9 b2 d‘!!xﬂh’l,mh ‘h

MUHTASARI WA RIPOTI YA HAKI ZA
BINADAMU 2023- TANZANIA BARA




Mwandishi, Wahariri, na Mchapishaji

Mwandishi:
Bw. Fundikila Wazambi

Wahariri:
Dkt. Anna Henga
Bw. Ally Seif

Mchapishaiji:

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu
Machi 2024

Wadau wa Maendeleo:

. Sweden. Tﬁ Norwegian Embassy
Il B Sverige

(| e Weﬂspring

Embassy of Ireland | Tanzania
Philanthropic Fund ~~——"-

Ubalozi wa Ireland | Tanzania

ISBN: 978-9987-740-71-0
@LHRC 2024




YALIYOMO

KUHUSU KITUO CHA SHERIA NA HAKI ZA BINADAMU

MASUALA MAKUU YALIYOTOKEA MWAKA 2023

DONDOO MUHIMU

SURA YA KWANZA: UTANGULIZ|

SURA YA PILI: HAKI ZA KIRAIA NA KISIASA

SURA YA TATU: HAKI ZA KIUCHUMIKIJAMII, NA KIUTAMADUNI
SURA YA NNE: HAKI ZA KIUJUMLA

SURA YA TANO: HAKI ZA MAKUNDI MAALUM

SURA YA SITA: VYOMBO VYA ULINZI WA HAKI ZA BINADAMU

SURA YA SABA: UTEKELEZAJI WA MAPENDEKEZO

vi

01

09

28

39

45

60

62




KUI:IUSU KITUO CHA SHERIA NA HAKI ZA
BINADAMU /

\S‘A/ >
SRia Ak

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu (LHRC) ni shirika binafsi,
huru, la hiari, lisilo la kiserikali, lisilofungamana na chama chochote
cha kisiasa na lisilotengeneza faida kwa ajili ya kugawana, ambalo
linalenga kufikia jamii yenye haki na usawa. LHRC ina lengo la
kuwawezesha Watanzania kukuza, kuimarisha na kulinda haki
za binadamu na utawala bora nchini. Lengo kubwa la LHRC ni
kujenga ufahamu wa sheria na haki za binadamu miongoni mwa
umma na hasa watu walio katika hatari kubwa ya haki zao za
msingi kukiukwa, kutoa elimu ya sheria na uraia, kufanya utetezi
unaohusisha pia msaada wa kisheria, pamoja na kufanya utafiti na
ufuatiliaji wa haki za binadamu. LHRC ilianzishwa mwaka 1995 na
inafanya kazi Tanzania Bara.
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m Viashiria vya rushwa, ubadhirifu, na matumizi mabaya ya fedha za umma kuibuliwa
katika ripoti za Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali zilizotoka Mwezi Machi 2023
m Marekebisho ya Sheria ya Huduma za Habari ya mwaka 2016
m Kutolewa kwa Ripoti ya Kikosi Kazi cha Rais kuhusu Haki Jinai
m Maamuzi ya Makahama ya Haki ya Afrika Mashariki kuhusu watumishi wa Serikali
kuwa wasimamizi wa uchaguzi
s Hukumu ya Mahakama ya Afrika ya Haki za Binadamu na Watu kuhusu dhamana
s Hukumu ya Mahakama Kuu kuhusu wagombea nafasi za uongozi kupita na kushinda
- bila kupingwa
m Mapitio ya sera ya zamani na uletwaji wa Sera Mpya ya Elimu na Mafunzo
m  Uondoaji wa kifurushi cha bima ya afya cha Toto Afya
m Uanzishwaji wa Mtandao wa Kupinga Usafirishaji Haramu wa Binadamu Tanzania
m Uondoaji wa katazo la kufanya mikutano ya siasa
m  Utungwaji wa Sheria ya Bima ya Afya kwa Wote

m Uanzishwaji na utekelezaji wa Kampeni ya Kitaifa ya Msaada wa Kisheria ya Mama
Samia
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DONDOO MUHIMU

1 Mauaji * Matukio zaidi yaliripotiwa mwaka 2023.
yanayotokana | * Yanasababishwa na ukatili dhidi ya mwenza, ambayo yameendelea
na UKatili kuwa changamoto kubwa.
dhidi ya * Yaathiri zaidi haki ya kuishi, haki ya afya, haki ya kuwa salama, na

uhuru dhidi ya ukatili.

Asilimia kubwa ya waliofanyiwa ukatili huo (asilimia 90) walikuwa ni

wanawake.,

* Kuna hofu kwamba matukio mengi zaidi yametokea ila
hayajaripotiwa.

2 | Ukatili dhidi » Ukatili wa kingono dhidi ya watoto (ubakaji na ulawiti) bado ni tishio

ya wanawake kubwa kwa haki za watoto.

& Watoto » Ukatili wa kimwili ni changamoto kubwa zaidi kwa wanawake, hasa
wale waliokuwa kwenye mahusiano, ikiwemo ya ndoa.

» Ukatili wa kiuchumi pia bado ni changamoto kwa wanawake na
wasichana: Ni pamoja na kunyimwa haki za kumiliki na kurithi mali;
kunyimwa haki na fursa ya elimu kwa wavulana na wasichana;
kunyimwa fursa ya kutumia kipato cha familia, hasa maeneo ya

Mwenza .

unaofanywa na ndugu wa marehemu waume zao.

3 | Haki Jinai * Tume va Rais ya Kuboresha Mfumo wa Haki Jinai illibua matatizo na
changamoto nyingi katika mnyororo wa haki jinai.

* Matumizi ya nguvu kupita kiasi wakati wa kukamata watuhumiwa ni
changamoto kubwa.

* Hatua za haraka, ikiwemo za kurekebisha sheria, zinahitajika
kutatua na kupunguza changamoto za haki jinai, ikiwemo rushwa,
ucheleweshaji katika ufanyaji upelelezi na uwekaji kuzuizini wa
watuhumiwa kwa muda mrefu.

4 | Ukatili dhidi * Wazee, wanaume kwa wanawake, walifanyiwa vitendo mbalimbali

ya wazee vya ukatili wa kimwili, kingono, kisaikolojia, na kiuchumi.

* Baadhi ya wazee wanashambuliwa na kuuawa kwa tuhuma za
uchawi na sababu ya mali.

* Matukio zaidi ya ukatili dhidi ya wazee valiripotiwa ukilinganisha na
mwaka 2022.
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Upatikanaji
wa huduma
bora za afya

Ulielezewa kuwa changamoto kwa wazee, pamoja na uwepo wa
sera ya utoaji wa huduma hizo kwa wazee bure.

Ufinyu wa bajeti na upungufu wa upungufu wa wafanyakazi katika
sekta ya afya pia vinaathiri utekelezaji madhubuti wa haki ya afya.
Changamoto katika utoaji wa huduma bora za afya ya mama,
ikiwemo upungufu wa wodi za wazazi na utelekezaji unaofanywa na
manesi.

Changamoto nyingine ya kiafya, hususan kwa wanawake na

hedhi salama.

Kukua kwa tatizo la afya ya akili, linalochangia watu kufanya ukatili
na kujitoa uhai.

Mauaji Huwalenga zaidi watu wa aina na umri fulani na hufanywa na mtu
yanayotokana mmoja mmoja au kikundi cha watu, ikiwemo wanafamilia na ndugu
na imani za wa karibu. ,
kishirikina Walengwa yvakuu ni wazee, hasa vvana\./vake,' ambapo
hushambuliwa, kudhalilishwa, na wakati mwingine kuuawa sababu
ya tuhuma za uchawi.
Mauaji yamekuwa yakichochewa na waganga wa kienyeji, hasa
kupitia utamaduni wao wa kupiga ramli.
Mkoani Kigoma, aliripotiwa mganga maarufu kama ‘Kamchape,
ambaye alikuwa anafanya kazi ya ‘kufichua’ wachawi na
‘kuwawajibisha.’
Athari za Mabadiliko ya tabianchi yaliathiri makazi, mazingira, na haki za
mabadiliko ya | binadamu kwa ujumla kwa namna mbalimbali, ikiwemo mafuriko,
tabianchi uharibifu wa nyumba na miundombinu, ukame, na upunguaji wa

uzalishaji.

Haki zilizoathiriwa ni pamoja na haki ya kuishi, haki ya kuishi katika
hali inayofaa (haki ya chakula na haki ya makazi), haki ya afya, haki
ya maji safi na salama, haki ya mazingira safi na salama, na haki ya
maendeleo.

Uelewa wa wanajamii wengi kuhusu mabadiliko ya tabianchi na
athari zake pia bado upo chini kwa kiasi kikubwa.
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8 | Utesaji Kuongezeka kwa matukio ya utesaji.

Matukio hayo ni pamoja na valiyotokea kwa Wamasai Wilayani
Ngorongoro.

Utesaji wa watoto na watuhumiwa walio chini ya ulinzi wa maofisa
wa vyombo vya dola pia ni changamoto kubwa.

9 | Rushwa Kwa mara nyingine, ripoti za Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali
na usamizi zililbbua viashiria vya rushwa na matumizi yasiyo na tija ya fedha za
mbaya, e » . -

.. Matokeo ya utafiti wa Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali
matumizi . R
yanaonesha tatizo kubwa na ukosefu wa uwajibikaji wa kutosha wa
mabaya, na watu na taasisi katika matumizi ya fedha za umma.
ubadhirifu Haki ya maendeleo iliathiriwa zaidi, hasa kwa upande wa maendeleo
wa fedha za ya kiuchumi na kijamii.
umma Fedha zilizopotea zingeweza kuimarisha zaidi utekelezaji wa haki za
kiuchumi na kijamii.

10 | Haki ya Ufurahiaji na utekelezaji wa haki ya kumiliki mali uliathiriwa na
kumiliki mali migogoro ya ardhi iliyotokea katika maeneo mbalimbali ya Tanzania

Bara.

Wafugaji pia walilalamika kuhusu ukiukwaji wa haki yao ya kumiliki
mali na kuitaka Serikali ifanye marekebisho ya sheria kulinda haki
hiyo va kikatiba.

Sheria za kimila zimeendelea kuwa kikwazo kikubwa kwa haki za
wanawake na wasichana za kumiliki na kurithi mali.

Haki ya wazee ya kumiliki mali pia ilikiukwa, hasa na watoto wao.

11 | Bima ya afya Kutungwa wa sheria ya bima ya afya kwa wote, kukileta matumaini

mapya katika ulinzi na utekelezaji wa haki ya afya.
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MAPENDEKEZO MAKUU

Marekebisho ya
sheria, ikiwemo
katika mfumo wa haki
jinai

Sheria ambazo zinahitaji kufanyiwa marekebisho kulinda haki za
binadamu ni pamoja na: Sheria ya Makosa ya Mtandao ya mwaka
2015; Sheria ya Huduma za Habari ya mwaka 2016; Kanuni za
Maudhui Mtandaoni za mwaka 2020; Sheria ya Utekelezaji wa Haki
na Wajibu wa Msingi (BRADEA), iliyofanyiwa marekebisho mwaka
2021; sheria za kimila (kulinda haki za wasichana na wanawake
kumiliki na kurithi mali); sheria zote za uchaguzi (kuboresha na
kuweka vifungu kuhusu masuala ya jinsia na kuimarisha ushiriki
katika siasa); na Sheria ya Vyama vya Uchaguzi kulinda zaidi uhuru
wa vyama vya siasa wa kujumuika na kukusanyika.

Wadau wa kiserikali na wasio wa kiserikali pamoja na watu wengine kutoingilia haki za
binadamu kinyume na sheria, hasa haki za kiraia na kisiasa

Katiba mpya

Hii inahitajika ili kuimarisha ulinzi wa haki za binadamu.

Tanzania kuridhia
mikataba mbalimbali
kuhusu haki za
binadamu ambayo
bado haijaridhia

Mikataba hiyo ni pamoja na: Mkataba wa Afrika wa Demokrasia,
Uchaguzi, na Utawala wa mwaka 2007; Mkataba wa Pili wa
Nyongeza kwenye Mkataba wa Kimataifa wa Haki za Kiraia na
Kisiasa kuhusu Ufutaji wa Adhabu ya Kifo; Mkataba dhidi ya Utesaji
na Adhabu au Vitendo vingine vya Kikatili, visivyo vya Kibinadamu,
vya Kinyama na vyenye Kudhalilisha wa Mwaka 1984 (Mkataba
dhidi ya Utesaji); na Mkataba wa Umoja wa Afrika kuhusu Usalama
Barabarani wa mwaka 2016.

Utekelezaji wa sheria, kanuni, na sera kuhusu ulinzi wa haki za binadamu

Utungwaji wa sheria
za kulinda makundi
maalum

Sheria hizo ni sheria ya ulinzi wa haki za wazee na sheria va
kupinga ukatili wa kijinsia. Kuna haja ya wadau mbalimbali,
zikiwemo asasi za kiraia, kuendelea kufanya uchechemuzi, ikiwemo
kupitia kampeni mbalimbali, wazee waweze kuletewa pensheni ya
kila mwezi.
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Utekelezaji Hukumu hizo ni pamoja na hukumu mbalimbali ambazo zimetolewa
wa hukumu za na mahakama za nchi pamoja na mahakama za kikanda, ikiwemo
mahakama kuhusu adhabu ya kifo, ndoa za utotoni, mgombea binafsi, na
kuhoji matokeo ya uchaguzi wa rais mahakamani.

Kuhakikisha maofisa wa vyombo vya dola wanaokiuka haki za binadamu
wanawajibishwa.

Kuongeza bajeti za sekta muhimu kama vile elimu, afya, maji, na kilimo, kulingana na
viwango vya kimataifa

Kutatua changamoto mbalimbali ambazo vyombo vya ulinzi wa haki za binadamu
vinakabiliana nazo

Kutenga rasilimali za kutosha, ikiwemo bajeti, kwa ajili ya utekelezaji wa Mpango Kazi
wa Kitaifa wa Kutokomeza Ukatili dhidi ya Wanawake na Watoto

Kuongeza uelewa wa umma kuhusu haki za binadamu

Serikali kufanyia kazi mapendekezo yaliyotolewa katika ripoti za Mkaguzi Mkuu wa
Serikali, Ripoti ya Kikosi Kazi cha Rais kuhusu Demokrasia ya Vyama Vingi, na Ripoti ya
Tume ya Rais kuhusu Maboresho ya Mfumo wa Haki Jinai nchini




UTANGULIZI




/SU RA YA KWANZA:

UTANGULIZI

1.1.Historia Fupi

Kabla ya kupata uhuru miaka ya 1961 (Tanganyika) na 1963
(Zanzibar), Tanzania ilikuwa chini ya tawala za kikoloni za
Kijerumani, Kiingereza, na Kiarabu, ambazo ziliambatana na
ukiukwijai mkubwa wa haki za wazawa. Ni ukiukwaji huu mkubwa
wa haki za binadamu ndiyo ulipelekea wazawa toka pande zote
mbili za muungano (Tanganyika na Zanzibar) kupambana, kudai,
na hatimaye kupata uhuru. Baada ya uhuru, Tanzania, ambayo
ilipatikana baada ya muungano wa nchi za Tanganyika na Zanzibar
mwaka 1964, haikupiga hatua sana katika ulinzi na ukuzaji wa haki
za binadamu hadi ilipofika mwaka 1984 yalipotokea mabadiliko ya
kikatiba. Kutokana mabadiliko haya ya kikatiba, Muswada wa Haki
za Binadamu uliingizwa katika Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania ya mwaka 1977, ukianishwa haki za msingi za binadamu
kuanzia lbara ya 12 hadi 24. Hatua hii muhimu, ambayo ilifikiwa
katika katiba ya tano tangu kupata uhuru, ilikuwa ni mwanzo
wa safari ya ulinzi madhubuti zaidi wa haki za binadamu nchini
na ilichochea mabadiliko ya kikatiba ya mwaka 1992 valiyoleta
demokrasia ya vyama vingi sambamba na kuanzishwa kwa
mashirika yasiyo va kiserikali yanayofanya uchechemuzi wa haki
za binadamu katika miaka ya 1990 na 2000.

1.2. Idadi ya Watu

Kwa mujibu wa sensa ya watu na makazi iliyofanyika mwaka 2022,
kwa sasa idadi ya watu nchini Tanzania ni 61,741,120, ambapo kati
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yao aslimia 51 ni wa kike na asilimia 49 ni wa
kiume. Asilimia 96.9 ya watu wapo Tanzania
Bara na asilmia 3.1 iliyobaki wapo Zanzibar.
ambapo pia idadi ya kaya ni kubwa zaidi
ukilinganisha na maeneo ya mjini.

1.3.Mihimili ya dola na wajibu wa
mihimili hiyo katika ulinzi wa haki za
binadamu

Kuna mihimili mikuu mitatu ya dola nchini
Tanzania, ambayo ni: Serikali, Bunge na
Mahakama. Mihimili hii imeanzishwa na
kupewa mamlaka na Katiba ya Jamhuri va
Muungano wa Tanzania ya Mwaka 1977.

A. Serikali Kuu

Serikali inajumuisha Rais - ambaye ni
Kiongozi wa Taifa, Kiongozi wa Serikali na
Amiri Jeshi Mkuu - na Baraza la Mawaziri.
Baraza la mawaziri linajumuisha Makamu
wa Rais, Waziri Mkuu, Rais wa Zanzibar,
na mawaziri wote. Rais ndiye Mwenyekiti
wa Baraza la Mawaziri. Makamu wa Rais
anamsaidia Rais kwenye mambo yote vya
mMmuungano. Zanzibar ina serikali yake na Rais
wake chini ya mfumo wa serikali mbili ambao
Tanzania inautumia, na ina mamlaka juu ya
mambo yote ambayo siyo ya muungano,
kama valivyoainishwa kwenye Katiba va
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.

[0

Wajibu katika ulinzi wa haki za binadamu:
Wajibu wa Serikali Kuu ni pamoja na
kutekeleza majukumu yake chini ya mikataba
mbalimbali ya kikanda na kimataifa ambayo
Tanzania imeridhia; kuilinda Katiba, ambayo
inajumuisha haki za binadamu; kuhakikisha
utekelezaji wa haki za kiuchumi, kijamii na
kiutamaduni kwa kutoa huduma za kijamii
kama vile maji, afya na elimu; kulinda haki
va kuwa huru na salama kupitia vyombo
vya dola na mifumo ya haki; na kutoa ulinzi
wa kisheria na wa haki za binadamu kupitia
Jeshi la Polisi, Tume ya Haki za Binadamu na
Utawala Bora, na wizara husika katika sekta
mbalimbali.

Marais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania

Mw. Julius Kambarage Nyerere: 1964-1985
Ali Hassan Mwinyi: 1985-1995

Benjamin William Mkapa: 1995-2005
Jakaya Mrisho Kikwete: 2005-2015

John Pombe Magufuli: 2015- 2021

Samia Suluhu Hassan - 2021 mpaka sasa

B.Bunge

Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania
ndiyo chombo kikuu cha kutunga sheria
nchini, ambacho kinaundwa na wabunge
mbalimbali wa chama tawala na vyama
vya upinzani. Rais pia ni sehemu ya Bunge
kwa mujibu wa Katiba. Kazi kuu ya bunge
ni kuisimamia na kuishauri Serikali. Bunge




hili lina mamlaka juu ya mambo yote
ya muungano. Zanzibar ina Baraza la
Wawakilishi, ambalo ndiyo chombo chake
kikuu cha kutunga sheria na kuisimamia
Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar. Bunge
lina wabunge wa kuchaguliwa na wabunge
wa kuteuliwa.

Wajibu katika ulinzi wa haki za binadamu:

Utungaji wa sheria za kulinda haki za
binadamu; uridhiaji wa mikataba na
utungaji wa sheria za kusaidia utekelezaji
wa mikataba hiyo; kuisimamia na kuishauri
Serikali katika utekelezaji wa shughuli zake;
kujadili masuala mbalimbali yanayohusiana
na haki za binadamu na kuyatolea maamuzi.

C.Mhimili wa Mahakama

Mahakama ni chombo kikuu cha utoaji haki
nchini Tanzania, ambapo kuna mahakama
kadhaa ambazo zinatofautiana kimamlaka.
Mahakama ya juu kabisa ni Mahakama ya
Rufani, ambayo ina Majaji wa Mahakama
ya Rufani, ambao husimamia na kutolea
maamuzi kesi zote za rufaa. Ya pili ni
Mahakama Kuu, ambayo pia ina majaji (Majaji
wa Mahakama Kuu), ambao husimamia kesi
zote katika ngazi hiyo na kuzitolea maamuzi.
Mahakama zinazofuatia ni Mahakama va
Hakimu Mkazi, Mahakama ya Wilaya na
Mahakama ya Mwanzo - ambayo ndiyo
mahakama vya chini kabisa. Tofauti na

Mahakama ya Rufani na Mahakama Kuu,
mahakama hizi za chini zina mahakimu.
Mahakama Kuu ina vitengo mbalimbali,
ikiwemo cha ardhi, biashara, kazi, na cha
rushwa - ambacho kiliundwa mwaka 2016.
Majaji wanateuliwa na Rais baada ya kupata
ushauri wa Tume ya Utumishi wa Mahakama,
huku mahakimu wakichaguliwa na Tume
hiyo moja kwa moja. Pia kuna Mahakama
Maalum ya Katiba, ambayo ina mamlaka vya
kushughulikia kesi za kikatiba, ikiwemo haki
za binadamu. Ukiacha mahakama hizi, kuna
mahakama za kijeshi-ambazo ni mahsusi
kwa ajili ya wanajeshi.

