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DIBAJI

Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania inatambua na kuthamini mchango wa Taasisi ya 
ndoa katika kudumisha amani, upendo na utulivu kwenye familia na jamii ili kuchangia maendeleo 
ya Taifa. Pamoja na mchango mkubwa wa Taasisi hii, katika siku za hivi karibuni kumekuwa na 
ongezeko kubwa la migogoro ya ndoa na familia inayosababisha madhara kwa wanandoa, 
watoto, jamii na Taifa kwa ujumla. Miongoni mwa madhara hayo ni pamoja na kuvunjika kwa 
ndoa, watoto kukosa malezi bora, kuongezeka kwa vitendo vya unyanyasaji, ukatili wa kijinsia, 
na ukatili dhidi ya watoto. Hali hii imesababisha kurudisha nyuma juhudi za familia, jamii na Taifa 
katika kujiletea maendeleo.

Serikali imekuwa ikifanya juhudi mbalimbali katika kukabiliana na kutafuta suluhu ya migogoro ya 
ndoa nchini kupitia Sera, Sheria, Kanuni, Miongozo na Mipango ya kisekta. Baadhi ya juhudi hizo 
ni pamoja na kuandaliwa kwa Sera ya Taifa ya Maendeleo ya Wanawake na Jinsia (2000), Sera 
ya Maendeleo ya Mtoto (2008),Sheria ya Mtoto(2009) Sheria ya Ndoa Sura ya 29 na Sheria ya 
Mabaraza ya Kata Sura ya 206. Aidha, Sheria ya Ndoa inatambua Baraza la Usuluhishi wa Ndoa   
la Kamishna wa Ustawi wa Jamii, Mabaraza ya Usuluhishi ya Kata na Mabaraza ya Usuluhishi ya 
Jumuiya. Mabaraza hayo yamepewa mamlaka ya kusikiliza na kusuluhisha migogoro ya ndoa kwa 
lengo la kuboresha na kuimarisha mahusiano katika ndoa na familia. 

Serikali imeandaa Mwongozo huu kwa lengo la kuimarisha uendeshaji, usimamizi na uratibu 
wa utoaji wa huduma za usuluhishi wa migogoro ya ndoa. Mwongozo huu unaainisha Muundo, 
Majukumu ya Mabaraza, Mfumo wa Uendeshaji, Majukumu ya Wadau katika ngazi mbalimbali na 
kufanya usimamizi shirikishi, ufuatiliaji na tathmini.

Tunatoa rai kwa mabaraza ya Usuluhishi wa Ndoa   na wadau wote wanaohusika na utekelezaji 
wa Mwongozo huu kuusoma kwa makini, kuuelewa na kuutumia ipasavyo ili kuwezesha kufikiwa 
kwa malengo ya kuboresha na kuimarisha mahusiano katika ndoa, familia, jamii na Taifa kwa 
ujumla.

Anjellah J. Kairuki (Mb)
Waziri wa Nchi, 
Ofisi ya Rais - TAMISEMI

Dkt. Dorothy O. Gwajima (Mb) 
Waziri wa Maendeleo ya Jamii, Jinsia, 
Wanawake na Makundi Maalum

Dkt. Damas Ndumbaro(Mb)
Waziri wa Katiba na Sheria 



v

SHUKRANI
Mwongozo huu umeandaliwa kwa ushirikiano wa wadau mbalimbali. Hivyo Wizara ya Maendeleo 
ya Jamii, Jinsia, Wanawake na Makundi Maalum (WMJJWM) inapenda kutoa shukrani kwa Ofisi 
ya Rais – Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (OR-TAMISEMI), Wizara ya Afya (WA), Wizara ya 
Katiba na Sheria (WKS), Wizara ya Mambo ya Ndani ya Nchi – Dawati la Polisi la Jinsia na Watoto 
na Mahakama ya Tanzania. Vilevile, Wizara inatoa shukrani kwa Wadau wa Maendeleo, Taasisi za 
Elimu ya Juu, Taasisi za Dini, Mashirika yasiyo ya Kiserikali, wajumbe wa Mabaraza ya Usuluhishi 
ya Ndoa ikiwemo Baraza la Kamishna wa Ustawi wa Jamii, Mabaraza ya Kata na Mabaraza ya 
Jumuiya kutoka Mikoa ya Dodoma, Morogoro na Dar es Salaam. Aidha, tunatoa shukrani kwa 
wawakilishi wa Mabaraza ya Jumuiya kutoka Kanisa Katoliki (RC), Kanisa la Kiinjili la Kilutheri - 
Tanzania (KKKT), Baraza Kuu la Waislam Tanzania (BAKWATA), Kanisa Anglikana Tanzania (ACT) 
na Viongozi wa Mila, kwa mchango mkubwa walioutoa katika kukamilisha Mwongozo huu. 

Wizara inatoa shukrani za dhati kwa Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu (LHRC) kwa msaada 
wa kitaalaam na kifedha katika kuandaa na kukamilisha Mwongozo huu. Kipekee, Wizara inatoa 
shukrani kwa Bi. Anna Henga - Mkurugenzi Mtendaji, Bw. Fulgence Massawe - Mkurugenzi wa 
Utetezi na Maboresho na maafisa wengine wa Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu wakiwemo 
Bi. Getrude Dyabene, Bi. Rose Nyatega, pamoja na Bw. Raymond Kanegene kwa kushiriki 
kikamilifu katika kuandaa Mwongozo huu.

Wizara inathamini na kutambua mchango wa Dkt. Zainabu A.S. Chaula  aliyekuwa Katibu 
Mkuu wa Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake na Makundi Maalum kwa kusimamia 
mchakato wa uandaaji wa Mwongozo huu.  Aidha, Wizara inatambua mchango wa kikosi kazi 
cha wataalam kilichoshiriki kuandaa Mwongozo huu wakiongozwa na Dkt. Nandera E. Mhando, 
Kamishna wa Ustawi wa Jamii, Bw. Baraka P. Makona na Bw. Tullo S. Masanja – Makamishna 
Wasaidizi wa Ustawi wa Jamii, Bw. Shilungu E. Ndaki – aliyekuwa Kamishna Msaidizi wa Ustawi wa 
Jamii, Mkurugenzi wa Utawala na Rasilimali watu - Bi. Visensia Kagombora, Mkurugenzi wa Sera 
na Mipango - Bw. Sayi Magessa, Mratibu wa Mwongozo - Bi. Asia P. Jingu na maafisa wengine wa 
Wizara. Vilevile, tunathamini mchango wa Dkt. Joyce Nyoni - Mkuu wa Taasisi ya Ustawi wa Jamii 
(ISW), Dkt. Abu Mvungi - Mhadhiri Mwandamizi - Taasisi ya Ustawi wa Jamii (ISW), Dkt. Thomas 
Ndaluka – Mhadhiri Mwandamizi kutoka Chuo Kikuu cha Dar es Salaam (CKD), Mhe. Mwajuma 
Lukindo – Hakimu Mkazi Mfawidhi Mahakama ya Wilaya Kondoa, Bi. Lilian E. Kilembe kutoka 
Wizara ya Katiba na Sheria, Insp. Mwanaidi Lwena kutoka Wizara ya Mambo ya Ndani - Dawati 
la Polisi la Jinsia na Watoto na Bi. Neema Kweka kutoka OR– TAMISEMI. 

Mwisho lakini siyo kwa umuhimu, Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake na Makundi 
Maalum na Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa zinatambua mchango wa wadau 
wote walioshiriki kwa namna moja au nyingine katika kufanikisha mchakato mzima wa kuandaa 
na kukamilisha Mwongozo huu.

Dkt. John A.K. Jingu
Katibu Mkuu - Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake na Makundi Maalum



vi

ACT                       Anglican Church of Tanzania (Kanisa Anglikana Tanzania)
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TAFSIRI YA MANENO

Baraza la Kamishna
Ni baraza linaloundwa kwa mujibu wa Sheria ya Ndoa ya mwaka 1971 kifungu cha 102 kwa ajili 
ya usuluhuishi wa migogoro ya ndoa.

Familia 
Ni kikundi cha watu  wenye ujamaa na wanaoishi pamoja ambao ni  baba, mama, watoto na 
ndugu wengine. Kikundi hicho mara nyingi ni sehemu ya kundi kubwa zaidi la ukoo linalounganisha 
watu wenye asili moja katika uzazi wa pamoja.

Fomu Na. 1
Ni fomu ya wito wa wanandoa kufika kwenye Baraza la Usuluhishi wa Ndoa .

Fomu Na. 2
Ni fomu ya pingamizi la Ndoa inayokusudiwa kufungwa.

Fomu Na. 3 	
Ni fomu maalum inayotumika kuwasilisha shauri Mahakamani baada ya kushindikana kwa 
usuluhishi katika  ngazi ya Mabaraza. 

Kamishna
Kwa mujibu wa Mwongozo huu, ni Kamishna wa Ustawi wa Jamii.

Kutengana
Ni hali ya wanandoa kuishi mbalimbali kufuatia kukosekana kwa maelewano baina yao kwa 
kukubaliana au kwa amri ya mahakama.

Mabaraza ya Kata
Ni mabaraza yaliyoanzishwa chini ya kifungu cha 3. Cha Sheria ya Mabaraza ya Kata Sura 206., 

Mabaraza ya Jumuiya
Ni mabaraza yenye mamlaka juu ya jumuiya mbalimbali zikiwemo taasisi za dini na za kimila 
zilizosajiliwa kwa mujibu wa sheria kufanya kazi ya usuluhishi wa migogoro ya ndoa.

Mabaraza ya Usuluhishi wa Ndoa  
Ni mabaraza ambayo yamewekwa kwa mujibu wa Sheria ya Ndoa, Sura ya 29 Kifungu cha 102 
kwa ajili ya kusuluhisha wanandoa walio katika mgogoro. 

Mgogoro wa Ndoa
Ni pale panapotokea kutokuelewana kati ya wanandoa kunakosababisha kukosekana kwa 
maelewano na amani katika ndoa.
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Ndoa
Kwa mujibu wa Sheria ya Ndoa Sura ya 29 Ndoa ni muunganiko wa hiari kati ya mwanaume na 
mwanamke unaokusudiwa kudumu kwa maisha yao yote. 

Ndoa inayobatilika
Hii ni ndoa ambayo ni halali lakini ina matatizo yanayoweza kusababisha mwanandoa mmojawapo 
kuomba ndoa ivunjwe.

Rejista
Kwa mujibu wa Mwongozo huu, ni rejista ya usuluhishi wa Mashauri ya Ndoa 

Talaka
Talaka ni hati inayotolewa na mahakama baada ya kuthibitisha kuvunjika kwa ndoa

Usuluhishi wa migogoro ya Ndoa
Ni jitihada zinazofanyika katika kuwawezesha wanandoa kutatua tofauti zao ili waweze kudumisha 
ndoa yao katika hali ya amani.
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SEHEMU YA KWANZA 
UTANGULIZI

1.	

