa zaidi ambayo wazee wanakabiliana 
nayo (asilimia 57), ikifuatiwa na upatikanaji 
wa huduma bora za afya (asilimia 45), 
upungufu wa chakula (asilimia 40), 
kulazimika kulea wajukuu (asilimia 38), na 
kutelekezwa/kutengwa (asilimia 36).  Wazee 
mbalimbali waliohojiwa kwa kina pia walitaja 
upatikanaji wa hudumua bora za afya kama 
changamoto kubwa kwao, wakilalamika 
kuhusu huduma za afya wanazotakiwa 
kupewa bure kutotolewa ipasavyo.

‘Kuna wakati tunapata vipimo bure 
lakini ukienda kwenye dirisha la dawa 
unatakiwa kununua…Bila hivyo utapewa 
dawa za kutuliza maumivu tu kama vile 
panaldo hizi kwa kiasi kikubwa wanatoa 
bure.’
Mzee – Bumbuli, Tanga

‘Wazee wengi wanaouawa kwa sababu 
za kishirikina ni wanawake kwa sababu 
wanawake ndio wanaopika  kwa kutumia 
kuni au mkaa, hivyo kuwa na macho 
mekundu.’
Mshiriki wa majadiliano – Igunga, Tabora

Wazee pia walitaja ukosefu wa ulinzi wa 
kutosha wa kijamii, ikiwemo kutokuwepo 
kwa pensheni ya kila mwezi kwa wazee wote, 
kama changamoto. Wengi wao waliiomba 
Serikali kutunga sheria ya ulinzi wa wazee, 
kama ilivyo kwa upande wa Zanzibar. Mwaka 
2017 Tume ya Kurekebisha Sheria Tanzania 
ilipendekeza kutungwa kwa sheria ya wazee, 
ambayo, pamoja na mambo mengine, 
itaanzisha mpango wa utoaji pensheni kwa 
wazee.

Wito wa LHRC: Serikali ichukue hatua ya 
kutunga sheria ya ulinzi wa wazee, ambayo, 
pamoja na mambo mengine, itaanzisha 
mpango wa utoaji pensheni kwa wazee.

Changamoto nyingine ambayo wazee 
walisema wanakumbana nayo mwaka 2023 
ni kuachiwa mzigo wa kulea wajukuu zao na 
watoto wao. Wazee hao walilamika kuachiwa 
jukumu la kulea wajukuu bila msaada 
wowote au msaada wa kutosha, ili kutimiza 
mahitaji ya wajukuu zao. Matukio ya aina hii 
yaliripotiwa katika mikoa mbalimbali, hasa 
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Singida, Rukwa, Kigoma, Njombe, na Pwani. (wasichana na wavulana) na vijana wa kike.

Matatizo ya afya ya akili miongoni mwa vijana 
yanachangiwa na ukatili na ukosefu wa ajira. 
Changamoto hizi na nyingine hupelekea 
vijana kupatwa na msongo wa mawazo, 
wasiwasi, na sonona (huzuni iliyopitiliza), 
na hivyo kuongeza uwezekano wa vijana 
hao kujiingiza katika vitendo vya kihalifu na 
matumizi ya madawa.

5.6. Haki za Watu Wanaoishi na VVU 
Kwa mwaka 2023, unyanyapaa na ubaguzi 
viliendelea kuwa changamoto kuu kwa watu 
wanaoishi na Virusi vya UKIMWI (VVU) 
nchini Tanzania. Kwa mujibu wa utafiti wa 
kidemografia na afya wa mwaka 2022, 
asilimia 28 ya wasichana na wanawake na 
27 ya wavulana na wanaume wenye miaka 
15 hadi 49 wana mitazamo ya kibaguzi dhidi 
ya watu wanaoishi na VVU. Mitazamo hiyo 
ya kibaguzi ipo zaidi vijijini ukilinganisha 
na mijini, na hupungua kadri elimu ya mtu 
inapoongezeka. Unyanyapaa na ubaguzi wa 
watu wenye VVU unaathiri utayari wa watu 
kupima VVU na kuzingatia matumizi ya 
dawa za kufubaza virusi hivyo.

‘Tatizo la watoto kuwaachia wazee wao 
wajukuu wawalee bina msaada wowote 
limekuwa kubwa katika jamii yetu.’
Mwanajamii – Njombe

5.5. Haki za Vijana

Kama ilivyo kwa vijana wengine katika 
sehemu mbalimbali duniani, barani Afrika 
vijana pia wana mkataba mahsusi kwa ajili 
yao, uitwao  Mkataba wa Vijana wa Kiafrika 
wa mwaka 2006. Kwa mujibu wa mkataba 
huu, kijana ni mtu yeyote mwenye umri wa 
miaka kati ya 15 na 35.