Mahakama ya Rufani ni mahakama yenye
mamlaka hadi Zanzibar, ambayo pia ina
mahakama zake ziitwazo Mahamaka Kuu
ya Zanzibar, Mahakama ya Hakimu Mkazi,
Mahakama ya Wilaya na Mahakama va
Mwanzo. Pia kuna Mahakama ya Rufani ya
Kadhi na Mahakama ya Kadhi.

Wajibu katika ulinzi wa haki za binadamu:
Mhimili huu una wajibu mkubwa katika ulinzi
wa haki za binadamu, ikiwemo kutafsiri
sheria mbalimbali, ikiwemo zinazohusu haki
za binadamu; kuchukua hatua za kisheria
dhidi ya watuhumiwa wa vitendo vya
ukiukwaji wa haki za binadamu; na kusikiliza
madai yanayohusiana na haki za binadamu.
Mhimili huu pia hufanya mapitio ya maamuzi
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na vitendo vya watu na mamlaka mbalimbali
kulingana na viwango vya haki za binadamui;
huimarisha upatikanaji wa haki; hukuza
utaratibou wa kisheria; na hutunga au
kufanunua sheria kupitia kesi.

1.4.Kuhusu Ripoti

Ripotiya Haki za Binadamu ya Mwaka 2023 ni
ripoti ya 22 ya haki za binadamu kuandaliwa
na LHRC tangu shirika lilipoanzisha utaratibu
huo mwaka 2002. Ripoti ya mwaka huu

imeangazia hali ya haki za binadamu kwa
pandezotembiliza TanzaniaBaranaZanzibar,
ambapo Sehemu ya Kwanza imejikita kwa
Tanzania Bara na Sehemu ya Pili imejikita
Zanzibar. Ripoti ni matokeo ya tathmini ya
hali ya haki za binadamu nchini iliyofanywa
kulingana na viwango vya kimataifa vya haki
za binadamu, na inajumuisha vizazi vyote
vitatu vya haki za binadamu, ambavyo ni:
haki za kiraia na kisiasa; haki za kiuchumi,
kijamii, na kiutamaduni; na haki za kiujumla.

1.5. Madhumuni ya Ripoti na Ukusanyaji Data na Taarifa

Elimu ya haki za binadamu - haki fulani
inamaanisha na kujumuisha nini? Haki hiyo
inalindwa na mfumo upi wa kisheria? Kwa nini
haki hii ni muhimu? Haki hii ina mipaka ipi?
Kukumbushia - ni maeneo gani ya haki za
binadamu yanahitaji kuimarishwa?
Uchechemuzi wenye ushahidi - nini kinahitaji
kubadilika na kwa nini?

Mambo na matukio vyaliyosaidia ulinzi
na utekelezaji wa haki za binadamu - ni
mMmambo au matukio gani yameimarisha ulinzi
au utekelezaji wa haki za binadamu?

Mambo na matukio vyaliyoathiri ulinzi
na utekelezaji wa haki za binadamu - ni
mMmambo au matukio gani yameathiri ulinzi na
utekelezaji wa haki za binadamu?
Uchambuzi wa sheria na miswada - ni nini
kimebadilika kufuatia utungwaji wa sheria au
marekebisho ya sheria au kanuni? Mabadiliko
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hayo yameleta au yataleta athari gani kwenye
haki za binadamu?

Mapendekezo - nini kifanyike kuimarisha na
kulinda haki za binadamu?

Utoaji taarifa - kutoa taarifa kuhusu haki za
binadamu na masuala ya kisheria ili kuchukua
tahadhari na kutekeleza wajibu wako kwa
mujibu wa sheria mbalimbali za nchi.
Kuonyesha mienendo - hali ilikuwaje miaka
ya nyuma ukilinganisha na sasa?

Kutoa mwanga katika kupanga afua - ripoti
inaweza kutumika kama sehemu ya kuanzia
katika kupanga afua mbalimbali.

Kuelemisha - kutoa elimu kuhusu haki za
binadamu; elimu kuhusu mifumo ya ulinzi
wa haki za binadamu ya kitaifa, kikanda na
kimataifa; elimu kuhusu masuala ya kisheria;
elimu kuhusu mambo mapya kuhusu sheria
na haki za binadamu.




Data na taarifa zilizotumika kuandaa Ripoti hii zilipatikana kupitia vyanzo vya awali na
upili. Data na taarifa za awali zilipatikana kupitia Utafiti wa Haki za Binadamu 2023, ambao
ulifanyika katika mikoa 20 ya Tanzania Bara, na programu za kituo, hasa programu za msaada
wa kisheria na ufuatiliaji wa haki za binadamu. Data na taarifa za upili zilipatikana kupitia
mapitio ya vyanzo mbalimbali vya kuaminika vya habari na taarifa, ikiwemo ripoti za wadau
wa Kiserikali na wasio wa kiserikali, hotuba, na matamko mbalimbali. Pia, utafiti wa LHRC wa
taarifa zilizotolewa na vyombo vya habari kwa mwaka 2023 ulitoa data na taarifa muhimu
zilizosaidia uandaaji wa ripoti hii ya haki za binadamu, sambamba na kuwezesha ufanyaji
wa utafiti zaidi kuhusu masuala mbalimbali yanayohusiana na sheria na haki za binadamu
yaliyojitokeza katika taarifa hizo.

1.6. Muhtasari wa Hali ya Haki za Binadamu kwa mwaka 2023

Kulingana na tathmini ya hali ya haki za binadamu nchini iliyofanywa na LHRC kwa kutumia
viwango vya kimataifa vya haki za binadamu, kwa ujumla hali ya haki za binadamu nchini
ilidorora kiasi mwaka 2023 ikilinganishwa na mwaka 2022.

Masuala ya haki za binadamu yaliyoripotiwa zaidi

Kama ilivyokuwa katika mwaka 2022, masuala mengi kuhusu haki za binadamu valiyoripotiwa
mwaka 2023 yalikuwa ni ya ukiukwaji wa haki za kiraia na kisiasa, ikiwemo uhuru dhidi ya
ukatili. Matukio mengi ya aina mbalimbali za ukatili dhidi ya wanawake, watoto, watu wenye
ulemavu, na wazee vyaliripotiwa katika sehemu mbalimbali nchini. Matukio hayo yalipelekea
kutokea kwa aina mbalimbali za mauaji, ikiwemo mauaji yanayofanywa na mwenza dhidi
ya mwenza na mauaji yanayotokana na imani za kishirikina. Hali kadhalika, matukio hayo
yalipelekea unyimwaji wa haki za kumiliki na kurithi mali pamoja na kusababisha madhara ya
kimwili na kisaikolojia. Pia, masuala ya haki jinai yaliripotiwa na kujadiliwa sana mwaka 2023,
ikiwemo watuhumiwa wengi kuendelea kusota gerezani sababu ya mapungufu katika mfumo
wa haki jinai. Matukio ya utesaji pia yaliripotiwa katika sehemu mbalimbali ya Tanzania Bara.

: Atk




Haki zilizokiukwa zaidi

1. Haki ya kuishi

[Maugji yanayotokana na 2. Uhuru dhidi ya Ukatili EN ELERVEE
wananchi kujichukulia [Ukatili dhidi ya watoto, hasa mbele ya Sheria
sheria mkononi; Mauaji wa kingono; Ukatili dhidi ya [Kuwekwa kuzuizini kwa
yanayotokana na imani za mwenza; Ukatili dhidi ya watu muda mrefu; Vikwazo
kishirikina; Mauaji ya wenye ulemavu na wazee; vya ufikiaji haki m f
wazee; Mauaji Ukatili wa kimwili na kiuchumi rushwa]

yanayofanywa na mwenza dhidi ya wanawake]
dhidi ya mwenza]

4. Haki ya kuwa Huru na Salama

[Uwekwaji kuzuizini gerezani kwa muda 5. Uhuru dhidi ya Mateso
mrefu kusubiria kesi; Kunyimwa
dhamana; Ukatili dhidi ya wanawake,
watu wenye ulemavu, na watoto;
Ukamataji na uwekaji kuzuizini watu
kinyume na sheria; Ubambikaji wa kesi]

[Utesaji wa watuhumiwa walio chini ya
ulinzi;utesaji wa watoto; utesaji kutumika
kama adhabu]

Masuala mengine muhimu ya haki za binadamu

Kwa mwaka 2023, masuala mengine muhimu yaliyotokea ni pamoja na mauaji yanayotokana
na wananchi kujichukulia sheria mkononi, mauaji yanayotokana na imani za kishirikina, ukatili
dhidi ya mwenza, mauaji yanayofanywa na mwenza dhidi ya mwenza, ukiukwaji wa haki za
mtuhumiwa (ikiwemo sababu ya kuwekwa kizuizini kwa muda mrefu), usafirishaji haramu wa
binadamu (ikiwemo watoto), ajira kwa watoto, ndoa za utotoni, faragha na ulinzi binafasi,
ukeketaji, bima ya afya, na ukiukwaji wa haki za kumiliki mali na kurithi (hususan kwa wanawake,
wakiwemo wajane).

Manusura wa ukiukwaji wa haki za binadamu

Kulingana na matukio ya ukiukwaji wa haki za binadamu yaliyokusanywa na LHRC mwaka
2023, watoto waliendelea kuongeza kwa idadi ya manusura (45%), wakifuatiwa na wanawake
(30%), wazee (12%), wanaume (10%), na watu wenye ulemavu (3%).

M ;




Watoto

Wanawake

Wazee

Wanaume

Watu wenye ulemavu

m Manusura

3%

Manusura wa ukukwaji wa haki za binadamu
kulingana na matukio yaliyokusanywa na

LHRC mwaka 2023

1.7Z.Muundo wa

Surayal
Utangulizi

Suraya 2
Haki za Kiraia na
Kisiasa

Ripoti

Inaelezea kwa kifupi
kuhusu Tanzania na
kuelezea kwa kifupi
kuhusu uandaaji,
madhumuni, na muundo
wa ripoti.

Inaelezea hali ya haki

za msingi za Kiraia

na Kisiasa, ikiwemo
uhuru wa kujumuika na
kukusanyika; uhuru wa
kujieleza; haki ya usawa
mbele ya sheria na
kupata nafuu ya kisheria;
na haki ya kuishi.

Suraya 3

Haki za Kiuchumi,
Kijamii na
Kiutamaduni

Suraya 4
Haki za Kiujumla

Suraya 5
Haki za Makundi
Maalum

Suraya 6
Vyombo vya
Ulinzi wa Haki za
Binadamu

Suraya?7
Utekelezaji wa
Mapendekezo

Inaelezea haki muhimu
za kiuchumi, kijamii na
kiutamaduni, ikiwemo
haki ya kufanya kazi,
haki ya elimu, haki ya
afya, haki ya maji safi na
salama, haki ya kumiliki
mali, na haki ya kuishi
katika hali inayofaa.

Inaangazia hali ya haki
za kiujumla, hususan haki
ya maendeleo, haki ya
kufurahia na kufaidika na
rasilimali asilia, na haki ya
mazingira safi na salama

Inaelezea hali ya haki
za makundi maalum,
ikiwemo wanawake,
watoto, watu wenye
ulemavu, na wazee.

Inaangazia vyombo

yva ulinzi wa haki za
binadamu katika ngazi
za kitaifa, kikanda, na
kimataifa na kujadili
wajibu wake katika ulinzi

wa haki za binadamu.

Inafanya tathmini
va utekelezaji wa
mapendekezo

valiyotolewa katika ripoti
zilizopita za haki za
binadamu




HAKI ZA KIRAIA NA
KISIASA
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Haki za kiraia na kisiasa zilizojadiliwa katika
sura hii ni haki ya kuishi, uhuru wa kujieleza,
uhuru wa kujumuika, uhuru wa kukusanyika,
haki ya usawa mbele ya sheria, haki ya nafuu
madhubuti ya kisheria, haki ya kuwa huru
na salama, haki ya kushiriki katika utawala,
uhuru dhidi ya utesaji na kutendewa kama
siyo binadamu, uhuru dhidi ya ukatili, na haki
ya faragha.

Kwa mwaka 2023,
yaliyoathiri ufurahiaji wa haki za kiraia na
kisiasa ni pamoja na mauaji, ukiukwaji wa
uhuru wa vyombo vya habari, ukatili, vikwazo
vya upatikanaji haki, na changamoto za haki
jinai.

masuala  makuu

2.1. Haki ya Kuishi
Kwa mwaka 2023, haki ya kuishi kwa upande

wa Tanzania Bara iliendelea kukiukwa
kwa njia mbalimbali, ikiwemo mauaji
yanayotokana na wananchi kujichukulia

sheria mkononi, mauaji yanayotokana na
maofisa wa vyombo vya habari kutumia
Nnguvu kupita kiasi, mauaji yanayotokana
na imani za Kkishirikina, adhabu ya kifo,
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mMauaji ya waliouwawa na mwenza dhidi ya
mwenza, matukio ya watu kupotea, na ajali
za barabarani.

Mauaji yanayotokana na wananchi
kujichukulia sheria mkononi

Kwa mwaka 2023, LHRC ilikusanya matukio
42 ya mauaji yanayotokana na wananchi
kujichukulia sheria mkononi, ambayo ni
matukio mawili zaidi ya yale yaliyoripotiwa
mwaka 2022. Walioawa walikuwa na kati
ya umri wa miaka 15 hadi 40, wengi wao
wakiwa vijana. Miongoni mwa waliouawa ni
watoto wenye umri wa miaka 15 na 17. Hata
hivyo, idadi ya matukio ambayo hukusanywa
na LHRC ni sehemu ndogo tu ya matukio
ambayo kwa kawaida hukusanywa na Jeshi
la Polisi. Takwimu za jeshi hilo zinaonyesha
kwamba, tangu mwaka 2020, zaidi va
matukio 400 huripotiwa kila mwaka. Kwa
mwaka 2023, matukuio 461 vyaliripotiwa
polisi.

Al
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Zaidi ya matukio 400 ya
mauaji yanayotokana na

wananchi kujichukulia sheria
mkononi hutokea kila mwaka.

Mtazamo wa LHRC: Mauaji yanayotokana
na wananchi kujichukulia sheria mkononi
yameendelea kuwa tishio kwenye haki za
binadamu na yanachangiwa na wananchi
kutokuwa na imani na mfumo wa haki
jinai kwa sababu mbalimbali, ikiwemo
rushwa katika vyombo vya dola na haki, na
kutokuwa na uelewa mzuri kuhusu sheria za
jinai, ikiwemo suala la dhamana.

Wito wa LHRC: LHRC inatoa wito kwa
wanajamii  kuacha  kujichukulia  sheria
mkononi na kwa mashirika yasiyo vya

o)

kiserikali na wadau wengine kuendelea
kueneza uelewa kuhusu namna mfumo
wa haki jinai unavyofanya kazi pamoja na
athari zinazotokea sababu ya wananchi
kujichukulia sheria mkononi.

Mauaji yanayotokana na maofisa wa
vyombo vya dola kutumia nguvu kupita
kiasi na ukatili unaofanywa dhidi ya
maofisa wa vyombo hivyo

Mauaji yanayotokana na maofisa wa
vyombo vya dola kutumia nguvu kupita
kiasi

Mauaji yanayotokana na maofisa wa vyombo
vya dola kutumia nguvu kupita kiasi hutokea
pale ambapo maofisa wa dola wametumia
nguvu kupitika kiasi kumdhibiti mtuhumiwa
na kusababisha kifo chake. Kwa mwaka
2023, LHRC ilikusanya matukio saba (7) vya
aina hii ya mauaji, ambayo ni mtukio matatu
pungufu ya vale yaliyoripotiwa mwaka 2022.
Maofisa wa vyombo vya dola waliohusishwa
na mauaji hayo ni pamoja na askari polisi
na maofisa vvanyamapori Mojavvapo va
matukio ni tukio lilitokea jiji
mwezi wa Novemba 2023, ambapo maofisa
wawili wa polisi walidaiwa kumpiga risasi na
kumuua mlinzi wa baa moja ilyopo Wilaya
va Kinondoni. Katika tukio jingine liliripotiwa
mkoani Mara mwezi Machi, polisi mmoja
wilayani Tarime alikamatwa kwa kumpiga
risasi na kumuua dereva bodaboda Ng’ondi

Kubiterere.

n




JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

: WIZARA YA MAMBO YA NDANI YA NCHI
JESHI LA POLISI TANZANIA

Ofisi ya Kamanda wa Polisi
Simu Namba: 028 2690037 Mkoa wa Polisi Tarime Rorya

Fax: 028 2690125
E - Mail: rpc.tarimerorya@tpf.go.tz %.‘.’,22

31.03.2023

TAARIFA KWA VYOMBO VYA HABARI
Ndugu Wanahabari,

Leo tarehe 31.03.2023 majira ya 0800hrs huko katika Kitongoji cha Nyansisine Kijiji cha
Kubiterere Kata ya Kubiterere Wilaya ya Polisi Sirari, Mkoa wa Polisi Tarime Rorya, kumetokea
tukio la Askari namba H.4489 PC KULULETELA wa Kituo cha Polisi Sirari kumfyatulia risasi
mwananchi aitwaye NG'ONDI MARWA MASIAGA miaka 22, Mkurya, mfanyabiashara wa
bodaboda na mkazi wa mtaa wa Regoryo Tarime.

Ni kwamba Askari huyo kwa uzembe wake mwenyewe na bila uhalali wowote, alimfyatulia
risasi raia huyo asiyekuwa na hatia na kumjeruhi kwenye paja lake la mguu wa kulia. Madhura
huyo alikimbizwa katika Hospitali ya Wilaya ya Tarime ambapo alifariki dunia akiwa anapatiwa
matibabu. Uchunguzi wa awali umebaini kuwa marehemu alifariki kutokana na kupoteza damu
nyingi

Tunamshikilia Askari huyo katika mahabusu ya kituo cha Polisi Tarime. Upelelelezi wa shauri
hill unaendelea na utakamilishwa mapema. Mwill wa marehemu umehifadhiwa katika Hospitali
ya Halmashauri ya Wilaya ya Tarime ukisubiri uchunguzi wa kitabibu

Niseme kwamba, huyu ni Askari Polisi aliyefunzwa na kufuzu mafunzo yote ya Polisi yakiwemo
matumizi sahihi ya silaha. Hivyo alichokifanya ni kinyume na taratibu na sheria za nchi na
anastahili kuwajibika kwa hilo.

Ndugu Wanahabari,

Jeshi la Polisi Mkoa wa Polisi Tarime Rorya hatutakuwa na muhali kwa mhalifu yeyote, hivyo
askari huyu atachukuliwa hatua kama watuhumiwa wengine.

Asanteni kwa kunisikiliza.
Imetolewa na:

Kamanda wa Polisi
Mkoa wa Polisi Tarime Rorya.

Taarifa ya polisi kwa vyombo vya habari kuhusu
askari polisi aliyediawa kumuua mtu wilayani
Tarime

47

Idadi ya matukio ya mauaji
yanayotokana na maofisa wa
vyombo vya dola kutumia nguvu

kupita kiasi yaliyokusanywa na
LHRC kuanzia mwaka 2017 hadi
2023, mengi yakifanywa na askari
polisi, askari wanyama pori, na
askari mgambo.
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Wito wa LHRC: Maofisa wa vyombo vya dola,
wakiwemo askari polisi, kutojihusisha na
vitendo vya matumizi ya nguvu kupita kiasi
na kinyume na sheria ambayo yanapelekea
kutokea kwa vifo vya watuhumiwa wa
uhalifu. Pia, kuna haja ya kuundwa kwa
chombo maalum cha kuchunguza utendaji
kazi wa maofisa wa vyombo vya dola,
ikiwemo askari polisi, ambacho mojawapo
va kazi zake itakuwa ni kuchunguza tuhuma
za mauaji yanayotokana na maofisa wa
vyombo vya dola kutumia nguvu kupita
kiasi.

Ukatili unaofanywa dhidi ya maofisa wa
vyombo vya dola

Kwa mwaka 2023, LHRC ilikusanya tukio
moja la ukatili dhidi ya maofisa wa vyombo
vya dola ambalo liliripotiwa mkoani Geita.
Katika tukio hilo, lilitokea Mwezi Machi
wilayani Geita, kikundi cha wananchi wenye
hasira kilivamia kituo cha polisi na kukichoma
moto baada ya kuwatuhumu maaskari polisi
toka kituo hicho kusababisha kifo cha mkazi
ambaye alikuwa chini ya ulinzi wa polisi kwa
tuhuma za kuiba betri ya gari.

Wito wa LHRC: Wananchi kutojihusisha na
vitendo vya kuwashambulia maofisa wa
vyombo vya dola, kwani kufanya hivyo siyo
tu ni kosa kisheria, bali pia ni ukiukwaji wa
haki za maofisa hao kama binadamu.