1.0. Maelezo
Sehemu hii inatoa ufafanuzi wa vipengele kumi (10) muhimu vya Mwongozo. Vipengele hivyo 
vinajumuisha: usuli; mfumo wa Sheria na Usimamizi wa ndoa na familia; maudhui ya Sheria ya 
Ndoa; chimbuko; umuhimu; malengo; walengwa; watumiaji; na mpangilio wa Mwongozo huu.

1.1. Usuli
Ustawi wa taasisi ya Ndoa ni muhimu katika kuimarisha huduma za familia, watoto, maendeleo 
ya jamii na Taifa kwa ujumla. Serikali kwa kutambua umuhimu wa taasisi hii, ilitunga Sheria ya 
Ndoa Sura ya 29 ya Mwaka 1971 iliyofanyiwa marejeo Mwaka 2019 na kanuni zake ili kuweza 
kusimamia masuala ya ndoa na ustawi wa familia. Katika kutekeleza jukumu hilo Sheria ya Ndoa 
kifungu cha 102, inampa mamlaka Waziri wa Katiba na Sheria kuunda Mabaraza ya Usuluhishi wa 
Ndoa. Hivyo, mabaraza yanayoundwa kwa mujibu wa sheria hii ni pamoja na Baraza la Usuluhishi 
wa Ndoa   la Kamishna wa Ustawi wa Jamii, Mabaraza ya jumuiya yanayojumuisha mabaraza ya 
kimila na ya kidini na Mabaraza ya Kata. Lengo la Mabaraza haya ni kuhakikisha ustawi wa ndoa 
na familia kwa kutoa huduma za usuluhishi na upatanishi kwa wanandoa pale panapojitokeza 
migogoro inayohatarisha ustawi wa taasisi ya ndoa.

Mwaka 1971 Waziri mwenye dhamana ya Katiba na Sheria alitangaza Mabaraza ya Usuluhishi wa 
Ndoa. Miongoni mwa Mabaraza hayo ni Baraza la Kamishna wa Ustawi wa Jamii, Mabaraza ya 
Jumuiya na Mabaraza ya Kata ambayo pamoja na majukumu mengine yamekasimiwa kusuluhisha 
migogoro ya ndoa kwa mujibu wa sheria. Huduma za usuluhishi wa migogoro ya ndoa kupitia 
Baraza la Usuluhishi wa Ndoa   la Kamishna wa Ustawi wa Jamii hupokea mashauri ya ndoa kutoka 
katika makundi yote ya jamii. Mabaraza ya Jumuiya hupokea mashauri kutoka kwa wanajumuiya 
wa jamii husika kwa kuzingatia imani za dini na mila za jamii hiyo. Aidha, Mabaraza ya jumuiya 
hutoa huduma ya usuluhishi katika ngazi mbalimbali kulingana na muundo wa kitaasisi uliowekwa 
kwa ajili ya kushughulikia migogoro ya ndoa. Kwa mfano, katika dini ya Kiislam, Mabaraza ya 
Usuluhishi wa Ndoa   yapo kuanzia ngazi ya Kata, Wilaya, Mkoa na Makao Makuu ya jumuiya ya 
Kiislam. Vilevile, kwa upande wa madhehebu ya kikristo, mabaraza yanaundwa kwa ngazi kwa 
kuzingatia utaratibu wa dhehebu husika. Mabaraza ya Kata yapo kila kata nchi nzima na hupokea 
mashauri ya wanandoa katika kata husika.

Ili Baraza la Usuluhishi wa Ndoa   liwe na uhalali linapaswa kutambuliwa na kuidhinishwa na 
Waziri mwenye dhamana ya sheria ikiwa ni pamoja na kutangazwa kwenye gazeti la Serikali kama 
ilivyotamkwa na Sheria ya Ndoa sura ya 29 Kifungu cha 102.
Aidha, tangu kutungwa kwa Sheria ya Ndoa, Mabaraza ya Usuluhishi ya Ndoa yameendelea 
kusuluhisha migogoro ya ndoa pasipo kuwa na Mwongozo mahsusi wa usuluhishi wa migogoro 
ya ndoa. Vilevile, zipo changamoto za ukiukwaji wa taratibu za kisheria katika usuluhishi wa 
migogoro ikiwemo mabaraza kutokufahamu mipaka ya kazi zake, kutumia wajumbe wasio na sifa 
katika mabaraza, kutoa hukumu badala ya kusuluhisha, ndoa kusuluhishwa bila kuwa na mabaraza 
halali na uelewa mdogo wa taratibu za uendeshaji wa migogoro ya ndoa na taratibu za kutoa 
rufaa.
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Hivyo, kutokana na mapungufu hayo, Serikali imeandaa Mwongozo huu ili kuweza kujibu 
changamoto za usuluhishi wa migogoro ya ndoa katika Mabaraza yanayotambuliwa na Sheria ya 
Ndoa ya Mwaka 1971 kama ilivyofanyiwa marejeo Mwaka 2019. Mwongozo huu utawezesha 
kuwa na uelewa wa pamoja wa taratibu na kanuni za kushughulikia migogoro ya ndoa ili 
kuimarisha mahusiano kwa wanandoa, familia na watoto, pamoja na kuzuia vitendo vya ukatili na 
unyanyasaji katika ndoa, familia na jamii kwa ujumla.

1.2.  Chimbuko la Mwongozo 
Ndoa hufungwa kwa lengo la wanandoa kuishi pamoja na kujenga familia yenye furaha, amani, 
upendo na maendeleo. Hata hivyo, ndoa nyingi hukumbwa na migogoro ambayo isiposuluhishwa 
mapema husababisha wanandoa kutengana na kuvunjika kwa ndoa. Vilevile, migogoro ya ndoa 
isiposuluhishwa mapema husababisha uwepo wa vitendo vya ukatili na unyanyasaji wa kijinsia 
na ukatili dhidi ya watoto. Hali hii husababisha watoto kukosa matunzo na malezi stahiki katika 
familia. Aidha, usuluhishi wa ndoa na familia unafanywa na serikali katika ngazi mbalimbali na 
katika mabaraza ya ndoa lakini tumebaini kuwa kukosekana kwa Mwongozo wa Taifa unaoweka 
utaratibu wa kufuatwa katika mchakato wa usuluhishi unasababisha kutokuwepo kwa mfanano 
wa utoaji wa huduma katika mabaraza hayo na ukiukwaji wa sheria na kanuni zinazosimamia 
usuluhishi wa Ndoa. 

Ustawi wa ndoa ni muhimu katika kuimarisha ustawi na maendeleo ya jamii. Kwa kuzingatia 
hili, Wizara kupitia Idara ya Ustawi wa Jamii inalo jukumu la kusimamia na kuratibu huduma 
za usuluhishi wa migogoro ya ndoa, familia na mahusiano kuanzia ngazi ya Taifa hadi ngazi ya 
Mamlaka za Serikali za Mitaa (MSM). Hivyo, Mwongozo huu ni sehemu ya utekelezaji wa Ilani ya 
Chama cha Mapinduzi (CCM) 2020 Kifungu cha 93 (L) katika kuimarisha huduma za usuluhishi 
wa migogoro ya ndoa; Dira ya Taifa ya Maendeleo 2025, Malengo Endelevu ya Maendeleo 2030, 
Afrika Tuitakayo 2063, Mpango wa Taifa wa Tatu wa Miaka Mitano wa Maendeleo (2020 - 2025) 
ambao ni mwendelezo wa utekelezaji wa Mkakati wa Kukuza Uchumi na Kupunguza Umasikini 
Tanzania (MKUKUTA) ambao pamoja na mambo mengine mipango hiyo ina lengo la kuboresha 
hali ya maisha na ustawi wa jamii kwa kutoa kipaumbele katika kuimarisha uchumi wa kaya, 
kuimarisha mahusiano na ustawi wa jamii, familia na watoto. 

1.3.  Umuhimu wa Mwongozo
Huduma za usuluhishi wa migogoro ya ndoa zimekuwa zikitolewa bila mwongozo wa utoaji wa 
huduma hii; hivyo kusababisha utoaji wa huduma kufanywa bila kufuata Sheria, Taratibu na Kanuni 
mbalimbali. Kwa kuliona hili, Serikali imeandaa Mwongozo utakaotumika katika kutoa huduma 
zote za usuluhishi wa migogoro ya ndoa na kuongeza uelewa wa mabaraza ili kuwezesha 
huduma za usuluhishi kutolewa kwa kuzingatia kanuni na taratibu zilizokubalika kwa mujibu wa 
Sheria ya Ndoa na kanuni zake.

1.4.  Malengo ya Mwongozo

1.4.1. Lengo Kuu
Kuimarisha uendeshaji, usimamizi na uratibu wa utoaji wa huduma za usuluhishi wa migogoro 
ya ndoa.
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1.4.2. Malengo Mahsusi
i.	 Kuweka mfumo utakaotumiwa na wataalam, wajumbe wa mabaraza na wadau wa 

masuala ya usuluhishi wa migogoro ya ndoa, familia na mahusiano ili watoe huduma 
kwa kuzingatia taratibu na sheria;

ii.	 Kuhakikisha kuwa mabaraza yote yanaendeshwa kwa kufuata muundo wa mabaraza 
ya usuluhishi na kanuni za usuluhishi;

iii.	 Kuimarisha utoaji wa elimu kwa jamii kuhusu huduma za usuluhishi wa migogoro ya 
ndoa;

iv.	 Kuwajengea uwezo wataalam na wajumbe wa mabaraza ya usuluhishi wa migogoro 
ya ndoa, familia na mahusiano ya ndoa ili waweze kutekeleza majukumu yao kwa 
weledi na kwa utaalam; na

v.	 Kutoa elimu ya mahusiano kwa familia na jamii ili kupunguza vitendo vya ukatili na 
unyanyasaji kwa wanandoa na watoto.

1.5. Mfumo wa Sheria wa Usimamizi wa Ndoa
Nchini Tanzania masuala ya ndoa yanaendeshwa na kusimamiwa kwa utaratibu uliowekwa kwa 
mujibu wa Sheria na Kanuni. Sheria na Kanuni zinazosimamia huduma hizi ni pamoja na Sheria ya 
Ndoa, Sura ya 29; ambapo Kifungu cha 102 kimetoa Mwongozo wa Uanzishwaji na Uendeshaji 
wa Mabaraza ya Usuluhishi wa Ndoa, na Kifungu cha 103(1) kinaelekeza muundo wa mabaraza 
hayo. Sheria zingine zinazosimamia haki na ustawi wa ndoa na familia ni pamoja na Sheria ya 
Mtoto, sura ya 13 na kanuni zake ambazo zinatoa mwongozo wa matunzo ya watoto kupitia 
huduma ya usuluhishi wa wazazi na wanandoa ili kutoa matunzo stahiki kwa watoto. Vilevile, 
Sheria ya Mabaraza ya Kata, sura 206, imekasimu Mabaraza ya kata kusuluhisha migogoro ya 
ndoa. Pia Sheria ya Vinasaba vya Binadamu Na. 8 ya Mwaka 2009 inasaidia wanandoa/wazazi 
kufikia makubaliano kuhusu uhalali wa mzazi wa mtoto, na Sheria ya Msaada wa Kisheria Na. 1 
ya Mwaka 2017 ambayo imetambua wasaidizi wa Msaada wa Kisheria kutoa msaada wa kisheria 
kwenye masuala ya ndoa. 

