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KUHUSU KITUO CHA SHERIA NA HAKI
ZA BINADAMU

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu 
(LHRC) ni shirika binafsi, huru, la hiari, lisilo 
la kiserikali, lisilofungamana na chama 
chochote cha kisiasa na lisilotengeneza faida 
kwa ajili ya kugawana, ambalo linalenga 
kufikia jamii yenye haki na usawa. LHRC ina 
lengo la kuwawezesha Watanzania kukuza, 
kuimarisha na kulinda haki za binadamu na 
utawala bora nchini. Lengo kubwa la LHRC 

ni kujenga ufahamu wa sheria na haki za 
binadamu miongoni mwa umma na hasa watu 
walio kwenye hatari kubwa ya kunyimwa haki 
zao za msingi, kutoa elimu ya sheria na uraia, 
kufanya utetezi unaohusisha pia msaada 
wa kisheria, utafiti na ufuatiliaji wa haki za 
binadamu. LHRC ilianzishwa mwaka 1995 na 
inafanya kazi Tanzania Bara.
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	■ Tanzania yapata Rais wa kwanza mwanamke – habari njema kwa ushiriki wa wanawake 
katika siasa na uwakilishi katika vyombo vya ufanyaji maamuzi.

	■ Ombi la Rais Samia: Kasi ya uchunguzi wa kesi za jinai iongezeke kulinda haki za 
watuhumiwa.

	■ Wito wa viongozi wa juu Serikalini, akiwamo Rais wa nchi na wadau wengine, wa 
kufanyika kwa maboresho ya haki jinai ili kutatua changamoto za mfumo wa haki jinai 
nchini.

	■ Wasichana waliopata ujauzito na waliokuwa na watoto kuruhusiwa kuendelea na shule 
baada ya Serikali kuleta sera ya kuwarejesha katika mfumo rasmi wa elimu.

	■ Wito wa wadau wa kuondolewa kwa adhabu ya kifo.
	■ Kuongezeka kwa matukio ya ukatili dhidi ya mwenza na mauaji yanayofanywa na 

mwenza.
	■ Kuripotiwa matukio mengi ya ukatili dhidi ya watoto, ikiwemo ukatili wa kingono na 

usafirishaji haramu wa watoto.
	■ Marekebisho ya Kanuni za Maudhui ya Mtandao na Kanuni za Redio na Televisheni.
	■ Rais Samia kuweka rekodi mpya baada ya kuteua Majaji wapya 28, wakiwemo Majaji wa 

Mahakama ya Rufani 7.
	■ Mapendekezo ya dhamana kutolewa kwa makosa yote, kama ilivyo katika nchi jirani ya 

Kenya, lakini Mahakama ikiwa na maamuzi ya mwisho kuhusu utoaji wa dhamana kwa 
kila kesi.

	■ Kuongezeka kwa wasiwasi miongoni mwa wanajamii na wadau kuhusu watuhumiwa 
kukaaa rumande/jela mruda mrefu kabla ya kesi kuanza kusikilizwa  rasmi.

	■ Wito wa kufanya maboresho ya mfumo wa haki jinai kwa watoto.
	■ Kutengenezwa kwa Mpango Kazi mpya wa Kutokomeza Usafirishaji Haramu wa 

Binadamu wa mwaka 2021-2024.
	■ Baraza la Umoja wa Mataifa la Haki za Binadamu kuifanyia Tanzania tathmini ya haki za 

binadamu kwa mara ya tatu tangu utaratibu huo wa kufanyia nchi tathmini kuanzishwa.
	■ Uteuzi wa viongozi wanawake katika nafasi nyeti katika Baraza la Mawaziri.
	■ Uzinduzi wa Ajenda ya Kitaifa ya Kuwekeza katika Afya na Maendeleo kwa Vijana Balehe 

(2021/22- 2024/25)
	■ Mkakati wa Taifa wa Haki Jinai ya Mtoto (2020/21 – 2024/25) kupitishwa na Wizara ya 

Katiba na Sheria mwezi Machi mwaka 2021.
	■ Baraza la Umoja wa Mataifa la Haki za Binadamu kuthibitisha na kutamka rasmi kwamba 

haki ya mazingira safi na yenye afya ni haki ya binadamu.

UTANGULIZI



vi

DONDOO MUHIMU KWA MWAKA 2021

1 Haki Jinai 	■ Watuhumiwa wa makosa ya jinai wanaweza kukaa gerezani zaidi 
ya miaka 6 wakisubiri kesi kuanza rasmi baada ya uchunguzi 
kukamilika.
	■ Wafungwa na mahabusu wanawake wanaathiriwa zaidi na 
mazingira mabaya au yasiyoridhisha ya gerezani.
	■ Tabia za kihalifu kwa upande wa wanawake zinachangiwa zaidi ya 
ukatili au unyanyasaji wa kihisia, kimwili, na/au kingono waliopitia 
huko nyuma katika Maisha yao.
	■ Madhara ya kuwaweka kuzuizini kwa muda mrefu wanawake 
waliovunja sheria ni makubwa zaidi kwa watoto wanaofungwa nao 
au waliowaacha nje.

2 Mauaji 
yanayofanywa 
na mwenza

	■ Asilimia kubwa ya wahanga wa mauaji yanayofanywa na mweza ni 
wanawake. 
	■ Kwa mwaka 2021, karibia watu 9 kati ya 10 waliouwawa na wenza 
wao walikuwa wanawake.

3 Madhara ya 
Uviko19

	■ Janga la Uviko19 liliathiri sana utekelezaji na ufurahiaji wa haki za 
binadamu mwaka 2021, hasa haki za kiuchumi na kijamii.
	■ Kiujumla, wanawake na watoto waliathiriwa zaidi na janga la 
Uviko19.

4 Wosia 	■ Ni Mtanzania 1 kati ya 10 pekee ameandika wosia.
	■ Mtazamo wa watu wengi, hasa walio vijijini na mijini, ni kwamba 
kuandika wosia ni kujichulia kifo.

5 Usafirishaji 
haramu wa 
binadamu

	■ Mwaka 2021 Tanzania ilibakia katika nafasi yake ya 124 katika 
Viwango vya Uhuru wa Vyombo vya Habari vya mwaka 2021, sawa 
na mwaka 2020. Tanzania ilifikia nafasi hiyo baada ya kushuka kwa 
nafasi 31 kati ya mwaka 2018 hadi 2020.
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6 Usafirishaji 
haramu wa 
binadamu

	■ Wahanga wakubwa wa usafarishaji haramu wa binadamu ni 
wanawake na wasichana.
	■ Katika nchi za Kusini mwa Janga la Sahara, ikiwemo Tanzania, 
watoto wamekuwa wakisafirishwa kwenda kufanya kazi katika 
mashamba, migodi na sehemu za kuponda mawe, na mitaani, 
ambapo hutembeza na kuuza bidhaa.
	■ Watoto wa kike na wanawake wanaosafirishwa kwa ajili ya kufanya 
kazi za majumbani hupatwa na madhara makubwa.

7 Haki za wajane 	■ Kutolewa kinguvu nyumbani na kunyang’anywa mali ni 
changamoto kubwa kwa wajane na watoto wao.
	■ Marekebisho ya kisheria yanahitajika kulinda haki za wajane za 
kumiliki mali na kupata urithi.

8 Ukatili dhidi ya 
wazee

	■ Wazee katika sehemu mbalimbali nchini wamedai kuishi katika hali 
ya kuogopa kushambuliwa na watoto wao, hasa wa kiume, sababu 
ya kudai mali au urithi.
	■ Idadi kubwa ya wa wahanga wa mauaji yanayotokana na Imani za 
kishirikina ni wazee, hasa wazee wanawake.

9 Afya ya akili 	■ Asilimia kubwa ya wahanga wa kujiua (42%) ni vijana.
	■ Watu 4 kati ya 10 waliojiua mwaka 2021 walikuwa ni vijana (miaka 
15-35).

10 Ukatili dhidi ya 
watoto

	■ 89% ya matukio ya ukatili dhidi ya watoto yaliyoripotiwa na 
vyombo vya habari mwaka 2021 yalikuwa ni ya ukatili wa kingono.
	■ Matukio mengi ya wazazi/walezi kuwaunguza watoto wao mikono 
kama adhabu baada ya kukosea yaliripotiwa mwaka 2021.
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HAKI 5 ZILIZOKIUKWA ZAIDI MWAKA 2021

01
Haki ya Kuishi
[Mauaji yanayotokana na wananchi kujichukulia sheria mkononi; 
Mauaji yanayotokana na imani za kishirikina; Watu kupotelea 
kusikojulikana; Ukatili na mauaji yanayofanywa na mwenza]

02

03

04

05

Uhuru dhidi ya Ukatili
[Ukatili dhidi ya wanawake na watoto; Ukatili dhidi ya 
watu wenye ulemavu na wazee] 

Haki ya Usawa mbele ya Sheria
[Kuwekwa kuzuizini kwa muda mrefu; Vikwazo vya 
ufikiaji haki m.f. rushwa] 

Haki ya kuwa Huru na Salama
[Uwekwaji kuzuizini gerezani kwa muda mrefu kusubiria 
kesi;Kukataliwa dhamana; Ukatili dhidi ya wanawake na 
watoto; Ukamataji na uwekaji kuzuizini watu kinyume na sheria; 
Ubambikaji wa kesi] 

Uhuru wa Kujieleza
[Ukamataji na uwekaji kuzuizini watu kinyume na sheria; 
Unyanyasaji wa wanahabari; Sheria na kanuni zenye vifungu 
vinavyominya uhuru wa vyombo vya habari na wanahabari]



ix

MADHUMUNI YA RIPOTI NA MBINU ZA 
UKUSANYAJI WA TAARIFA

Elimu ya haki za binadamu
– Haki fulani inamaanisha na kujumuisha 
nini? Haki hiyo inalindwa na mfumo upi wa 
kisheria? Kwa nini haki hii ni muhimu? Haki 
hii ina mipaka ipi?

Kukumbushia
– ni maeneo gani ya haki za binadamu 
yanahitaji kuimarishwa? 

Uchechemuzi wenye ushahidi
– nini kinahitaji kubadilika na kwa nini?

Mambo na matukio yaliyosaidia ulinzi na 
utekelezaji wa haki za binadamu 
- ni mambo au matukio gani yameimarisha 
ulinzi au utekelezaji wa haki za binadamu?

Mambo na matukio yaliyoathiri ulinzi na 
utekelezaji wa haki za binadamu
 – ni mambo au matukio gani yameathiri 
ulinzi na utekelezaji wa haki za binadamu?

Uchambuzi wa sheria na miswada 
– ni nini kimebadilika kufuatia utungwaji wa 
sheria au marekebisho ya sheria au kanuni? 
Mabadiliko hayo yameleta au yataleta athari 
gani kwenye haki za binadamu?

Mapendekezo
– nini kifanyike kuimarisha na kulinda haki za 
binadamu?

Utoaji taarifa
– kutoa taarifa kuhusu haki za binadamu na 
masuala ya kisheria ili kuchukua tahadhari 
na kutekeleza wajibu kwa mujibu wa sheria 
mbalimbali za nchi.

Kuonyesha mienendo
– hali ilikuwaje miaka ya nyuma ukilinganisha 
na sasa?

Kutoa mwanga katika kupanga afua
 – ripoti inaweza kutumika kama sehemu ya 
kuanzia katika kupanga afua mbalimbali.

Kuelemisha 
– kutoa elimu kuhusu haki za binadamu; 
elimu kuhusu mifumo ya ulinzi wa haki za 
binadamu ya kitaifa, kikanda na kimataifa; 
elimu kuhusu masuala ya kisheria; elimu 
kuhusu mambo mapya kuhusu sheria na 
haki za binadamu.