A




Mauaji yanayotokana na imani za kishirikina
na Ukatili dhidi ya watu wenye ualbino

Mauaji yanayotokana na imani za
kishirikina

Mauaji yanayotokana na imani za kishirikina,
hasa mauaji ya watu wanaodaiwa kuwa
wachawi, valiendelea kuwa tishio kubwa
kwa haki ya kuishi mwaka 2023. Mauaji
haya yanachangiwa na imani za kishirikina,
ambazo zimeota mizizini Tanzania Bara.
LHRC ilikusanya matukio 12 ya mauaji
yanayotokana na imani za Kkishirikina,
ambayo ni  matukio matano pungufu
ukilinganisha na matukio vyaliyokusanywa
mMmwaka 2022. Manusura wengi wa aina hii ya
mauaji walikuwa wanawake (75%), ikiwemo
wanawake wazee. Mojawapo ya matukio ni
tukio lilitokea Mwezi wa Februari mkoani
Geita, ambapo polisi walimkata bwana
mmoja, Juma Charles na mke wake, Joyce
Julius, kwa tuhuma za kumuua baba wa
mume, Butamo Igonzelo (70), baada vya
kumtuhumu kumroga na kumuua mtoto
wao wiki moja kabla ya tukio.

Mkoani Kigoma, uliripotiwa uwepo wa
mganga wa kienyeji, maarufu Kamchampe,
ambaye alidaiwa kuwasaidia wanajamii
kupambana na  kuwafichua  wachawi
wanaowarudisha nyuma kimaendeleo.

lliripotiwa pia kwamba kuna kikosi kazi
kimeungwa kuwatafuta na kuwawajibisha

o)

164

matukio ya mauaji yanayotokana
na imani za kishirikina
yaliyoripotiwa polisi mwaka 2023.

watu waliotuhumiwa uchawi na Kamchape,
na kwamba kikundi hicho kilishaua watu
‘wachawi’ wanne.

Matukio ambayo yanakusanywa na LHRC
Nni sehemu ndogo tu ya matukio ambayo
hukusanywa na Jeshi la Polisi. Mathalani,
tangu mwaka 2019, takwimu za polisi
zinaonyesha kwamba zaidi ya watu 7100
wamekuwa wakiuwawa kwa sababu ya
imani za kishirikina kila mwaka.

Mtazamo wa LHRC: Imeonekana kwamba
mMauaji yanayotokana na imani za kishirikina
yamekuwa yakichochewa na ‘waganga
wa kienyeji, hasa kupitia utaratibu wao wa
kupiga ramli kutambua wachawi. Pia, Sheria
yva Uchawi, ambayo tuliirithi kutoka kwa
wakoloni, imepitwa na wakati, haijasaidia
kutatua changamoto, na hivyo ni vyema
ikafutwa.

Wito wa LHRC: Serikali na wadau wengine,
zikiwemo asasi za Kkiraia, itoe elimu na
kueneza uelewa kuhusu imani za kishirikina
na mauaji yanayotokana na imani hizo.
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Ukatili dhidi ya watu wenye ualbino

Mashambulizi na mauaji ya watu wenye
ualbino nchini Tanzania na maeneo mengine
barani Afrika yamekuwa yakihusishwa na
imani za kishirikina. Hii ni kwa sababu kuna
imani imejengeka katika jamii kwamba
kiungo cha mwili wa mtu mwenye ualbino
kinaweza kutumiwa na wa mganga wa
kienyeji kutengeneza dawa ya kumfanya
mtu afanikiwe katika mambo yake, ikiwemo
kupata utajiri.

Kwa mwaka 2023, LHRC haikukusanya tukio
lolote la mashambulizi au mauaji ya watu
wenye ualbino kwa sababu ya kupata viungo
vyao. Hata hivyo, kwa kiasi kikubwa watu
wenye ualbino bado wanaendelea kuishi
kwa hofu ya kushambuliwa na hivyo jitihada
zaidi zinahitajika kuwafanya wajihisi salama
ili waweze kufurahia haki zao za binadamu
sawa na watu wengine.

Adhabu ya kifo

Adhabu ya kifo inakiuka haki ya kuishi na ni
ya kikatili na isiyo ya kibinadamu. Hata hivyo,
adhabu hii imeendelea kuwa sehemu vya
sheria za adhabu nchini Tanzania. Ikumbukwe
pia kwamba adhabu hii haijatekelezwa tangu
mwaka 1994 chini ya utawala wa Rais Ali
Hassan Mwinyi, takribani mika 30 iliyopital!
Kwa mwaka 2023, LHRC ilikusanya matukio
37 ya adhabu ya kifo ambayo ilitolewa na
Mahakama Kuu katika maeneo mbalimbali
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nchini, ambapo karibia watuhumiwa wote
waliokutwa na hatia na kuhukumiwa adhabu
hiyo (asilimia 94) ni wanaume. Hali kadhalika,
adhabu va lazima vya kifo bado inaendelea
kutolewa, kinyume na viwango vya kimataifa
vya haki za binadamu.

m #adhabu za kifo

2017 2018 2019 2022 2021 2022 2023

Idadi ya adhabu za kifo zilizokusanywa na
LHRC - 2017 hadi 2023
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Mapendekezo ya Tume ya Mabadiliko ya Haki
JInai

e Sheria ya Kanuni za Adhabu (Sura ya
16) irekebishwe kufanya adhabu ya kifo
isiwe adhabu pekee kwa waliokutwa
na hatia ya mauaji (adhabu ya lazima
va kifo kwa kosa la mauaji).

e Adhabu vya kifo ipunguzwe na kuwa
kifungo cha maisha pale ambapo Rais
hatoidhinisha utekelezaji wa adhabu
hiyo ndani ya kipindi cha miaka mitatu.

Mtazamo wa LHRC: LHRC inapendekeza
kuondolewa adhabu ya kifo kwa sababu
mbalimbali, ikiwemo adhabu ya kifo kuwa ni
va kikatili na ukweli kwamba watu wasio na
hatia wamehukumiwa kimakosa adhabu ya
kifo katika sehemu mbalimbali duniani lakini
adhabu hiyo hairekebishiki. Adhabu ya kifo
imeshindwa kufikia lengo lake kuu la kuzuia
uhalifu, na hii ni mojawapo ya sababu zaidi
ya asilimia 70 za nchi duniani zimeondoa
adhabu ya kifo katika sheria au mazoea.
Wito wa LHRC: Ikiwa ni miongoni mwa nchi
ambazo hazitekelezi adhabu ya kifo, ipo haja
ya Tanzania kujiunga na nchi nyingine nyingi
duniani na kuchukua hatua ya kuondoa
kabisa adhabu ya kifo.

Mauaji yanayofanywa na mwenza dhidi ya
mwenza

Mauaji yanayofanywa na mwenza dhidi
ya mwenza ni athari kuu ya ukatili dhidi

[0

ya mwenza, ambao ni tatizo kubwa nchini
Tanzania, hasa kwa wanawake walio katika
mahusiano na ndoa. LHRC ilikusanya jumla
yva matukio 50 ya mauaji yanayofanywa
na mwenza dhidi ya mwenza, ambapo
watu waliouawa 45 (asilimia 90) walikuwa
wanawake na 5 (asilimia 10) ni wanaume.
Idadi hii ya matukio ni ongezeko la matukio
17 ukilinganisha na mwaka 2022. Hali
kadhalika, matukio haya 50 yaliyokusanywa
mwaka 2023 yanafanya idadi ya matukio
yaliyokusanywa na LHRC tangu mwaka 2019
kufikia 162. LHRC pia inaamini uwezekano
wa matukio zaidi kutokea ila hayaripotiwi.
Nusu ya matukio yaliyoyokusanywa na LHRC
yaliripotiwa katika Kanda ya Kaskazini, hasa
katika Mkoa wa Kilimanjaro, na Kanda va
Ziwa. Asilimia 46 ya matukio yalisababishwa
na wivu wa kimapenzi. Sababu nyingine ni
pamoja na mwenza kutotaka kuendelea na
mahusiano (hasa wanawake), migogoro vya
kindoa, na migogoro ya mali.

Mtazamo wa LHRC: Ukatili dhidi ya mwenza
na mauaji yanayofanywa na mwenza dhidi
ya mwenza ni tishio kubwa kwa haki ya
kuishi, haki ya afya, haki ya kuwa huru na
salama, na uhuru dhidi ya ukatili. Idadi ya
matukio yanayoripitiwa inaleta wasiwasi na
kuna uwezekano mkubwa kwamba kuna
matukio mengine mengine hayaripotiwi. Pia,
LHRC imebaini kwamba matukio ya aina hii
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yanatokea zaidi miongoni mwa makundi ya
vijana na watu wazima.

Wito wa LHRC: Kuna haja ya wadau wote
kuunganisha nguvu pamoja na kutengeneza
mikakati ya kuwalinda wanawake dhidi
ya ukatili dhidi ya mwenza na/au ukatili
majumbani, kwa kuwa ndiyo wamekuwa
waathirika zaidi. Sehemu nzuri ya kuanzia
ni utungaji wa sheria ya ukatili wa kijinsia
au ukatili majumbani ili kuwalinda wenza,
kwa  kuwa imeshafahamika  kwamba
matukio mengi ya ukatili wa kijinsia hutokea
nyumbani.

Upoteaji wa watu

Kwa mwaka 2023, bado hakukuwa na taarifa
zozote mpya zilizotolewa kuhusu upoteaji
wa watu mbalimbali katika kipindi cha miaka
saba iliyopita, ikiwemo mwandishi wa habari
Azory Gwanda, ambaye alipotea katika
mazingira vya kutatanisha mkoani Pwani
mwezi Novemlba 2017.

Wito wa LHRC: Serikali na Jeshi la Polisi
Tanzania kuongeza kasi vya upelelezi
wa matukio ya watu kupotea na kutoa
mrejesho wa mara kwa mara kwa umma na
wanafamilia, sambamba na kuwakamata
watuhumiwa. Utoaji wa mrejesho ni muhimu
pia kwa familia ili ziweze kujua nini kiliwapata
ndugu zao na kuendelea na maisha yao.
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Ajali za barabarani

Ajali za barabarani zinakuwa suala la haki
za binadamu pale ambapo kuna uzembe
umpetokea, mathalani kwenye uendeshaji
wa vyombo vya usafiri au ubora wa barabara.
Tathmini ya Jeshi la Polisi inaonyesha
kwamba zaidi ya theluthi mbili za ajali za
barabarani zinatokea kwa sababu ya makosa
yva kibinadamu. Pamoja na hatua zilizopigwa
katika kupunguza ajali za barabarani, zaidi
ya watu 500 wanapoteza maisha kila mwaka
kwa sababu ya ajali za barabarani, nyingi
zikisababishwa makosa vya kibinadamu
(uzembe) kama vile kuendesha vibaya,
kuendesha huku mtu kalewa, kuendesha
vyombo vya usafiri vyenye kasoro au vibovu,
na kuvipita vyombo vingine vya moto bila
umakini. Ajali za aina hii siyo tu huathiri haki
ya kuishi, bali pia haki nyingine za msingi,
ikiwemo haki ya kufanya kazi, haki ya afya,
haki ya kuishi katika hali inayofaa, na haki ya
familia.

Takwimu zinaonyesha kwamba ajali za
barabarani zilipungua kutoka 1,731 mwaka
2021/22 hadi 1,283 katika kipindi cha mwezi
Julai 2022 hadi Mei 2023, sawa na punguzo
la asilimia 25.9. Idadi ya vifo pia ilipungua
kwa asilimia 11, kutoka 946 mwaka 2021/22
hadi 842 mwaka 2022/23.
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m#ajali m #vifo

1,283
842

2021/22 2022/23

# Ajali za barabarani na vifo nchini Tanzania,
2021/22 & 2022/23

Mtazamo wa LHRC: Pamoja na jitihada
mbalimbali zilizofanywa na Jeshi la Polisi,
bado ajali za barabarani ni changamoto
kubwa nchini Tanzania. Maisha mengi
yamepotea sababu ya ajali hizo, na watu
wengi kuachwa wakiwa na majeraha na
ulemavu wa kudumu, jambo ambalo lina
athari kubwa kwenye maendeleo ya kijamii na
kitaifa. LHRC imebaini pia kwamba ukosefu
wa usingizi wa kutosha kwa madereva wa
malbasi ya mkoani na malori pia kunachangia
ajali za barabarani, kwa sababu ya kupewa
kazi nyingi na muda mchache, hivyo kukosa
muda wa kupumzika, hali inayowafanya
wakose umakini barabarani.

Wito wa LHRC: Jeshi la Polisi na wadau
wengine, wakiwemo wakala wa barabara,
kuongeza jitihada za kuhakikisha usalama
barabarani na kuzuia ajali za barabarani,
ikiwemo kupitia programu za kueneza
uelewa, pamoja na kupambana na rushwa
katika sekta ndogo ya usafirishaji wa kutumia
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barabara. Jambo lingine la muhimu ni
mamlaka kuhakikisha utekelezaji madhubuti
wa sheria za matumizi ya barabara na
usalama barabarani, ili kuzuia na kupunguza
zaidi ajali za barabarani nchini.

2.2. Uhuru wa Kujieleza

Kwa mwaka 2022, masuala makuu
yaliyoathiri uhuru wa kujieleza kwa upande
wa Tanzania Bara ni pamoja na marekebisho
kiasi ya ya Sheria na Huduma za Habari va
mwaka 2016 na mashambulizi ya waandishi
wa habari.

Marekebisho chanya katika Sheria va
Huduma za Habari vyaliyofanyika mwaka
2023 ni pamoja na:

*  Kupunguza adhabu za kukiuka vifungu
vya sheria, kwa pande zote mbili za faini
na vifungo; na

e  Kupunguza mamlaka ya Mkurugenzi
wa Kitengo cha Habari Maelezo katika
kuratibu utoaji wa matangazo vya serikali,
ili kuongeza uwezekano wa vyombo vya
habari binafsi kupata matangazo hayo
na kuongeza kipato.

Pamoja na wadau kuyapokea marekebisho
yva Sheria ya Huduma za Habari ya mwaka
2016, walionyesha wasiwasi wao kutokana
na urekebishaji wa vifungu vichache pekee




31%

Asilimia ya vifungu ambavyo
Mahakama ya Haki ya Afrika Mashariki

ilisema virekebishwe katika Sheria
yva Huduma za Habari ambavyo
vilirekebishwa mwaka 2023.

katika sheria hiyo, kinyume na hukumu
iliyotolewa na Mahakama ya Haki ya Afrika
Mashariki mwaka 2019. Hali kadhalika, sheria
nyingine zenye vifungu vinavyominya uhuru
wa kujieleza, kama vile Sheria ya Makosa
ya Mtandao ya mwaka 2015 na Kanuni
za Maudhui ya Mtandao za mwaka 2020,
ziliendelea kutumika mwaka 2023, hivyo
kuathiri uhuru wa kujieleza mtandaoni.

Sheria zenye vifungu vinavyominya uhuru
wa kuijeleza pia zinaathiri upatikanaji wa
tarifa. Upatikanaji hafifu wa taarifa unaathiri
zaidi makundi maalum, ikiwemo wanawake,
hivyo kuwa vigumu kusikia kuhusu fursa
mbalimbali na kufanya maamuzi sahihi.
Upatikanaji wa taarifa pia ni muhimu katika
uwezeshaji wa wanawake na makundi
mengine.

Pamoja na waandishi wa habari kufurahia
kuimarika kiasi kwa hali uhuru wa vyombo
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vya habari chini ya utawala wa Rais Samia
Suluhu Hassan, wameendelea ‘kusisitiza
kwamba uhuru wa kweli wa vyombo
hivyo hauwezi kuhakikishwa na kulindwa
ipasavyo hadi pale marekebisho ya sheria
yatakapofanywa. Matukio machache zaidi ya
mashambulizi au unyanyasaji wa waandishi
wa habari yameripotiwa katika kipindi cha
miaka ya karibuni. Kwa mwaka 2023, LHRC
ilikusanya matukio mawili ya mashambulizi
ya waandishi wa habari, yaliyoripotiwa katika
Mikoa ya Dar es Salaam na Arusha.

Changamoto mbalimbali katika sekta ya
habari, hasa mianya katika sheria, zilichangia
Tanzania kushuka kwa nafasi 20 katika
Viwango vya Uhuru wa Vyombo vya Habari
Duniani vya mwaka 2023. Tanzania ilishuka
kutoka nafasi ya 123 mwaka 2022 hadi
nafasi ya 143 mwaka 2023. Sababu kubwa
iliyotajwa ni kushindwa kuchukua hatua
madhubuti kurekebisha sheria zote zenye
vifungu vinavyominya uhuru wa vyombo vya
habari, kulingana na viwango vya kimataifa
vya haki za binadamu.

Wito wa LHRC: Serikali na Bunge kuchukua
hatua na kurekebisha vifungu vilivyobakia
katika sheria zote za uhuru wa kujieleza
ambavyo vinaminya uhuru huo kulingana na
viwango vya kimataifa vya haki za binadamu.
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2.3.Uhuru wa Kukusanyika na Uhuru
wa Kujumuika

Masuala makuu vyaliyoathiri ufurahiaji wa
uhuru wa kukusanyika na uhuru wa kujumuika
mwaka 2023 ni pamoja na Serikali kuondoa
katazo la mikutano ya hadhara ya vyama
vya siasa na ukiukwaji wa haki ya kufanya
mikutano katika baadhi ya maeneo. Wadau
mbalimbali walipongeza hatua vya Serikali
kuondoa katazo la mikutano lakini waliitaka
kuchukua hatua madhubuti kulinda uhuru
wa kukusanyika na uhuru wa kujumuika kwa
kufanya marekebisho ya sheria, ikiwemo
Sheria ya Vyama vya Siasa na Sheria ya Jeshi
la Polisi na Huduma Saidizi (Sura ya 322).
Kwa mwaka 2023, LHRC ilikusanya
malalamiko na matukio matatu ya ukiukwaji
wa uhuru wa kukusanyika na uhuru wa
kujumuika, ikiwemo  kuzuiwa kufanya
mkutano wa hadhara.

Mtazamo wa LHRC: Kwa mika mingi, LHRC
na wadau wengine wamekuwa wakitoa
rai ya sheria zinazohusiana na uhuru wa
kukusanyika na uhuru wa kujumuika kupitiwa
upya na kufanyiwa marekebisho ili ziendane
na Katiba na sheria za kikanda na kimataifa
za haki za binadamu. Hata hivyo, ukiacha
marekebisho machache yaliyofanywa katika
Sheria ya Vyama vya Siasa mwaka 2023,
bado vifungu vingi vinavyominya haki hizi
mbili za msingi vimeendelea kuwa sehemu
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ya sheria hizo.

Wito wa LHRC: Serikali kuchukua hatua
kufanya mapitio na marekebisho ya sheria
zinazohusu uhuru wa kukusanyika na uhuru
wa kujumuika za Sheria ya Vyama vya Siasa,
Sheria ya Utekelezaji wa Haki na Wajibu wa
Msingi (BRADEA), na Sheria ya Mashirika
yasiyo va Kiserikali, kuondoa vifungu vyenye
utata ili ziendane na viwango vya kimataifa
vya haki za binadamu na Katiba ya Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977.

2.4 .Haki za Usawa mbele ya Sheria na
Nafuu ya Kisheria

Masuala makuu yaliyoathiri haki ya usawa
mbele ya sheria na haki ya nafuu ya kisheria
mwaka 2023 kwa upande wa Tanzania
Bara ni pamoja na hatua zilizochukuliwa na
serikali kuimarisha upatikanaji na ufikiaji haki;
vikwazo vya upatikanaji haki; changamoto
katika mfumo wa hakijinai, ikiwemo ukiukwaji
wa haki za mtuhumiwa mahakamani; na haki
kwa watoto.

Hatua zilizochukuliwa na Serikali kuimarisha
upatikanaji haki

Kwa mwaka 2023, Serikali, kupitia Wizara va
Katiba na Sheria na Mhimili wa Mahakama,
ilichukua hatua mbalimbali kuimarisha
upatikanaji haki, ikiwemo kupanua wigo wa
utoajiwahudumambalimbalizakimahakama;

utoaji wa msaada wa kisheria; ujengaji na




ukarabati wa majengo ya mahakama; na
kutafsiri sheria mbalimbali katika Lugha va
Kiswahili ili ziweze kueleweka na wananchi
wengi. Mojawapo ya matukio makubwa
ilikuwa ni utambulisho na utekelezaji wa
Kampeni ya Msaada wa Kisheria ya Mama
Samia, iliyoratibiwa na Wizara ya Sheria na
Katiba.

Vikwazo vya upatikanaji haki

Wanajamii waliofikiwa na LHRC mwaka 2023
walitaja rushwa kama kikwazo kikubwa zaidi
cha upatikanaji haki (asilimia 78), ikifuatiwa
na kesi/shauri kuchukua muda mrefu
(asilimia 49), uelewa mdogo kuhusu sheria
(asilimia 48), na gharama za uwakilishi wa
kisheria (asilimia 39). Uelewa mdogo kuhusu
sheria na haki ulielezewa kuwa changamoto
na wadau mbalimbali katika jamii katika
mikoa yote iliyotombelewa.

m Ndiyo
Rushwa 78%
Umbaliwa mahakama 26%
Gharama za uwakilishi wa kisheria
Kesifshauri kuchukua muda mrefu 49%
Lugha yamahakama (Kiingereza) 0%
Taratibu ndefu/ngumu za kisheria 26%
Uelewa mdogo kuhusu sheria 4,8%
Lughaya sheria (Kiingereza) 17%

Upatikanaji wa msaada wa kisheria 22%

N
°
B3

Kingine

% Vikwazo vya upatikanaji na ufikiaji haki
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‘Rushwa ndio adui mkubwa na ndio kitu
kikubwa hapa Moshi kinachokwamisha haki
isipatikane, hakuna chengine.”