1.6. Maudhui ya Sheria ya Ndoa 
Sehemu hii inatoa tafsiri na kuainisha taratibu mbalimbali zilizowekwa kwa mujibu wa Sheria ya 
Ndoa ikiwemo maana ya ndoa; aina za ndoa, taratibu za kufungisha ndoa, wajibu wa wanandoa, 
sifa za wanandoa, ndoa inayobatilika, maana ya familia, talaka na sababu zinazosababisha ndoa 
kuvunjwa na Mahakama.

1.6.1. Maana ya Ndoa
Kwa mujibu wa Kifungu cha 9(1) cha Sheria ya Ndoa Sura 29, Ndoa ni muunganiko wa hiari kati 
ya mwanaume na mwanamke uliokusudiwa kudumu kwa maisha yao yote. 

1.6.2. 1.6.2	 Aina za Ndoa
Kwa mujibu wa Kifungu cha 9(2) na (3) cha Sheria ya Ndoa kuna aina mbili tu za ndoa  
zinazotambulika ambazo ni:-

i.	 Ndoa ya mke mmoja; na
ii.	 Ndoa ya wake wengi.
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1.6.3. Taratibu za Kufungisha Ndoa
Kwa mujibu wa Kifungu cha 25(1), cha sheria ya Ndoa Sura ya 29 kuna aina tatu za ufungishaji 
ndoa ambazo ni kidini, Kiserikali na kimila:-

i.	 Kidini: Hii ni ndoa inayofungwa kwa taratibu za dini mbalimbali kama vile Kikristo, 
Kiislam au dini nyingine kwa kufuata taratibu za madhehebu husika.

ii.	 Kimila: Hufungwa kwa kufuata mila na taratibu za jamii husika; na
iii.	 Kiserikali: Ndoa hii hufungwa mbele ya Afisa wa Serikali mwenye mamlaka ya 

kufungisha ndoa.

1.6.4. Sifa za Ndoa
i.	 Hiari: Lazima kila mmoja wa wanandoa awe ameridhia kwa hiari yake kamili bila hila 

kutumika, kulaghaiwa au kulazimishwa na mtu yoyote;
ii.	 Jinsi: Lazima wawe watu wawili wa jinsi tofauti, mmoja wa kiume na mwingine wa 

kike;
iii.	 Wasiwe maharimu, yaani wasiwe na undugu wa damu;
iv.	 Wanaotazamiwa kufunga ndoa wasiwe wamewekewa pingamizi; na
v.	 Umri: Kwa kuzingatia Sheria zilizopo na maslahi ya mtoto.

1.6.5. Haki na Wajibu wa Wanandoa
i.	 Kushiriki tendo la ndoa;
ii.	 Mke kupata matunzo kutoka kwa mume na isipokuwa pale ambapo mume hana 

uwezo kwa sababu ya ugonjwa au ulemavu;
iii.	 Mume kutunzwa na mke pale ambako mume hana uwezo huo kutokana na ugonjwa, 

ugonjwa wa afya ya akili na ulemavu;
iv.	 Kumiliki mali (ya ndoa au binafsi);  
v.	 Kutunza siri za unyumba, isipokuwa vitendo vya ukatili; na
vi.	 Haki ya kuishi katika nyumba ya ndoa.

1.6.6. Ndoa inayobatilika
   Hii ni ndoa ambayo ni halali lakini ina matatizo yanayoweza kusababisha 
Mwanandoa mmojawapo kuomba ndoa ivunjwe. Zifuatazo ni miongoni mwa sababu zinazoweza 
kusababisha ndoa kuwa batilifu: - 

i.	 Endapo mwanandoa mmoja hawezi tendo la ndoa;
ii.	 Endapo mmojawapo ana ugonjwa wa afya ya akili;
iii.	 Endapo mwanandoa amepata mimba kutoka kwa mtu mwingine mbali ya mwanaume 

aliyemuoa; na
iv.	 Endapo tendo la ndoa halifanyiki kwa kuwa mwanandoa amekataa kufanya hivyo kwa 

makusudi.

1.6.7. Kutengana na Talaka
Kutengana na talaka ni haki alizonazo kila mwanandoa endapo ndoa yao itakuwa na matatizo 
kiasi kwamba itaonekana wazi kuwa  wawili hawa hawawezi kuendelea kuishi pamoja.

1.6.7.1. Kutengana
Kutengana ni ile hali ya wanandoa kuacha kuishi pamoja, yaani kuacha kuishi chini ya dari moja.
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1.6.7.2. Aina za Kutengana
Kutengana kupo kwa aina mbili:-

i.	 Kutengana kwa hiari; na
ii.	 Kutengana kwa amri ya Mahakama.

1.6.8. Talaka
Mahakama ndio chombo pekee chenye uwezo wa kuvunja ndoa. Ni lazima talaka itolewe na 
Mahakama ili haki ya kila mwanandoa itamkwe bayana.
Kwa mujibu wa kifungu cha 100 cha Sheria ya Ndoa, Mahakama haiwezi kusikiliza shauri la talaka 
kama ndoa haijadumu kwa miaka miwili. Ili shauri la talaka lipokelewe kabla ya miaka miwili ya 
ndoa kupita ni lazima Mahakama itoe idhini. Idhini hiyo hutolewa pale tu ambapo mwanandoa 
mmoja anapata mateso yasiyo ya kawaida. 

1.6.9. Sababu za Talaka
Vifungu vya 99 na 107(2(a-g)) vya Sheria ya Ndoa vinatamka kwamba sababu inayoweza kufanya 
Mahakama kutoa talaka ni pale tu inapojiridhisha kuwa ndoa imevunjika kiasi ambacho haiwezi 
kurekebishika. Zifuatazo ni sababu zinazofanya ndoa ionekane kuwa haiwezi kurekebishika tena: -

i.	 Ugoni;
ii.	 Mlalamikiwa kuacha kufanya tendo la ndoa 
iii.	 Ukatili;
iv.	 Kutotimiza wajibu kwa makusudi;
v.	 Kutelekeza ndoa kwa makusudi;
vi.	 Kifungo cha maisha au kisichopungua miaka mitano;
vii.	 Kutengana kwa hiari au kwa amri ya Mahakama kwa muda usiopungua miaka mitatu;
viii.	 Kubadili dini; na
ix.	 Magonjwa ya afya ya akili yasiyopona ambayo madaktari bingwa wasiopungua wawili 

wamethibitisha kwamba hakuna uwezekano wa huyo mtu kupona.

1.6.10. Uwasilishwaji wa Shauri la Talaka Mahakamani
Kwa mujibu wa Kifungu cha 101 cha Sheria ya Ndoa mwombaji anatakiwa kabla ya kwenda 
kufungua shauri lake Mahakamani, ni lazima kwanza apeleke shauri lake katika Baraza la Usuluhishi, 
kwani kwa kushindwa kufanya hivyo kutafanya mahakama kushindwa kusikiliza shauri lake. Hata 
hivyo, Sheria ya Ndoa imetoa mazingira ambayo hayamlazimishi mlalamikaji au mwombaji kupita 
katika baraza kutokana na sababu zifuatazo:

i.	 Kutelekezwa na mwenza na asijue mahali alipo;
ii.	 Pale mwenza anapoishi nje ya nchi na hakuna uwezekano wa kurejea ndani ya kipindi 

cha miezi sita baada ya kufungua shauri la talaka;
iii.	 Pale ambapo mlalamikiwa ameshindwa kufika katika Baraza la Usuluhishi kwa 

makusudi;
iv.	 Kifungo cha maisha au kifungo cha zaidi ya miaka mitano;
v.	 Pale itakapothibitika ana ugonjwa wa afya ya akili usiotibika; na
vi.	 Pale ambapo Mahakama itakapothibitisha kuwa kuna mazingira yasiyo ya kawaida na 

yanazuia kufika kwenye Baraza.
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1.7. Walengwa na Watumiaji wa Mwongozo.
Mwongozo huu utatumika na Mabaraza ya Usuluhishi wa Ndoa ikiwemo Baraza la Usuluhishi 
wa Ndoa la Kamishna wa Ustawi wa Jamii, Mabaraza ya Kata na Mabaraza ya Jumuiya; pamoja na 
Maafisa Ustawi wa Jamii katika ngazi mbalimbali za utoaji wa huduma ikiwemo ngazi ya Tawala za 
Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa, Mahakimu, Kamati za Maendeleo ya Kata, watunga sera, 
watafiti, wadau wa maendeleo, wakuza mitaala na watoa huduma nyingine za kijamii. 

1.8. Mchakato wa kuandaa Mwongozo 
Maandalizi ya  Mwongozo huu  yamepitia  hatua mbalimbali ambazo ni:- 

i.	 Kufanya mapitio ya Sheria na Kanuni mbalimbali zinazosimamia masuala ya ndoa, 
familia na watoto; 

ii.	 Kuunda kikosi kazi cha Wizara kilichohusika katika kuandaa mkutano wa kujadili na 
kupokea maoni kutoka kwa wadau mbalimbali; 

iii.	 Kufanya kikao na wadau  mbalimbali wa masuala ya Ndoa, Familia na watoto kwa ajili 
ya kujadili na kupokea maoni. 

iv.	 Katika hatua ya nne, rasimu ya Mwongozo huu ilifanyiwa majaribio ili kujiridhisha na 
ukamilifu na ufanisi wake;  

v.	 Hatua ya tano ilikuwa ni uwasilishaji wa Mwongozo katika ngazi ya Menejimenti ya 
Wizara ili kupokea maoni na umiliki; na 

vi.	 Hatua ya mwisho ni kusainiwa kwa Mwongozo kwa ajili ya matumizi ya Mabaraza ya 
Usuluhishi wa Ndoa   na matumizi ya umma kwa ujumla.