Kwa mwaka 2023 mahojiano na vijana 
na uchambuzi wa nyaraka mbalimbali 
ulionyesha kwamba changamoto kuu 
wanazokumbana nazo vijana kwa upande 
wa Tanzania Bara ni pamoja na ukosefu 
wa ajira; upatikanaji wa elimu bora; afya ya 
akili; upatikanaji wa huduma bora za afya; 
ukatili, hasa kwa vijana chini ya miaka 18; na 
uwakilishi katika ufanyaji maamuzi.

Uchambuzi wa matukio ya ukatili 
yaliyoripotiwa mwaka 2023 pamoja na 
takwimu za utafiti wa kidemografia na 
afya unaonyesha kwamba watu wengi 
waliofanyiwa vitendo vya ukatili walikuwa 
ni vijana (miaka 15 hadi 35), hasa watoto 
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VYOMBO VYA ULINZI WA 
HAKI ZA BINADAMU
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SURA YA SITA: 
VYOMBO VYA ULINZI WA HAKI ZA BINADAMU

6.1.Vyombo vya Kitaifa vya Ulinzi wa 
Haki za Binadamu

Vyombo vya ulinzi wa haki za binadamu 
nchini Tanzania vinajumuisha vyombo kama 
vile Tume ya Haki za Binadamu na Utawala 
Bora, Taasisi ya Kuzuia na Kupambana 
na Rushwa (TAKUKURU), Mhimili wa 
Mahakama, Ofisi ya Taifa ya Mashtaka, Jeshi 
la Polisi Tanzania, na Jeshi la Magereza.
Pamoja na juhudi mbalimbali za kukuza na 
kulinda haki za binadamu nchini Tanzania, 
mifumo hii iliendelea kukabiliwa na 
chamoto mbalimbali, ikiwemo upungufu wa 
wafanyakazi; ucheleweshaji katika upelelezi 
na ukamilishaji wa kesi; rushwa; mianya 
katika uwezo wa utendaji kazi, hasa kwa 
upande wa upelelezi; mianya katika ufuatiliaji 

na tathmini; ufinyu wa bajeti; na mazingira 
duni ya kazi, hasa kwa upande wa polisi.

6.2.Vyombo vya Kikanda na Kimataifa 
vya Ulinzi wa Haki za Binadamu

Masuala makuu yaliyoathiri nafasi ya mifumo 
ya kikanda na kimataifa ya haki za binadamu 
katika kulinda haki za binadamu nchini ni 
pamoja na Tanzania kuondoa ruhusa ya 
watu binafsi na mashirika yasiyo ya kiserikali 
kufungua kesi kwa niaba ya watu katika 
Mahakama ya Afrika ya Haki za Watu na 
Binadamu na kutotekelezwa kwa hukumu 
na mapendekezo ya mifumo hiyo katika kesi 
mbalimbali zilizofunguliwa dhidi ya Tanzania.
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Sura ya Saba

07

UTEKELEZAJI WA 
MAPENDEKEZO
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SURA YA SABA: 
UTEKELEZAJI WA MAPENDEKEZO

Kwa mwaka 2023, asilimia ya mapendekezo 
yaliyotolewa na LHRC katika ripoti zilizopita 
ambayo yalitekelezwa ilikuwa asilimia 36, 
ikiongezeka kutoka asilimia 35 mwaka 2022. 
Asilimia ya mapendekezo yaliyotekelezwa 
kiasi pia iliongezeka kutoka asilimia 38 
mwaka 2022 hadi asilimia 40 mwaka 2023, 
huku asilimia ya mapendekezo ambayo 
hayajatekelezwa kabisa ikipungua kutoka 
asilimia 26 mwaka 2022 hadi asilimia 23 
mwaka 2023.

Wito wa LHRC:  Ili kuimarisha ulinzi wa haki 
za msingi za binadamu, usawa wa kijamii, 
na    ufikiaji wa Malengo ya Maendeleo 
Endelevu, tunaisihi Serikali na wadau 
wengine kutekeleza mapendekezo ambayo 
bado hayajatekelezwa na yale ambayo  
hayajatekelezwa kikamili 

Hali ya utekelezaji wa mapendekezo ya ripoti za 
haki za binadamu za (2015 – 2022)
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