Msaidizi wa kisheria - Moshi, Kilimanjaro

Wasaidizi wa kisheria wanafanya kazi kubwa
kutoa msaada wa kisheria katika jamii.
Wanajamiiwengiwaliofikiwana LHRC mwaka
2023 walionyesha kuridhika na huduma
za kisheria zinazotolewa na wasaidizi wa
kisheria. Karibia theluthi mbili (asilimia 61)
ya wanajamii walisema wanaridishwa sana
(asilimia 20) na kuridhishwa (asilimia 41) na
huduma hizo. Hata hivyo, changamoto za
kifedha kwa wasadizi wa kisheria zinaathiri
kwa Kkiasi kikubwa utoaji wa huduma za
msaada wa Kisheria.

‘Paralegals wamesaidia kwa kiasi kikubwa
katika kufikisha huduma za kisheria kwa
jamii.”

Ofisa sheria - Morogoro

Changamoto za haki jinai

Katika miaka ha hivi karibuni, rai mbalimbali
za kuboresha mfumo wa haki jinai nchini
Tanzania zimetolewa na wadau mbalimbali,
ikiwemo Mh. Rais Samia Suluhu Hassan. Hii
ilipeleka Mh. Rais kuunda tume ya watu 12
mnamo Mwezi Julai 2022, wakiongozwa na
Jaji Mkuu Mstaafu, Mh. Mohamed Othman
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Chande, kwa ajili ya kufanya uchunguzi
kuhusu taasisi na mfumo wa haki jinai
na kupendekeza malboresho. Mwezi
Julai 2023 tume hiyo ilitoa ripoti yake,
ikionyesha matokeo ya uchunguzi na kutoa
mapendekezo mbalimbali ya kuboresha
mfumo wa haki jinai nchini.

Tume imebaini kuwa yapo matatizo
na changamoto nyingi katika
mnyororo wa Haki Jinai, tangu
kwenye kuzuia uhalifu; kubaini uhalifu
unapotendeka na taarifa kutolewa
Polisi; uchunguzi na namna ukamataji
wa watuhumiwa unavyofanyika;
mashtaka yanapoandaliwa; shauri

linapoendeshwa na hukumu kutolewa

mahakamani; waliohukumiwa
wanapokwenda kufungwa
magerezani; na maisha ya wafungwa
waliomaliza vifungo vyao wanaporejea
uraiani.

- Ripoti ya Tume ya Kuangalia Jinsi
ya Kuboresha Taasisi za Haki Jinai
Nchini, ukarasa wa 1

«  Kwa mujibu wa tume, taasisi za haki

jinai  zenye mamlaka vya ukamataji
zilililamikiwa na wadau wengi katika jamii
mara nyingi kutumia nguvu kubwa kupita

kiasi katika ukamataji wa watuhumiwa

o)

na kuwasababishia mateso.

e Ripoti ya tume pia inaonesha kwamba
uwepo wa taasisi nyingi zenye mamlaka
yva kukamata pia ulilalamikiwa na
wananchi, ambao walidai inakuwa
vigumu kutambua taasisi iliyomkamata
ndugu yao na mahali alipohifadhiwa.

Mtazamo wa LHRC: Tume ya Rais ya
Kuangalia Jinsi ya Kuboresha Taasisi za Haki
Jinai Nchini imefanya kazi kubwa na nzuri ya
kutathmini changamoto kuu katika mfumo
wa haki jinai na kutoa mapendekezo.

Wito wa LHRC: Serikali, kupitia Wizara
yva Katiba na Sheria, Wizara ya Mambo ya
Ndani, na taasisi za haki jinai, kuchukua
hatua madhubuti kutekeleza mapendekezo
yvaliyotolewa na Tume vya Rais katika
ripoti vyake, na pia kufikiria kutelekeza
mapendekezo mengine valiyotolewa na
wadau mbalimbali wakati wa ukusanyaji
maoni ambayo hayajachukuliwa na tume
hiyo.

Mtazamo wawanajamii kuhusuchangamoto
za haki jinai

Rushwa iliendelea kutajwa kama tatizo
kubwa zaidi miongoni mwa changamoto
za haki jinai (asilimia 62), ikifuatiwa na
ucheleweshaji katika uchunguzi (asilimia 43),
uahirishaji wa kesi mara kwa mara (asilimia
41), ucheleweshaji katika usikilizaji wa kesi
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(asilimia 39), na uwekaji kuzuizini kwa muda
mrefu (asilimia 35).

mTatizo kubwa  mTatizo  mTatizo kiasi/Siyo Tatizo

Uwekaji kizuizini kwa muda mrefu ) 27%

I

Ucheleweshaji katika uchunguzi 3% o

Ucheleweshaji katika usikilizaji wa kesi 39% 18%

‘

Uahirishaii wa kesi mara kwa mara 2% o5

Rushwa (F17) 10%

‘

Kunyimwa dhamana || EE 49

Upungufu wa wafanyakazi  JEid] 43%

% Majibu ya wanajamii kuhusu ukubwa wa
changamoto mbalimbali za haki jinai

‘Ndugu yangu yupo mahabusu huu mwezi
wa tatu sasa sababu kubwa ni upelelezi
haujakamilika sasa sijui nini cha kufanya ili
kupata haki ya ndugu yangu.’

Mwanajamii — Tanga Mjini, Tanga

Changamoto nyingine katika mfumo wa
haki jinai nchini ni pamoja na kutokuwepo
kwa taasisi mahsusi ya kusimamia na
kuratibu ulinzi na usalama wa watoa taarifa
na mashahidi; uwepo wa vyombo vya Haki
Jinai vinavyotekeleza majukumu yake kwa
taswira ya kijeshi; kutokuwepo kwa upelelezi
binafsi; kutokuwepo kwa ulinzi wa kutosha
kwa watuhumiwa wakati wa kuingia kwenye
makubaliano ya kukiri kosa; utesaji wa
watuhumiwa wakati wapo chini ya ulinzi wa
vyombo vya dola; utegemezi mkubwa katika
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kukiri kosa wakati wa upelelezi; unyimaji wa
dhamana kwa makosa yaliyo na dhamana;
na watuhumiwa kutofikishwa mahakamani
haraka iwezekanavyo kwa mujibu wa sheria.

‘Nilitaka kumtoa mume wangu polisi kwa
dhamana. Licha ya kujaribu kumpa pesa kama
wanavyotaka akakataa akaniambia jiongeze
sitaki pesa.Nilichokifanya nikamwambia
sawa nikampa namba ili tu mume wangu
atoke ndani na nilifanikiwa kumtoa ndani.’

Mwanajamii — Manispaa ya Kigoma, Kigoma

Haki kwa watoto

Mojawapo va changamoto kuu katika
usimamiziwahakikwawatotonchini Tanzania
ni kuwachanganya watoto wanaokinzana na
sheria na watu wazima katika mahabusu na
magerezani. Mwaka 2023, LHRC iltembelea
baadhi ya magereza nchini kwa ajili va
kutoa msaada wa kisheria na kukuta watoto
wanaokinzana na sheria wamechanganywa
na watu wazima. Changamoto nyingine
Nni pamoaja na upungufu wa mahabusu
za watoto, shule za urekebishaji tabia, na
mahakama za watoto; pamoja na kutotolewa
kwa msaada wa kutosha kwa Maofisa wa
Ustawi wa Jamii, ambao wanafanya kazi
kubwa katika usimamizi wa utoaji haki kwa
watoto. Pia, kuna changamoto ya upungufu
wa maofisa hao wa ustawi wa jamii.

Kwa mujibu wa Tume ya Marekebisho va
Sheria Tanzania (LRCT), kuwachanganya
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watoto na watu wazima mahabusu na
magerezani kunahatarisha usalama wa
watoto hao na kuwaweka katika hatari ya
kujifunza uhalifu zaidi na kuwa wahalifu sugu.
Kama ilivyopendekezwa na Tume ya Rais va
Maboresho ya Taasisi za Haki Jinai mwaka
2023, kuna haja ya kujenga mahabusu zaidi
za watoto na shule za kurekebisha tabia ili
kutowachanganya watoto wanaokinzana na
sheria na watu wazima.

Mtazamo na Wito wa LHRC: Kuna haja ya
kupitia na kurekebisha sheria zinazohusu
haki kwa watoto, ikiwemo Sheria va
Mtoto ya mwaka 2009. Hatua nyingine
zilizopendekezwa na Tume ya Marekebisho
yva Sheria pia zichuliwe ili kuboresha mfumo
wa haki kwa watoto.

2.5.Haki ya kuwa Huru na Salama

Masuala makuu yaliyoathiri haki ya kuwa
huru na salama Tanzania Bara mwaka 2023
Nni pamoja na ukamataji na uwekaji kizuizini
kinyume na sheria; unyimaji wa dhamana;
ubambikaji wa kesi; na usafirishaji haramu
wa binadamu.

Kuongezeka kwa matukio ya uhalifu
kunavyotishia usalama na ulinzi

Kwa mujibu wa Jeshi la Polisi, matukio
makubwa ya uhalifu yaliongezeka kutoka
matukio 43,771 katika kipindi cha Julai
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2021 hadi Mei 2022 mpaka matukio 45,455
katika kipindi cha Julai 2022 hadi Mei 2023.
Sababu za kuongezeka kwa matukio hayo
Nni pamoja na wananchi kujichukulia sheria
mkononi, wivu wa kimapenzi, imani za
kishirikina, na migogoro ya ardhi na urithi.
Miongoni mwa matukio hayo vyaliyotishia
haki ya kuwa salama ni pamoja na mauaji va
kikatili na vitendo vya ukatili, ikiwemo ukatili
wa Kijinsia.

Usalama mtandaoni

Kukosekana kwa usalama mtandaoni pia
kulikuwa tishio kwa haki ya kuwa salama
mwaka 2023. Wanawake na watoto, hasa
katika maeneo vya mijini, walisemekana
na kuonekana kuwa katika hatari zaidi va
kushambuliwa mtandaoni.

Ukamataji na uwekaji kizuizini kinyume na
sheria

Kwa mwaka 2023, LHRC ilikusanya matukio
51 ya ukamataji na uwekaji kizuizini kinyume
na sheria, ambayo ni matukio 39 zaidi ya yale
yvaliyoripotiwa mwaka 2022. Matukio mengi
valiripotiwa katika Wilaya ya Ngorongoro.
Hali kadhalika, LHRC ilikusanya matukio tisa
yva ubambibakaji wa kesi, na kuna uwezekano
mkubwa yapo mengine mengi ambayo
hayajaripotiwa.

23




“Tumegundua kwamba watuhumiwa wengi
wanawekwa kizuizini kwa muda mrefu
katika mahabusu za polisi bila kufikishwa
mahakamani, suala ambalo ni kinyume na
sheria.”

Jaji Mkuu Mstaafu, Mohamed Othman Chande —
Muwenyekiti wa Tume ya Maboresho ya Mfumo wa
Haki Jinai — Julai 2023

Unyimaji wa dhamana

Malalamiko ya watuhumiwa kunyimwa
dhamana valiripotiwa katika  sehemu
mbalimbali mwaka 2023. LHRC ikusanya
matukio 21 ya unyimaji wa dhamana, yote
yakihusiana na dhamana inayotolewa
polisi. Matukio hayo yameongezeka kutoka
matukio 18 mwaka 2022.

Mwaka 2023 pia ulishuhudia kuendelea kwa
mjadala kuhusu utoaji wa dhamana kwa
makosa yasiyo na dhamana na mamlaka
ya utoaji wa dhamana kwa makosa hayo.
Tume va Rais ya Maboresho ya Haki Kijanai
ilipendekeza marekebisho ya Sheria va
Makosa ya Uhujumu Uchumi na Uhalifu wa
Kupangwa (Sura ya 200) na Sheria ya Sheria
ya Mwenendo wa Mashauri ya Jinai (Sura ya
20) ili kuipa mamlaka ya kutoa au kutotoa
dhamana. Tume pia ilipendekeza kutungwa
kwa sheria mahsusi ya dhamana iitwayo
Sheria ya Dhamana.

Hali kadhalika, mwaka 2023 ulishuhudia
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utoaji wa hukumu ya Mahakama ya Afrika
va Haki za Binadamu na Watu, ambayo
ilifunguliwa na LHRC kwa kushirikiana na
Mtandao wa Watetezi wa Haki za Binadamu
(THRDCOC), wakipinga kifungu cha 148(5) ya
Sheria ya Mwenendo wa Makosa ya Jinai
(Sura ya 20). Mahakama ilisema kwamba,
kwa kumnyima mtuhumiwa haki zake kama
vile haki ya kuchukuliwa asiye na hatia,
kifungu hicho kinakiuka lbara mbalimbali za
Mkataba wa Afrika wa Haki za Binadamu na
Watu.

Maoni na Wito wa LHRC: LHRC inasisitiza
umuhimu wa makosa yote ya jinai kuweza
kutolewa dhamana, isipokuwa suala la
dhamana kutolewa au la liamuliwe na
Mahakama Kuu kulingana na mazingira va
kila kesi. Kumnyima mtuhumiwa dhamana
moja kwa moja katika sheria kunakwenda
kinyume na misingi na viwango vya haki za
binadamu.

Usafirishaji haramu wa binadamu

Usafirishaji haramu wa binadamu uliendelea
kuwa tishio kwenye haki ya kuwa huru na
salama pamoja na haki nyingine za msingi za
haki za binadamu. LHRC ilikusanya matukio
15 ya usafirishaji haramu wa binadamu,
ambayo ni matukio matatu zaidi ya vyale
yaliyokusanywa mwaka 2022, huku manusura
wengi wakiwa ni watoto. Mnamo mwezi Mei
mwaka 2023, Waziri wa Mambo ya Ndani
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alisema Bungeni kwamlba katika kipindi cha
mwezi Julai 2022 hadi Mei 2023, jumla va
manusura 190 wa usafirishaji haramu wa
binadamu waliokolewa na wizara hiyo kwa
kushirikiana na wadau wengine. Manusura
wengi, 184, walikuwa ni Watanzania.

Wito wa LHRC: Serikali, kwa kushirikiana na
Wizara ya Mambo ya Ndani, kushirikiana na
wadau wengine kuimarisha hatua jitihada
za kupambana na usafirishaji haramu wa
binadamu. Pia, bado kuna haja ya kuendelea
kueneza uelewa zaidi kuhusu usafirishaji
haramu wa haki za binadamu.

2.6.Haki ya Kushiriki katika Utawala

Masuala makuu yaliyoathiri haki ya kushiriki
katika utawala kwa mwaka 2023 ni pamoja
na mianya katika sheria zinazolinda haki
hiyo, marekebisho ya sheria za uchaguzi na
vyama vya siasa, na hukumu za mahakama
kuhusu wabunge kupita bila kupingwa.
Bado mianya mbalimbali katika Katiba na
sheria nyingine kama vile Sheria ya Vyama
vya Siasa na Sheria ya Taifa ya Uchaguzi
hazijarekebishwakuelekeachaguziza mwaka
2024 na 2025. Mnamo mwezi Novemba
mwaka 2023, miswada mitatu ya sheria za
uchaguzi na vyama vya siasa, ambayo ni
Muswada wa Sheria ya Uchaguzi wa Rais,
Wabunge, na Serikali za Mitaa; Muswada wa
Marekebisho ya Sheria ya Masuala ya Vyama
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vya Sisasa; na Mswada wa Sheria ya Tume
va Taifa ya Uchaguzi. Hata hivyo, uchambuzi
uliofanywa na wadau mbalimbali, ikiwemo
LHRC, umeonyesha kwamba marekebisho
valiyopendekezwa katika Sheria ya Vyama
vya Siasa hayatoshelezi na yatabadilisha
sheria kwa kiasi kidogo. Mianya iliyoonekana
katika muswada wa sheria hiyo ni pamoja na
kutochukua mapendekezo mengi muhimu
yaliyotolewa na Kikosi Kazi cha Rais cha
Demokrasia ya Vyama Vingi kilichoundwa na
Mh. Rais na kutoa ripoti yake mwaka 2022.
Mnamo mwezi Machi mwaka 2023,
Mahakama Kuu ya Tanzania ilitoa hukumu
yake katika kesi inayohusu vifungu kadhaa
katika Sheria ya Uchaguzi na Sheria va
Uchaguzi wa Serikali za Mitaa vinavyoruhusu
wagombea wa nafasi za ubunge na udiwani
kupita bila kupingwa. Mahakama ilisema
kwamba vifungu hivyo vinaenda kinyume na
Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania
ya mwaka 1977, hususan lbara ndogo za (1)
na (2) za lbra ya 21.
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Elimu ya Uraia na Mpiga Kura

Wakati nchi ikielekea katika chaguzi za
mwaka 2024 na 2025, suala jingine la
muhimu kwa upande wa ushiriki katika
utawala ni elimu ya uraia na mpiga
kura. LHRC inatoa rai kwa Tume vya
Taifa ya Uchaguzi (NEC) kuhakikisha
elimu hii inatolewa kwa wanajamiii
mapema iwezekanavyo. Hii itasaidia
makundi mbalimbali katika jamii kama
vile wanaume, wanawake, vijana, wazee,
na watu wenye ulemavu, kuelewa haki
zao, mfumo wa kisiasa, na mzunguko wa
uchaguzi, kama ambavyo masuala haya
yameainishwa katika Katiba ya Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977
na sheria nyingine zinazohusu uchaguzi,
pamoja na mikataba mbalimbali vya
kikanda na kimataifa ya haki za binadamu.
Ni muhimu pia makundi haya yakaelewa
mchakato mzima wa upigaji kura. Elimu
inayotolewa pia izingatie mahitaji ya
kijinsia na kutolewa katika majukwaa
mbalimbali ili kuhakikisha watu wote
wanapata taarifa sahihi kuhusu uchaguzi
na kwa wakati. Asasi za kiraia zina nafasi
kubwa katika utoaji wa elimu hii ya uraia
na mpiga kura, hivyo zihakikishe zinapata
vibali mapema na kuanza kutoa elimu hizo
kabla ya chaguzi.
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2.7.Uhuru dhidi ya Utesaji na
Kutendwa kama siyo Binadamu

Kwa mwaka 2023, matukio na malalamiko
kuhusu utesaji yaliripotiwa katika sehemu
mbalimbali za Tanzania Bara, ambapo LHRC
ilikusanya matukio 57, yakiongezeka kutoka
44 mwaka 2022. Matukio haya yalijumuisha
utesaji wa watoto na utesaji wa watuhumiwa
waliokuwa chini ya ulinzi au mikononi mwa
maofisa wa dola.

2.8.Uhuru dhidi ya Ukatili

Baadhi ya wanawake, watoto, wanaume,
watu wenye ulemavu, na wazee walifanyiwa
vitendo mbalimbali vya ukatili wa kimwili,
kingono, kiuchumi, na Kkisaikolojia mwaka
2023. Manusura wengi wa ukatili walikuwa
ni watoto, wakifuatiwa na wanawake.

LHRC ilikusanya matukio 27 ya ukatili dhidi
ya wanaume, yakiongezeka kutoka matukio
9 mwaka 2022. Miongoni mwa matukio hayo,
kumi na mbili valiripotiwa mkoani Rukwa
na saba mkoani Kilimanjaro. Mojawapo va
changamoto ya mapambano dhidi ya aina
hii ya ukatili ni wanaume wengi kutokuwa
na mwamko wa kuripoti matukio ya ukatili
wanayofanyiwa sababu ya aibu.
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Mwanaume mwenye ulemavu akionyesha
makovu yaliyotokana na kushambuliwa na mke

Takwimu za Jeshi la Polisi zinaonyesha
kwamba jumla ya matukio 35,013 ya ukatili
dhidi ya wanaume vyaliripotiwa katika
kipindi cha mwaka 2019 hadi 2021, sawa na
wastani wa matukio 11,671 kila mwaka na
973 kila mwezi. Matokeo ya utafiti kuhusu
demografia na afya uliofanyika mwaka
2022 yanayonyesha kwamba asilmia 2 ya
wanawake wenye umri wa miaka 15 hadi
49 ambao wamewahi kuolewa au kuwa na
mwenza walianza kuwafanyia vitendo vya
ukatili wa kimwili wenza wao kabla hata
ya wao kuanza kufanyiwa vitendo hivyo.
Njombe (asilimia 7) ndiyo ilikuwa na asilimia

o)

kubwa zaidi ya wanawake walioanzisha
vitendo hivyo vya ukatili wa kimwili dhidi ya
wenza wao.