1.9.  Mpangilio wa Mwongozo
Mwongozo huu una sehemu kuu tano; ambapo sehemu ya kwanza ni utangulizi. Sehemu ya pili 
inaainisha muundo, wajumbe na majukumu ya Mabaraza ya Usuluhishi wa Ndoa. Sehemu ya tatu 
inabainisha utaratibu wa usuluhishi wa Ndoa. Sehemu ya nne inaainisha mgawanyo wa majukumu 
na sehemu ya tano ni usimamizi shirikishi, ufuatiliaji na tathimini ya utendaji wa Mabaraza.
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SEHEMU YA PILI 
MUUNDO, WAJUMBE NA MAJUKUMU YA MABARAZA 

YA USULUHISHI WA NDOA 
2.	

2.1. Maelezo
Sehemu hii inaainisha Muundo wa Mabaraza ya Usuluhishi wa Ndoa  katika ngazi tofauti kama 
ambavyo Sheria ya Ndoa, Sura ya 29 na Matangazo ya Serikali Na. 196, Na. 211 na Na. 245 
ya Mwaka 1971; ambayo yametamka uanzishwaji wa Mabaraza ya Ndoa katika ngazi tofauti 
ambazo ni Baraza la Usuluhishi wa Ndoa   la Kamishna wa Ustawi wa Jamii, Mabaraza ya Kata 
ya Usuluhishi wa Ndoa na Mabaraza ya Usuluhishi wa Ndoa   ya Jumuiya, kama inavyosimamiwa 
na miongozo ya masuala ya ndoa. Aidha, Mabaraza hayo yameainishwa Kisheria kama ifuatavyo:- 

i.	 Baraza la Usuluhishi wa Ndoa   la Kamishna wa Ustawi wa Jamii;
ii.	 Mabaraza ya Kata ya Usuluhishi wa Ndoa; na 
iii.	 Mabaraza ya Usuluhishi wa Ndoa   ya Kijumuiya. 

2.2. Muundo wa Mabaraza ya Usuluhishi wa Ndoa  
Kwa mujibu wa Sheria ya Ndoa, sura ya 29 Kifungu cha 103 (1) kila Baraza la Usuluhuishi la Ndoa 
lazima liwe na Mwenyekiti na Wajumbe wengine wasiopungua wawili (2) na wasiozidi watano (5). 
Hivyo, Muundo unaowasilishwa hapa umezingatia matakwa ya kisheria na unabainisha viongozi, 
wajumbe, sifa za wajumbe pamoja na majukumu ya wajumbe kulingana na aina ya Baraza kama 
ilivyofafanuliwa na sheria ya Ndoa  sura ya 29 Kifungu cha 103(2)(a)(b).

2.2.1. Baraza la Usuluhishi wa Ndoa   la Kamishna wa Ustawi wa Jamii
a.	 Muundo wa Baraza

Baraza hili linaundwa na wajumbe wafuatao:-
i.	 Mwenyekiti;
ii.	 Makamu Mwenyekiti;
iii.	 Wajumbe wengine wanne watakaoteuliwa na Kamishna wa Ustawi wa Jamii.

b.	 Sifa za Wajumbe
i.	 Mwenyekiti wa Baraza atakuwa ni Kamishna wa Ustawi wa Jamii;
ii.	 Makamu Mwenyekiti atakuwa ni Afisa Ustawi wa Jamii mwenye cheo cha uandamizi 

na kuendelea;
Zingatio: Sifa za wajumbe wengine zitategemea Matakwa ya Kamishna wa ustawi wa Jamii 
aliyepewa mamlaka ya uteuzi kama ilivyotangazwa katika tangazo la serikali namba 196(2)

c.	 Majukumu ya Baraza la Usuluhishi wa Ndoa   la Kamishna wa Ustawi wa Jamii 
i.	 Kufanya unasihi kwa wanandoa walio kwenye migogoro na mafarakano ili kupata 

suluhu ya matatizo yanayowakabili na kuwawezesha kuishi kwa amani na upendo;
ii.	 Kufanya ufuatiliaji wa makubaliano yaliyofikiwa na wanandoa katika usuluhishi;
iii.	 Kutoa elimu kwa wanandoa/familia kwa lengo la kuwapa stadi za kuboresha 

mahusiano;
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iv.	 Kuelekeza mashauri ya ndoa katika Mahakama pale inapobidi kwa kujaza Fomu Na. 3 
kama ilivyoelekezwa katika Sheria ya Ndoa;

v.	 Kujaza kwenye Rejista taarifa zote muhimu na kutunza kumbukumbu na kutoa taarifa 
za mashauri yote ya Baraza kwa Katibu Mkuu; na

vi.	 Kufanya kazi kama itakavyoelekezwa na sheria nyingine yoyote itakayotungwa na 
Bunge inayohusiana na masuala ya ndoa na familia. 

d.	 Majukumu ya Katibu 
i.	 Kupokea mashauri na kuyasajili kwenye Rejista ya Mabaraza ya Ndoa; 
ii.	 Kuandaa taarifa; 
iii.	 Kuandaa mhutasari wa kikao; 
iv.	 Kutunza kumbukumbu za vikao kwa mujibu wa taratibu za utunzaji wa nyaraka za 

umma; na 
v.	 Kujaza Fomu Na. 3 kadri itakavyoelekezwa na Baraza. 

e.	 Muda wa Wajumbe Kukaa Madarakani 
Wajumbe wa Baraza la Kamishna isipokuwa Kamishna wa Ustawi wa Jamii na Mabaraza ya 
Jumuiya watatumikia nafasi hiyo kwa miaka mitatu; lakini wanaweza kuteuliwa tena kama mamlaka 
ya uteuzi itaona inafaa. Endapo mjumbe ataachishwa ujumbe kwa kukosa sifa kama zilivyoelezwa 
hapo juu, mjumbe mwingine atateuliwa kujaza nafasi hiyo na atatumikia kwa muda uliobaki. Hata 
hivyo, mjumbe huyu anaweza kuteuliwa kwa kipindi kingine. 

f.	 Uwajibikaji wa Baraza 
Katika kutekeleza majukumu yake, Baraza la Kamishna litawajibika kwa Katibu Mkuu wa Wizara 
yenye dhamana na Ustawi wa Jamii. Hata hivyo nakala za taarifa za usuluhishi wa migogoro 
zitapelekwa kwa Katibu Mkuu Wizara ya Katiba na Sheria.

2.2.2. Mabaraza ya Kata ya Usuluhishi wa Ndoa
Baraza la Kata limeanzishwa chini ya kifungu cha 3 cha Sheria ya Mabaraza ya Kata Sura 206. 
Wajumbe wa Baraza la Kata watapatikana kupitia Kamati ya Maendeleo ya Kata kutangaza nafasi 
hizo katika Vijiji/Mitaa kwa kushirikiana na wenyeviti wa Vijiji/Mitaa na watu wataomba nafasi hizo. 
Halmashauri ya Kijiji/Mtaa itachuja majina na kupata wawakilishi wawili kutoka kila Kijiji/Mtaa kwa 
kuzingatia jinsi na majina hayo yatawasilishwa kwenye Kamati ya Maendeleo ya Kata ambako 
watachujwa na kupata wajumbe kulingana na Sheria ya Ndoa, sura ya 29 inavyoelekeza. 

a.	 Muundo
i.	 Mwenyekiti;  
ii.	 Makamu Mwenyekiti;
iii.	 Katibu atakuwa sehemu ya Baraza lakini haruhusiwi kutoa maoni;na 
iv.	 Wajumbe watano ambao wawili lazima wawe wanawake.

Kumbuka: Akidi ya kikao cha usuluhishi ni wajumbe watatu kati yao angalau mwanamke 
awe mmoja.

b.	 Sifa za Wajumbe wa Baraza la Kata
i.	 Asiwe Mbunge;
ii.	 Asiwe mjumbe wa Kamati ya Maendeleo ya Kata;
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iii.	 Asiwe mjumbe wa Serikali ya Kijiji au Kamati ya maendeleo ya Kata Mtaa;
iv.	 Asiwe mwanasheria au mtumishi wa Mahakama; 
v.	 Asiwe mtumishi wa Umma
vi.	 Asiwe na umri chini ya miaka 18;
vii.	 Asiwe na matatizo ya afya ya akili;
viii.	 Asiwe mtu ambaye amewahi kutiwa hatiani kwa kosa lolote la jinai au kukiuka maadili; 

na
ix.	 Awe raia wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. 

c.	 Sifa za Katibu 
i.	 Awe ameteuliwa na Kamati ya Maendeleo ya Kata; 
ii.	 Awe amethibitishwa na Halmashauri ya Wilaya/Mji/Manispaa/Jiji; 

Angalizo- Asiwe mjumbe na haruhusiwi kutoa maoni 

d.	 Muda wa Wajumbe Kukaa Madarakani 
Wajumbe wa Baraza la Kata watadumu kwa muda wa miaka mitatu (3) lakini wanaweza 
kuchaguliwa tena. Endapo mjumbe ataachishwa ujumbe kwa kukosa sifa kama zilivyoelezwa 
hapo juu, mjumbe mwingine atateuliwa kujaza nafasi hiyo na atatumikia kwa kipindi kilichobaki na 
anaweza kuteuliwa tena. Katibu wa Baraza atakuwa ni Afisa wa Serikali aliyeteuliwa na mamlaka 
husika. 

e.	 Majukumu ya Baraza la Kata
i.	 Kuimarisha amani na utengamano katika eneo lake la kazi kwa kuhakikisha migogoro 

inasuluhishwa kwa njia ya mazungumzo na kukubaliana;
ii.	 Kupokea na kusuluhisha mashauri ya migogoro ya ndoa;
iii.	 Kuandaa na kutoa barua ya wito;
iv.	 Kuendesha usuluhishi wa migogoro ya ndoa kwa mujibu wa Sheria ya Ndoa;
v.	 Kutoa unasihi kwa wanandoa katika eneo husika;
vi.	 Kuelimisha wanandoa kuhusu malezi chanya ili kuimarisha makuzi na maendeleo ya 

mtoto katika familia;
vii.	 Kuwaeleza wanandoa haki na wajibu wao katika familia;
viii.	 Kusimamia makubaliano yaliyofikiwa na wana ndoa katika usuluhishi ili kuimarisha 

mahusiano baina yao, familia na watoto;
ix.	 Kuelekeza mashauri ya ndoa Mahakamani pale inapobidi kwa kujaza Fomu Na. 3 

kama ilivyoelekezwa na Sheria ya Ndoa;
x.	 Kujaza kwenye Rejista taarifa zote muhimu na kutunza kumbukumbu na kutoa taarifa 

za mashauri yote ya Baraza kwa mamlaka husika; na
xi.	 Kufanya kazi kama ilivyoelekezwa na sheria nyingine zilizotungwa na Bunge, taratibu 

na mila za jamii husika.