MADHUMUNI
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Taarifa zilizotumika kuandaa Ripoti hii 
zilipatikana kupitia vyanzo vya awali na upili. 
Taaria za awali zilipatikana kupitia Utafiti wa 
Haki za Binadamu 2021, ambao ulifanyika 
katika mikoa 20 ya Tanzania Bara; shughuli 
za Kituo na huduma kwa wanufaika wa 
huduma hizo; na programu ya ufuatiliaji wa 
haki za binadamu. Taarifa za upili zilipatikana 
kupitia mapitio ya vyanzo mbalimbali vya 
kuamikina vya taarifa, ikiwemo Ripoti za 

wadau wa kiserkali na wasio wa kiserikali. 
Pia, utafiti wa LHRC wa taarifa zilizotolewa 
na vyombo vya habari kwa mwaka 2021 
ulitoa taarifa muhimu zilizosaidia uandaaji 
wa ripoti hii ya haki za binadamu, ikiwemo 
kuwezesha ufanyaji wa utafiti zaidi kuhusu 
masuala mbalimbali yanayohusiana na sheria 
na haki za binadamu yaliyojitokeza katika 
taarifa hizo.

MBINU ZA UKUSANYAJI TAARIFA
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SURA YA KWANZA: 
Utangulizi

Inaelezea kwa kifupi kuhusu Tanzania, ikigusia historia, jiografia, idadi ya 
watu na mihimili ya serikali, na wajibu wa mihimili hii katika ulinzi wa haki 
za binadamu.

SURA YA PILI:
Haki za Kiraia na 
Kisiasa

Inaelezea hali ya haki za msingi za kiraia na kisiasa, ikiwemo uhuru wa 
kujumuika na kukusanyika; uhuru wa kujieleza; haki  ya usawa mbele ya 
sheria na kupata nafuu ya kisheria; haki ya kuishi.

SURA YA TATU:
Haki za Kiuchumi, 
Kijamii na 
Kiutamaduni

Inaelezea haki muhimu za kiuchumi, kijamii na kiutamaduni, ikiwemo 
haki ya kufanya kazi, haki ya elimu, haki ya afya na haki ya maji safi na 
salama..

SURA YA NNE:
Haki za Kiujumla

Inaangazia hali ya haki za kiujumla, hususan haki ya maendeleo na haki ya 
kufurahia na kufaidika na rasilimali asilia/maliasili.

SURA YA SITA: 
Haki za Makundi 
Maalum

Inaelezea hali ya haki za wanawake, watoto, watu wenye ulemavu, wazee,  
watu wanaoishi na VVU, vijana, na wakimbizi.

SURA YA SITA: 
Mifumo ya Ulinzi wa 
Haki za Binadamu

Inaangazia mifumo ya ulinzi wa haki za binadamu katika ngazi za kitaifa, 
kikanda, na kimataifa na kujadili wajibu wake katika ulinzi wa haki za 
binadamu.

SURA YA SABA: 
Utekelezaji wa 
Mapendekezo katika 
Ripoti Zilizopita

Inafanya tathmini ya utekelezaji wa mapendekezo yaliyotolewa katika 
ripoti zilizopita za haki za binadamu.

SURA YA NANE: 
Hitimisho na 
Mapendekezo

Inatoa hitimisho kuhusu haki za binadamu na kutoa mapendekezo 
yatakayosaidia kukuza na kuimarisha ulinzi wa haki za binadamu nchini 
Tanzania.

KUHUSIANA NA RIPOTI
Ripoti ya Haki za Binadamu ya mwaka 
2021 ni Ripoti ya 20 kuandaliwa na Kituo 
cha Sheria na Haki za Binadamu tangu 
kilipoanzisha utaratibu huo mwaka 
2002. Ripoti ya mwaka huu imeangazia 
hali ya haki za binadamu kwa pande zote 
mbili za Tanzania, yaani Tanzania Bara na 
Zanzibar.Sehemu ya Kwanza ya Ripoti 
inagusia hail ya haki za binadamu kwa 
upande wa Tanzania Bara, huku Sehemu 

ya Pili ikigusia hali ya haki za binadamu 
kwa upande wa Zanzibar. Ripoti 
imefanya tathmini ya hali ya haki za 
binadamu nchini kulingana na viwango 
vya kimataifa vya haki za binadamu, na 
inajumuisha vizazi vyote vitatu vya haki 
za binadamu, ambavyo ni: haki za kiraia 
na kisiasa; haki za kiuchumi, kijamii, na 
kiutamaduni; na haki za kiujumla.
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1.1.	Historia
Kabla ya kutawaliwa na wakoloni wa 
Kijerumani na Kiingereza katika Karne ya 19, 
Tanganyika (sasa Tanzania Bara) ilikaliwa na 
wazawa waliokuwa wakizungumza lugha 
ya Kibantu, ambao baadaye walipata ugeni 
toka Bara la Asia na toka Uarabuni. Kufikia 
Karne ya 15 Wareno nao wakaingia; na katika 
kipindi hicho cha Waarabu na Wareno ndipo 
biashara ya utumwa ilipamba moto. Ilipofika 
mwaka 1880 ulifanyika mkutano mkubwa 
katika Mji wa Berlin – Ujerumani, ambapo 
nchi za Ulaya zililigawa Bara la Afrika 
kwa ajili ya kulitawala. Ujerumani ilipewa 
sehemu mbalimbali za Afrika Mashariki, 
ikiwemo Tanganyika. Baada ya Vita Kuu 
ya Pili ya Dunia, Tanganyika iliwekwa 
chini ya ukoloni wa Uingereza, mpaka 
ilipofikia mwaka 1961, ambapo Tanganyika 
ilipata uhuru. Katika kipindi chote cha 
ukoloni, machifu mbalimbali walipigana 
na uongozi kandamizi wa kikoloni, ambao 
ulikandamiza haki zao kama binadamu, 
akiwemo Mtemi Mirambo wa Wanyamwezi, 

Mangi Meli wa Wachagga na Abushri 
wa Pangani. Mapigano makubwa zaidi 
yalitokea Mwaka 1905 wakati wa ukoloni 
wa Mjerumani, yakifahamika zaidi kama 
Vita vya Majimaji, ambavyo viliongozwa 
na kiongozi wa kimila na kiroho aliyeitwa 
Kinjekitile Ngwale, ambaye aliaminika kuwa 
na uwezo wa kugeuza risasi kuwa maji.
Harakati za kupata uhuru ziliongozwa na 
chama cha TANU (Tanganyika African 
National Union), ambacho kilizaliwa mwaka 
1954, kabla ya hapo kikifahamika kama 
TAA (Tanganyika African Association), 
kilichoanzishwa mwaka 1929. Kiongozi 
wa chama alikuwa Mwl. Julius Nyerere, 
ambaye aliiongoza TANU na Tanganyika 
kupata uhuru mwaka 1961, akiwa Waziri 
Mkuu wa Kwanza chini ya Katiba ya Uhuru. 
Mwaka 1962, Tanganyika ikawa Jamhuri, 
Nyerere akiwa Rais wake wa kwanza chini 
ya Katiba ya Jamhuri, ambayo ilimfanya 
kuwa Kiongozi wa Taifa, Kiongozi wa 
Serikali na Amiri Jeshi Mkuu, pia akiwa 
sehemu ya Bunge. Mwaka 1964, Tanganyika 

SURA YA KWANZA: 
UTANGULIZI
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iliungana na Zanzibar, ambayo ilikuwa 
imepata uhuru toka kwa Sultani wa Oman 
mwaka 1963, na kuunda Tanzania. Katiba ya 
tatu, Katiba ya Muungano, iliundwa, ikileta 
mfumo wa serikali mbili, chini ya vyama vya 
TANU (Tanzania Bara) na ASP (Zanzibar). 
Mwaka 1965, Katiba ya Mpito iliundwa, 
ambayo ilirudisha nchi katika mfumo wa 
chama kimoja. Katiba hii ilipitishwa kama 
sheria nyingine za bunge, kinyume na 
kanuni za kikatiba. Mwaka 1977, vyama 
vya siasa vya TANU na ASP viliungana 
na kuunda Chama cha Mapinduzi (CCM), 
ambacho kilitengeneza Katiba ya Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania ya mwaka 
1977, ambayo ndio inayotumika mpaka 
leo, japo imekuwa ikifanyiwa marekebisho 
mbalimbali yapatayo kumi na nne mpaka 
mwaka 2015. Mojawapo ya marekebisho 
makubwa ni yale ya mwaka 1992, ambayo 
yalirudisha mfumo wa vyama vingi. Mengine 
ni yale ya mwaka 1984, ambayo hatimaye 
yaliingiza hati ya haki za binadamu kwenye 
Katiba. Kabla ya hapo, tangu nchi ipate 
uhuru, haki za binadamu hazikuonekana 
kuwa muhimu sana kuwekwa kwenye 
Katiba, japo Tanzania ilikuwa imeshaanza 
kuridhia baadhi ya mikataba ya kimataifa 
ya haki za binadamu.

1.2.	 Jiografia
Tanzania iko kati ya Latitudo 10 na 120 

Kusini na Longitudo 290 na 410 Mashariki. 
Inapakana na Bahari ya Hindi upande wa 
Mashariki na imepakana na nchi za Kenya, 
Uganda, Rwanda, Burundi, Malawi na 
Zambia kwa pande nyingine. Tanzania ndio 
nchi kubwa kuliko zote Afrika Mashariki 
na ina Mlima Kilimanjaro, ambao ndio 
mlima mrefu kuliko yote barani Afrika, 
wa tatu duniani. Tanzania imebarikiwa 
kuwa na maliasili nyingi, ikiwemo mimea, 
mabonde ya ufa, maziwa, mito na mbuga 
za wanyama. Maziwa ni pamoja na Ziwa 
Victoria - ambalo ni kubwa kuliko yote 
Afrika, na Ziwa Tanganyika - ambalo lina 
kina kirefu kuliko yote Afrika. Mbuga za 
wanyama ni pamoja na Serengeti, Mikumi, 
Manyara, Ngorongoro na Katavi.

1.3.	 Idadi ya Watu
Idadi ya watu Tanzania inaendelea 
kuongezeka, ambapo kwa mujibu wa Sensa 
ya Watu na Makazi ya mwaka 2012, idadi 
ya watu ni 43,625,354 kwa Tanzania Bara 
na 1,303,569 kwa Zanzibar. Wanawake 
ni wengi zaidi (51.3%) ikilinganshwa na 
wanaume (48.7%). Kufikia mwaka 2016, 
idadi ya watu iliongezeka hadi kufikia 
takribani 50,144,175, huku 24,412,889 
wakiwa wanaume na 25,731,286 wakiwa 
wanawake. Idadi kubwa ya watu wapo 
vijijini kuliko mijini.
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1.4.	 Mihimili ya dola na wajibu wa mihili hiyo 
katika ulinzi wa haki za binadamu

Kuna mihimili mikuu mitatu ya dola nchini Tanzania, ambayo 
ni: Serikali, Bunge na Mahakama. Mihimili hii imeanzishwa 
na kupewa mamlaka na Katiba ya Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania ya Mwaka 1977.

A.	 Serikali Kuu
Serikali inajumuisha Rais - ambaye ni Kiongozi wa Taifa, 
Kiongozi wa Serikali na Amiri Jeshi Mkuu - na Baraza la 
Mawaziri. Baraza la mawaziri linajumuisha Makamu wa 
Rais, Waziri Mkuu, Rais wa Zanzibar na mawaziri wote. 
Rais ndiye Mwenyekiti wa Baraza la Mawaziri. Makamu wa 
Rais anamsaidia Rais kwenye mambo yote ya muungano. 
Zanzibar ina serikali yake na Rais wake chini ya mfumo wa 
serikali mbili ambao Tanzania inautumia, na ina mamlaka 
juu mambo yote ambayo siyo ya muungano, kama 
yalivyoainishwa kwenye Katiba ya Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania.