2.9. Haki ya Faragha

Mwaka 2022, sheria muhimu ya ulinzi wa
taarifa binafsi ilitungwa ili kulinda haki ya
faragha. Hata hivyo, kuna marekebisho
kadhaa yanahitajika katika sheria hiyo ili
iendane na viwango vya kimatainfa vya haki
za binadamu. Kwa mwaka 2023, katazo
la matumizi ya mtandao wa kibinafsi wa
kidijitali (VPN) bila ya kuwa na kibali kutoka
kwa Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania
(TCRA), lililotolewa mwezi Oktoba 2023,
liligusa ulinzi wa haki ya faragha. Wadau
mbalimbali, ikiwemo LHRC, walionyesha
wasiwasi wa katazo hilo kuingilia haki ya
faragha na kuathiri haki nyingine za kidijitali
na binadamu.
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HAKI.ZA KIUCHUMI, KIJAMI|,
NA KIUTAMADUNI




SURA YA TATU:

HAKI ZA KIUCHUM|,KIJAMIL; NA

KIUTAMADUNI

/

Masuala makuu vyaliyoathiri ufurahiaji wa
haki za kiuchumi, kijamii, na kiutamaduni
mwaka 2023 ni pamoja na ufinyu wa bajeti;
mazingira duni ya kazi; ukosefu wa ajira;
upungufu wa wafanyakazi; upungufu wa
vifaa, nyenzo, na majengo; ukiukwaji wa haki
za wafanyakazi; na aina tofauti za ukatili,
hasa dhidi ya watoto, wanawake, na watu

wenye ulemavu.

3.1. Haki ya Elimu

Hatua zilizochukuliwa na Serikali
Serikaliiliendelea kuchukua hatua mbalimbali
kuhakikisha utekelezaji endelevu wa haki ya
elimu, ikiwemo kupitia utekelezaji wa sera
yva elimu bila malipo ya ada. Hali kadhalika,
mwaka 2023 Serikali ilikamilisha mapitio
yva Sera ya Elimu na Mafunzo ya mwaka
2014. Hata hivyo, changamoto mbalimbali
ziliendelea kuikumba sekta ya elimu, ikiwemo
ufinyu wa bajeti na upungufu wa walimu,
nyumba za walimu, madarasa, na matundu
ya Vyoo.

Ufinyu wa bajeti

Bajeti iliyotengwa kwa ajili ya sekta ya elimu

kwa mwaka wa fedha 2023/24 iliongezeka
kiasi ukilinganisha na mwaka wa fedha
wa 2022/23. Hata hivyo, bajeti hiyo bado
haikidhi kiwango cha kimataifa kuhusu bajeti
va elimu, ambacho ni asilimia 20 ya bajeti
ya nchi kutengwa kwa ajili ya elimu. Hali
kadhalika bajeti ambayo imekuwa ikitengwa
kwa ajili ya utekelezaji wa elimu bila ada pia
imekuwa haijitoshelezi. Changamoto hizi za
kibajeti ziliendelea kuathiri ubora wa elimu
mMmwaka 2023.

m Bajeti (Sh.Tril)

LLLLLL

2018/19 2019/20 2020/21 2021/22 2022/23 2023/24

m %Bajetiya taifa

Bajeti iliyotengwa kwa ajili ya sekta ya elimu
kwa miaka ya fedha fedha 2018/19 hadi 2023/24
na asilimia yake katika bajeti ya taifa.
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Wadau wa elimu waliendelea kukosoa bajeti
iliyotengwa kwa ajili ya utekelezaji wa sera
yva elimu bila ada, wakidai kwamba kiasi cha
fedha kilichotengwa kwa ajili ya wanafunzi
wa shule za msingi (Sh. 10,000) na sekondari
(Sh. 25,000) hakikidhi mahitaji yao katika
taasisi za elimu.

Wito na Rai ya LHRC: lli kuboresha ubora wa
elimu nchini, Serikali haina budi kuongeza
uwekezeji katika sekta ya elimu, ikiwemo kwa
upande wa miundombinu, na kuhakikisha
walau asilimia 20 ya bajeti ya taifa inaenda
kwenye elimu.

Mtazamo wawanajamii kuhusuchangamoto
za kielimu

Wanajamii mbalimbali waliofikiwa na LHRC
kupitia utafiti wa haki za binadamu mwaka
2023 waliainisha changamoto mbalimbali
katika elimu, huku upungufu wa walimu
ukitajwa kama changamoto kuu zaidi
(asilimia 46), ikifuatiwa na changamoto za
ushirikiano duni kutoka kwa wazazi (asilimia
43), mimba za utotoni (asilimia 42), na
upungufu wa madarasa (asilimia 41).
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mNdiyo mHapana

Upungufu wa walimu
Upungufu wa madarasa
Upungufu wa vyoojmatundu ya vyoo
Ukatili dhidi ya watoto
Umbaliwa shule

Mimba za utotoni

Ndoa za utotoni

Ajira kwa watoto

Ufinyu wa bajeti

Ushirikiano duni toka kwa wazazi
wyingine - s

% Majibu kuhusiana na mtazamo wa jamii
kuhusu masuala makuu yanayoathiri ufurahiaji
wa haki ya elimu

Upungufu wa walimu ni changamoto zaidi
katika shule za msingi ukilinganisha na
sekondari, na hii imechangiwa zaidi na
kuongezeka kwa uandikishaji wa wanafunzi
wapya kunakotokana na utekelezaji wa sera
va elimu bila ada. Upungufu wa walimu
wa elimu maalum pia ni changamoto kwa
upande wa utoaji wa elimu jumuishi.

Changamoto nyingine kuu zilizotajwa na
walau theluthi moja (asilimia 33) hadi asilimia
35 ya wanajamii ni pamoja na upungufu wa
vyoo/matundu ya vyoo; umbali wa shule;
vitendo vya ukatili dhidi ya watoto; ajira kwa
watoto; na ndoa za utotoni. Changamoto hizi
zilichangia wanafunzi kuacha shule, jambo
ambalo ni tatizo nchini, hasa katika Mikoa
va Geita, Mwaza, Tabora, Kagera, Simiyu, na
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Dodoma. Wasichana na wavulana waliacha
shule kwa sababu mbalimbali, ikiwemo
kuolewa na kwenda kufanya kazi.

‘Watoto wengi wa kike wanaacha shule
wanaenda kuolewa wakiwa bado na umri
mdogo, na kwa upande wa watoto wa kiume
wanaacha shule na kwenda kujihusisha na
shughuli za kilimo, na kuchunga mifugo hasa

Msaidizi wa kisheria — Tabora

Ushirikiano duni kutoka kwa wazazi
Karibia theluthi mbili (asilimia 62) ya wajamii
waliohojiwa walisema kwamba wamewahi
kushuhudia au kusikia matukio ya wazazi
kuwaambia watoto wao wafeli mitihani yao
ya taifa makusudi. Matukio hayo yaliripotiwa
katika Mikoa ya Pwani, Njombe, Mbeya,
Dodoma, Mtwara, na Tabora. Sababu
zilizotolewa ni pamoja na ndoa za utotoni,
matokeo mabaya ya mitihani ya taifa katika
baadhi ya shule, wazazi kutokuwa na elimu
au mwamko wa elimu, wazazi kuona kama
wanapoteza pesa zao kuwasomesha watoto,
na wazazi kuepuka gharama za kusomesha
watoto mara baada ya kufaulu mitihani yao
ya taifa.

o)

‘Ni kweli kuna wazazi wanawashawishi
watoto wao wafeli mitihani yao kwa sababu
mbalimbali, ikiwemo kuolewa na kufanya
kazi, wakisema hawana hela za kusomesha.’

Msaidizi wa kisheria — Mtwara

Usafi wa hedhi

Changamoto za usafi wa hedhi ziliendelea
kuathiri ufurahiaji na utekelezaji wa haki ya
elimu kwa upande wa wasichana, ikichangiwa
na ukosefu wa taulo za kike, upatikanaji
hafifu wa maji safi na salama, vyoo vichafu,
na ukosefu wa vyumba vya kubadilishia
nguo. Wasichana, hasa wanaokaa maeneo

changamoto hizo.

‘Wengi wetu kipindi cha hedhi huwa hatuji
shule na hata ukija shule unakuwa hauko huru
kwani wengi wetu tunatumia matambara
ambayo yanaweza kuloa damu na kujikuta
unapata aibu mbele ya wanaume.’

Msichana wa kidato cha tatu — Kigoma

Ukatili dhidi ya watoto

Baadhi vya watoto wanaosoma shule
hukumbana na vitendo mbalimbali vya ukatili
wa kimwili, ikiwemo adhabu kali za viboko;
ukatili wa kingono, ikiwemo unaofanywa
na walimu; ukatili wa kisaikolojia, ikiwemo
kwenda shule na njaa; na ukatili wa kiuchumi,
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ikiwemo kuwanyima watoto wa kike elimu
zaidi ‘sababu wataolewa.” Watoto wanaokaa
mbali na shule na kulazimika kutembea
umbali mrefu wapo katika hatari zaidi ya
kufanyiwa vitendo vya ukatili, hasa ukatili wa
kingono.

Ndoa na mimba za utotoni

Ndoa na mimba za utotoni viliendelea kuwa

vikwazo vikubwa kwa ndoto ya wasichana

kupata elimu mwaka 2023. Wasichana katika

maeneo mbalimbali ya nchi waliendelea

kuacha shule kwa sababu ya ndoa na mimba

za utotoni. LHRC ilkusanya matukio 14 ya

ndoa za utotoni, ambayo ni mawili pungufu

ya yale valiyokusanywa mwaka 2022. Pia,

LHRC ilikusanya matukio 2,953 ya mimba

za utotoni valiyoripotiwa katika mikoa

mbalimbali.

 Baadhiya wazazi, hasa katika maeneo va
au kuacha shule ili waolewe.

¢ Mila zenye madhara na umaskini vilitajwa
kama miongoni mwa vichocheo vikubwa
vya ndoa za utotoni.

¢ Miongoni mwa matukio yaliyokusanywa
na LHRC mwaka 2023 ni pamoja na
wasichana ambao siyo tu walipewa
ujauzito bali pia waliambukizwa
mMagonjrwa ya zinaa, ikiwemo UKIMWI.

Changamoto nyingine

57,

Changamoto nyingine za kielimu
zilizoripotiwa mwaka 2023 ni pamoja
na utoro, usafirishaji haramu wa watoto,
mazingira magumu va kufundishia va
walimu, na kurudi shule kwa wasichana
waliopata ujauzito na walio na watoto.

¢ Utoro unachangia wanafunzi kuacha
shule kwa asilimia 90. Utoro, hasa katika
maeneo vya Vijijini, unachochewa na
changamoto za usafi wa hedhi, umbali
wa shule, na ushirikiano duni wa wazazi.

¢ Mwaka 2023 wadau pia waliendelea
kupendekeza marekebisho ya sheria ili
kuingiza kwenye sheria za elimu vifungu
kuhusu wasichana waliopata ujauzito
na walio na watoto kurudi shule na
kuendelea na masomo, baada ya Serikali
kutoa mwongozo wa wasichana hao
kurudi shule. Wadau walidai pia kwamba
wasichana wengi wanaorudi au kutaka
kurudi shule wanapata changamoto
mbalimbali, ikiwemo kutopata msaada
kutoka katika familia zao na kuhitaji
msaada zaidi kutoka kwa Serikali ili
kuendelea vizuri na masomo.

Elimu kuhusu ukatili wa kijinsia na haki za
binadamu katika mitaala ya elimu

Mwaka 2023 wadau mbalimbali
walipendekeza kuingizwa kwa elimu kuhusu
ukatili wa kijinsia na elimu kuhusu haki za
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binadamu kuingizwa katika mitaala ya elimu
nchini.

3.2. Haki ya Afya

Masuala makuu vyaliyoathiri haki ya afya
kwa upande wa Tanzania Bara mwaka 2023
ni pamoja na ufinyu wa bajeti; upungufu
wa wafanyakazi; matatizo ya afya ya akili;
upungufu wa mashine, madawa, na vifaa tiba;
na changamoto katika utoaji wa huduma za
afya ya mama.

Hatua zilizochukuliwa na Serikali
Serikaliiliendelea kuchukua hatua mbalimbali
katika utekelezaji wa haki ya afya, ikiwemo
kuajiri wafanyakazi zaidi, kununua madawa
na vifaa tiba muhimu, na ujenzi wa vituo
vipya vya afya na majengo mapya.

Utengaji wa bajeti

Kwa mwaka wa fedha 2023/24, bajeti
iliyotengwa kwa ajili ya sekta ya afya
ilongezeka ukilinganisha na mwaka wa
fedha uliopita. Hata hivyo, bajeti hiyo
bado iliendelea kuwa chini ya kiwango
kinachotakiwa, ambacho ni bajeti ya afya
kuwa asilimia 15 ya bajeti ya taifa, kwani
bajeti illiyotengwa ilikuwa ni asilimia 5.4
pekee ya bajeti ya taifa.

Mtazamo na Wito wa LHRC: Ili kufikia
viwango vya kimatifa na malengo mbalimbali
kuhusu afya, Serikali haina budi kuongeza

o)

Asilimia ya upungufu wa
wafanyakazi katika sekta
ya afya.

50%

zaidi bajeti ya sekta muhimu ya afya.

Bima ya Afya

Sheria ya bima ya afya, iliyokuwa inasubiriwa
kwa muda mrefu, hatimaye ilitungwa mwaka
2023. Hatua hii ni muhimu katika kulinda
haki ya afya. Kwa upande mwingine, kitita
cha bima ya afya cha Toto Afya kiliondolewa
katika bima, jambo ambalo lilileta wasiwasi
mkubwa miongoni mwa wazazi na wadau
mbalimbali wa haki afya na haki za binadamu
kwa ujumla.

Huduma za Afya ya Mama

Haki ya wanawake ya huduma bora za afya
ya mama ziliendelea kuathiriwa na masuala
na changamoto mbalimbali mwaka 2023.
Utoaji wa huduma za afya ya mama, hasa
katika hospitali na vituo vya afya vya serikali,
uliendelea kukabiliwa na changamoto
mbalimbali, ikiwemo umbali wa hospitali
na vituo hivyo; upungufu wa wafanyakazi,
ikiwemo wauguzi; na vitendo vya ukatili
wanavyofanyiwa akinamama. Changamoto
hizi zilichangia katika kusababisa vifo vya
akinamama vinavyotokana na ujauzito.

Kwa mwaka 2023, LHRC pia ilikusanya
matukio ya wanawake wajawazito kulipishwa
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huduma za afya ya mama ambazo zinatakiwa
kutolewa bure kulingana na sera ya Serikali.

Takribani vifo 80 vya akinamama

vinavyotokana na ujauzito
vinatokea kila mwezi.

Upungufu wa vitanda

Matukio ya upungufu wa vitanda katika wodi
za wajawazito katika maeneo mbalimbali
nchini yaliripotiwa sana mwaka 2023. Jambo
hili  lilisababisha wanawake wajawazito
kutumia vitanda pamoja. Katika baadhi va
hospitali katika Mikoa ya Dar es Salaam na
Pwani iliripotiwa kwamba wanawake wawili
hadi watatu walitumia kitanda kimoja.

Afya ya hedhi na hedhi salama

Afya ya hedhi na hedhi salama bado ni
changamoto kwa wanawake na wasichana
wengi nchini Tanzania, hasa maeneo vya
vijijini.  Upatikanaji wa taulo za kike ni
changamoto kubwa. Taulo inayotumiwa
zaidi na wasichana na wanawake wenye umri
wa miaka 15 hadi 49 ni kipande cha nguo au
tambara (asilimia 53), ikifuatiwa na taulo za
kike siziso za kufua (asilimia 37). Wasichana
taulo za kipande cha nguo au tambara
(asilimia 63) kuliko wale waishio maeneo ya
mijini (asilimia 37).
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Afya ya akili na kujitoa uhai

Afya vya akili iliendelea kuwa mojawapo
ya changamoto kubwa kwa upande wa
afya mwaka 2023. Matatizo ya afya ya akili
valipelekea baadhi ya watu, hasa vijana,
kuamua kufanya uamuzi wa kujitoa uhai.
LHRC ilikusanya matukio 57 ya watu kujitoa
uhai, ambayo ni 22 zaidi ya yale iliyokusanya
mwaka 2022. Asilimia 79 ya waathirika
walikuwa ni wanaume na robo walikuwa
ni watoto. Waathirika wengi (asilimia 46)
walikuwa ni vijana wenye umri wa miaka 18
hadi 35.

mUmri

Miaka 5 hadi 17

Miaka 18 hadi 35

Miaka 36 hadi 59
Miaka 60 hadi 79 | 2%
Miaka 80+ (0%

% Matukio ya watu kujiua yaliyokusanywa
kiumri na LHRC

Watu waliojitoa uhai walikuwa na fani
mbalimbali, ikiwemo utumishi wa umma,
uofisa wa dola, biashara, kilimo, na ualimu.
Uchambuzi wa matukio vyaliyoripotiwa
ulionyesha kwamba waathirika hao walifikia
maamuzi hayo kwa sababu mbalimbali,
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ikiwemo kusababisha ajali, madeni,
kutelekezwa, kukosa ada, kuigiza tukio
katika filamu, ugonjwa, kupata hasara,
kuachwa katika mahusiano, kuadhibiwa na
mzazi, kuwa na mahusiano nje ya ndoa,
wivu wa kimapenzi, kusimamishwa kazi, na

ugumu wa maisha.

3.3. Haki ya Maji Safi na Salama

Pamoja na juhudi mbalimbali zilizofanywa
kuongeza upatikanaji wa maji, bado kuna
changamoto kadhaa zimeendelea kuathiri
haki ya upatikanaji wa maji safi na salama
kwa wananchi, ikiwemo ufinyu wa bajeti;
uvujaji na upotevu wa maji; maji kutopatikana
kirahisi katika baadhi ya maeneo; na athari
za mabadiliko ya tabianchi. Pamoja na
bajeti inayotengwa kwa ajili ya sekta ya
maji kuongezeka katika miaka ya fedha
ya hivi karibuni, kuanzia mwaka wa fedha
2021/22, bado fedha zinazotengwa hazifikii
kiwango cha chini kinachopendekezwa
cha asilimia 5.5 ya bajeti, pamoja na
viwango vingine. Shughuli za kibinadamu
pia zimendelea kusababisha uchafuzi wa
vyanzo vya maji katika maeneo mbalimbali
nchini. Hali kadhalika, mabadiliko ya tabia
nchi vyalisababisha uchelewaji wa mvua,
ukame, na mafuriko, ambavyo vilichangia
kukauka kwa vyanzo vya maji, uharibifu wa
miundombinu ya maji, na uwepo wa mgao
wa maji.
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3.4. Kufanya Kazi

Masuala makuu valiyoathiri haki ya kufanya
kazi mwaka 2023 ni pamoja na ukiukwaji
wa haki za wafanyakazi, mazingira duni ya
kazi, na uelewa mdogo kuhusu sheria za
kazi na haki za wafanyakazi. LHRC ilikusanya
malalamiko mapya 2,653 vya ukiukwaji wa
haki za wafanyakazi, ambayo 624 (asilimia
24) yaliwahusu wanawake na 2,029 (asilimia
76) vyaliwahusu wanaume. Malalamiko
mengi (asilimia 54) valihusu kufukuzwa kazi
kinyume na sheria, yakifuatiwva na mafao
(asilimia 29). Ukiukwaji uliokithiri wa haki za
wafanyakazi uliendelea kuwa changamoto
kubwa nchini Tanzania.

Hali kadhalika, malalamiko kuhusu ukiukwaji
wa haki za wafanyakazi majumbani
valiripotiwa sana mwaka 2023. Ukiukwaji
huo ni pamoja na kutolipwa mishahara
na kulipwa mishahara chini ya kiwango
cha chini kilichowekwa na Serikali. Mkoani
Mwanza, baadhi ya wafanyakazi majumbani
na viongozi wao kutoka mikoa sita walitoa
malalamiko yao kuhusu kulipwa chini va
kiwango cha chini kwa mujibu wa Waraka
mpya wa Viwango vya Chini vya Mshahara
mwaka 2022, ambacho ni Shillingi 60,000.

Masuala mengine vya ukiukwaji wa haki za
wafanyakazi ni pamoja na vitendo vya ukatili
mahala pa kazi, ubaguzi wa watu wenye
ulemavu, waajiri kutopeleka michango vya
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hifadhi ya jamii kwenye mifuko husika, na
ucheleweshaji wa malipo ya mishahara na
mafao.

¢ Kwa mwaka 2023, ukatili mahala pa kazi
uliendelea kuwa changamoto, hasa kwa
wafanyakazi wa kike katika sekta binafsi.

¢« Watu wenye ulemavu waliendelea
kulalamika kuhusu ubaguzi katika soko
la ajira. Hali kadhalika, tabia ya baadhi
ya waajiri kutowasilisha michango vya
hifadhi ya jamii iliendelea kuwa mwiba
kwa haki za wafanyakazi.

*  Mnamo mwezi Juni 2023, Mfuko wa Taifa
wa Hifadhi ya Jamii (NSSF) ulitangaza
kwamba umefungua kesi 350 dhidi vya
waajiriambao hawajawasilisha michango
ya hifadhi vya jamii katika maeneo
mbalimbali nchini.

¢ Miongoni mwa malalamiko va
ucheleweshaji wa mishahara na mafao
yaliyoripotiwa mwaka 2023 yalitolewa
na walimu na wafanyakazi majumbani.