Kumbuka: Katibu ndiye mwandishi wa vikao vya Baraza la Kata lakini hatakuwa sehemu ya 
maamuzi ya Baraza.

f.	 Majukumu ya Katibu 
i.	 Kupokea mashauri na kuyasajili kwenye Rejista ya Mabaraza ya Ndoa;
ii.	 Kuandaa taarifa;
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iii.	 Kuandaa muhtasari wa kikao;
iv.	 Kutunza kumbukumbu za vikao kwa mujibu wa taratibu za utunzaji wa Nyaraka za 

Umma; na
v.	 Kujaza Fomu Na. 3 na kuiwasilisha kwa Mwenyekiti kwa ajili ya kusainiwa.

g.	 Uwajibikaji wa Baraza la Usuluhishi la Kata
Katika kuhakikisha Baraza linafanya kazi yake kwa ufanisi litapaswa kuwajibika kwa Kamati ya 
Maendeleo ya Kata na kutoa taarifa kwa Mkurugenzi wa Halmashauri kila robo mwaka. 
Mkurugenzi wa Halmashauri/Jiji/Manispaa atawasilisha taarifa hiyo OR-TAMISEMI ambayo pia 
nakala yake itawasilishwa Wizara ya Katiba na Sheria (WKS).

h.	 Uhifadhi wa Nyaraka 
Nyaraka zote na taarifa za usuluhishi zihifadhiwe katika Ofisi ya Mtendaji wa Kata kwa utaratibu 
unaotumika kuhifadhi nyaraka za Serikali.

2.2.3. Mabaraza ya Jumuiya
Mabaraza ya Jumuiya ni Mabaraza yenye mamlaka juu ya Jumuiya mbalimbali zikiwemo taasisi za 
dini na kimila zilizosajiliwa kwa mujibu wa Sheria kufanya kazi ya Usuluhishi wa Ndoa.

a.	 Muundo wa Mabaraza ya Jumuiya 
Baraza litaundwa na 

i.	 Mwenyekiti;
ii.	 Makamu Mwenyekiti;
iii.	 Wajumbe wasiopungua watano (5) kwa kuzingatia jinsi bila kuathiri imani, mila na 

desturi ya Jumuiya husika; na 
iv.	 Katibu atateuliwa na kamati au taasisi inayounda Jumuiya kwa mujibu wa taratibu za 

Jumuiya husika lakini hataruhusiwa kusaini Fomu Na. 3.
 

b.	 Sifa za Wajumbe
i.	 Wajumbe watapatikana kulingana na taratibu za Jumuiya husika;na 
ii.	 Viongozi wa Jumuiya akiwemo Mwenyekiti, Makamu Mwenyekiti na Katibu 

watapatikana kulingana na taratibu za Jumuiya husika.   

c.	 Majukumu 
i.	 Kuimarisha amani na utengamano katika Jumuiya husika kwa kuhakikisha migogoro 

inasuluhishwa kwa njia ya mazungumzo na kukubaliana; 
ii.	 Kupokea na kusuluhisha mashauri ya migogoro ya ndoa;     
iii.	 Kuandaa na kutoa barua ya wito;
iv.	 Kuendesha usuluhishi wa migogoro ya ndoa; 
v.	 Kutoa unasihi kwa wanandoa katika eneo husika;
vi.	 Kuelimisha wanandoa kuhusu malezi chanya ili kuimarisha makuzi na maendeleo ya 

mtoto katika ya familia;
vii.	 Kuwaelimisha wanandoa juu ya haki na wajibu wao kwa mujibu wa imani yao;
viii.	 Kusimamia makubaliano yaliyofikiwa na wanandoa katika usuluhishi ili kuimarisha 

mahusiano baina yao, familia na watoto;
ix.	 Kuwasilisha shauri la ndoa Mahakamani pale usuluhishi unaposhindikana kwa kujaza 

Fomu Na.3 kama ilivyoelekezwa na Sheria ya Ndoa ya Mwaka 1971 ilivyoambatishwa 
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katika Mwongozo huu; na
x.	 Kujaza kwenye Rejista taarifa zote muhimu na kutunza kumbukumbu na kutoa taarifa 

za mashauri yote ya Baraza kwa mamlaka husika.

Kumbuka: Ni takwa la kisheria kujaza fomu no 3 pale shauri linapopelekwa mahakamani, 
lakini kuambatisha muhtasari na barua kwenda mahakamani sio takwa la kisheria.

d.	 Majukumu ya Katibu 
i.	 Kupokea mashauri na kuyasajili kwenye Rejista ya Mabaraza ya Ndoa; 
ii.	 Kuandaa taarifa; 
iii.	 Kuandaa muhtasari wa kikao; 
iv.	 Kutunza kumbukumbu za vikao kwa mujibu wa taratibu za utunzaji wa   nyaraka za 

umma; na
v.	 Kujaza Fomu Na. 3 na kuiwasilisha kwa Mwenyekiti kwa ajili ya kusainiwa.

e.	  Uwajibikaji wa Baraza la Jumuiya
Katika kuhakikisha Baraza linafanya kazi yake kiufanisi, litapaswa kuwajibika kwa viongozi wa 
Jumuiya husika ngazi ya juu, ambao watapaswa kutoa taarifa  Wizara ya Katiba na Sheria.
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SEHEMU YA TATU  
UTARATIBU WA USULUHISHI WA MIGOGORO YA NDOA

3.	

3.1. Maelezo
Sehemu hii inaainisha kanuni na maadili ya kuzingatiwa na Mabaraza na namna ya kushughulikia 
masuala ya ndoa katika Mabaraza ya Usuluhishi wa Ndoa. Aidha, imeainisha utaratibu wa 
usuluhishi, hatua za usuluhishi, ratiba ya vikao vya usuluhishi na rufaa kwa kuzingatia Kifungu 
cha 104 cha Sheria ya Ndoa sura 29 pamoja na kanuni kuhusu mwenendo wa Mabaraza ya 
Usuluhishi za Mwaka 1971.

3.2. Maadili na Kanuni za Kuzingatiwa na Mabaraza 

3.2.1. Wajumbe wa Baraza Wanapaswa Kuzingatia Kanuni Muhimu Zifuatazo:
i.	 Kuepuka matumizi ya sauti ya ukali, matusi, kejeli au dharau;
ii.	 Uwepo wa utulivu na amani wakati wote wa kuendesha usuluhishi na kudhibiti mihemko; 
iii.	 Kuepuka kupendelea upande wowote;
iv.	 Kusikiliza mashauri kwenye chumba kwa kuzingatia usiri na faragha; 
v.	 Kutoa uhuru na nafasi sawa ya kujieleza kwa wanandoa na familia;
vi.	 Kuendesha usuluhishi kwa busara, uaminifu na uadilifu;
vii.	 Kujiepusha na vitendo vya rushwa na kupokea zawadi;
viii.	 Gharama itozwe kwa shauri na sio kwa vikao, kama utaratibu huo upo lakini gharama 

isiwe kikwazo cha kumhudumia mteja; 
ix.	 Kuheshimu mawazo ya kila mjumbe wa Baraza na wahusika wa shauri;
x.	 Kuwawezesha wanandoa kufikia maamuzi sahihi;
xi.	 Kusuluhisha na sio kutoa hukumu kama vile kutoza faini, kugawa watoto na mali;
xii.	 Kumchukulia kila mwanandoa kwa upekee wake; na
xiii.	 Endapo mwanandoa mmoja akifika mapema kabla ya mwingine basi asiruhusiwe kuingia 

ndani ya Baraza kabla ya mwenzake.

3.2.2. Namna ya Kuwasilisha Shauri Mbele ya Baraza la Usuluhishi 
Kama ilivyoainishwa kwenye Tangazo la Serikali Na. 239 ya Mwaka 1971 na katika Kanuni ya saba 
(7) kuhusu mwenendo wa Mabaraza ya Usuluhishi, mlalamikaji/mwanandoa anaweza kuwasilisha 
malalamiko yake kwa njia zifuatazo :- 

i.	 Kuwasilisha yeye mwenyewe kwa njia ya mdomo au maandishi; na
ii.	 Kuwasilisha kupitia uongozi wa serikali za Mtaa/Kijiji, ofisi ya Ustawi wa Jamii, Dawati la 

Jinsia na Watoto la Jeshi la Polisi, nk. 

3.3. Taratibu za Uendeshaji wa Usuluhishi wa Ndoa
i.	 Katibu au Mjumbe atapokea ombi la muombaji na kumtaarifu mwenyekiti;
ii.	 Taarifa ya maandishi itatolewa kwa wote wanaohusika kwa kuwafahamisha tarehe, muda 

na mahali pa kufanyia kikao cha Baraza kwa kujaza Fomu Na.1;
iii.	 Baraza litoe fursa sawa ya kuwasikiliza wanandoa au familia;
iv.	 Baraza lifanye uchunguzi pale inapobidi ili kupata taarifa za kina;
v.	 Baraza likiona inafaa kulingana na mazingira na uzito wa shauri litaahirisha shauri na 
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kupanga tarehe nyingine ya kulisikiliza;
vi.	 Baraza litamwita mtu mwingine nje ya wanandoa anayeweza kusaidia kwenye usuluhishi 

endapo wataona inafaa;
vii.	 Baraza linaweza kuomba Mahakama ya Mwanzo au ya Wilaya itoe wito (summons) kwa 

mtu aliyekataa wito wa Baraza angalau mara tatu;
viii.	 Mawakili hawaruhusiwi kuwakilisha mtu yeyote katika Baraza la Usuluhishi wa Ndoa;
ix.	 Mwanandoa hatakuwa na haki ya kuwakilishwa na ndugu isipokuwa kwa ruhusa ya Baraza;
x.	 Iwapo wanandoa watamaliza mgogoro wao kwa kusuluhishwa na kukubaliana, Baraza 

litatunza kumbukumbu kwenye jalada la siri na kufunga shauri;
xi.	 Kujaza kwenye Rejista taarifa zote muhimu na kutunza kumbukumbu na kutoa taarifa za 

mashauri yote ya Baraza kwa mamlaka husika;
xii.	 Baraza linaweza kupeleka taarifa ya pingamizi la ndoa inayokusudiwa kufungwa kwa Msajili 

wa Ndoa kujulisha ndoa hiyo ifungwe au isifungwe kwa kujaza Fomu Na. 2; na
xiii.	 Pale usuluhishi utakaposhindikana Baraza litashauri wahusika waende mahakamani kwa 

kuwajazia Fomu Na. 3 itakayosainiwa na Mwenyekiti wa Baraza.