Wajibu katika ulinzi wa haki za binadamu: Wajibu wa 
Serikali Kuu ni pamoja na kutekeleza majukumu yake chini 
ya mikataba mbalimbali ya kikanda na kimataifa ambayo 
Tanzania imeridhia; kuilinda Katiba, ambayo inajumuisha 
haki za binadamu; kuhakikisha utekelezaji wa haki za 
kiuchumi, kijamii na kiutamaduni kwa kutoa huduma za 
kijamii kama vile maji, afya na elimu; kulinda haki ya kuwa 
huru na salama kupitia vyombo vya dola na mifumo ya haki; 
kutuoa ulinzi wa kisheria na wa haki za binadamu kupitia 
Jeshi la Polisi, Tume ya Haki za Binadamu na Utawala Bora 
na wizara husika katika sekta mbalimbali.  

IDADI YA WATU TANZANIA

2012

2016

43,625,354

WANAWAKE

TANZANIA BARA

IDADI YA WATU

1,303,569
ZANZIBAR

SENSA YA

MAKADIRIO

MAKADIRIO YA IDADI YA WATU

50,144,175

51.3%
WANAUME

48.7%

WANAWAKE

25,731,286

24,412,889
WANAUME
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B.	 Bunge
Bunge la Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania ndiyo chombo kikuu cha kutunga 
sheria nchini, ambacho kinaundwa na 
wabunge mbalimbali wa chama tawala na 
vyama vya upinzani. Rais pia ni sehemu ya 
Bunge kwa mujibu wa Katiba. Kazi kuu ya 
bunge ni kuisimamia na kuishauri Serikali. 
Bunge hili lina mamlaka juu ya mambo 
yote ya muungano. Zanzibar ina Baraza la 
Wawakilishi, ambalo ndiyo chombo chake 
kikuu cha kutunga sheria na kuisimamia 
Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar. Bunge 
lina wabunge wa kuchaguliwa na wabunge 
wa kuteuliwa.

Wajibu katika ulinzi wa haki za binadamu: 
Utungaji wa sheria za kulinda haki za 
binadamu; uridhiaji wa mikataba na 
utungaji wa sheria za kusaidia utekelezaji 
wa mikataba hiyo; kuisimamia na kuishauri 

Serikali katika utekelezaji wa shughuli zake; 
kujadili masuala mbalimbali yanayohusiana 
na haki za binadamu na kuyatolea maamuzi.

C.	 Mhimili wa Mahakama
Mahakama ni chombo kikuu cha utoaji haki 
nchini Tanzania, ambapo kuna mahakama 
kadhaa ambazo zinatofautiana kimamlaka. 
Mahakama ya juu kabisa ni Mahakama ya 
Rufaa, ambayo ina majaji wa Mahakama 
ya Rufaa, ambao husimamia na kutolea 
maamuzi kesi zote za rufaa. Ya pili ni 
Mahakama Kuu, ambayo pia ina majaji (Majaji 
wa Mahakama Kuu), ambao husimamia 
kesi zote katika ngazi hiyo na kuzitolea 
maamuzi. Mahakama zinazofuatia ni 
Mahakama ya Hakimu Mkazi, Mahakama ya 
Wilaya na Mahakama ya Mwanzo – ambayo 
ndiyo mahakama ya chini kabisa. Tofauti 
na Mahakama ya Rufaa na Mahakama Kuu, 
mahakama hizi za chini zina mahakimu. 
Mahakama Kuu ina vitengo mbalimbali, 
ikiwemo cha ardhi, biashara, kazi na cha 
rushwa – ambacho kiliundwa mwaka 2016. 
Majaji wanateuliwa na Rais baada ya kupata 
ushauri wa Tume ya Utumishi wa Mahakama, 
huku mahakimu wakichaguliwa na Tume 
hiyo moja kwa moja. Pia kuna Mahakama 
Maalum ya Katiba, ambayo ina mamlaka ya 
kushughulikia kesi za kikatiba, ikiwemo haki 
za binadamu. Ukiacha mahakama hizi, kuna 
mahakama za kijeshi-ambazo ni mahsusi 
kwa ajili ya wanajeshi. 

Marais wa Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania
Mw. Julius Kambarage Nyerere: 1964-
1985
Ali Hassan Mwinyi: 1985-1995
Benjamin William Mkapa: 1995-2005
Jakaya Mrisho Kikwete: 2005-2015
John Pombe Magufuli: 2015- 2021
Samia Suluhu Hassan – 2021 mpaka sasa
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Mahakama ya Rufaa ni mahakama yenye 
mamlaka hadi Zanzibar, ambayo pia ina 
mahakama zake ziitwazo Mahamaka Kuu 
ya Zanzibar, Mahakama ya Hakimu Mkazi, 
Mahakama ya Wilaya na Mahakama ya 
Mwanzo. Pia kuna Mahakama ya Rufaa ya 
Kadhi na Mahakama ya Kadhi.

Wajibu katika ulinzi wa haki za binadamu: 
Mhimili huu una wajibu mkubwa katika 
ulinzi wa haki za binadamu, ikiwemo 
kutafsiri sheria mbalimbali, ikiwemo 
zinazohusu haki za binadamu; kuchukua 
hatua za kisheria dhidi ya watuhumiwa wa 
vitendo vya ukiukwaji wa haki za binadamu; 
na kusikiliza madai yanayohusiana na haki 
za binadamu. Mhimili huu pia hufanya 
mapitio ya maamuzi na vitendo vya watu 
na mamlaka mbalimbali kulingana na 
viwango vya haki za binadamu; huimarisha 
upatikanaji wa haki; hukuza utaratibu wa 
kisheria; na hutunga sheria kupitia kesi.

Hali ya Haki za Binadamu Kiujumla kwa 
mwaka 2021
Kulingana na tathmini ya masuala 
mbalimbali ya haki za binadamu iliyofanyika 
kwa kutumia viwango vya kimataifa vya 
haki za binadamu, kwa ujumla hali ya haki 
za binadamu nchini Tanzania kwa mwaka 
2021 ilidorora kiasi ukilinganisha na mwaka 
wa 2020. Hali hiyo ilichangiwa zaidi na 

ukiukwaji wa haki za kiraia na kisiasa 
pamoja na haki za makundi maalum. Kama 
ilivyokuwa katika ripoti iliyopita, matukio 
mengi ya ukiukwaji wa haki za binadamu 
yalikuwa ni ya ukiukwaji wa haki za kiraia 
na kisiasa.

Mikoa ambayo masuala na aina nyingi za 
matukio ya ukiukwaji wa haki za binadamu 
yaliyoripotiwa ni pamoja na: Arusha, 
Dar es Salaam, Dodoma, Tanga, Katavi, 
Shinyanga, Mwanza, Morogoro, Mara, na 
Mbeya. Changamoto kuu zinazohusiana 
na haki za binadamu katika mikoa hii ni 
pamoja na ukatili wa kijinsia, ukatili dhidi ya 
watoto, ajira na utumikishwaji wa watoto, 
na ukiukwaji wa haki ya kuishi.

Masuala na aina nyingine za ukiukwaji wa 
haki za binadamu kwa upande wa Tanzania 
Bara kwa mwaka 2021 ni pamoja na ukiukwaji 
wa haki za wanahabri, mauaji yanayotokana 
na kujichukulia sheria mkononi, mauaji 
yanayotokana na imani za kishirikina, ukatili 
dhidi ya mwenza na mauaji yanayofanywa 
na mweza, usafirishaji haramu wa binadamu 
na watoto, utelekezaji wa watoto, ukeketaji, 
na ukiukwaji wa haki za kumiliki mali na 
urithi kwa upande wa wanawake (ikiwemo 
wajane).
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SURA YA PILI: 
HAKI ZA KIRAIA 
NA KISIASA02
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Utangulizi
Sura hii inajadili hali ya haki za kiraia 
na kisiasa kwa mwaka 2021 upande wa 
Tanzania Bara, ikiangalia ukiukwaji wa haki 
hizo, masuala mbalimbali yaliyojitokeza, 
na mambo chanya yaliyofanyika. Sura hii 
imejikita katika Haki ya Kuishi, Uhuru wa 
Kujieleza, Haki ya Usawa mbele ya Sheria 
na Nafuu ya Kisheria, Haki ya kuwa Huru 
na Salama, Uhuru wa Kukusanyika, Uhuru 
wa Kujumuika, Uhuru dhidi ya Ukatili, 
Haki ya Kushiriki katika Utawala, na Uhuru 
dhidi ya Utesaji. Haki hizi zimelindwa 
katika mikataba mbalimbali ya kikanda na 
kimataifa ya haki za binadamu, ikiwemo 
Mkataba wa Kimataifa wa Haki za Kiraia na 
Kisiasa (ICCPR) wa mwaka 1966 na Mkataba 

wa Afrika wa Haki za Binadamu na Watu wa 
mwaka 1981.

Kwa mwaka 2021, hali ya haki za kiraia 
na kisiasa ilidorora kiasi ukilinganisha 
na mwaka 2020. Masuala mbalimbali 
yalichangia katika hili, hasa matukio ya 
ukiukwaji wa haki ya kuishi, sheria na 
kanuni zenye vifungu vinavyominya haki za 
binadamu, na vikwazo vya ufikiaji wa haki 
na haki jinai.

2.1.	Haki ya Kuishi
Matukio mbalimbali kama vile mauaji 
yanayotokana na kujichukulia sheria 
mkononi, mauaji yanayotokana na imani 
za kishirikina, mauaji yanayotokana na 
na maafisa wa vyombo vya dola kutumia 
nguvu kupita kiasi, na mauaji yanayofanywa 
na mweza, yaliendelea kusababisha au 
kuhatarisha haki ya kuishi. Masuala mengine 
yaliyohatarisha na kukiuka haki ya kuishi ni 
pamoja na adhabu ya kifo na ukatili dhidi ya 
watu wenye ualbino.

Zaidi ya 95% ya 
matukio ya wananchi 
kujichukulia sheria 
mkononi hutokea 
Tanzania Bara.

SURA YA PILI: 
HAKI ZA KIRAIA NA KISIASA

95%
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Mauaji yanayotokana naWananchi 
Kujichukulia Sheria Mkononi:
Mauaji yanayotokana na wananchi 
kujichukulia sheria mkononi yalisababisha 
vifo 239 katika kipindi cha Januari hadi 
Agosti 2021 pekee. Hadi kufikia mwezi 
Disemba 2021, idadi ya matukio hayo ilifikia 
473, sawa na ongezeko la asilimia 6.8 
ukilinganisha na mwaka 2020.

Matukio Tanzania

997

2015 2016 2017 2018 2019 2020 2021

912 917

721 697

443 473

# Mauaji yanayotokana na wananchi kujichukulia 
sheria mkononi, 2015 hadi 2020

Chanzo: Takwimu za Jeshi la Polisi

Wanajamii wengi walioshiriki katika utafiti 
wa haki za binadamu walisema mauaji 
yanayotokana na wananchi kujichukulia 
sheria mkononi ni tatizo kiasi (49%) na 
tatizo kubwa (23%) katika jamii zao. 
Kuhusu sababu za watu kujichukulia sheria 
mkononi, kutokuwa na imani na polisi 
(57%) kulitajwa kama sababu kuu. Sababu 
nyingine ni pamoja na haki kuonekana 
kuchukua muda mrefu kutendeka; 
mtuhumiwa kuonekana tena mtaani baada 

ya kukamatwa na polisi; kutokuwa na 
imani na mahakama; na uelewa mdogo 
kuhusu dhamana. LHRC ilikusanya matukio 
22 ya mauaji yanayotokana na wananchi 
kujichukulia sheria mkononi, ambayo ni 
idadi sawa na ile ya mwaka 2020. Matukio 
haya yaliripotiwa katika Mikoa ya Mwanza, 
Pwani, Rukwa, Lindi, Songwe, Katavi, 
Njombe, Morogoro, Manyara, Dodoma, Dar 
es Salaam, Shinyanga, na Tanga.