3.5. Kumiliki Mali

Kwa mwaka 2023, masuala makuu
yaliyoathiri ufurahiaji na utekelezaji wa haki
yva kumiliki mali ni pamoja na migogoro ya
ardhi na unyang’anyi wa mali kutoka kwa
wajane na wazee. Migogoro ya ardhi ilidaiwa

kuwa changamoto kuu inayowakabili
wafugaji katika maeneo mbalimbali ya
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Tanzania Bara. Wafugaji walielezea wasiwasi
wao mkubwa kuhusu mienendo ya ukiukwaji
wa haki yao ya kumiliki mali, hususan kupitia
ukamataji na upigaji mnada wa mifugo yao
inayosemekana kuingia katika mbuga za
wanyama na maeneo mengine vya hifadhi.
Viongozi wa umoja wa wafugaji walitoa
malalamiko kuhusu suala hili na kuomba
marekebisho ya sheria kwa Tume ya Rais ya
Kuboresha Mfumo wa Haki Jinai.

LHRC ilikusanya matukio ya migogoro
yva ardhi vyaliyoripotiwa katika Mikoa vya
Shinyanga, Mbeya, Kigoma, Arusha, Lindi,
Mwanza, Dodoma, Manyara, Singida, na
Tanga. Baadhi ya migogoro hiyo ilipelekea
vifo na uharibifu wa mali. Madhara makubwa
zaidi  vyalitokea kwenye migogoro na
mapigano kati ya wakulima na wafugaji.

Kupigia programu yake ya utoaji wa msaada
wa kisheria katika vituo vyake vya Dar es
Salaam, Arusha, na Dodoma, LHRC ilipokea
jumla ya malalamiko 12,205 kuhusu ukiukwaji
wa haki ya kumiliki mali (ardhi), ambapo
malalamiko 4,225 (asilimia 35) yalitolewa na
wanawake na matukio 7,980 (asilimia 65)
yalitolewa na wanaume.

LHRC pia ilikusanya matukio 15 ya utoaji
kinguvu wa nguvu wa wanawake katika mali
zao. Hali kadhalika, kuliripotiwa matukio
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kadhaa ya wazee kutishiwa na watoto wao
na kulazimshwa kuwapatia urithi. Mila baguzi
zilendelea pia kuwanyimwa wanawake na
wasichana haki za kumiliki na kurithi mali.
Changamoto nyingine zinazohusiana na
ardhi zilizoripotiwa mwaka 2023 ni pamoja
na uelewa mdogo kuhusu sheria na haki za
ardhi, ucheleweshaji katika utoaji wa fidia
kufatia utwaaji wa ardhi, makazi vyasiyo
rasmi, na ukopaji mikopo kwa dhamana va
mali.

3.6. Haki ya Kuishi katika Hali Inayofaa

Masuala makuu vyaliyoathiri haki ya kuishi
katika hali inayofaa Tanzania Bara ni pamoja
na upungufu wa chakula; upatikanaji wa
chakula chenye virutubisho; uwezo wa
kumudu gharama za chakula; na upatikanaji
wa makazi yanayofaa.

Upungufu wa chakula

Upungufu wa chakula uliripotiwa katika
baadhi ya maeneo vya Tanzania Bara.
Mathalani, watu 900,000, wakazi wa
halmashauri za wilaya 21, hasa za Longido
na Monduli, waliripotiwa kukabiliwa na
upungufu mkubwa wa chakula. Upungufu
huo ulichangiwa zaidi na kipindi kikubwa cha
ukame na mvua sizizotabirika, hali iliyoathiri
uzalishaji wa mazao na malisho, pamoja na
upatikanaji wa maji. Mabadiliko ya tabianchi
yaliathiri pia uzalishaji wa mbegu zenye
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ubora unaotakiwa na uzalishaji wa chakula.
Hata hivyo, ilitabiriwa kwamba hali hiyo va
upungufu wa chakula ingepungua mwaka
2024.

Bajeti ya sekta ya kilimo

Kilimo ni uti wa mgogo wa uchumi wa
Tanzania na mwajiri mkuu wa wafanyakazi
nchini. Hii inafanya sekta ya kilimo siyo
tu kuwa muhimu kwa ajili ya uzalishaji wa
chakula na utekelezaji wa haki ya chakula, bali
pia katika kutegeneza ajira na kuwawezesha
Watanzania  wengi  kujiingizia  kipato,
ambacho pia kunawasaidia kuweza kumudu
kuishi katika makazi yanayofaa. Hata hivyo,
bado bajeti inayotengwa kwa ajili ya sekta hii
muhimu haijaweza kufikia kiwango cha chini
kilichowekwa katika Tamko la Umoja wa
Afrika la Malabo la mwaka 2014, ambacho
ni asilimia kumi ya bajeti ya taifa kupelekwa
katika sekta ya kilimo.

Kwa mwaka wa fedha 2023/24, bajeti
iliyotengwa kwa ajili ya sekta ya kilimo,
ikiwemo Mifugo na Uvuvi, ilikuwa ni Sh.
Trilioni 1.47, ikiongezeka kutoka Sh. Trilioni 1.2
katika mwaka wa fedha 2022/23. Hii ni sawa
na asilimia 3.3 ya bajeti ya taifa pekee, hivyo
chini ya kiwango cha chini cha asilimia 10.

Makazi na nyumba
Kuhusiana na makazi na nyumba, ilipotiwa
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mwaka 2023 kwamba Tanzania inakabiliwa
na upungufu wa nyumba milioni 3.8. Pia,
iliripotiwa kwamba gharama za vifaa vya
ujenzi zimekuwa zikipanda katika maeneo
mbalimbali  nchini, hivyo kufanya iwe
ngumu kwa wananchi kumudu gharama
hizo na kujenga nyumba zinazofaa. Hali hii
imechochewa pia na mafuriko makubwa
na maporomoko ya matope katika sehemu
mbalimbali za nchi, ambayo valileta athari
mbalimbali, ikiwemo kuharibu nyumba na
miundombinu mbalimbali.

Mtazamo wa LHRC: Makazi na nyumlba bora
vina umuhimu mkubwa katika ufurahiaji na
utekelezaji wa haki nyingine za binadamu.
Hata hivyo, bado watu wengi wanakabiliwa
na changamoto ya kuishi katika nyumba
wakuu katika hili ni wanawake, watoto, na
makundi mengine maalum.

Wito wa LHRC: Serikali, kupitia Wizara ya
Ardhi, Nyumba, na Maendeleo ya Makazi,
kuongeza juhudi za kuboresha makazi na
kuhakikisha upatakanaji wa nyumba bora za
kuishi.

3.7. Haki ya Hifadhi ya Jamii

Masuala makuu yaliyoathiri ufurahiaji wa haki
ya hifadhi ya jamii mwaka 2023 ni pamoja na
watu wengi kutokuwa wanufaika wa mifumo
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ya hifadhi ya jamii; bima ya afya, ikiwemo
utungwaji wa sheria ya bima ya afya kwa
wote; na waajiri kutowasilisha michango
yva wafanyakazi kwenye mifuko ya hifadhi
va jamii. Baadhi ya waajiri walituhumiwa
kutowasilisha michango vya hifadhi ya jamii,
kama ilivyokuwa katika miaka ya nyuma.
Wazee katika mikoa 20 ya Tanzania Bara
iliyotembelewa na LHRC mwaka 2023
walilamika kuhusu kutokuwepo kwa pensheni
kwa wazee wote na kutokuwa na kipato cha
kueleweka kama mojawapo ya changamoto
kuu zinazowakabili na kuwafanya waishi
maisha magumu na umaskini mkubwa. Pia,
baadhi ya wazee waliostaafu walionyesha
wasiwasi kuhusu utoshelezi wa mafao na
ucheleweshaji na ukiritimba katika utoaji wa
mafao hayo.

Wito wa LHRC: Serikali, kupitia Ofisi ya
Waziri Mkuu (Kazi, Vijana, Ajira, na Watu
wenye Ulemavu), kuhakikisha utekelezaji
madhubuti wa sheria za ulinzi wa kijamii na
kuhakikisha waajiri wanapeleka michango
va kila mwezi kwenye mifuko ya hifadhi ya

jamii.
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HAKI ZA KIUJUMLA

Masuala makuu yaliyoathiri ufurahiaji wa haki
za kiujumla ni pamoja na usimamizi mbovu,
matumizi mabaya, na ubadhirifu wa fedha za
umma; uchafuzi na uharibifu wa mazingira;
na athari za mabadiliko ya tabianchi.

4.1. Haki ya Maendeleo

Ufurahiaji wa haki ya maendeleo hutegemea
utekelezaji wa haki za kiraia, kisiasa, kijamii,
na kiuchumi. Katika muktadha huo, ufurahiaji
wa haki hii ya msingi mwaka 2023 uliathiriwa
na changamoto mbalimbali zilizoainishwa
katika sura nyingine zilizopita, pamoja na
rushwa na usimamizi mbaya, matumizi
mabaya, na ubadhirifu wa fedha za umma..

Sakata la Mkataba wa DP World

Katika kipindi cha nyuma, Tanzania imekuwa
ikiteseka na migogoro ya uwekezaji
inayotokana na mikataba vya uwekezaji
na nchi nyingine au kampuni toka nchi
nyingine, ambapo imeshapoteza kesi za
migogoro hiyo kadhaa na kulazimika kulipa
fidia kubwa. Hali hii imekuwa ikiathiri kwa
kiasi kikubwa ufurahiaji na utekelezaji wa
haki ya maendeleo. Mwaka 2023 ulitokea
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mjadala mkubwa kuhusu mkataba wa
uwekezaji kati ya Tanzania na kampuni
va uwekezaji kutoka Dubai iitwayo DP
World. Makubaliano katika mkataba huo
yalilenga kuipa kampuni hiyo mamlaka ya
kuendesha sehemu ya Bandari ya Dar es
Salaam. Baada ya mkataba huo kuibuliwa,
wadau mbalimbali walielezea wasiwasi wao
kuhusu baadhi ya vifungu katika mkataba
huo kuwa na utata, huku wakionya kwamba
kama vifungu hivyo havitarekebishwa au
kuondolewa kabisa basi nchi itakuwa katika
hatari ya kuingia hasara pale utakapotokea
mgogoro katika utekelezaji wa mkataba
huo na mikataba mingine itakayotokana
na mkataba huo. Baadhi ya wakosoaji wa
mkataba huo, wakiongozwa na Boniface
Mwabukusi  (Wakili) waliamua kuchukua
hatua ya kufungua kesi ya kupinga mkataba
huo katika Mahakama mnamo mwezi Juni
2023, huku mabishano mbalimbali kati ya
wanaounga mkono mkataba kama ulivyo
na wanaoukosoa na kutaka urekebishwe
yvakilendelea katika maeneo na majukwaa
mbalimbali nchini.
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Wito wa LHRC: Serikali iwe inawashirikisha
wadau kuijadili na kuichambua mikataba
mikubwa vya uwekezaji kabla ya kuingia
kwenye mikataba hiyo na nchiau makampuni
ya nje ya nchiili kulinda vizuri zaidi maslahi ya
taifa na kuondoa au kupunguza uwezekano
wa kuingia hasara kubwa pale ambapo

migogoro va uwekezaji itatokea, kama
ambavyo imekuwa katika kipindi cha nyuma.

Viashiria vya Rushwa na Usimamizi Mbaya,
Matumizi Mabaya, na Ubadhirifu wa Fedha
za Umma

Suala jingine kubwa linalohusu haki ya
maendeleolilijitokezamwaka 2023 nimatukio
ya usimamizi mbaya, matumizi mabaya, na
ubadhirifu wa fedha za umma yaliyoibuliwa
katika Ripoti za Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za
Serikali zilizotolewa mwaka huo, yakiashiria
rushwa na udanganyifu. Wadau mbalimbali
walitoa maoni kuhusu matukio hayo huku
wakilalamikia kukosekana kwa uwajibikaji
kwa watu na taasisi zilizotajwa kuhusuka
matukio hayo.

Kwa mujibu wa tathmini iliyofanywa na
Shirika la WAJIBU, Mkaguzi Mkuu wa Hesabu
za Serikali alikuta viashiria vya rushwa,
udanganyifu, na ubadhirifu vyenye thamani
ya Sh. Billioni 3,084.55 (matumizi yasiyo na
manufaa au tija). Matumizi hayo yasiyo na
tija yalipungua kwa asilimia 33 ukilinganisha
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na mwaka wa fedha 2020/21. Asilimia 65 ya
matumizi yasiyo na tija yalifanywa na taasisi
za umma, na matumizi hayo yaliongozeka
kwa asilimia 43 ukilinganisha na mwaka wa
fedha 2020/21.

Miongoni mwa waliokerwa na matokeo
va ripoti ya Mkaguzi Mkuu wa Hesabu
za Serikali ni Mh. Rais Dkt. Samia Suluhu
Hassan, ambaye aliwaambia maofisa wa
serikali kwamba ‘tunaua nchi yetu wenyewe’
na ‘hautazikwa na fedha ambazo unaibia
nchi yako. Mh. Rais pia alitoa maelekezo
kwa taasisi za uwajibikaji, ikiwemo Taasisi
va Kuzuia na Kupambana na Rushwa
(TAKUKURU), kuhakikisha wale wote
waliotajwa katika ripoti hiyo kuchunguzwa
na kuwajibishwa kwa mujibu wa sheria.

Rushwa na ubadhirifu wa fedha za umma
vinaathiri kwa kiasi kikubwa uwezo wa
Serikali kuhakikisha utekelezaji wa haki za
kijamii na kiuchumi, ikiwemo haki ya elimu,
haki yva afya, na haki ya kuishi katika hali
inayofaa. Fedha hizi zinazopotea sababu va
rushwa na na usimamizi mbaya, matumizi
mabaya, na ubadhirifu wa fedha za umma
zingeweza kutumika kuongeza bajeti za
sekta muhimu kama vile elimu, afya, maji,
na kilimo, ambazo zimekuwa zikishindwa
kufikia viwango vya chini vya bajeti.
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Mtazamo wa LHRC: Matokeo vya ripoti
za Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali
yanaonyesha tatizo kubwa la kutokuwepo
kwa uwajibikaji wa kutosha kwa watu binafsi
na taasisi za serikali linapokuja suala la fedha
za umma.

Wito wa LHRC: Serikali kuchukua hatua
kuhakikisha wale wote waliotajwa au
kuhisiwa kuhusika na vitendo vya rushwa,
udanganyifu, na ubadhirifu wa fedha za
umma wanachunguzwa na kuchukuliwa
hatua stahiki kwa mujibu wa sheria, ikiwemo
kuondolewa katika nafasi zao.

4.2. Haki ya Kufurahia na Kunufaika na
Rasimali Asilia

Masuala maku yaliyoathiri haki ya kufurahia
na kunufaika na rasilimali asilia kwa upande
wa Tanzania bara ni pamoja matukio ya
rushwa na usimamizi mbaya, matumizi
mabaya, na ubadhirifu wa fedha za umma
yaliyoibuliwa katika Ripoti ya Mkaguzi Mkuu
wa Hesabu za Serikali mwak 2023.

4.3. Haki ya Mazingira Safi na Salama

Masuala makuu yaliyoathiri haki ya mazingira
safi na salama ni pamoja na uchafuzi na
uharibifu wa mazingira, kutofanya vizuri
tathmini ya athari kwenye mazingira, na
athari za mabadiliko ya tabianchi.
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Mtazamo wa wanajamii kuhusu uchafuzi
wa mazingira

Asilimia 79 ya wanajamii walioshiriki katika
utafiti kuhusu haki za binadamu uliofanywa
na LHRC katika mikoa 20 ya Tanzania Bara
walisema kwamba uchafuzi wa mazingira ni
tatizo katika jamii yao. Uchafuzi uliotajwa
kutokea zaidi ni uchafuzi wa ardhi (asilimia
44), ukifuatiwa na uchafuzi wa maji (asilimia
39), uchafuzi wa hewa (asilimia 32), na kelele
(asilmia 27).

‘Kwa kweli uchafuzi wa mazingira ni tishio
jinsi taka zilivyotupwa hovyo hadi mitaroni.
Ukienda kwenye fukwe za public hali pia ni
hivyo hivyo, basi ni tabu tu. Watu hawana
mwamko wa kutunza mazingira..’

Msaidizi wa kisheria — Dar es Salaam

Taka ngumu zilizokutwa zimetupwa mtaroni
Wilayani Kasulu, Kigoma (kushoto) na Jijini
Dodoma, Dodoma (kulia)

Matukio ya uchafuzi wa mazingira aina ya
kelele vyaliripotiwa katika mikoa kama vile
Dar es Salaam, Kigoma, Dodoma, Mwanza,
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Kilimanjaro, Arusha, naMbeya. Mnamo mwezi
Machi mwaka 2023, iliripotiwa kwamba
kelele zimekuwa changamoto kubwa katika
makazi ya watu na kwamba kelele hizo
ziliwasababishia baadhi ya wakazi kupatwa
na Msongo wa mawazo, matatizo ya moyo,
uziwi, na athari nyingine. Baraza la Taifa la
Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira (NEMC)
liliripoti kwamba malalamiko ya uchafuzi
wa mazingira aina ya kelele na mitetemo
yvaliongezeka kwa asilimia 65.

NEMC liripoti kupokea jumla ya matukio
au malalmiko 317 ya uchafuzi na uharibifu
wa mazingira, ikiwemo kelele na mitetemo,
uchafuzi wa hewa, uchafuzi wa ardhi,
na uchafuzi wa maji, katika kipindi cha
mwaka wa fedha 2022/23. Mnamo mwezi
Mei, iliripotiwa kwamba NEMC ilifunga
biashara 89 katika maeneo mbalimbali va
Tanzania Bara kwa kusababisha uchafuzi wa
mazingira.

Changamoto nyingine kubwa kwenye
mazingira ni ukataji hovyo na kupita kiasi wa
miti, ambayo imeonekana kuwa kubwa zaidi
katika mikoa kama vile Tabora, Dodoma,
Ruvuma, Pwani, Morogoro, Mbeya, na
Kigoma.

‘Mkaa na kuni imelenga sana kuharibu
misitu, na hilo ndio kubwa, gesi ni gharama
na pia kuipata hapa ni changamoto.’

Muwanajamii — Bukene, Nzega
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Uelewa kuhusu mabadiliko ya tabianchi na
athari zake

Tathmini iliyofanywa na LHRC mwaka 2023
ilionyesha kwamba bado kuna changamoto
va uelewa mdogo kuhusu mabadiliko
ya tabianchi na athari zake katika jamii.
Miongoni mwa wanajamii waliofikiwa na
LHRC, ni asilimia 21 pekee (chini ya robo)
walisema wana uelewa mzuri sana (asilimia
8) na uelewa mzuri (asilimia 13) kuhusu
mabadiliko ya tabianchi na athari zake.
Miongoni mwa wale waliodai kuwa na uelewa
mzuri sana na uelewa mzuri, karibia robo
tatu (asilimia 73) walidai kuwa na wasiwasi
mkubwa (asilimia 31) na wasiwasi (asilimia
42) kuhusu athari za mabadiliko ya tabianchi
kwenye mazingira na haki za binadamu.

m Wasiwasi kuhusu athari za mabadiliko ya tabianchi

Nina wasiwasisana _
Nina wasiwasikiasi -

Sina wasiwasi I%

Sina wasiwasi kabisa IZ%
%Mtazamo wa wanajamii kuhusu kuwa
na wasiwasi kuhusu athari za mabadiliko

ya tabianchi kwenye mazingira na haki za
binadamu
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Mabadiliko ya tabianchi yalisababisha athari
mbalimbali kwenye maisha, mazingira, na
haki za binadamu mwaka 2023, ikiwemo
kusababisha mafuriko, uharibifu wa nyumba
na miundombinu, ukame, na kupungua kwa
uzalishaji. Haki za binadamu zilizoathiriwa
Nni pamoja na haki ya kuishi, haki ya kuishi
katika hali inayofaa (chakula na makazi),
haki ya kufanya kazi, haki ya familia, haki ya
afya, na haki ya maendeleo.
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‘Baada ya moua kutokua nzuri sana na
kupata mazao kidogo mume wangu aliamua
kuondoka kwenda kutafuta maisha mkoani
Mwanza sasa ni mwaka mzima hajarudi na
sasa tunaishi maisha magumu.’

Muwanajamii — Kasulu, Kigoma




HAKI ZA MAKUNDI
MAALUM
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Masuala makuu yaliyoathiri ufurahiaji wa haki
za makundi maalum ni pamoja na ubaguzi
na aina mbalimbali za ukatili.

5.1. Haki za Wanawake

Ukiacha mikataba mbalimbali ya haki
za binadamu inayotoa ulinzi wa haki za
binadamu kwa watu wote, kuna mikataba
kadhaa ambayo ni maalum kwa ajili ya
kulinda haki za wanawake. Mikataba hii ni
pamoja na Mkataba wa Umoja wa Mataifa
wa Kuondoa Aina zote za Ubaguzi dhidi ya
Wanawake (CEDAW) wa mwaka 1979 na
Mkataba wa Afrika wa Haki za Wanawake
(Maputo Protocol) wa mwaka 2003. Jambo
kubwa linalokatazwa katika mikataba hii ni
ubaguzi dhidi ya wanawake - unaopelekea
kushindwa kufurahia haki zao muhimu kama
binadamu. Pia, mikataba hii inakataza aina
zote za ukatili wa kijinsia dhidi ya wanawake.