3.4. Hatua za Uendeshaji na Usuluhishi wa Ndoa   
i.	 Mwenyekiti atampa nafasi mlalamikaji kueleza malalamiko yake na kufuatiwa na 

mlalamikiwa;
ii.	 Wakati wa uendeshaji wa shauri, Baraza likiona inafaa na kwa ridhaa ya wanandoa/familia 

linaweza kuwasikiliza mmoja baada ya mwingine; 
iii.	 Baada ya kusikiliza pande zote, Mwenyekiti wa Baraza atatoa nafasi kwa wajumbe wa 

Baraza kuwauliza wanandoa maswali ya ufafanuzi kama yapo;
iv.	 Baada ya wajumbe wa Baraza kusikiliza pande zote mbili watatoa ushauri kwa wanandoa;
v.	 Endapo muafaka haujapatikana Mwenyekiti ataahirisha kikao ili kuwapa wanandoa muda 

wa kutafakari;
vi.	 Wanandoa wapewe muda wa kutafakari ili kuwapa nafasi ya kutosha kuona umuhimu wa 

kupatana na kuepusha madhara za kuvunjika kwa ndoa; na
vii.	 Baraza litaahirisha shauri hilo na kupanga siku nyingine kwa kuzingatia maoni ya wajumbe.

3.5. Ratiba ya Vikao vya Usuluhishi
i.	 Hakuna idadi kamili ya vikao vya usuluhishi wa shauri la mgogoro wa ndoa; na
ii.	 Baraza litaangalia uzito na mazingira ya shauri lililoletwa mbele yake na kulipatia ufumbuzi 

kwa muda usiozidi miezi sita (6) baada ya kupokelewa.

3.6. MAOMBI YA TALAKA MAHAKAMANI
i.	 Iwapo usuluhishi utashindikana, Baraza litatoa fomu maalum (Fomu Na. 3) yenye 

maoni kuthibitisha kwamba limeshindwa kuwapatanisha wanandoa pamoja na sababu 
za kushindwa kuwapatanisha kama ilivyotajwa kwenye Nyongeza ya Kanuni kuhusu 
Mwenendo wa Mabaraza ya Usuluhishi za Mwaka 1971; na

ii.	 Fomu Na. 3 iwasilishwe mahakamani katika kipindi kisichozidi miezi sita (6) kama 
uthibitisho kuwa Usuluhishi umeshindikana. 



14

SEHEMU YA NNE 
MAJUKUMU YA WADAU

4.	

4.1. Maelezo
Sura hii inaainisha majukumu ya wadau mbalimbali katika utekelezaji wa mwongozo na mchango 
wao katika masuala mazima ya ustawi wa familia na usuluhishi wa Ndoa. Ufanisi wa utekelezaji wa 
Mwongozo huu utategemea usimamizi na uratibu wa utekelezaji wa wadau katika ngazi ya Taifa, 
Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka ya Serikali za Mitaa. Aidha, sura hii inaainisha Taasisi za Umma 
na Dini, Mashirika Yasiyo ya Kiserikali na jamii kwa ujumla yatakavyoshiriki katika utekelezaji wa 
Mwongozo.

4.2. Majukumu
Majukumu ya kila mdau yameainishwa kama ifuatavyo : -

4.2.1. Ngazi ya Taifa
a.	 Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake na Makundi Maalum

i.	 Kuandaa mpango, bajeti na ratiba ya ziara ya usimamizi shirikishi katika Halmashauri za 
Mkoa husika;

ii.	 Kupokea na kutoa huduma za usuluhishi wa Ndoa kupitia Baraza la Usuluhishi la Kamishna 
wa Ustawi wa Jamii;

iii.	 Kutoa elimu ya malezi ya watoto ndani ya familia kwa wanandoa kabla na baada ya ndoa 
kwa lengo la kuwapatia stadi za mahusiano kupitia stadi za mawasiliano baina yao;

iv.	 Kuandaa Rejista na kusambaza takwimu zinazohusiana na migogoro ya ndoa;
v.	 Kuandaa programu za kutoa elimu kwa jamii na kwa lengo la kupunguza na kuondoa 

migogoro ya ndoa katika familia;
vi.	 Kutoa msaada wa kisaikolojia na kijamii kwa wanandoa na famila;
vii.	 Kutoa elimu ya haki na wajibu kwa wazazi kuhusu malezi chanya, matunzo na ulinzi wa 

mtoto;
viii.	 Kuratibu na kutoa msaada wa kitaalam wa utekelezaji wa Mwongozo wa Taifa wa 

Usuluhishi wa Ndoa;
ix.	 Kusimamia Utekelezaji wa Mwongozo, Kanuni na Taratibu za Usuluhishi wa Ndoa;
x.	 Kudhibiti maudhui yanayokuwa kwenye mitandao, vyombo vya usafiri vya umma na 

maeneo ya wazi ili kunusuru uvunjifu wa maadili yanayoweza kusababisha migogoro ya 
ndoa;

xi.	 Kutoa msaada wa kitaalam na kuwajengea uwezo Maafisa Ustawi wa Jamii, wadau na 
wajumbe wa Mabaraza ya Usuluhishi ya Kata na Jumuiya kuhusu Mwongozo, Kanuni na 
Taratibu za Usuluhishi wa Ndoa;

xii.	 Kufanya usimamizi shirikishi kwa kushirikiana na OR - TAMISEMI, Wizara za kisekta, 
washirika wa utekelezaji na wadau wa maendeleo;

xiii.	 Kufanya tafiti zinazohusu migogoro ya ndoa;
xiv.	 Kutafuta rasilimali kwa ajili ya utekelezaji wa Mwongozo huu;
xv.	 Kuhuisha mfumo wa taarifa za Usuluhishi wa Ndoa kutoka OR - TAMISEMI;
xvi.	 Kutumia taarifa za usuluhishi wa migogoro ya ndoa katika kupanga mipango na bajeti ya 

afua za kuimarisha huduma za usuluhishi nchini;
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xvii.	 Kujenga mahusiano na wadau wa ndani na nje ili kutoa huduma bora za usuluhishi wa 
migogoro ya ndoa;

xviii.	 Kufuatilia, kutathmini na kuboresha utekelezaji wa Mwongozo;
xix.	 Kuandaa kitini cha mafunzo kwa Mabaraza ya usuluhishi wa Ndoa;
xx.	 Kuanzisha na kutekeleza programu za elimu kwa jamii kuhusu kuimarisha mahusiano ya 

ndoa;
xxi.	 Kutoa taarifa kwa mashauri ya ndoa katika Mahakama pale ambapo usuluhishi 

umeshindikana;
xxii.	 Kuchapisha na kusambaza Mwongozo huu kwa Mabaraza ya Usuluhishi ya Ndoa ya Kata 

na Jumuiya, wadau, na watendaji wa Serikali;
xxiii.	Kuandaa Rejista za usuluhishi wa Ndoa   na kusambaza taarifa kwa wadau mbalimbali;
xxiv.	Kwa kushirikiana na Wizara ya Mawasiliano na Teknolojia ya Habari (WMTH) kupitia 

maudhui ya mitandao ya kijamii kwa lengo la kuboresha taasisi ya ndoa;
xxv.	 Kuandaa vikao vya wadau kwa lengo la kuboresha taasisi ya ndoa; na
xxvi.	Kufanya mapitio ya Sera, Sheria, Kanuni na Miongozo yanayohusiana na taasisi ya ndoa na 

familia pale inapohitajika.

b.	 Wizara ya Afya (WA)
i.	 Kutoa huduma za matibabu kwa haraka kwa wahanga wa migogoro ya ndoa;
ii.	 Kutoa msaada wa kisaikolojia na kijamii kwa manusura wa vitendo vya ukatili unaotokana 

na migogoro ya ndoa ; na
iii.	 Kutoa rufaa kwenda ngazi husika kwa manusura wa vitendo vya ukatili. 

c.	 Ofisi ya Rais -Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (OR -TAMISEMI)
i.	 Kwa kushirikiana na Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Wizara ya Katiba na Sheria,Kuratibu 

na kusimamia utekelezaji wa Mwongozo wa Taifa wa Usuluhishi wa Ndoa   katika 
Halmashauri na Kata; 

ii.	 Kufanya usimamizi shirikishi kwa kushirikiana na Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, 
Wanawake na Makundi Maalum. Wizara za kisekta na wadau wa maendeleo katika 
Halmashauri na mabaraza ya usuluhishi ya kata na jumuiya;

iii.	 Kushirikisha taarifa za utekelezaji wa majukumu ya Usuluhishi wa Ndoa katika Mabaraza 
ya usuluhishi ya Kata na Jumuiya;

iv.	 Kupokea taarifa za usuluhishi wa migogoro kutoka Sekretarieti za Mikoa;
v.	 (v)	Kutumia taarifa za usuluhishi katika kupanga mipango na bajeti ya ufuatiliaji wa afua 

za kuimarisha huduma za usuluhishi katika ngazi za Sekretarieti ya Mikoa na Mamlaka ya 
Serikali za Mitaa (MSM);

vi.	 Kutafsiri Mwongozo wa Taifa wa Usuluhishi wa Ndoa kwa ajili ya utekelezaji katika ngazi 
za Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa (MSM);

vii.	 Kusimamia usambazaji wa Mwongozo huu;
viii.	 Kuwajengea uwezo Mamlaka za Serikali za Mitaa kuhusu Mwongozo huu na;
ix.	 Kusimamia utekelezaji wa programu za elimu kwa jamii kuhusu kuimarisha mahusiano ya 

ndoa na familia katika Halmashauri.

d.	 Wizara ya Mambo ya Ndani ya Nchi (WMN)
i.	 Kutoa elimu na ushauri kwenye jamii juu ya masuala ya ndoa pamoja na ukatili wa kijinsia 

wenye asili ya jinai; na
ii.	 Kutoa rufaa kwenda ngazi husika kwa manusura wa vitendo vya ukatili. 
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iii.	 Kuchukua hatua stahiki kwa mujibu wa sheria  dhidi ya watu wanaofanya ukatili

e.	 Wizara ya Katiba na Sheria (WKS)
i.	 Kufanya mapitio ya sheria na kanuni zinazosimamia Usuluhishi wa Ndoa kwa kushirikiana 

na wadau mbalimbali kwa lengo la kuimarisha taasisi ya ndoa;
ii.	 Kushiriki kwenye kuhuisha Mwongozo huu;
iii.	 Kufanya usimamizi shirikishi wa utendaji wa Mabaraza ya Usuluhishi wa Ndoa   kwa 

kushirikiana na Wizara ya Maendeleo Jamii, Jinsia, Wanawake na Makundi Maalum, Wizara 
za kisekta na wadau wa maendeleo; 

iv.	 Kuratibu watoa huduma za kisheria na huduma za msaada wa kisheria katika migogoro 
ya ndoa; 

v.	 (v)	Kuunda, kuyatambua na kuidhinisha Mabaraza ya Ndoa kwa kuyatangaza kwenye 
Gazeti la Serikali kwa mujibu wa Sheria ya Ndoa ya Mwaka 1971.