Ndiyo Hapana

34%
Watuhumiwa kuonekana

wanaranda mtaani

Uelewa mdogo kuhusu dhamana

Kutokuwa na Imani na Polisi

Kutokuwa na Imani Mahakama

Haki kuchukua Muda

Sababu Nyingine

66%

27%

57% 43%

73%

28%

44%

11%

66%

89%

72%

 %Majibu ya washiriki wa utafiti kuhusiana na sababu 
za wananchi kujichukulia sheria mkononi (N=1,092)

Chanzo: Taaarifa za utafiti, 2021

“Unajua bwana hawa wanaotuibia huku mtaani 
sio watu wa mbali, ni watoto wa humuhumu 
mtaani, tumekuwa nao. Kwa hiyo huwa 
tunajitahidi kuwa wastaarabu na kuwapeleka 
polisi, kwanza siku mbili tu unamuona mtaani, 
halafu kama haitoshi anaiba tena. Ukimfuata 
mzazi wake anakupa stori ndefu na kukataa 
mwanae sio mwizi. Akirudia tena, tunaamua tu 
kumalizana naye.”
Mwananchi (ME), Dar es Salaam
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“…..wezi wamezidi sana huku kijijini 
kwetu maana kila siku wakikamatwa na 
wakipelekwa polisi familia zao wanatoa 
rushwa wanaachiwa na kutamba mitaani. 
Kuna wezi wawili tumewachoma moto ili iwe 
fundisho kwa wengine…..”
Mwananchi (KE), Pwani

Mtazamo & Wito wa LHRC: Tatizo la 
wananchi kuamua kujichukulia sheria 
mkononi linaonekana kuchochewa zaidi 
na wao kutokuwa na imani na mfumo 
wa haki jinai. Katika muktadha huu, ni 
muhimu kufanya maboresho ya mfumo 
huu ili kurudisha imani ya wananchi. Lakini 
pia bado kuna haja ya wadau mbalimbali 
kuendelea kueneza uelewa kuhusu haki jinai 
na haki za mtuhumiwa ili kusaidia kuondoa 
baadhi ya mitazamo hasi miongoni mwa 
wanajamii.

Wananchi pia wanahimizwa kutojihusisha 
na vitendo vya mauaji yanayotokana 
na wao kujichukulia sheria mkononi na 
kuacha mkondo wa sheria ufanye kazi 
yake. Kadhalika, kuna haja ya kueneza 
uelewa kuhusu sheria na kanuni mbalimbali 
zinazohusiana na haki jinai, pamoja na 
madhara au athari zinazotokea sababu ya 
wananchi kujichukulia sheria mkononi.

Mauaji yanayotokana na maafisa wa 
vyombo vya dola kutumia nguvu kupita 
kiasi na ukatili unaofanywa dhidi ya 
maafisa wa vyombo hivyo
Kwa mwaka 2021, LHRC ilikusanya matukio 
tisa ya mauaji yanayotokana na maafisa 
wa vyombo vya dola kutumia nguvu 
kupita kiasi, mengi kati yao yakifanywa na 
askari Sungusungu, hasa katika Mkoa wa 
Dar es Salaam. Matukio haya ni matukio 
matano zaidi ya yale yaliyoripotiwa na 
kukusanywa na LHRC mwaka 2020. Pia, 
LHRC ilikusanya matukio takribani manne 
ya ukatili unaofanywa dhidi ya maafisa wa 
vyombo vya dola, yakijumuisha askari polisi 
kuuwawa na mmoja kushambuliwa vibaya, 
ambayo yalitokea katika Mikoa ya Dar es 
Salaam na Arusha.

“Kuna hao sungusungu ambao wameshahusika 
kwenye matukio ya kupiga watu hadi kupoteza 
maisha, hasa katika maeneo ya Mabibo, 
Magomeni, Tandale (Kwa Mtogole), na 
Manzese.”
Mwananchi (KE), Dar es Salaam

Wito wa LHRC: Maafisa wa vyombo vya dola, 
wakiwemo askari polisi, kutojihusisha na 
vitendo vya matumizi ya nguvu kupita kiasi 
na kinyume na sheria ambayo yanapelekea 
kutokea kwa vifo vya watuhumiwa wa 
uhalifu, ili kuendena na matakwa ya sheria/
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viwango vya kitaifa na kimataifa, ikiwemo 
Mwongozo wa Utendaji Kazi katika Jeshi la 
Polisi/ Kanuni za Kudumu za Jeshi la Polisi 
(PGO) na Kanuni za Umoja wa Mataifa 
za Utendaji Kazi wa Maafisa wa Vyombo 
vya Dola. Kuna haja pia ya kuundwa kwa 
chombo maalum cha kuchunguza utendaji 
kazi wa askari polisi, ambacho mojawapo 
ya kazi zake itakuwa ni kuchunguza tuhuma 
za mauaji yanayotokana na maafisa wa 
vyombo vya dola kutumia nguvu kupita 
kiasi. 

Wito wa LHRC: Wananchi kutojihusisha 
na vitendo vya kuwashambulia maafisa wa 
vyombo vya dola, kwani kufanya hivyo siyo 
tu ni kosa kisheria, bali pia ni ukiukwaji wa 
haki za maafisa hao kama binadamu.

Mauaji yanayotokana na imani za kishirikina 
na ukatili dhidi ya watu wenye ualbino
Mauaji yanayotokana na imani za kishirikina 
yaliendelea kuathiri haki za binadamu 
mwaka 2021, hasa kwa upande wa wazee. 
Katika kipindi cha mwezi Januari hadi 
Agosti 2021, Jeshi la Polisi lilirekodi jumla 
ya matukio 84 ya mauaji yanayotokana 
na imani za kishirikina. Hadi kufikia mwezi 
Disemba mwaka 2021, idadi ya matukio hayo 
ilifikia 155, sawa na ongezeko la matukio 43 
(38.4%) ukilinganisha na mwaka 2020.

 #Matukio ya mauaji yanayotokana na imani za kishirikina,
2015 hadi 2020 

Chanzo: Takwimu za Jeshi la Polisi

425

354

307

106

189

112

155

2015 2016 2017 2018 2019 2020 2021

Kufikia June

  #Matukio ya mauaji yanayotokana na imani za 
kishirikina, 2015 hadi 2020

Chanzo: Takwimu za Jeshi la Polisi

Wazee ndiye wahanga 
wakubwa wa mauaji 
yanayotokana na imani za 
kishirikina.

 Kupitia ufuatiliaji wa haki za binadamu na 
utafiti wa taarifa zinazotolewa na vyombo 
vya habari, kwa mwaka 2021 LHRC ilikusanya 
matukio 36 ya mauaji yanayotokana na 
imani za kishirikina, ambayo ni matukio 15 
zaidi ya yale yaliyokusanywa mwaka 2020. 
Matukio hayo yaliripotiwa katika Mikoa ya 
Dodoma, Kagera, Mbeya, Arusha, Katavi, 
Tabora, Songwe, Njombe, Kigoma, Rukwa, 
Manyara, na Shinyanga. Asilimia 55 ya 
wahanga walikuwa ni wanawake, wengi 
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wao wakiwa na umri wa miaka 50 na zaidi.
Kwa upande wa mauaji ya watu wenye 
ualbino, katika kipindi cha kuanzia mwaka 
2015 hadi 2020, hakukuwa na matukio 
yoyote ya mauaji yaliyoripotiwa, lakini hali 
ilibadilika mwaka 2021 baada ya kuripotiwa 
tukio moja la mauaji ya mtoto mwenye 
ualbino mkoani Tabora. Mtoto huyo, 
aliyekadiriwa kuwa na umri kati ya miaka 
4 hadi 7, alikutwa akiwa ameuwawa kikatili 
na mwili wake kukatwakatwa wilayani Uyui. 
Pia, katika kipindi cha mwaka 2021, LHRC 
ilikusanya tukio moja la ufukuaji wa kaburi 
la mtu mwenye ualbino.

Mtazamo wa LHRC: Tukio la mauaji ya 
kikatili ya mtoto mwenye ualbino mkoani 
Tabora limerudisha nyuma juhudi zilizokuwa 
zimefanywa katika kuimarisha ulinzi wa 
watu wenye ualbino na kukotokomeza 
vitendo vya mauaji ya watu hao.

Wito wa LHRC: Kuna haja ya kufanya jitihada 
za pamoja upya kuimarisha ulinzi wa watu 
wenye ualbino nchini Tanzania. Juhudi hizi 
ziongozwe na Tume ya Haki za Binadamu 
na Utawala Bora, kama ilivyofanya kipindi 
cha nyumba, ikiwa ni pamoja na kuwaleta 
pamoja wadau mbalimbali wa kiserikali na 
wasio wa kiserikali ili kujadili na kuweka 
mikakati ya kupambana na vitendo vya 
ukatili na mauaji ambavyo watu wenye 
ualbino wanafanyiwa.

Adhabu ya kifo
Japokuwa adhabu ya kifo imekuwa 
haitekelezwi katika vipindi vya marais 
watatu waliopita, adhabu hiyo imekuwa 
ikiendelea kutolewa na mahakama katika 
mikoa mbalimbali ya Tanzania Bara. Kwa 
mwaka 2021, LHRC ilikusanya matukio 24 
ya adhabu ya kifo, ambayo yaliripotiwa 
katika Mikoa ya Mara, Geita, Iringa, Njombe, 
na Kigoma. Matukio haya ni matukio 6 
pungufu ya yale yaliyoripotiwa mwaka 
2020.

15
18

30

24

20212020201920182017

5

# Adhabu za Kifo

  #Adhabu za kifo zilizokusanywa na LHRC – 
2017 hadi 2021

Chanzo: LHRC, 2021

Mtazamo wa LHRC: Adhabu ya kifo inakiuka 
haki ya kuishi na ni adhabu katili na isiyo ya 
kibinadamu kwa mujibu wa Mkataba wa 
Kimataifa dhidi ya Utesaji. Tafiti mbalimbali 
zimeonyesha kwamba utoaji wa adhabu hii 
haujasaidia kupungua kwa uhalifu na ndiyo 
maana nchi nyingi duniani zimefanya na 
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zinaendelea kufanya maamuzi ya kuondoa 
adhabu ya kifo. Pia, kumekuwa na kesi 
mbalimbali duniani ambapo iligundulika 
kwamba mhanga wa adhabu ya kifo 
alikutwa na hatia na kuhukumiwa kimakosa, 
lakini tayari adhabu ilishatekelezwa na yeye 
kupoteza maisha kwa kosa ambalo hata 
hakulifanya.

Wito wa LHRC: Ikiwa ni miongoni mwa nchi 
ambazo hazitekelezi adhabu ya kifo, ipo 
haja ya Tanzania kujiunga na nchi nyingine 
nyingi duniani na kuchukua hatua ya 
kuondoa kabisa adhabu ya kifo. Kwa sasa, 
ni nchi 53 pekee ambazo zinaendelea kuwa 
na adhabu ya kifo na kutekeleza adhabu 
hiyo, huku nchi 29 zikiwa hazitekelezi 
adhabu hiyo, ikiwemo Tanzania. Nchi Jirani 
kama vile Rwanda na Msumbiji ni miongoni 
mwa nchi 106 duniani ambazo zimeondoa 
adhabu ya kifo, na Tanzania inaweza kupiga 
hatua zaidi na kuondoa adhabu hiyo. 
Mnamo mwezi Julai 2021, nchi ya Sierra 
Leone iliweka historia kwa kuwa nchi ya 
110 kuondoa adhabu ya kifo kwa makosa 
yote duniani, baada ya Bunge la nchi hiyo 
kupitisha Sheria ya Kuondoa Adhabu ya 
Kifo ya mwaka 2021. Kwa kufanya hivyo, 
nchi hiyo inakuwa nchi ya pili kufanya hivyo 
mwaka 2021 baada ya Malawi kufanya hivyo 
mwezi Aprili 2021.