Ukatili wa kijinsia

Ukatili wa kijinsia uliendelea kuwa tishio
kubwa zaidi kwa haki za wanawake.
Takwimu za Dawati la Jinsia na Watoto la
Jeshi la Polisi zinaonyesha kwamba jumla ya
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matukio 14,184 ya ukatili wa kijinsia na ukatili
dhidi ya watoto vyaliripotiwa katika vituo
vya polisi katika kipindi cha Mwezi Julai
2022 hadi Mei 2023, yakiongezeka kutoka
matukio 12,642 katika mwaka 2021/22. Hii ni
sawa ha ongezeko la asilimia 12.2.

Matukio ya ukatili dhidi ya wanawake
yaliyoripotiwa

LHRC ilikusanya matukio 147 ya ukatili dhidi
va wanawake kupitia programu zake za
ufuatiliaji wa haki za binadamu na matukio
yaliyoripotiwa na vyombo vya habari pekee,
valiyoripotiwa katika mikoa karibia yote ya
Tanzania Bara. Matukio haya ni 39 zaidi ya
yvale vyaliyokusanywa mwaka 2022. Kama
ilivyokuwa mwaka 2022, ukatili wa kimwili
uliendelea kuchukua asilimia kubwa zaidi
ya matukio ya ukatili dhidi ya wanawake
(asilimia 61), ukifuatiwa na ukatili wa kingono
(asilimia 20), na ukatili wa kiuchumi (asilimia
19). Wafanyaji wakuu wa vitendo hivyo vya
ukatili walikuwa ni wanaume, hususan wenza,
na matukio mengi yalitokea majumbani.
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m Ukatili wa kingono  m Ukatili wa kimwili & kihisia m Ukatili wa kiuchumi

% Aina ya matukioyaukatili dhidiya wanawake
yaliyokusanywa na LHRC mwaka 2023

LHRC ilikusanya matukio mengine 1,738 va
ukatili dhidi ya wanawake vyaliyoripotiwa
katika mikoa 10 kadi ya 20 ya Tanzania Bara
iliyofikiwa na LHRC kupitia utafiti wake wa
haki za binadamu, yakiongezeka kutoka
matukio 1,391 mwaka 2022. Wahojiwa wengi
mbalimbali, wakiwemo Maofisa Ustawi Mikoa
na maofisa wa mashirika yasiyo ya kiserikali,
walisema kwamlba ukatili dhidi ya wanawake,
hasa ukatili wa kimwili, uliongezeka mwaka
2023.

mJumla Matukio ya Ukatiliwa Kijinsia ~ m Matukio ya ukatili dhidi ya wanawake

25,420
20,897

2019 2020 2021 2023
Jumla ya matukio ya ukatili wa kijinsia na

ukatili dhidi ya wanawake yaliyokusanywa na
polisi — 2019 hadi 2023

o)

Mtazamo wa jamii kuhusu ukatili dhidi ya
wanawake

Takribani robo tatu ya wanajamii (asilimia
73), wakiwemo wasaidizi wa kisheria,
walisema kwamba ukatili dhidi ya wanawake
ni tatizo kubwa (asilimia 36) na tatizo
(asilimia 37). Karibia nusu ya wanajamii
(asilimia 49) walisema kwamba ukatili wa
kimwili ndiyo aina kuu ya ukatili dhidi va
wanawake inayotokea katika jamii yao.
Kuhusu vitendo vya ukatili vinavyotokea
zaidi, wanajamii wengi walitaja kupigwa
(asilimia 64), wakifuatiwa na matusi (asilimia
42), kudhalilishwa (asilimia 38), rushwa ya
ngono (asilimia 25), na ubakaji (asilimia 23).

‘Aina kuu ya ukatili wanaopitia wanawake

ni vipigo, hasa kwa wale waliokuwa na
mahusiano, ikiwemo wanandoa. Katika
baadhi ya maeneo inaonekana ni kawaida
mwanamke kupigwa na mumewe.’

Muwanajamii — Songea, Ruvuma

Matokeo ya Utafiti wa Kidemographia na
afya

Ripoti ya utafiti wa kidemografia na afya
iliyotolewa mwaka 2022 na Ofisi ya Taifa va
Tawimu (NBS) ilionyesha kwamba wenza wa
sasa wa wanawake, wakiwemo waume, ndio
wafanyaji wakuu wa ukatili wa kimwili dhidi
ya wanawake (asilimia 64.4), wakifuatiwa
na wenza wa zamani (asilimia 36.4). Zaidi
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ya robo ya wasichana na wanawake wenye
umri wa miaka 15 hadi 49 nchini Tanzania
(asilimia 27) wamefanyiwa vitendo vya
ukatili wa kimwili tangu wakiwa na miaka
15, huku asilimia 18 wakifanyiwa pia vitendo
hivyo katika kipindi cha miezi 12 iliyopita.

Ukatili dhidi ya mwenza

Wanawake wawili kati ya watano waliowahi
kuwa nawenzanchini Tanzania wamefanyiwa
ukatili dhidi ya mwenza na theluthi moja
(asilimia 33) wamefanyiwa ukatili huo katika
kipindi cha miezi 12 iliyopita. Ukatili dhidi ya
mwenza uko juu zaidi katika Kanda ya Ziwa
(asilimia 48.6), Kanda ya Kati (asilimia 48),
Kanda ya Magharibi (asilimia 42.1), Kanda
va Nyanda za Juu Kusini (asilimia 41.9), na
Kanda ya Kaskazini (asilimia 38.3). Kwa
upande wa mikoa, mikoa sita ambayo aina
hii ya ukatili ipo juu zaidi (asilimia 40 na
kuendelea) ni Mara, Dodoma, Kagera, Iringa,
Njombe, na Tabora.

Matukio vya ukatili dhidi ya mwenza
yaliripotiwa sana mwaka 2023, ambapo
LHRC ilikusanya matukio 15 kupitia njia
mbalimbali, ikiwemo programu ya ufuatiliaji
wa haki za binadamu na utafiti wa haki za
binadamu. Mojawapo ya matokeo mabaya
ya aina hii ya ukatili ni mauaji ya mwenza
yanayofanywa na mwenza, ambapo kwa
mwaka 2023 LHRC ilikusanya matuko
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50 ya aina hii, ambayo ni 17 zaidi ya yale
iliyokusanya mwaka 2022. Kati ya waliofariki
sababu ya ukatili huo dhidi ya mwenza, 45
(asilimia 90) walikuwa ni wanawake na 5
(asilimia 10) wanaume. Zaidi ya asilimia 40
ya matukio hayo yalidaiwa kusababishwa na
wivu wa kimapenzi.

‘Kuna ukatili wa wanawake kupigwa mara

nyingi kwa sababu ya wivu wa kimapenzi,
wananigwa na waume zao, kushikwa
koromeo, wengine mpaka wanaumwa kwa
sababu ya kushikwa koromeo.”

Muwanajamii (machinga)— Nzega, Tabora

Ukatili wa kisaikolojia dhidi ya wanawake
Ukatili wa kisaikolojia pia uliendelea kuwa
changamoto kwa wanawake mwaa 2023.
Vitendo vya aina hii ya ukatili kama vile
matusi, udhalilishaji, utelekezaji viliripotiwa
katika maeneo mbalimbali ya Tanzania Bara.

Ukatili wa kingono dhidi ya wanawake

Ukatili wa kingono ni tishio kubwa kwa afya
ya akili na ukiukwaji mkubwa wa haki za
binadamu. Nchini Tanzania, asilimia 12 va
wasichana na wanawake wenye umri wa
miaka 15 hadi 49 wamewahi kufanyiwa ukatili
wa kingono na mtu yeyote, ikishuka kutoka
asilimia 17 mwaka 2015. Hii ni kwa mujibu
wa matokeo ya utafiti wa kidemografia na
afya uliofanywa na Ofisi ya Taifa ya Takwimu
mMmwaka 2022. Mikoa inayoongoza kwa kuwa
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na waathirika wengi zaidi wa ukatili wa
kingono (iliyopata asilimia 20) ni Kagera,
Mwanza, na Mara, huku Mkoa wa Mtwara
ukiwa na asilimia ndogo zaidi (asilimia 1).
Tathmini ya matukio ya ukatili dhidi ya
wanawake yaliyokusanywa na LHRC mwaka
2023 inaonyesha kwamlba asilimia 20 vya
matukio hayo ilikuwa ni ukatili wa kingono.

LHRC ilikusanya zaidiya matuio 300 ya ukatili
wa kingono dhidi ya wanawake mwaka 2023,
ikiwemo matukio ya ubakaiji, jaribio la ubakaji,
udhalilishaji au unyanyasaji wa kingono,
rushwa ya ngono, ulawiti, na ubakaji mande.
LHRC imegundua kwamba changamoto vya
ubakaji kwa wanawake wazee inachangiwa
na imani za kishirikina. Mwaka 2023 pia
ulishuhudia mijadala wa ubakaji na ulawiti
ndani ya ndoa kuendelea katika majukwaa
mbalimbali, huku wanaharakati na watetezi
wa haki za wanawake wakiendelea kudai
marekebisho ya sheria ili kuvifanya vitendo
hivyo vya ukatili kuwa kosa la jinai.

Ukatili wa kiuchumi dhidi ya wanawake

Matikuo ya ukatili wa kiuchumi dhidi va
wanawake, ikiwemo kunyimwa haki za
kumiliki na kurithi mali, utoaji kinguvu wa
wajane katika nyumba zao, na mwanamke
kutoruhusiwa kutumia kipato (fedha) cha
familia, yaliripotiwa pia kwa wingi kiasi
mwaka 2023. LHRC ilikusanya matukio 323

[0

ya aina hii ya ukatili dhidi ya wanawake.
Mojawapo vya visababishi vikuu vya ukatili
huu ni mila na desturi baguzi.

‘Umiliki wa mali kwa mila zetu hazitambui
kuwa naye anaweza au ana haki ya kumiliki
malihivyo ndivyo iwapelekea wajane
kukataziwa kumiliki mali baada ya wanaume

kufa.’

Msaidizi wa kisheria — Kongwa, Dodoma

Ukatili dhidi ya wanawake mtandaoni

Ukatili  dhidi ya wanawake mtandaoni
pia umekuwa changamoto kubwa kwa
wanawake nchini Tanzania, kama ilivyo
katika nchi nyingine nyingi duniani. Takribani
theluthi mbili ya wanajamii waliofikiwa na
LHRC mwaka 2023 (asilimia 62) walisema
kwamba aina hii ya ukatili ni tatizo (asilimia
34) na tatizo kubwa (asilimia 28). Matusi
yalitajwa kama kitendo cha ukatili dhidi ya
wanawake mtandaoni kinachofanywa zaidi
(asilimia 47), yakifuatiwa na matumizi ya
picha ya mtu ya faragha mtandaoni bila
ridhaa yake (asilimia 31). LHRC ilikusanya
matukio 22 ya ukatili dhidi ya wanawake
mtandaoni, hasa ya matumizi ya picha
yva mtu ya faragha mtandaoni bila ridhaa
yake, valiyoripotiwa katika baadhi ya mikoa
iliyotembelewa mwaka 2023. Watuhumiwa
wengi wa ukatili huo walikuwa ni wapenzi
wa zamani na sasa wa wanawake hao, huku
baadhi yao wakiwashuritisha wanawake
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kuwapatia pesa au kuendelea kuwa na
uhusiano nao wa kimapenzi ili wasisambaze
picha na video zao za utupu.

‘Mchumba wa dada yangu kakataa
kumuoa dada sababu kuna mwanaume
aliingia kwenye profile ya dada ya
mtandao wa facebook akachukua picha za
dada akapakua na kisha akaziedit picha
za dada na baadae akazipost kwenye
ukurasa wake dada akiwa mtupu.’

Kijana wa kike — Kasulu, Kigoma

Changamoto kuu katia kupambana na
ukatili dhidi ya wanawake na watoto
Changamoto kuu katia mapambano dhidi
yva ukatili dhidi ya wanawake na watoto ni
pamoja na mila na desturi baguzi, upungufu
mkubwa wa maofisa ustawi wa jamii, ufinyu
wa bajeti, ukatili dhidi ya wanawake na
watoto kuchukuliwa kama jambo la kawaida
katika jamii, ulevi, uratibu duni, na ufanisi
mdogo wa kamati za kupambana na kuzuia
ukatili huo (IMTAKUWWA).

‘Pale tunapokosea lazima tupigwe na waume
zetu ili kutuweka sawa, ni haki yao kutupiga.’

Muwanamke — Kibondo, Kigoma
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m Ukatili dhidi ya mwenza & pombe

Hanywi pombe Anakunywa ila halewe  Anakunywa wakati ~ Anakunywa mara kwa

mwingine mara

% Uhusiano kati ya ukatili dhidi ya mwenza na
matumizi ya pombe
Chanzo: TDHS-MIS 2022

Ushiriki wa wanawake katika siasa
Vikwazo mbalimbali vya Kiuchumi na kijamii
viliendelea kuzuia ushiriki madhubuti wa
wanawake katika siasa mwaka 2023. Vikwazo
hivyo ni pamoja na mianya va Kijinsia katika
sheria za uchaguzi na vyama vya siasa kama
vile Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania ya mwaka 1977, Sheria ya Vyama
vya Siasa, na Sheria ya Taifa ya Uchaguzi.
Mila na destruri baguzi ziliendelea kuwa
mwiba kwa ushiriki wa wanawake katika
siasa katika baadhi ya jamii Tanzania Bara.
Pia, ukatili dhidi ya wanawake wanasiasa,
wanawake wanasiasa kutopewa msaada na
ushirikiano wa kutosha ndani ya vyama vya
siasa, sambamba na kutokuwa na uwakilishi
mzuri katika vyombo vya ufanyaji maamuzi,
Ni Miongoni mwa changamoto ambazo bado
zipo wakati nchi ikielekea kwenye chaguzi
za mwaka 2024 na 2025.

A




Upatikanaji na ufikiaji wa haki kwa
wanawake

Wanawake pia wanakumbana na
changamoto mbalimbali ambazo zinakuwa
vikwazo kwao katika kufikia na kupata haki.
Vikwazo hivyo ni pamoja na kutojua mahala
pa kutoa malalamiko, umaskini na gharama
kubwa za uwakilishi wa kisheria, mfumo
dume, uelewa mdogo kuhusu sheria, rushwa,
mila na desturi baguzi, na upatikanaji hafifu
wa huduma za msaada wa kisheria.

5.2. Haki za Watoto

Haki za watoto zinalindwa katika mikataba
mikubwa miwili ya haki za watoto, ambayo
ni. Mkataba wa Umoja wa Mataifa wa
Haki za Mtoto (CRC) wa mwaka 1989 na
Mkataba wa Afrika wa Haki na Ustawi wa
Mtoto (ACRWC) wa mwaka 1990, yote
ikiwa imeridhiwa na Tanzania. Kwa hapa
nchini Tanzania pia tuna Sheria ya Mtoto va
mwaka 2009 ambayo inataja haki za msingi
za mtoto kama zilivyoelezewa kwenye
mikataba hiyo na kueleza wazi kwamba
katika kufanya maaumuzi yoyote kuhusu
mtoto kanuni ya maslahi bora ya mtoto
lazima izingatiwe. Mikataba hii na sheria va
mtoto inatoa wajibu kwa Serikali, wazazi,
walezi na wanajamii kwa ujumla kuwalinda
watoto dhidi ya vitendo vyote vya ukatili na
ubaguzi.
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Mienendo ya ukatili dhidi ya watoto na
mahala ukatili huo unapotokea

Ukatili dhidi ya watoto uliendelea kuwa
mojawapo ya changamoto kuu kwa haki
za watoto nchini Tanzania mwaka 2023.
Uchakataji wa takwimu na data za Jeshi la
Polisi za vitendo vya ukatili dhidi ya watoto
vilivyoripotiwa katika miaka ya hivi karibuni
unaonyesha kwamba zaidi ya matukio 30
va ukatili dhidi ya watoto hutokea kila siku
nchini Tanzania, na zaidi ya theluthi mbili va
manusura (watoto 8 kati ya 10) ni wasichana.
Katika kipindi cha Mwezi Janauri 2022 hadi
Machi 2023, jumla ya matukio ya ukatili dhidi
ya watoto 15,901 vyaliripotiwa vituoni vya
polisi.

Mwaka 2023 iliripotiwa kwamba asilimia 60
ya matukio ya ukatili dhidi ya watoto hutokea
nyumbani, huku asilimia 40 iliyobakia ikitoea
sehemu nyingine kama vile mitaani na
shuleni.

mJumla m Wa kiume m Wa kike

T

2019 2020 2021 2023

Manusura wa ukatili dhidi ya watoto nchini
Tanzania kwa umri — 2019 hadi 2023
Chanzo: Takwimu za polisi, 2019 to 2023
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Matukio ya ukatili watoto
yaliyoripotiwa

Baadhi ya watoto katika maeneo mbalimbali
ya Tanzania Bara waliendelea kufanyiwa
aina mbalimbali za ukatili, ikiwemo wa
kimwili, kingono, kisaikolojia, na kiuchumi.
LHRC ilikusanya jumla ya matukio 464 ya
ukatili dhidi ya watoto, yakiongezeka kutoka
matukio 350 mwaka 2022. Ukatili wa kingono
uliendelea kuongoza (asilimia 79), ukifuatiwa
na ukatili wa kimwili na kisaikolojia (asilimia
19), na ukatili wa kiuchumi (asilimia 2).
Miongoni mwa waliofanyiwa vitendo hivyo
vya ukatili ni watoto wenye umri mdogo
wa mwaka mmoja na wafanyaji wa vitendo
hivyo walijumuisha wazazi, ndugu wa karibu,
watoto wengine, walimu, majirani, na watu
wasiofahamika.

dhidi vya

mKingono  mKimwili & kisaikolojia ~ m Kiuchumi

%Aina ya matukio ya ukatili dhidi ya watoto
yaliyokusanywa na LHRC mwaka 2023

524

‘Matendo mengi ya ukatili yanatokea kwa
watu ambao tunaukaribu katika jamii hivyo
tunapata uoga kwenda katika mamlaka kwa
hofu ya kuleta migogoro katika jamii zetu
lakini ni vitendo vinavyotakiwa kupigwa
vita usiku na mchana.’

Muwanajamii — Bumbuli, Tanga

Ukatili wa kingono, hasa vitendo vya ubakaji
na ulawiti, uliendelea kuwa aina ya ukatili
dhidi ya watoto inayotokea zaidi katika jamii.
Wafanyaji wa vitendo hivyo vya ukatili wa
kingono dhidi ya watoto walijumuisha baba
wa kambo, ambapo mojawapo ya sababu za
kufanya vitendo hivyo vya kinyama ilikuwa
ni kufuata maelelekezo ya waganga wa
kienyeji ili kupata utajiri. Zaidi ya asilimia 80
ya manusura wa ubakaji ni wasichana, huku
wavulana wakiwa ni asilimia 87 ya manusura
wa vitendo vya ulawiti.

Ubakaji

Wasichana waliendelea kuwa manusura
wakuu wa vitendo vya ubakaji nchini
Tanzania. Jumla ya matukio 57,335 vya
ubakaji yaliripotiwa nchi nzima katika kipindi
cha miaka ya 2015 hadi 2022. Hii ni sawa na
wastani wa matukio 7166 kila mwaka na 597
kila mwezi.
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wanaofanyiwa
kitendo cha
ubakaji ni
wasichana.
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8,691
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Matukio ya ubakaji yaliyoripotiwa nchini
Tanzania — 2015 hadi 2023
Chanzo: NBS & TPF

Matukio ya ukatili wa kimwili pia yaliripotiwa
katia maeneo mbalimbali ya Tanzania Bara.
Watoto walifanyiwa vitendo mbalimbali vya
ukatili, ikiwemo vipigo, kuchomwa sehemu
mbalimbali za mwili, utesaji, ubakaji, jaribio
la ubakaji, rushwa ya ngono, unyanyasaji wa
kingono, udhalilishaji, na matusi. Wafanyaiji
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wa vitendo hivyo vya ukatili walijumuisha
wazazi, babu na bibi, wajomba, ndugu,
walimu, na watu wasiofahamika.

Takribani robo (asilimia 23) ya matukio
va ukatili wa kimwili dhidi ya watoto
yaliyokusanywa na LHRC mwaka 2023
yalijumuisha adhabu ya kuwachoma watoto
katika sehemu mbalimbali za miili yao,
ikiwemo mikono.

Adhabu yenye kusababisha madhara ya
kimwili

Adhabu zenye kusababisha madhara ya
kimwili, ikiwemo adhabu kali ya viboko,
zilizendelea kuwa tishio kwa ustawi wa
kimwili na kihisia wa watoto katika maeneo
yva shule na nyumbani. LHRC iliusanya
matukio 11 ya adhabu zenye kusababisha
madhara ya kimwili, ikiwemo adhabu kali
za viboko, yaliyoripotiwa katika Mikoa ya
Kilimanjaro, Mbeya, Dar es Salam, Morogoro,
Kagera, Kigoma, na Dodoma. Mbali na
kusababisha madhara ya kimwili, baadhi va
matukio hayo yamekuwa yakipeleea vifo vya
watoto. Mathalani, katika kipindi cha mwaka
2018 hadi 2023, LHRC imekusanya jumla ya
vifo nane vya watoto vilivyosababishwa na
adhabu kali iliyotolewa na walimu shuleni.
Pia, kumekuwa na matukio kadhaa ya wazazi
kuwapiga na kuwasababishia umauti watoto
Wao.