vi.	 Kushirikiana na Wizara ya Maendeleo Jamii, Jinsia, Wanawake na Makundi Maalum Kutoa 
elimu ya Sheria ya ndoa na usuluhishi wa migogoro ya ndoa kwa mawakili, wanasheria, 
wasaidizi wa kisheria na wananchi; 

vii.	 Kuanzisha na kuendesha Mahakama za familia; na
viii.	 Kuratibu uhuishaji wa taarifa za usajili wa ndoa na talaka ili kutengeneza afua za kupunguza 

migogoro ya ndoa.
ix.	 Kupokea  taarifa za usuluhishi wa migogoro ya ndoa kutoka Mabaraza ya Usuluhishi ya 

kijumuiya
x.	 Kupokea nakala za taarifa usuluhishi wa migogoro ya ndoa kutoka OR-Tamisemi na 

Wizara ya Maendeleo ya Jamii.
xi.	 Kutunza daftari/ Rejista ya Mabaraza ya Jumuiya katika masuala ya usuluhishi

4.2.2. Sekretarieti za Mikoa 
i.	 Kuwezesha na kutoa ushauri wa kitaalamu katika ngazi ya Mamlaka ya Serikali za 

Mitaa kuhusiana na Sheria na mwongozo wa Mabaraza ya usuluhishi wa Ndoa   kama 
ilivyoandaliwa na Wizara;

ii.	 Kupokea na kuchambua taarifa kutoka katika Halmashauri za mkoa husika;
iii.	 Kuwasilisha taarifa za Usuluhishi wa Ndoa Ofisi ya Rais - Tawala za Mikoa na Serikali za 

Mitaa;
iv.	 Kuratibu wadau wanaoshirikiana na Serikali katika kutoa huduma za usuluhishi wa masuala 

ya ndoa;
v.	 Kupokea na kuchambua taarifa za migogoro ya ndoa kutoka kwenye ngazi za Halmashauri; 

na 
vi.	 Kuwasilisha taarifa za usuluhishi wa migogoro ya ndoa Ofisi ya Rais - Tawala za Mikoa na 

Serikali za Mitaa.

4.2.3. Halmashauri za Wilaya, Miji na Majiji
i.	 Kuandaa mpango, bajeti na ratiba ya ziara ya usimamizi shirikishi katika Mabaraza ya 

Usuluhishi ya Kata na Jumuiya;
ii.	 Kushirikiana na wadau kutafuta rasilimali kwa ajili ya utekelezaji wa afua za kuimarisha 

huduma za usuluhishi wa migogoro ya ndoa; 
iii.	 Kuandaa taarifa za usuluhishi wa migogoro ya ndoa na kuziwasilisha Sektrarieti ya Mkoa;  
iv.	 Kushirikisha taarifa za huduma za usuluhishi wa migogoro ya ndoa kwa wadau ili 

kuboresha huduma;
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v.	 Kuteua katibu wa Baraza la Kata la Usuluhushi;  
vi.	 Kutoa ushauri wa kitaalamu na kujenga uwezo kwa Mabaraza ya Usuluhishi ya Kata na 

Jumuiya;
vii.	 Kuhakikisha Mabaraza ya Ndoa ya Kata na ya Jumuiya yanafanya kazi za usuluhishi kwa 

weledi kwa kufanya usimamizi saidizi kupitia maafisa ustawi wa jamii katika Halmashauri 
husika.

viii.	 Kuwahamasisha wanandoa na familia kwenda Baraza la Usuluhishi la Kamishna wa Ustawi 
wa Jamii na Mabaraza ya Usuluhishi ya Kata na Jumuiya; 

ix.	 Kutoa elimu kwa jamii kuhusu kuimarisha mahusiano ya ndoa katika Halmashauri;
x.	 Kutoa msaada wa kisaikolojia na kijamii kwa wanandoa na familia na kuratibu wadau 

mbalimbali wanaoshirikiana na serikali katika kutoa huduma za ndoa; na
xi.	 Kuyawezesha mabaraza ya kata kuhifadhi na kutunza kumbukumbu (ununuzi wa makabati, 

majalada nk).

4.2.4. Ofisi ya Mtendaji wa Kata
i.	 Kupokea migogoro ya ndoa kwa mujibu wa Mwongozo wa Taifa wa Usuluhishi wa Ndoa;
ii.	 Kuimarisha amani na utengamano na kuhakikisha migogoro inatatuliwa kwa njia ya 

mazungumzo;
iii.	 Kutoa taarifa za ukatili wa kijinsia/watoto kwa Dawati la Polisi la Jinsia na Watoto;
iv.	 Kutoa rufaa ya migogoro ya ndoa inayohitaji msaada wa Kisheria kwenda taasisi na 

mashirika yanayotoa msaada wa kisheria;
v.	 (v)	Kusimamia uandaaji na kuwasilisha taarifa za usuluhishi wa migogoro ya ndoa kwenda 

Halmashauri;
vi.	 Kushiriki Mafunzo ya kujengewa uwezo kuhusu Sheria, Kanuni na Mwongozo wa huduma 

ya usuluhishi wa migogoro ya ndoa;
vii.	 Kutoa elimu kuhusu kuimarisha mahusiano ya ndoa na familia katika jamii; na
viii.	 Kutoa msaada wa kisaikolojia na kijamii kwa wanandoa na famila. 

4.2.5. Ofisi ya Mtendaji wa Mtaa/Kijiji
i.	 Kupokea mashauri ya migogoro ya ndoa kwa mujibu wa Mwongozo wa Taifa wa 

Usuluhishi wa Ndoa;
ii.	 Kuimarisha amani na utengamano na kuhakikisha migogoro inatatuliwa kwa njia ya 

mazungumzo;
iii.	 Kutoa taarifa za ukatili wa kijinsia/watoto kwa Dawati la Polisi la Jinsia na Watoto;
iv.	 Kusimamia uandaaji na kuwasilisha taarifa za usuluhishi wa migogoro ya ndoa kwenda 

kata;
v.	 Kushiriki Mafunzo ya kujengewa uwezo kuhusu Sheria, Kanuni na Mwongozo wa huduma 

ya usuluhishi wa migogoro ya ndoa; na
vi.	 (Kutoa msaada wa awali wa kisaikolojia na kijamii kwa wanandoa na familia.

4.2.6. Mashirika Yasiyo ya Kiserikali
i.	 Kushirikiana na Serikali katika ngazi zote katika utekelezaji wa afua za huduma za usuluhishi 

wa migogoro ya ndoa; 
ii.	 Kushiriki katika ufuatiliaji, tathmini na mapitio ya utekelezaji wa Mwongozo wa usuluhishi 

wa migogoro ya ndoa; 
iii.	 Kushiriki kuchapisha na kusambaza Mwongozo wa usuluhishi wa migogoro ya ndoa; 
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iv.	 Kuhamasisha upatikanaji wa rasilimali kwa ajili ya utekelezaji wa Mwongozo wa Taifa wa 
usuluhishi wa migogoro ya ndoa; 

v.	 Kuwezesha na kushiriki mikutano ya mapitio ya Mwongozo wa Taifa wa usuluhishi wa 
migogoro ya ndoa; 

vi.	 Kutoa msaada wa kitaalamu ili kuwajengea uwezo Maafisa Ustawi wa Jamii, wajumbe wa 
mabaraza na wadau wengine wanaohusika na usuluhishi wa migogoro ya ndoa;

vii.	 Kushiriki katika ziara za usimamizi shirikishi wa utekelezaji wa afua za huduma za usuluhishi 
wa migogoro ya ndoa;

viii.	 Kushiriki katika kuandaa taarifa za usimamizi shirikishi na kushirikisha mamlaka husika;
ix.	 Kutumia taarifa za migogoro ya ndoa kuandaa mipango na bajeti za afua za kuimarisha 

huduma za usuluhishi wa migogoro ya ndoa;
x.	 Kushiriki na kuwezesha programu za kutoa elimu kuhusu kuimarisha mahusiano ya ndoa 

na familia katika jamii;
xi.	 Kuunganisha wanandoa na mabaraza ya usuluhishi wa Ndoa  ; 
xii.	 Kutoa msaada wa kitaalam na wa kifedha katika utekelezaji wa Mwongozo wa mabaraza 

ya usuluhishi wa Ndoa;
xiii.	 Kutoa ushauri na msaada wa kisheria wa masuala ya ndoa na familia; 
xiv.	 Kuingiza kwenye mipango yao na kushiriki katika tafiti za kupunguza migogoro ya ndoa; na
xv.	 Kushirikiana na serikali na wadau wengine katika kuboresha mifumo ya utoaji wa huduma 

za utatuzi wa migogoro ya ndoa.

4.2.7. Taasisi za Dini
i.	 Kutoa elimu kuhusu kuimarisha mahusiano ya ndoa na familia katika jamii;
ii.	 Kutoa elimu ya kiimani na kijamii ya masuala ya huduma za Usuluhishi wa Ndoa kwa 

waumini/washiriki kabla na baada ya migogoro; 
iii.	 Kutoa huduma za usuluhishi na upatanishi wa migogoro ya ndoa;
iv.	 Kuwauganisha wanandoa wenye migogoro ya ndoa na Mabaraza ya Kata na Baraza la 

Kamishna wa Ustawi wa Jamii;
v.	 (v)	Kutoa taarifa Polisi kuhusu migogoro ya ndoa yenye asili ya jinai;
vi.	 Kushiriki mafunzo ya kujengewa uwezo kuhusu Sheria, Kanuni na Mwongozo wa huduma 

ya usuluhishi wa migogoro ya ndoa; 
vii.	 Kutoa taarifa za migogoro ya ndoa kwa mamlaka husika kwa mujibu wa taratibu;
viii.	 Kuwasilisha kwa Waziri mwenye dhamana orodha ya Mabaraza ya Jumuiya ya Usuluhishi 

mapya kwa ajili ya kutambuliwa rasmi au kupewa mamlaka ya usuluhishi kisheria; na
ix.	 Kuaandaa programu za mafunzo na ushauri nasaa kwa wanaoingia katika ndoa

4.2.8. Jamii 
i.	 Kuanzisha afua za kijamii za kuondoa migogoro ya ndoa katika jamii; 
ii.	 Kuendeleza mila na tamaduni chanya zinazopunguza migogoro ya ndoa kabla na baada 

ya ndoa;
iii.	 Kutoa taarifa za migogoro ya ndoa kwa mamlaka husika;
iv.	 Kutoa ushauri kwa wanandoa na familia zilizo katika migogoro ya ndoa; na
v.	 Kushiriki na kutoa maoni katika mikutano mbalimbali.

4.2.9. Familia/Wanandoa 
i.	 Kuimarisha mahusiano baina ya wanandoa na familia; 
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ii.	 Kutoa malezi chanya kwa watoto kwa kuwapa stadi za Maisha; 
iii.	 Kutoa taarifa za migogoro ya ndoa kwa mamlaka husika; na
iv.	 Kujielimisha na kutafuta suluhu ya migogoro.