Ukatili dhidi ya mwenza na mauaji 
yanayofanywa na mwenza
Kwa mwaka 2021, matukio ya ukatili dhidi 
ya mwenza na mauaji dhidi ya mweza 
yaliongezeka, ambapo wanawake ndiyo 
walikuwa wahanga wakubwa. LHRC 
ilikusanya jumla ya matukio 35 ya mauaji 
ya aina hii, ambayo yameongezeka kutoka 
matukio 32 yaliyoripotiwa na kukusanywa 
mwaka 2020. Matukio hayo yaliripotiwa 
katika mikoa 16 ya Tanzania Bara. Alisimia 
89 ya wahanga walikuwa ni wanawake na 
alimia 72 ya matukio hayo ya mauaji 
yalisababishwa na wivu wa kimapenzi. 
Asilimia kubwa ya washiriki wa utafiti 
uliofanywa na LHRC katika mikoa 20 ya 
Tanzania Bara (37%) walisema kwamba 
ukatili dhidi ya mwenza na mauaji 
yanayofanywa na mwenza 
yanayosababishwa na wivu wa kimapenzi 
ni tatizo kiasi katika jamii zao

Wahanga wengi wa 
mauaji yanayofanywa 

na mwenza ni 
wanawake.

 Wahanga wanawake wa mauaji
yanayofanywa na mwenza
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“Hapa kwetu Masasi kuna matukio matatu ya 
wanawake kubakwa na wapenzi wao na 
kuwauwa na wanaume kukimbia 
kusipojulikana kwa kipindi cha mwaka 
2020/2021 na kesi zipo hadi sasa mahakamani” 
Mwanajamii (ME), Masasi – Mtwara

“…wivu wa mapenzi ni chanzo kikubwa cha 
mauaji ya wenza…wakurya wana wivu sana 
kwa wapenzi wao na ikitokea akamhisi mke 
wake anachepuka kumpiga hadi kumuua ni 
jambo la kawaida tu..”
Mwanajamii (ME), Mara

Mtazamo wa LHRC: Tangu mwaka 2019, 
kesi za wanawake kuuwawa na wenza 
wao zimekuwa zikiongezeka na kuna 
wasiwasi kwamba kuna matukio mengine 
mengi ya aina hiyo ambayo hayaripotiwi 
au kurekodiwa kama aina hiyo ya mauaji. 
Kuongezeka kwa mauaji haya kunahatarisha 
haki mbalimbali za wanawake, ikiwemo 
haki ya kuishi, haki ya afya, na haki ya 
kuwa salama. Hali hii inathibitisha matokeo 
ya utafiti kuhusu mauaji ya wanawake 
uliofanywa na Ofisi ya Umoja wa Mataifa 
ya Madawa na Uhalifu (UNODC) mwaka 
2018, ambayo yalionyesha kwamba 
nyumbani ndiyo mahala hatari zaidi kwa 
wanawake, sababu ya kuuwawa na wenza 
au wanafamilia.

Wito wa LHRC: Kuna haja ya wadau 
wote kuunganisha nguvu na kutengeneza 
mikakati ya kuwalinda wanawake dhidi 
ya ukatili dhidi ya mwenza na/au ukatili 
majumbani, kwa kuwa ndiyo wamekuwa 
wahanga zaidi. Sehemu nzuri ya kuanzia ni 
utungaji wa sheria ya ukatili wa kijinsia au 
ukatili majumbani ili kuwalinda wenza, kwa 
kuwa imeshafahamika kwamba matukio 
mengi ya ukatili wa kijinsia hutokea 
nyumbani. Mkakati mwingine unaweza 
kuwa kufanya kampeni kubwa ya kueneza 
uelewa kuhusu ukatili dhidi ya mwenza 
na madhara ya ukatili huo katika ngazi 
mbalimbali, ikiwemo mtu binafasi, familia, 
jamii, na taifa.

Matukio ya watu kupotea
Matukio ya watu kupotea yalileta pia 
changamoto kwenye haki ya kuishi mwaka 
2021. Katika mwaka huo, LHRC ilikusanya 
matukio ya kupotea takribani watu 12, 
ambao walidaiwa kuchukuliwa na watu 
wasiojulikana na kupotea. Matukio hayo 
yaliripotiwa katika mikoa ya LIndi na Dar 
es Salaam, na wahanga wote walikuwa ni 
wanaume. Kuna matukio kadhaa ya watu 
kupotea pia bado hayajapatiwa majibu, 
ikiwemo kupotea kwa Azory Gwanda, Ben 
Saanane, na Simon Kanguye.
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Mtazamo wa LHRC: Matukio ya watu 
kupotea na kutokuwepo kwa taarifa za 
mara kwa mara kuhusiana na mahala 
uchunguzi ulipofikia na nini kinaweza kuwa 
kiliwakumba watu hao kunakiuka wajibu 
wa Serikali katika mikataba mbalimbali ya 
haki za binadamu wa kufanya uchunguzi 
wa kina pale ambapo watu wameuwawa au 
‘kupotea/kupotezwa.’

Wito wa LHRC: Serikali na Jeshi la Polisi 
Tanzania kuongeza kasi ya chunguzi za 
kupotea kwa Azory Gwanda, Ben Saanane 
na watu wengine na kutoa mrejesho mara 
kwa mara. Kufanya hivi kutazisaidia familia 
za watu hao waliopotea kupata amani ya 
moyo na pale ambapo waliowateka ndugu 
zao wamepatikana, basi sheria ifuate 
mkondo wake. Pia, tunapenda kumshauri 
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 
pale itakapoonekana ni sahihi, kuunda tume 
ya uchunguzi wa upoteaji wa watu na hata 
kuomba msaada kutoka vyombo vya nchi 
nyingine kusaidia katika uchunguzi.

Ajali za barabarani
Kwa mwaka 2021, ajali za barabarani na vifo 
vinavyotokana na ajali hizo vilipungua, kwa 
kiasi kikubwa kwa sababu ya juhudi za Jeshi 
la Polisi. Ajali hizo zilipungua kutoka 10,297 
mwaka 2016 hadi 2,924 mwaka 2019. Kwa 
mwaka 2020, Jeshi la Polisi Tanzania lilipoti 

kutokea ajali za barabarani 1,933, ambazo 
zilisababisha vifo 1,384, wakati kwa mwaka 
2021, idadi ya ajali za barabarani ilipungua 
zaidi hadi kufikia 1,864 (sawa na punguzo 
la aslimia 3.6) na vifo pia vilipungua kufikia 
1,368 (sawa na punguzo la asilimia 1.2).

 

1,933

1,384

1,864

1,368

2020 2021

#Ajali #Vifo

 #Ajali za barabarani na vifo nchiniTanzania, 
2015 hadi 2021

Ajali nyingi za barabarani (asilimia 91.6) 
zinasababishwa na makosa ya kibinadamu, 
na kati ya ajali hizo zinazosababishwa na 
makosa ya kibinadamu, mengi (asilimia 
34.89), yanasababishwa na uzembe wa 
dereva, ukifuatiwa na uzembe wa madereva 
bodaboda (asiimia 17.91%) na kuendesha 
chombo cha usafiri kwa kasi kupita kiasi 
(asilimia 15.87) .
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Sababu za Ajali ya Barabarani- 2020

Ubovu wa
chombo
cha usafiri
5.7%

Sababu za
kimazingira
2.7%

Makosa ya
kibinadamu

91.6%

%Vyanzo vya ajali za barabarani Tanzania Bara, 2020

Chanzo: Takwimu za Polisi na Ofisi ya Taifa ya 

Takwimu, 2020

Mtazamo wa LHRC: Japokuwa idadi ya 
ajali za barabarani na vifo vinavyotokana 
na ajali hizo vimepungua tangu mwaka 
2016, idadi ya vifo bado iko juu na vifo 
hivyo vimeleta madhara makubwa katika 
jamii na uchumi wa nchi. Madereva wa 
malori na mabasi yanayosafiri kuelekea 
maeneno mbalimbali ya Tanzania Bara 
wamekuwa wakilalamikiwa kusababisha 
ajali za barabarani. Hili linachangiwa na 
wao kufanyishwa kazi kupita muda maalum 
uliobainishwa katika sheria na kanuni za 
kazi na kupewa muda mfupi wa kukamilisha 
kazi, hivyo kusababisha kukosa muda wa 
kutosha wa kupumzika, jambo ambalo 
linachangia ajali za barabarani.

Wito wa LHRC: Jeshi la Polisi na wadau 
wengine, wakiwemo wakala wa barabara, 
kuongeza juhudi za kuhakikisha usalama 
barabarani na kuzuia ajali za barabarani. 
Pia, kuna haja ya kuongeza usimamizi na 
utekelezaji wa sheria za usalama barabarani, 
ikiwemo Sheria ya Usalama Barabarani. 
Tunatoa rai pia kwa wamiliki wa vyombo vya 
usafiri, hasa mabasi na malori, kuhakikisha 
madereva wao hawafanyi kazi kupita muda 
uliowekwa kisheria na wanazingatia sheria 
na kanuni za usalama barabarani, ili kuzuia 
na kupunguza ajali hizo. Tunawaasa pia 
wananchi kuzingatia sheria na kanuni za 
usalama wa barabarani na kujiepusha na 
vitendo vyote vinavyoweza kupelekea 
kutokea kwa ajali, kama vile kuendesha 
vyombo vya usafiri wakiwa wamelewa, 
kuendesha kwa kasi kupita kiasi, kuvipita 
vyombo vya usafiri vingine barabarani bila 
kuchukua tahadhari, na kutofunga mkanda 
kwenye gari.

2.2.	Uhuru wa Kujieleza
Hali ya uhuru wa kujieleza, hususan uhuru 
wa vyombo vya Habari, haikubadilika sana 
mwaka 2021 ukilinganisha na mwaka 2020, 
ambapo Tanzania iliendelea kushikilia nafasi 
ya 124 katika viwango vya uhuru wa habari 
duniani vya mwaka 2021. Masuala makuu 
kuhusiana na uhuru wa vyombo vya habari 
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kwa mwaka 2021 ni pamoja na sheria na 
kanuni zenye vifungu vinavyominya uhuru 
huo, ambavyo vinakinzana na viwango 
vya kimataifa vya haki za binadamu; 
ukamataji na uwekaji kuzuizini kinyume na 
sheria; vitisho; na upatikanaji wa taarifa. 
Sheria ambazo zina vifungu vinavyominya 
uhuru wa vyombo vya habari kinyume na 
viwango vya kimataifa vya uhuru huo ni 
pamoja na Sheria ya Huduma za Habari ya 
mwaka 2016, Sheria ya Makosa ya Mtandao 
ya mwaka 2015, na Kanuni za Maudhui ya 
Mtandao za mwaka 2020. Kwa mwaka 2021, 
LHRC ilikusanya jumla ya matukio saba ya 
ukamataji na uwekaji kizuizini kinyume na 
sheria wa wanahabari, ambayo yaliripotiwa 
katika Mikoa ya Dar es Salaam, Mwanza, 
Kilimanjaro, na Katavi.
Wanahabari ambao walishiriki katika ufafiti 
kuhusu haki za binadamu uliofanywa na 
LHRC mwaka 2021 waliibua changamoto 
mbalimbali wanazokumbana nazo katika 
kufanya kazi zao, ikiwemo uelewa mdogo 
kuhusu sheria na kanuni, ambapo LHRC 
iligundua kwamba nusu ya washiriki 
hawakuweza kutaja kwa usahihi walau 
sheria tatu za habari. Nusu ya washiriki 
pia walizitaja sheria zenye vifungu 
vinavyominya uhuru wa vyombo vya habari 
kama tatizo kubwa katika mazingira yao ya 
kazi, huku asilimia 48 wakitaja vifaa vyao 
kuchukuliwa au kuharibiwa kama tatizo 

kiasi. Haki kuu tatu za wanahabari ambazo 
zilitajwa kukiukwa zaidi ni uhuru wa vyombo 
vya habari (77%), haki ya kupata taarifa 
(68%) na uhuru wa kutoa maoni (64%).
Ukiacha changamoto mbalimbali 
zilizojitokea katika sekta ya habari mwaka 
2021, Mh. Rais Samia Saluhu Hassan 
alitoa maagizo kwa mamlaka za serikali 
kuvifungulia vyombo mbalimbali vya habari 
ambavyo vilikuwa vimefungiwa katika 
mwaka/miaka iliyopita.  Pia, mwaka 2021 
kulikuwa na marekebisho chanya ya Kanuni 
za Maudhui ya Mtandao za mwaka 2020, na 
Kanuni za Televisheni na Redio, japokuwa 
kwa upande wa Kanuni za Maudhui ya 
Mtandao za mwaka 2020 bado kuna 
vifungu vingi vinavyominya/kuhatarisha 
uhuru wa kujieleza, ambavyo na vyenyewe 
vinatakiwa kufanyiwa marekebisho ili 
kuendana na viwango vya kimataifa vya 
uhuru wa kujieleza.
 