Ukatili wa kisaikolojia dhidi ya watoto, hasa
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utelekezaji wa watoto, pia ulendelea kuwa
mMmojawapo ya changamoto kubwa kwa
ustawi wa watoto. Changamoto nyingine ni
pamoja na ajira za watoto na utumikishwaji
wa watoto. Maofisa Ustawi wa Jamii na
maofisa wa mashirika mbalimbali yasiyo va
kiserikali kutoka mikoa 20 ya Tanzania Bara
waliohojiwa mwaka 2023 walisema kwamba
matukio ya utelekezaji wa watoto na famila
yamekuwa yakitokea mara kwa mara.

Mtazamo wa jamii kuhusu ukatili dhidi ya
watoto

Kama ilivyokuwa mwaka 2022, zaidi va
theluthi mbili ya wanajamii (asilimia 77)
walisema kwamba ukatili dhidi ya watoto ni
tatizo (asilimia 39) na tatizo kubwa (asilimia
38).

‘Ukatili wa watoto nadhani ndo
upo mwingi kuliko hata ukatili wa
wanawake.”

Ofisa Ustawi wa Jamii Mkoa — Singida

Ukatili wa kingono dhidi ya watoto
unaofanywa watoto na ukatili wa kingono
dhidi ya wavulana

Matukio ya watoto kuwafanyia ukatili wa
kingono watoto wenzao pamoja na vyale
ya watoto wa kiume kufanyiwa ukatili wa
kingono valiripotiwa kwa wingi katika
maeneo mbalimbali mwaka 2023. LHRC
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ilikusanya matukio 87 ya watoto wa kiume
kufanyiwa ukatili wa kingono (ulawiti),
ambayo ni matukio 79 pungufu ya vyale
iliyokusanya mwaka 2022. Hata hivyo
matukio hayo nisehemu ndogo tu ya matukio
yanayotokea katika jamii, kwani kwa wastani,
matukio ya ulawiti 900 huripotiwa vituo vya
polisi kila mwaka na zaidi ya asilimia 80 va
wanaofanyiwa unyama huo ni wavulana.

‘Kuna mwanaume alilawiti watoto
watatu. Watoto hao walikuwa
wanachunga ngo’mbe wakaingiza
shambani kwake, akasema adhabu

yake ni kuwalawiti, akaanza na mmoja
alivyofika wa tatu akaishiwa nguvu
akaripotiwa serikali za mtaa.”

Mbkurugenzi asasi ya kiraia — Tabora

Mkoani Dar es Salaam, iliripotiwa mnamo
Mwezi Julai mwaka 2023 kwamba watoto
wengi ambao wanapelekwa mahakama
za watoto mkoani humo wanatuhumiwa
kuwafanyia wenzao kitendo cha ulawiti, na
kwamba hii inachangiwa na malezi duni,
msukumo rika, na umaskini wa kipato ndani
yva familia.

Ndoa na mimba za utotoni

Ndoa na mimba za utotoni ziliendelea kuwa
mwiba na kikwazo cha ustawi kwa wasichana
mwaka 2023. LHRC ilikusanya matukio 14 va
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ndoa za utotoni, ambayo ni mawili pungufu
yva vale iliyokusanya mwaka 2022. Mahari
iliendelea kutajwa kama kichocheo kikuu
cha ndoa za utotoni. Vichocheo vingine ni
pamoja na ndoa za utotoni kuonekana kama
jambo la kawaida, ukeketaji, mila na desturi
baguzi, utelekezaji, na mianya katika ulinzi
wa kisheria wa haki za wasichana. Mojawapo
ya mianya katika sheria ni Sheria ya Ndoa
ya Mwaka 1971, ambayo inaruhusu watoto
kuolewa.

‘Hapa Igunga mwaka huu 2023 katika kata
ya Ziba kuna familia moja waliolewa
mapacha ambao ni wadogo wamemaliza
tu darasa la saba, baada ya kupanga
mahari kwa pacha mmoja, kaka mtu nae
akaoa yule pacha mwingine. Mama alilia
sana, alikuwa mjamzito, ikafika mahali
akajifungua kabla ya muda.’

Mkurugenzi asasi ya kiraia — Nzega, Tabora

Utafiti wa Kidemografia na Afya na
Kiashiria cha Malaria uliofanyika mwaka
2022 unaonyesha kwamba asilimia 22 vya
wasichana wenye umri wa miaka 15 hadi 19
nchini Tanzania wamewahi kupata ujauzito
na asilimia 6 wana ujauzito kwa sasa. Mimba
za utotoni zimekithiri zaidi katika Mikoa ya
Songwe (asilimia 44.7), Ruvuma (asilimia
37.2), Katavi (asilimia 34.4), Mara (asilimia
311, Rukwa (asilimia 29.6), Tabora (asilimia
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29.1), Manyara (asilimia 28.8), Geita (asilimia
28.4), Morogoro (asilimia 28.0), na Mtwara
(asilimia 25.7). Kwa mwaka 2023, matukio ya
mimba za utotoni yaliripotiwa katika maeneo
mbalimbali, ambapo LHRC ilikusanya
matukio 2,953 vyaliyoripotiwa katika mikoa
mbalimbali ya Tanzania Bara.

Ukeketaji

Takwimu za serikali zimeonyesha ukeketaji
kupungua nchini.  Mathalani, ukeketaji
umepungua kutoka asilimia 18 mwaka

1996 hadi asilimia 8 mwaka 2022, sawa na
upungufu wa asilimia 10. Kwa sasa mikoa
inayoongoza kwa ukeketaji ni Manyara
(asilimia 43), Arusha (asilimia 43), Mara
(asilimia 28), Singida (asilimia 20), Tanga
(asilimia 19), Dodoma (asilimia 18), na Iringa
(asilimia 12).

‘Ukeketaji umeshuka ila sio kwamba
haupo, sema sasa hivi unafanyika kwa
siri kubwa mno. Kama bangi.”

Ofisa asasi ya kiraia — Manyoni, Singida

Usafirishaji haramu wa watoto

Usafirishaji haramu wa watoto ni mojawapo
ya vikwazo vikuu vya ulinzi na usalama wa
watoto. Kwa mwaka 2023, LHRC ilikusanya
matukio 15 vya usafirishaji haramu wa
binadamu, ambapo matukio 11 (asilimia
73), yalikuwa ni ya usafirishaji haramu wa
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watoto. Mnamo Mwezi Mei 2023, Waziri wa
Mambo ya Ndani, Mh. Hamad Masauni (MB),
aliliambia Bunge kwamba, kwa kushirikiana
na wadau wengine, wizara yake iliwaokoa
manusura 190 wa usafirishaji haramu wa
binadamu, ambapo asilimia 73 walikuwa ni
watoto.

Changamoto katika mapambano dhidi ya
ukatili dhidi ya watoto

Changamoto katika mapambano dhidi
va ukatili dhidi ya watoto ni pamoja na
kutokuwepo kwa ulinzi wa kutosha kisheria
wa watoto; rushwa, hasa pale ambapo
wafanyaji wa vitendo vya ukatili hutoa
rushwa kwa wazazi au walezi; upungufu wa
nyumba salama na familia za kuwahifadhi
watoto wanaofanyiwa vitendo vya ukatili; na
utamaduni wa kukaa kimya, kusamehe, na
‘kuficha aibu ya familia’

‘Imekuwa kawaida kwa watuhumiwa
wa ukatili dhidi ya watoto, hasa ukatili
wa kingono, kujaribu kutoa rushwa ili
kujiondoa katia matatizo wasifungwe,
na wazazi wanashawishika kukubali
sababu ya umaskini.’

Mwanajamii - Dar

56

Ajira kwa watoto na utumikishwaji wa
watoto

Kwa mwaka 2023, LHRC ilikusanya matukio
33 ya ajira kwa watoto na utumikishwaji
wa watoto, ambayo ni 13 zaidi ya vyale
iliyokusanya mwaka 2022. Matukio hayo
valiripotiwa katika Mikoa ya Tanga, Arusha,
Dodoma, Morogoro, Tabora, Kilimanjaro,
Rukwa, na Kigoma.

Watoto ambao walikutwa wanafanya kazi
katika mgodi katika Kata ya Lusu wilayani
Nzega

Ni kawaida kuwaona watoto wakifanya
kazi kama wachuuzi mitaani katika mikoa
mingi, hasa maeneo ya mijini, wakifanya
kazi hiyo wakati ambao walitakiwa kuwa
shuleni wakisoma. Watoto wengi wamekuwa
wakitumia masaa mengi mtaani wakifanya
kazi hizo katika mazingira magumu.

‘Ajira  kwa watoto zina madhara
makubwa kwenye elimu kwa sababu
utakuta mtoto anaenda shule siku tatu,
siku mbili haendi anaenda kwenye ajira.”
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Ofisa Maendeleo ya Jamii — Morogoro




5.3. Haki za Watu wenye Ulemavu

Masuala makuu vyaliyoathiri haki za watu
wenye ulemavu mwaka 2023 ni pamoja na
changamoto ya upatikanaji ajira na fursa
za kiuchumi, ikiwemo ubaguzi katika ajira;
na unyanyapaa nha ubaguzi kwa ujumla.
Wanajamii  walioshiriki katika utafiti wa
LHRC walitaja unyanyapaa na ubaguzi kama
changamoto kubwa zaidi wanayokabiliana
nayo watu wenye ulemavu (asilimia 48),
ikifuatiwa na umaskini na kutokuwa na kipato
cha uhakika (asilimia 44) na miundombinu
isivo rafiki (asilimia 42).

‘Changamoto kubwa ya watu wenye
ulemavu ni  ubaguzi, tunaonekana
tunayaweza yale ya kilemavu lemavu tu.”

Mkurugenzi wa asasi ya kiraia — Tabora

Mojawapo ya dhana potofu kuhusu watu
wenye ulemavu ambayo LHRC ilitambua
katika mikoa mbalimbali iliyoitembelea
mwaka 2023 ni dhana kwamba wanawake
wenye ulemavu hawatakiwi kubeba ujauzito
kwa sababu ya hali waliyonayo.

“Manesi wengi huwaambia kuwa nyie
hamjionei huruma na hali zenu bado
mnakwenda kubeba mimba.’

Mtu mwenye ulemavu — Mbeya
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Watoto wenye ulemavu pia waliendelea
kufanyiwa vitendo vya unyanyapaa na
ubaguzi, ikiwemo shuleni. LHRC pia ilibaini
kwamba baadhi ya wazazi katika mikoa
iliyotembelea mwaka 2023 hawakuwa na
imani na watoto wao wenye ulemavu na
kuona kwamba siyo lazima kuwapeleka
shule. Hii imepelekea kukithiri kwa utelekezaji
wa watoto wenye ulemavu, ambao ni ukatili
wa kisaikolojia, katika baadhi ya mikoa hiyo.

‘Watoto wengi  wenye ulemavu
wanatelekezwa na wazazi wao na
kuwaacha watoto hao kwa bibi zao na
huwaona kama mizigo na hawana faida.”

Ofisa asasi ya kiraia - Kilimanjaro

Changamoto nyingine ambazo watu wenye
ulemavu wanakumbana nazo ni pamoja na
uelewa mdogo kuhusu haki zao; ufikiaji na
upatikanaji wa haki; miundombinu isiyo rafiki;
usafirishaji haramu, hasa kwa ajili ya kuomba;
na ufikiaji wa huduma bora za elimu na afya.

5.4.Haki za Wazee

Masuala makuu yaliyobainika kuathiri haki za
wazee nchini mwaka 2023 ni pamoja na aina
tofauti za ukatili, ambazo zinaathiri usalama
na ustawi wao; upatikanaji wa huduma za
afya; mauaji; na ulinzi wa kijamii. Wanajamii
walioshiriki katika utafiti kuhusu haki za
binadamu uliofanywa na LHRC katika mikoa
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mbalimbali ulibainisha umaskini na kutokuwa
na kipato cha uhakika kama changamoto
kubwa zaidi ambayo wazee wanakabiliana
nayo (asilimia 57), ikifuatiwa na upatikanaji
wa huduma bora za afya (asilimia 45),
upungufu wa chakula (asilimia 40),
kulazimika kulea wajukuu (asilimia 38), na
kutelekezwa/kutengwa (asilimia 36). Wazee
mbalimbali waliohojiwa kwa kina pia walitaja
upatikanaji wa hudumua bora za afya kama
changamoto kubwa kwao, wakilalamika
kuhusu huduma za afya wanazotakiwa
kupewa bure kutotolewa ipasavyo.

‘Kuna wakati tunapata vipimo bure
lakini ukienda kwenye dirisha la dawa
unatakiwa kununua...Bila hivyo utapewa
dawa za kutuliza maumiovu tu kama vile
panaldo hizi kwa kiasi kikubwa wanatoa
bure.”

Mzee — Bumbuli, Tanga

Baadhi ya wazee walifanyiwa vitendo
mbalimbali vya ukatili, ikiwemo ukatili wa
kimwili, kingono, kiuchumi, na kisakolojia.
LHRC ilikusanya matukio 24 ya ukadili dhidi
ya wazee mwaka 2023. Miongoni mwa
matukio hayo ni yale ya wazee kushambuliwa
na wengine kuuawa kwa sababu ya tuhuma
za uchawi, huku wengine wakishambuliwa
au kuuawa na watoto wao kwa sababu ya
mali, wakidai urithi.
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“Wazee wengi wanaouawa kwa sababu
za kishirikina ni wanawake kwa sababu
wanawake ndio wanaopika kwa kutumia
kuni au mkaa, hivyo kuwa na macho
mekundu.’

Mshiriki wa majadiliano — Igunga, Tabora

Wazee pia walitaja ukosefu wa ulinzi wa
kutosha wa kijamii, ikiwemo kutokuwepo
kwa pensheniya kila mwezi kwa wazee wote,
kama changamoto. Wengi wao waliiomba
Serikali kutunga sheria ya ulinzi wa wazee,
kama ilivyo kwa upande wa Zanzibar. Mwaka
2017 Tume ya Kurekebisha Sheria Tanzania
ilipendekeza kutungwa kwa sheria ya wazee,
ambayo, pamoja na mambo mengine,
itaanzisha mpango wa utoaji pensheni kwa
wazee.,

Wito wa LHRC: Serikali ichukue hatua ya
kutunga sheria ya ulinzi wa wazee, ambayo,
pamoja na mambo mengine, itaanzisha
mMmpango wa utoaji pensheni kwa wazee.

Changamoto nyingine ambayo wazee
walisema wanakumbana nayo mwaka 2023
ni kuachiwa mzigo wa kulea wajukuu zao na
watoto wao. Wazee hao walilamika kuachiwa
jukumu la kulea wajukuu bila msaada
wowote au msaada wa kutosha, ili kutimiza
mahitaji ya wajukuu zao. Matukio ya aina hii
yaliripotiwa katika mikoa mbalimbali, hasa
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Singida, Rukwa, Kigoma, Njombe, na Pwani.

“Tatizo la watoto kuwaachia wazee wao
wajukuu wawalee bina msaada wowote
limekuwa kubwa katika jamii yetu.”

Muwanajamii — Njombe

5.5. Haki za Vijana

Kama ilivyo kwa vijana wengine katika
sehemu mbalimbali duniani, barani Afrika
vijana pia wana mkataba mahsusi kwa ajili
yao, uitwao Mkataba wa Vijana wa Kiafrika
wa mwaka 2006. Kwa mujibu wa mkataba
huu, kijana ni mtu yeyote mwenye umri wa
miaka kati ya 15 na 35.

Kwa mwaka 2023 mahojiano na vijana
na uchambuzi wa nyaraka mbalimbali
ulionyesha kwamba changamoto kuu
wanazokumbana nazo vijana kwa upande
wa Tanzania Bara ni pamoja na ukosefu
wa ajira; upatikanaji wa elimu bora; afya ya
akili; upatikanaji wa huduma bora za afya;
ukatili, hasa kwa vijana chini ya miaka 18; na

uwakilishi katika ufanyaji maamuzi.

Uchambuzi wa matukio vya  ukatili
yaliyoripotiwa mwaka 2023 pamoja na
takwimu za utafiti wa kidemografia na
afya unaonyesha kwamba watu wengi
waliofanyiwa vitendo vya ukatili walikuwa
ni vijana (miaka 15 hadi 35), hasa watoto
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(wasichana na wavulana) na vijana wa kike.

Matatizo ya afya ya akilimiongoni mwa vijana
yanachangiwa na ukatili na ukosefu wa ajira.
Changamoto hizi na nyingine hupelekea
vijana kupatwa na msongo wa mawazo,
wasiwasi, na sonona (huzuni iliyopitiliza),
na hivyo kuongeza uwezekano wa vijana
hao kujiingiza katika vitendo vya kihalifu na
matumizi ya madawa.

5.6. Haki za Watu Wanaoishi na VVU

Kwa mwaka 2023, unyanyapaa na ubaguzi
viliendelea kuwa changamoto kuu kwa watu
wanaoishi na Virusi vya UKIMWI (VVU)
nchini Tanzania. Kwa mujibu wa utafiti wa
kidemografia na afya wa mwaka 2022,
asilimia 28 ya wasichana na wanawake na
27 ya wavulana na wanaume wenye miaka
15 hadi 49 wana mitazamo ya kibaguzi dhidi
yva watu wanaoishi na VVU. Mitazamo hiyo
na mijini, na hupungua kadri elimu ya mtu
inapoongezeka. Unyanyapaa na ubaguzi wa
watu wenye VVU unaathiri utayari wa watu
kupima VVU na kuzingatia matumizi ya
dawa za kufubaza virusi hivyo.
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VYOMBO VYA ULINZI WA
HAKI ZA BINADAMU
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SURA YA SITA:

VYOMBO VYA ULINZI WA HAKI ZA BINADAM

6.1.Vyombo vya Kitaifa vya Ulinzi wa
Haki za Binadamu

Vyombo vya ulinzi wa haki za binadamu
nchini Tanzania vinajumuisha vyombo kama
vile Tume ya Haki za Binadamu na Utawala
Bora, Taasisi ya Kuzuia na Kupambana
na Rushwa (TAKUKURU), Mhimili wa
Mahakama, Ofisi ya Taifa ya Mashtaka, Jeshi
la Polisi Tanzania, na Jeshi la Magereza.

Pamoja na juhudi mbalimbali za kukuza na
kulinda haki za binadamu nchini Tanzania,
mifumo  hii  iliendelea  kukabiliwa na
chamoto mbalimbali, ikiwemo upungufu wa
wafanyakazi; ucheleweshaji katika upelelezi
na ukamilishaji wa kesi; rushwa; mianya
katika uwezo wa utendaji kazi, hasa kwa
upande wa upelelezi; mianya katika ufuatiliaji
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na tathmini; ufinyu wa bajeti; na mazingira
duni ya kazi, hasa kwa upande wa polisi.

6.2.Vyombo vya Kikanda na Kimataifa
vya Ulinzi wa Haki za Binadamu

Masuala makuu yaliyoathiri nafasi ya mifumo
yva kikanda na kimataifa ya haki za binadamu
katika kulinda haki za binadamu nchini ni
pamoja na Tanzania kuondoa ruhusa va
watu binafsi na mashirika yasiyo ya kiserikali
kufungua kesi kwa niaba ya watu katika
Mahakama ya Afrika ya Haki za Watu na
Binadamu na kutotekelezwa kwa hukumu
na mapendekezo ya mifumo hiyo katika kesi
mbalimbali zilizofunguliwa dhidi ya Tanzania.
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UTEKELEZAJI WA
MAPENDEKEZO
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SURA YA SABA:

UTEKELEZAJI WA MAPENDEI/(EZ“O

Kwa mwaka 2023, asilimia ya mapendekezo
yaliyotolewa na LHRC katika ripoti zilizopita
ambayo valitekelezwa ilikuwa asilimia 36,
ikiongezeka kutoka asilimia 35 mwaka 2022.
Asilimia ya mapendekezo vyaliyotekelezwa
kiasi pia iliongezeka kutoka asilimia 38
mwaka 2022 hadi asilimia 40 mwaka 2023,
huku asilimia ya mapendekezo ambayo
hayajatekelezwa kabisa ikipungua kutoka
asilimia 26 mwaka 2022 hadi asilimia 23
mwaka 2023.

m Yametekelezwa
m Yametekelezwa
kiasi

m Hayajatekelezwa

m Haijulikani

Hali ya utekelezaji wa mapendekezo ya ripoti za
haki za binadamu za (2015 —2022)

Wito wa LHRC: lli kuimarisha ulinzi wa haki
za msingi za binadamu, usawa wa kijamii,
na ufikiaji wa Malengo ya Maendeleo
Endelevu, tunaisini  Serikali na wadau
wengine kutekeleza mapendekezo ambayo
bado hayajatekelezwa na vyale ambayo
hayajatekelezwa kikamili
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