4.3. Wasaidizi wa Kisheria/Wasaidizi wa Ustawi wa Jamii
i.	 Kutoa msaada wa awali wa kisheria kuhusiana na masuala ya ndoa na migogoro ya ndoa;
ii.	 Kufanya usuluhishi wa awali kwa wanandoa wenye changamoto za ndoa;
iii.	 Kuwaunganisha na kuwaelekeza wanandoa mahali sahihi kwa msaada wa huduma 

nyingine za ushughulikiwaji wa migogoro ya ndoa; na
iv.	 Kutoa msaada wa awali wa kisaikolojia.

4.4. Msajili wa Vizazi na Vifo (RITA)

i.	 Kusajili na kutoa vyeti vya ndoa na talaka
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SEHEMU YA TANO 
USIMAMIZI SHIRIKISHI, UFUATILIAJI NA TATHMINI

5.	

5.1. Maelezo
Sehemu hii inaelezea mchakato na utaratibu wa usimamizi shirikishi, ufuatiliaji na tathmini kuhusu 
utendaji wa Mabaraza ya Usuluhishi wa Ndoa katika ngazi ya Baraza la Usuluhishi la Kamishna wa 
Ustawi wa Jamii, Mabaraza ya Kata na Mabaraza ya Jumuiya. 

5.2. Usimamizi Shirikishi
Usimamizi shirikishi utafanyika katika Mabaraza ya Kata na Mabaraza ya Jumuiya ikihusisha timu 
za utendaji za Halmashauri husika ili kuyajengea uwezo Mabaraza haya. Aidha, usimamizi shirikishi 
utafanyika angalau mara mbili kwa mwaka. Usimamizi shirikishi wa timu ya wataalamu kutoka 
ngazi ya Taifa au Mkoa utafanyika endapo kutatokea uhitaji maalum wa zoezi hilo. 

5.3. Ufuatiliaji 
Ufuatiliaji utafanyika katika Baraza la Kamishna, Mabaraza ya Kata na Mabaraza ya Jumuiya. Ufuatiliaji 
huu utafanyika mara mbili kwa mwaka ambapo katika Baraza la Kamishna, ufuatiliaji utafanywa 
na kamati MAALUM ambayo itaundwa na Katibu Mkuu - Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, 
Wanawake na Makundi Maalum. Kamati hiyo itashirikisha wadau wa kisekta wakiwemo, Wizara 
ya Katiba na Sheria, Mahakama, Wizara ya Mambo ya Ndani ya Nchi na Viongozi wa Dini. Vilevile, 
timu za utendaji za Halmashauri husika zitafanya ufuatiliaji katika Mabaraza ya Kata na Mabaraza 
ya Jumuiya. Aidha, ufuatiliaji katika ngazi za Mabaraza ya Kata na Jumuiya utafanywa na timu ya 
wataalam kutoka ngazi ya Taifa au ngazi ya Mkoa kadri itakavyoonekana inafaa.

5.4. Utoaji wa Taarifa
Utoaji wa taarifa za usuluhishi wa migogoro ya ndoa utafuata utaratibu ufuatao : -

i.	 Baraza la Kamishna wa Ustawi wa Jamii na Mabaraza ya Jumuiya yatawasilisha taarifa 
katika mamlaka zao za juu za kiutendaji. Aidha, Serikali kupitia Wizara ya Katiba na Sheria 
itakusanya taarifa husika kila robo mwaka ;

ii.	 Mabaraza ya Kata yatawasilisha taarifa zao kila robo mwaka kwa Mkurugenzi wa 
Halmashauri husika. Aidha, taarifa hizo zitawasilishwa Sekretarieti ya Mkoa na kutumwa 
Ofisi ya Rais-TAMISEMI ; na 

iii.	 Ofisi ya Rais-TAMISEMI watawasilisha taarifa katika Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, 
Wanawake na Makundi Maalum na watawasilisha nakala Wizara ya Katiba na Sheria

Kumbuka: Zoezi la utoaji taarifa litafanyika na kuwasilishwa kwenye ngazi husika kwa kila 
robo mwaka kwa kutumia fomu maalum zilizoambatanishwa kwenye mwongozo huu.

5.5. Tathmini
Tathmini itafanyika katika ngazi ya Baraza la Kamishna, ngazi ya Mabaraza ya Kata na Mabaraza 
ya Jumuiya. Tathmini itafanyika kila baada ya miaka mitatu (3) ili kuweza kubaini mafanikio, 
changamoto na mambo mazuri ya kuendelezwa. Wizara kwa kushirikiana na wadau wataandaa 
mfumo wa ufuatiliaji na tathmini ambao utaweka viashiria vya kupima matokeo ya utekelezaji wa 
mwongozo huu. 
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VIAMBATISHO
6.	

6.1.  Fomu Na.1. Fomu ya Wito 

Fomu na.1

BARAZA LA KUSULUHISHA MASHAURI YA NDOA LA

………………………………………………………………………………………………….
(Taja aina ya Baraza na mahali lilipo)

BARAZA hili limepokea shauri la ndoa lililoletwa 
na

.……………………………………………………………………………………………..

(Taja jina la aliyepeleka shauri Barazani)

kuhusu ndoa au inayokusudiwa kufungwa baina ya 

….………………………………………………………………………………………………
(Taja jina la mume)

 na
….……………………………………………………………………………………………..

(Taja jina la Mke)

SHAURI hilo linahusu……..……………………………………………………………....

..…………………………………………………………………………………………..……
(Toa maelezo ya shauri)

HII NI TAARIFA YA MKUTANO wa Baraza ambao utaanza saa………………siku 
ya tarehe …………………....na Mahali pa mkutano ni………………………………nawe 

uliyeletewa taarifa hii unatakiwa uhudhurie mkutano huo uliotajwa hapo juu.

KUMBUKA KWAMBA usipohudhuria mkutano huo uliotajwa au mwingine utakaofuata, 
Baraza hili itaiomba Mahakama itoe kuitwa shaurini kwa ajili ya kukutaka uhudhurie kama 

ilivyoelezwa katika Kifungu cha tatu (3) cha Fungu la 104 la Sheria ya Ndoa.

..………………………………………
(Saini) Mwenyekiti /Makamu wa Mwenyekiti/ 

                                                                                          Mjumbe wa Baraza
        Tarehe ………………….…………
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6.2. Fomu Na.2: Pingamizi la Ndoa

Fomu na.2

BARAZA LA KUSULUHISHA MASHAURI YA NDOA LA 

………………………………………………………………………………………………..

(Taja aina ya Baraza na mahali lilipo)

BARAZA hili limepokeleka shauri la ndoa lililowasilishwa Barazani kwa kufuata masharti ya 
Fungu la 21(1) (b) la Sheria ya Ndoa, nalo linahusika na ndoa inayokusudiwa kufungwa baina 
ya……………………………………………………….

….……………………………………………………………………………………………
(Taja jina la mwanaume anayekusudia kufunga ndoa)

Na
…………………………………………………...

(Taja jina la mwanamke anayekusudia kufunga ndoa)

na linatokana na taarifa ya pingamizi ya ndoa iliyotolewa na…………………………

……………………………………………………………………………………………….
(Taja Jina la Mpinzani)

INATHIBITISHWA kwamba uamuzi wa baraza juu ya shauri hilo ni kuwa ndoa hiyo inayokusudiwa 
kufungwa inaweza kufungishwa/isifungishwe.

….………………………….
(Saini) Mwenyekiti/Makamu wa Mwenyekiti 

                                                                                          Mjumbe wa Baraza
Tarehe …………………………………
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6.3. Fomu Namba 3: Rufaa Mahakamani

Fomu Na.3

BARAZA LA USULUHISHI WA MASHAURI YA NDOA 
AINA YA BARAZA ………………………………………………………………….

Kutokana na Sheria ya Ndoa ya mwaka 1971, vifungu nambari 102, 103, na 104 Baraza hili 
limepokea na kusikiliza shauri la ndoa kati ya 

….………………………………..                          ……………………………………..
(Taja Jina la Mume)                                         (Taja Jina la Mke)

(Taja Jina la Aliyepeleka Shauri Barazani)………………………………………….
…………………………………………………………………………………………………

Inathibitishwa kwamba, Baraza hili limeshindwa kabisa kuwasuluhisha watu hao wawili, yaani 
mume na mkewe, kwahiyo maoni ya Baraza hili ni kuwa:
….……………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………
…

(Taja mapendekezo yoyote ya Baraza kuhusu shauri hili)
….………………………………………………………………………………………................
..................................................................................................................................................................................................................
..........................................................
….…………………………..

(Saini) Mwenyekiti/Makamu wa Mwenyekiti 
                                                                                          Mjumbe wa Baraza

Tarehe …………………….
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA MAENDELEO YA JAMII, JINSIA, WANAWAKE NA MAKUNDI 

MAALUM

FOMU YA UTOAJI WA TAARIFA ZA USULUHISHI WA NDOA   KATIKA 
MABARAZA KWA ROBO MWAKA.

Julai-Septemba         Oktoba-Desemba         Januari-Machi          April -Juni  

MWAKA……………….
JINA LA BARAZA…………………………………………
MKOA……………….HALMASHAURI  ……………..KATA
AINA YA BARAZA: Weka tiki Panapostahili
Baraza la Kamishna wa Ustawi wa Jamii
Baraza la Jumuiya               Taja ……………….
Baraza la Kata

N Idadi ya 
mashauri 
yaliyopokelewa

Idadi ya mashauri 
yaliyosuluhishwa

Idadi ya 
mashauri 
Yaliyopelekwa 
ngazi ya juu 
katika taasisi 
husika

Idadi ya 
mashauri 
yaliyopelekwa 
mahakamani

Idadi ya mashauri 
yanayoendelea

Chini ya 
miezi 3

Zaidi ya 
miezi 3
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA KATIBA NA SHERIA

FOMU YA UTOAJI WA TAARIFA ZA USULUHISHI WA NDOA   KATIKA 
MABARAZA YA JUMUIYA KWA ROBO MWAKA.

Julai-Septemba         Oktoba-Desemba         Januari-Machi          April -Juni  

MWAKA………….
JINA LA BARAZA………………………
MKOA…………………..HALMASHAURI…………………………..KATA……………….
AINA YA BARAZA: Weka tiki Panapostahili
Baraza la Jumuiya               Taja…………………

N Idadi ya 
mashauri 
yaliyopokelewa

Idadi ya mashauri 
yaliyosuluhishwa

Idadi ya 
mashauri 
Yaliyopelekwa 
ngazi ya juu 
katika taasisi 
husika

Idadi ya 
mashauri 
yaliyopelekwa 
mahakamani

Idadi ya mashauri 
yanayoendelea

Chini ya 
miezi 3

Zaidi ya 
miezi 3
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Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, 
Wanawake na Makundi Maalum,

S.L.P 573, DODOMA