2.3.	Uhuru wa Kujumuika na 
Kukusanyika

Sheria kadhaa ziliendelea kuwa mwiba kwa 
uhuru wa kujumuika na kukusanyika mwaka 
2021 kwa kuwa na vifungu vinavyominya 
uhuru huo, kinyume na viwango vya 
kimataifa vya haki za binadamu. Sheria hizo 
ni pamoja na Sheria ya Vyama vya kisiasa, 
ambayo ilifanyiwa marekebisho mwaka 
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2019, na Sheria ya Utekelezaji wa Haki na 
Wajibu wa Msingi (BRADEA), ambayo 
ilifanyiwa marekebisho mwaka 2020. Kwa 
sababu hizi, pamoja na katazo la kufanya 
mikutano ya hadhara ya kisiasa nje ya jimbo, 
lilitolewa mwaka 2016 na ambalo bado 
halijaondelewa rasmi, zimechangia katika 
kudorora kiasi kwa uhuru wa kujumuika na 
kukusanyika kwa mwaka 2021.

Kwa mwaka 2021, LHRC pia ilikusanya 
matukio matatu ya ukiukwaji wa uhuru 
wa kujumuika na kukusanyika wa vyama 
vya kisiasa, yote yakikihusisha chama kuu 
cha upinzani, CHADEMA. Matukio hayo 
yaliripotiwa katika Mikoa ya Dar es Salaam, 
Iringa, na Mara.

2.4.	Haki za Usawa mbele ya 
Sheria na Nafuu ya Kisheria

Pamoja na juhudi na hatua mbalimbali 
zilizochukuliwa na Serikali na Mhimili 
wa Mahakama kukuza na kulinda haki 
za usawa mbele ya sheria na nafuu ya 
kisheria, bado kuna changamoto kadhaa 
zinazozuia utekelezaji madhubuti wa haki 
hizi. Kwa mwaka 2021, masuala muhimu 
yaliyoathiri haki za usawa mbele ya sheria 
na nafuu ya kisheria ni pamoja na: sheria 
zinazoathiri utekelezaji madhubuti wa 
haki ya usawa mbele ya sheria; vikwazo 

vya ufikiaji wa haki, ikiwemo upungufu wa 
watumishi/wafanyakazi wa kimahakama, 
ucheleweshaji katika chunguzi, na urefu wa 
kesi; na changamoto za haki jinai kama vile 
uwekaji kuzuizini wa mahabusu magerezani 
kwa muda mrefu, chunguzi kuchukua muda 
mrefu na kesi kuahirishwa mara kwa mara, 
msongamano wa mahabusu magerezani 
na katika vituo vya polisi, changamoto 
za utaratibu wa kikiri kosa, mtuhumiwa 
kutofikishwa mahamani ndani ya muda 
unaotakiwa kisheria, haki za wafungwa na 
mahabusu, makosa yasiyo na dhamana, na 
matumizi ya video katika mashauri ama 
kesi za jinai.

Marekebisho ya Sheria ya Utekelezaji wa Haki 
na Wajibu wa Msingi (BRADEA) ya mwezi 
Juni mwaka 2020 yalikosolewa ndani na nje 
ya nchi kwa kukinzana na kukiuka viwango 
vya kimataifa vya haki za binadamu. Athari 
ya marekebisho hayo iliendelea kuonekana 
mwaka 2021, hasa katika kwa upande wa 
ufikiaji wa haki, ambapo asasi za kiraia 
ziliendelea kushindwa kufungua kesi kwa 
niaba ya wahanga wa ukiukwaji wa haki 
za binadamu, hivyo kuathiri nafasi yao ya 
kukuza na kuimarisha ulinzi wa haki za 
binadamu.

Kuhusiana na ufikiaji wa haki, kwa mwaka 
2021 Serikali na Mhimili wa Mahakama 
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uliendelea kuchukua hatua mbalimbali 
kuimarisha ufikiaji wa haki, ikiwemo ujenzi 
na ukarabati wa majengo ya mahakama, 
uteuzi wa Majaji wapya wa Mahakama 
Kuu na Mahakama ya Rufani, matumizi ya 
TEHAMA kuboresha ufikiaji au upatikanaji 
wa haki, na utekelezaji na mapendekezo 
ya upanuzi wa programu ya mahakama 
zinazotembea.

Mwezi Februari mwaka 2021, Bunge 
la Tanzania lilipitisha muswada wa 
marekebisho ya sheria kuifanya Lugha ya 
Kiswahili kuwa lugha rasmi ya mahakama 
na sheria, ambao ulisainiwa na Rais na kuwa 
sheria mwezi Aprili 2021. Wanajamii na 
wanasheria mbalimbali walioshiriki katika 
utafiti walikuwa na maoni tofauti kuhusu 
maamuzi haya ya Serikali.

“Kwa maoni yangu naona isibadilishwe, ibaki 
ya Kiingereza maana Kiswahili kina misamiati 
migumu. Pia, changamoto kubwa ni kupata 
maneno sahihi yenye kuleta maana nzuri.”
Mwanasheria, Mara

“Ni hatua chanya kwani itapelekea Watanzania 
walio wengi kuelewa na kuzitambua sheria ili 
kurahisisha matumizi yake katika shughuli zao 
na katika upatikanaji wa haki.”
Hakimu Mkazi, Mwanza

Wanajamii walioshiriki katika utafiti wa 
haki za binadamu mwaka 2021 walitambua 
vikwazo kadhaa vya ufikiaji wa haki. 
Rushwa ilitajwa kama kikwazo kikubwa 
kuliko vyote (asilimia 79), ikifuatiwa na 
urefu wa kesi au mashauri mahakamani 
(asilimia 48), uelewa mdogo kuhusu sheria 
miongoni mwa raia (asilimia 47), na gharama 
za uwakilishi mahakamani (asilimia 37). 
Vikwazo vingine vilivyotajwa na robo wa 
washiriki ni pamoja na taratibu ndefu na 
ngumu za kisheria na lugha ya mahakama 
na sheria. Takribani theluthi mbili ya 
washiriki (asilimia 62) walisema upungufu 
wa watumishi wa mahakama ni kikwazo 
cha ufikiaji wa haki katika jamii zao. Kwa 
sasa, Mhimili wa Mahakama unakabiliwa 
na upungufu wa watumishi 4,728 (sawa na 
asilimia 46), jambo ambalo limeathiri utoaji 
wa haki. Hali kadhalika, pamoja na juhudi 
mbalimbali za wadau, ikiwemo wasaidizi 
wa kisheria, bado kuna changamoto katika 
ufikiaji na upatikanaji wa haki, hasa kwa 
maeno ya vijijini na pembezoni. Suala hili 
lilitajwa kama kikwazo cha ufikiaji haki na 
asilimia 23 ya washiriki.
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Rushwa

Vingine

SIjui

Uelewa mdogo kuhusu Sheria

Upatikanaji wa Haki Kisheria

Taratibu ndefu kisheria

Muda wa Uendeshaji Kesi

Lugha ya Mahakama (Kingereza)

Gharama za Uwakilishi Kisheria

Umbali wa Mahakama

79% 21%

22% 78%

37% 63%

48% 52%

25% 75%

26% 74%

47% 53%

23% 77%

3% 97%

2% 98%

Ndiyo Hapana

 %Vikwazo vya ufikiaji haki

“Vijijini kuna rushwa sana...mfano huko kijijini 
mtu lazima atoe Tsh. 100,000/= ili afungue 
kesi. Hili ni tatizo zaidi katika mahakama za 
mwanzo na za wilaya…”
Afisa shirika la kijamii, Geita

Baadhi ya washiriki wa utafiti wa haki 
za binadamu, hasa mawakili, walisema 
kwamba rushwa katika mahakama za 
chini, Mahakama za Mwanzo na Mahakama 
za Wilaya, inachangiwa na mazingira 
yasiyoridhishwa ya ufanyaji kazi kwa 
mahakimu, ikiwemo mishahara midogo na 
kutolipwa fedha za kujikimu.

Changamoto za Haki Jinai
Kwa upande wa haki jinai, uwekaji kuzuizini 
wa muda mrefu ulitajwa kama changamoto 
kubwa zaidi kwa mahabusu. Mwezi Agosti 
2021, Mh. Rais Samia Suluhu Hassan 

alisema kwamba uwekaji wa mahabusu 
kuzuizini kwa muda mrefu siyo tu unaleta 
mzigo kwa Serikali, bali pia ni ukiukwaji 
wa haki zao za msingi. Washiriki wengi wa 
Utafiti wa Haki za Binadamu wa mwaka 
2021, ikiwemo wanajamii, wanasheria, na 
maafisa wa mashirika yasiyo ya kiserikali, 
walisema kwamba uwekaji kizuizini wa 
mahabusu kwa muda mrefu ni changamoto 
kubwa nchini Tanzania, hali inayochangia 
msongamano magerezani na ukiukwaji 
wa haki za msingi za watuhumiwa. Katika 
kipindi cha mwezi Januari hadi Disemba 
2021, LHRC ilikusanya kesi 11 za watu 
waliopo magerezani kwa muda unaofikia 
miaka 6 hadi 12 wakisuburia kesi kuanza 
kusikilizwa. Pia, kupitia mitandao ya kijamii, 
LHRC ilifuatilia na kukusanya kesi nyingine 
nane za uwekaji kuzuizini wa mahabusu wa 
muda mrefu.

kesi za uwekaji kuzuizini 
kwa muda mrefu 
zilizokusanywa na LHRC 
mwaka 2021.

“Jela nyingi zimejaa sio kwa sababu 
wafungwa ni wengi ila ni kwasababu 
mahabusu wanachanganywa na wafungwa 
yaani wanakua ‘treated’ kama wafungwa. 
Watuhumiwa wengi wanakamatwa na 
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kufungwa ili kupisha upelelezi uendelee badala 
ya kukamilisha kwanza upelelezi ndipo 
mtuhumiwa akamatwe. Pili, kuna makosa 
madogo ambayo mtu angeweza kukamatwa na 
kushitakiwa hata kifungo cha nje lakini badala 
yake makosa mengi wote hufungwa gerezani. 
Hili hii inafanya kuwe na idadi kubwa ya 
wafungwa na magereza kuzidiwa.”
Wakili, Morogoro
Watu maskini na walio pembezoni, 
wakiwemo wanawake na watoto, 
wanaathiriwa zaidi na uwekaji kizuizini 
kwa muda mrefu wa mahabusu.

Uwekaji kizuizini wa watuhumiwa/
mahabasu kwa muda mrefu unapunguza 
nafasi ya haki ya kesi kuendeshwa kwa haki 
na dhana ya mtuhumiwa kutochukuliwa 
mwenye hatia hadi pale ambapo mahakama 
itasema vinginevyo. Pia, changamoto hii 
inawafanya mahabusu kuwa katika hatari 
kubwa zaidi ya kufanyiwa vitendo vya 
utesaji na kutokuwa na uwakilishi mzuri 
mahakamani, hasa pale ambapo mahabusu 
hao ni watu maskini. Pia kuna madhara 
ya kiuchumi na kijamii yanayotokana na 
uwekaji kuzuizini wa muda mrefu wa 
mahabusu, ikiwemo kupoteza mtafuta 
mkate wa familia, kuvunjika au kuvurugika 
kwa familia, kupoteza makazi au sehemu 
ya kuishi, kupoteza michango ya hifadhi 
ya jamii, kukatisha masomo, unyanyapaa, 

msongo wa mawazo, na kutoajiriwa ua 
kutopata ajira stahiki kwa muda mrefu. 
Kwa upande wa jamii na taifa, athari 
ni pamoja na kudhoofisha utawala wa 
sheria, kutengeneza mazingira ya rushwa, 
kupoteza vipaji, msongamano katika 
magereza, na kupoteza imani na mfumo wa 
haki.
Changamoto nyingine katika haki jinai ni 
pamoja na: ucheleweshaji katika chunguzi 
na uahirishaji wa mara kwa mara wa kesi; 
msongamano magerezani/mahabusu; 
ulinzi wa haki za mtuhumiwa katika 
utaratibu wa kukiri kosa; ucheleweshaji 
katika kufikisha watuhumiwa mahakamani; 
ukiukwaji wa haki za wafungwa na 
mahabusu; kukosekana kwa utaratibu 
mzuri na rasilimali za kutosha kwa ajili 
ya kuwasaidia wafungwa au mahabusu 
waliotoka magerezani kurudi katika 
jamii, ikiwemo msaada wa kisaikolojia; na 
kutotolewa dhamana kwa makosa yasiyo 
na dhamana. Kwa sasa, asilimia 53 ya watu 
walio magerezani ni mahabusu.

“...Wafungwa na mahabusu hawafurahii 
haki zao za msingi kama vile haki ya faragha 
na wenza wao, kupata chakula kizuri, 
afya, mazingira bora ya kuishi na haki ya 
kutotendewa vitendo vya ukatili.”     
Wakili, Dar es Salaam
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ya watu walio 
magerezani 
Tanzania ni 
mahabusu

53%

Kwa ujumla, washiriki wa utafiti walikuwa 
na maoni tofauti kuhusu utaratibu wa 
kisheria wa kukiri kosa na utekelezaji wake 
mpaka sasa, wengi wao, hasa wanasheria, 
wakiupinga. Wasiwasi wao mkubwa 
kuhusiana na utaratibu huo wa kisheria 
katika haki jinai ni pamoja na uwezekano 
mkubwa wa mtuhumiwa kushurutishwa 
kukiri kosa; matumizi mabaya ya madaraka 
kutokana na mwendesha mashtaka kupewa 
mamlaka makubwa; kupunguza nafasi na 
mamlaka ya mahakimu na majaji kutika 
utoaji haki; na hatari ya watuhumiwa kuamua 
kukiri makosa ambayo hawajayafanya ili tu 
wapate kuwa huru tena.

Wito wa LHRC: Serikali kuhakikisha 
inachukua hatua kupunguza uwekaji 
wa watuhumiwa kuzuizini. Ni vizuri 
utaratibu huu ukatumika pale ambapo 
hakuna namna nyingine ya kuhakikisha 

mtuhumiwa hatoroki au kutofika mahakani 
atakapohitajika.

2.5.	Haki ya kuwa Huru na Salama
Katika kipindi cha Januari hadi Disemba 
mwaka 2021, haki ya kuwa huru na salama 
iliathiriwa zaidi na ukamataji na uwekaji 
kizuizini kinyume na sheria; kunyimwa 
dhamana; kubambikiwa kesi; kukosekana 
kwa vituo vya polisi katika baadhi ya kata; 
wasiwasi kuhusiana na usalama na ulinzi 
wa watoto na wanawake, hasa kwa sababu 
ya vitendo vya ukatili; ucheleweshaji katika 
kufanya na kukamilisha chunguzi; na 
usafarishaji haramu wa binadamu.

Kukosekana kwa vituo vya polisi katika 
baadhi ya kata kulichangiwa na mianya 
katika mipango ya maendeleo na upungufu 
wa askari polisi. Kwa mfano, wakati kiwango 
kinachotakiwa cha uwiano wa askari polisi 
na raia ni askari polisi mmoja kwa raia 450 (
1:450), kwa sasa kuna askari polisi mmoja 
kwa raia 2,000 (1:2,000). Kufikia mwezi 
Disemba 2020, mikoa ambayo ilikuwa 
inaongoza kwa kuwa na upungufu wa 
askari polisi ni Simiyu (1:3,465), Tabora 
(1:2,768); Geita (1:2,457), Songwe (1,2,417), 
na Kigoma (1:2,342).

Kwa mwaka 2021, LHRC ilikusanya jumla ya 
matukio nane ya kushambuliwa na kuuwawa 
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kwa madereva bodaboda, ambayo ni 
matukio matatu zaidi ya yale yaliyoripotiwa 
na kukusanywa mwaka 2020. Matukio hayo 
yaliripotiwa katika Mikoa ya Kilimanjaro, 
Dar es Salaam, Mara, Mbeya, Lindi, Pwani, 
na Tabora.

Kuhusiana na ukamataji kinyume na 
sheria kwa mwaka 2021, LHRC ilikusanya 
takribani matukio nane, ikiwemo matano 
yanayowahusu wanahabari, sawa na 
ongezeko la tukio moja ukilinganisha na 
mwaka 2020.

Kuhusiana na dhamana, washiriki wengi wa 
utafiti wa haki za binadamu (asilimia 46) 
walisema kwamba kunyimwa dhamana ni 
tatizo kiasi, wakifuatiwa na wale waliodai 
kwamba ni tatizo kubwa (asilimia 35). 
Wanajamii pia walikuwa na maoni tofauti 
kuhusu pendekezo la makosa yote kutolewa 
dhamana.

Wanajamii wengi walioshiriki katika 
ufatifi (asilimia 49) walisema pia kwamba 
umbambikaji wa kesi ni tatizo kubwa 
katika jamii zao, wakifuatiwa na waliosema 
ni tatizo kiasi (asilimia 38). Ikumbukwe 
kwamba mwaka 2021 Mh. Rais Samia 
Suluhu Hassan pia alielezea wasiwasi wake 
kuhusiana na changamoto kadhaa katika 
haki jinai, ikiwemo ubambikaji wa kesi. 

Mnamo mwezi Mei mwaka 2021, Taasisi 
ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa 
(TAKUKURU) ilitangaza kufuta kesi 147 
ambazo zilionekana kuwa ni za kubambika. 
Mwaka 2021, LHRC pia ilikusanya matukio 
matatu ya ubambikaji kesi/makosa, ambayo 
yaliripotiwa katika Mikoa ya Arusha na 
Tabora.

Ubambikaji kesi

Tatizo kubwa 49%

38%

11%

2%

Tatizo kiasi

Tatizo kidogo

Siyo tatizo kabisa

 %Mitazamo ya wanajamii kuhusu ubambakaji 
wa kesi/makosa  (N=1,089)

Usafirishaji haramu wa binadamu ni 
tishio kwa haki ya kuwa huru na salama 
pamoja na haki nyingine kama vile haki ya 
kuishi, haki ya kutobaguliwa, uhuru dhidi 
ya utumwa, uhuru dhidi ya utesaji, uhuru 
dhidi ya ukatili, uhuru wa kujumuika, uhuru 
wa mtu kwenda atakako, haki ya afya, haki 
ya mazingira bora ya kazi, haki ya kuishi 
katika hali inayofaa, na haki ya hifadhi ya 
jamii. Kwa mwaka 2021, janga la Uviko19 
liliongeza hatari ya watu kuwa wahanga wa 
usafirishaji haramu wa binadamu sehemu 
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mbalimbali duniani.
Takwimu za hivi karibuni za Jeshi la Polisi 
zinaonyesha kwamba jumla ya matukio 
151 ya usafirishaji haramu wa binadamu 
yaliripotiwa katika kipindi cha mwaka 2016 
hadi 2020. Kati ya matukio haya, matukio 19 
yaliripotiwa mwaka 2020, sawa na ongezeko 
la tukio moja ukilinganisha na mwaka 
2019. Kwa mwaka 2021, LHRC ilikusanya 
takribani matukio 20 ya usafirishaji haramu 
wa binadamu, ambayo yaliripotiwa katika 
Mikoa ya Dar es Salaam, Morogoro, Mara, 
Dodoma, Mbeya, Shinyanga, na Geita. Pia, 
iliripotiwa kwamba jumla ya Watanzania 
163 waliokolewa na wadau wa kiserikali na 
wasio wa kiserikali kutoka katika biashara 
ya usafirishaji haramu wa binadamu katika 
kipindi cha mwezi Julai 2020 na Machi 2021. 
Miongoni mwa watu hao ni watu wawili 
ambao waliokolewa katika nchi za Iraq na 
Malaysia.
Asilimia 97 ya biashara ya usafirishaji 
haramu wa binadamu hufanyika ndani 
ya Tanzania, ambapo watoto wenye umri 
kati ya miaka 12 hadi 17 wamesemekana 
kuwa wahanga wakubwa. Wanawake na 
wasichana pia walitajwa kuwa wahanga 
wakubwa wa usafirishaji haramu wa 
binadamu. Usafirishaji haramu wa 
watoto, hasa kwa ajili ya kufanya kazi na 
kutumikishwa kingono, pia ni tatizo ambalo 
linakua siku hadi siku, huku asilimia 74 

ya wahanga wakiwa ni wasichana. Mikoa 
ambayo inaongoza kwa usafirishaji haramu 
wa binadamu ni pamoja na Dar es Salaam, 
Dodoma, Mwanza, Kigoma, Kagera, Geita, 
Singida, Arusha, Manyara, Shinyanga, 
Simiyu, Lindi, na Mtwara.
Usafirishaji haramu wa watu wenye 
ulemavu pia umekuwa tatizo kubwa. 
Mnamo mwezi Julai mwaka 2021, watu 
15, ikiwemo mfanyabiashara mmoja, 
walikamatwa jijini Dar es Salaam kwa 
tuhuma za kuwasafirisha kiharamu watu 
37 wenye ulemavu, wakiwemo watoto 
wenye ulemavu wenye umri wa miaka kati 
ya 7 na 11, kutoka katika Mikoa ya Tabora 
na Shinyanga na kuwapeleka jijini Dar es 
Salaam kwa ajili ya kuomba na kuwapatia 
wao kipato.

2.6.	Haki ya Kushiriki katika 
Utawala

Haki ya kushiriki katika utawala pia 
inafahamika kama haki ya kushiriki katika 
masuala ya umma au haki ya kushiriki katika 
serikali. Haki hii inajumuisha haki ya kupiga 
kura na kugombea nafasi za uongozi na 
haki ya kushiriki katika siasa. Katika kipindi 
cha miaka mingi huko nyuma, Serikali 
imechukua hatua kadhaa za kisheria na 
kitaasisi kuongeza na kuimarisha ushiriki 
wa wananchi katika siasa. Hata hivyo, bado 
kuna vikwazo kadhaa ambavyo vinazuia 
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utekelezaji madhubuti wa haki za kugombea 
nafasi za uongozi na kushiriki katika siasa. 
Vikwazo hivi vimeonekana katika Katiba ya 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya mwaka 
1977 na sheria za uchaguzi, ikiwemo Sheria ya 
Vyama vya Siasa iliyofanyiwa marekebisho 
mwaka 2019. Kwa mfano, Katiba haitambui 
wagombea binafsi, na inakataza matokeo 
ya urais kuhojiwa au kupingwa mahakamani. 
Marekebisho yaliyofanywa kwenye Sheria 
ya Vyama vya Siasa yameathiri zaidi haki 
ya kushiriki katika siasa, hasa kwa kumpatia 
Msajili wa Vyama vya Siasa mamlaka 
makubwa ambayo yanaingilia uhuru wa 
vyama vya siasa. Kwa upande wa wanawake, 
ushiriki usioridhisha katika siasa na uongozi 
unachangiwa kwa kiasi na sheria ambazo 
hazijazingatia masuala ya usawa wa kijinsia, 
jambo linalofanya washindwe kushiriki 
kikamilifu katika siasa na kuwa na uwakilishi 
mzuri katika nafasi mbalimbali za uongozi.

Wakati nchi ikielekea katika Uchaguzi Mkuu 
wa mwaka 2025, kuna masuala kadhaa ya 
kujifunza kutoka kwa nchi jirani ya Malawi, 
hususan uchaguzi wa urais wa mwaka 2019 
na uchaguzi wa marudio wa urais wa mwaka 
2020. Masuala haya ni pamoja na uhuru 
na nafasi ya Mhimili wa Mahakama katika 
kulinda haki wakati wa uchaguzi; matokeo 
ya urais kuweza kupingwa mahakamni; na 
uhuru na uadilifu wa vyombo vya usimamizi 
wa uchaguzi.

2.7.	Uhuru dhidi ya Utesaji 
na Kutendewa kama siyo 
Binadamu 

Kwa mwaka 2021, LHRC ilikusanya takribani 
matukio 47 ya utesaji na/au kutendewa kama 
siyo binadamu. Matukio haya ni pamoja na 
watuhumiwa kuteswa wakati wapo chini 
ya ulinzi wa polisi na utesaji wa watoto, 
hasa majumbani. Matukio ya utesaji wakati 
watuhumiwa wapo chini ya ulinzi wa polisi 
yaliripotiwa katika Mika ya Mara, Dodoma, 
na Dar es Salaam.

2.8.	Uhuru dhidi ya Ukatili
Kwa mwaka 2021, LHRC ilikusanya matukio 
ya aina mbalimbali za ukatili ambao 
walifanyiwa wanawake, watoto, wanaume, 
watu wenye ulemavu, na wazee, ambayo 
yalipelekea ukiukwaji wa haki yao ya uhuru 
dhidi ya ukatili. Kuhusiana na ukatili dhidi ya 
wanaume, washiriki wengi wa utafiti wa haki 
za binadamu (asilimia 71) walisema kwamba 
aina hii ya ukatili siyo tatizo katika jamii zao, 
huku robo ya washiriki wakisema ni tatizo 
kiasi na asilimia 4 wakisema ni tatizo kubwa.
Matukio ya ukatili dhidi ya wanaume 
yaliripotiwa zaidi katika Mikoa ya es Salaam, 
Songwe, Mara, na Shinyanga. Matukio hayo 
ni pamoja na kuuwawa kwa wanaume wanne 
katika mikoa hiyo, ambao waliuwawa na 
wenza wao, huku watatu kati yao wakiuwawa 
sababu ya wivu wa kimapenzi.
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2.9.	Athari ya Uviko19 kwa Haki za 
Kiraia na Kisiasa

Kwa mwaka 2021, athari ya Uviko19 katika 
haki za kiraia na kisiasa ilikuwa kubwa. Haki 
hizo ziliathiriwa kwa namna mbalimbali, 
ikiwemo:
	■ Wanahabari kushindwa kutembelea 

maeneo mbalimbali kutafuta taarifa
	■ Ucheleweshaji katika utoaji haki sababu 

ya changamoto za TEHAMA kama vile 
mtandao intaneti kuwa chini, baada ya 
Mhimili wa Mahakama kuamua kutumia 
teknolojia ya video kuendesha kesi ili 
kukabiliana na changamoto ya Uviko19

“Washtakiwa hawaletwi mahakamani hasa 
kesi za kutajwa, tunawasomea kwenye video. 
Unakuta network mbovu, sauti inakata kata, 
mshtakiwa hatumsikii tunalipeleka tu so haki 
ya kusikilizwa ni ishu.”
Afisa wa mahakama, Mwanza

	■ Uahirishaji wa kesi wa mara kwa mara, 
ambao unaongeza ukubwa wa tatizo la 
uwekaji kuzuizini kwa muda mrefu kabla 
ya kesi kuanza kusikilizwa

	■ Mtuhumiwa kukosa haki yake ya kuwepo 
mahakamani

	■ Kubanwa zaidi kwa uhuru wa vyombo 
vya habari

	■ Kuongezeka kwa vitendo vya ukatili, 
hasa ukatili dhidi ya watoto na wanawake

	■ Vyombo vya habari kukabiliwa na 
changamoto ya kifedha na kulazimika 
kupunguza wafanyakazi, jambo ambalo 
liliathiri ukusanyaji na usambazaji wa 
habari

	■ Makundi kama watoto na wanawake 
kuwa katika hatari zaidi ya usafirishaji 
haramu wa binadamu

	■ Kuongezeka kwa ajira za watoto na 
utumikishwaji kiuchumi wa watoto
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SURA YA TATU: 
HAKI ZA KIUCHUMI, 
KIJAMII NA 
KIUTAMADUNI03



28

Utangulizi
Kwa mwaka 2021, hali ya haki za kiuchumi, 
kijamii, na kiutamaduni ilidorora kiasi, 
huku janga la Uviko19 likichangia hali 
hiyo. Changamoto mbalimbali ziliendelea 
kuathiri utekelezaji madhubuti wa haki hizo, 
ikiwemo ufinyu wa bajeti; ucheleweshaji 
wa fedha; kutotolewa kwa kiasi chote cha 
fedha za bajeti; mazingira yasiyoridhisha 
ya kazi; ukosefu wa ajira; upungufu wa 
wafanyakazi; na upungufu wa vifaa, nyenzo 
na majengo.

3.1.	 Haki ya Elimu
Wakati Serikali ikichukua hatua mbalimbali 
kuhakikisha utekelezaji wa haki ya elimu 
kulingana na rasilimali zilizopo, ikiwemo 
kupitia utekelezaji wa sera ya elimu bila 
malipo ya ada, changamoto kadhaa 
ziliendelea kuathiri utekelezaji madhubuti 
wa haki hiyo mwaka 2021. Changamoto hizi 

ni pamoja na: wasiwasi kuhusiana na ubora 
wa elimu, ambao ulichangiwa na mazingira 
yasiyoridhisha ya kufundishia na kusoma; 
mianya katika mitaala; lugha ya kufundishia; 
upungufu wa walimu, ikiwemo walimu 
wa sayansi na elimu maalum; ufinyu wa 
bajeti; upungufu wa madarasa, madawati, 
na matundu ya vyoo; umbali mrefu kutoka 
nyumbani hadi shule; upatikanaji wa taulo 
za kike; baadhi ya wazazi kutokuwa tayari 
kuwapeleka watoto shule; kuacha shule; 
ukatili dhidi ya watoto wa shule, hasa ukatili 
wa kingono; na ndoa na mimba za utotoni.

Mianya katika utoaji wa elimu ya afya ya 
uzazi ilitajwa pia kama changamoto katika 
utekelezaji wa haki ya elimu. Baadhi ya 
vikwazo vikubwa katika utoaji wa elimu 
hiyo ni pamoja na kutokuwepo kwa fedha 
za kutosha kwa ajili ya utoaji wa elimu, 
baadhi ya mada muhimu kuondolewa 
au kutofundishwa, na kutokuwepo kwa 

SURA YA TATU: 
HAKI ZA KIUCHUMI, KIJAMII 
NA KIUTAMADUNI
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mafunzo ya kutosha na msaada kwa walimu.
Vitendo vya ukatili dhidi ya watoto, hasa 
ukatili wa kingono (ubakaji na ulawiti), 
viliendelea kuwa changamoto kwa watoto 
waliopo shule, hasa wasichana, na kuathiri 
ufurahiaji na utekelezaji wa haki yao ya 
elimu. Walimu wa kiume walitajwa kuwa 
miongoni mwa watu wanaofanya vitendo 
vya ukatili wa kingono dhidi ya wasichana 
shuleni. Kwa mwaka 2021, LHRC ilikusanya 
matukio 10 ya walimu kufanya ukatili wa 
kingono kwa wanafunzi wa kike. Kwa 
kipindi cha mwaka 2019 hadi 2021, LHRC 
ilikusanya jumla ya matukio kama hayo 39. 
Ukiacha walimu kufanya vitendo vya ukatili 
wa kingono, matukio ya mimba na ndoa za 
utotoni pia yamekuwa yakiongezeka katika 
kipindi cha janga la Uviko19 (2020 na 2021).
 

Zaidi ya wasichana 120,000 huacha 
shule kila mwaka nchini Tanzania, 
huku 6,500 kati yao wakiacha shule 
sababu ya mimba au kuwa na watoto.
-	 Benki ya Dunia, 2021

Mojawapo ya mambo chanya katika 
sekta ya elimu kwa mwaka 2021 ilikuwa ni 
maamuzi ya Serikali kuruhusu wasichana 
wanaopata ujauzito kuendelea na masomo. 
Pia, kuna matumaini ya Serikali kutekeleza 

hukumu iliyotolewa na Mahakama ya Rufani 
ya Tanzania katika Kesi ya Rebecca Gyumi 
na kufanya marekebisho ya Sheria ya Ndoa 
ya Mwaka 1971 kuondoa ndoa za utotoni 
kwa kuweka umri wa chini wa kuoa na 
kuolewa kuwa miaka 18.
 

3.2.	 Haki ya Afya
Kwa mwaka 2021, Serikali ilichukua hatua 
mbalimbali kuhakikisha utekelezaji wa haki 
ya afya kulingana na rasilimali zilizopo, 
na kutatua baadhi ya changamoto katika 
sekta ya afya, ikiwemo utoaji na usambazaji 
wa vidonge, madawa, na vifaa tiba, pamoja 
na ujenzi na ukarabati wa vituo vya afya 
na hospitali. Hata hivyo, kulikuwa na 
changamoto mbalimbali ambazo ziliathiri 
utekelezaji madhubuti wa haki ya afya, 
ikiwemo ufinyu wa bajeti; upungufu wa 
wafanyakazi; afya ya akili na watu kujiua; 
ukatili dhidi ya wanawake na wasichana; 
upungufu wa mashine, madawa, na vitaa 
tiba; na changamotzo zinazohusiana na 
afya ya uzazi.

Upungufu wa wafanyakazi, vituo vya afya/
hospitali
	■ Mwaka 2021 iliripotiwa kwamba sekta 

ya afya ilikuwa inakabiliwa na upungufu 
wa wafanyakazi kwa asilimia 52, kwa 
kuwa wafanyakazi waliopo walikuwa 
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ni asilimia 48 pekee. Katika Mkoa wa 
Dodoma, iliripotiwa kwamba kulikuwa 
na upungufu wa wafanyakazi kwa 
asilimia 67.

	■ Upungufu wa vituo vya afya ulitajwa 
pia kama changamoto kwa wanajamii, 
hasa katika maeneo ya vijijini, ambapo 
walikuwa wanalazimika kusafiri kwa 
umbali mrefu kufikia huduma za afya

Afya ya mama na mtoto
	■ Upungufu wa wafanyakazi, upungufu 

wa sehemu kwa ajili ya wanawake 
wajawazito, upungufu wa vituo vya afya/
hospitali, na ukatili dhidi ya wanawake 
na watoto vilitajwa kama baadhi ya 
vikwazo vya upatikanaji wa huduma za 
afya ya mama mwaka 2021. Kwa mwaka 
2021, LHRC ilikusanya matukio mawili 
ya ukatili majumbani ambao ulifanywa 
dhidi ya wanawake wajawazito. 
Iliripotiwa kwamba wanawake hao 
walifanyiwa ukatili wa kimwili na wenza 
wao, hususan kupigwa. Hali hii siyo 
nzuri, kwani ukatili kama huu hupelekea 
pia mimba kuharibika au kutoka.

	■ Kutokana na kutopatikana kwa huduma 
nzuri za afya katika baadhi ya maeneo, 
vifo vya mama na mtoto pia vimekuwa 
changamoto, hasa katika vituo vya afya 
maeneo ya vijijini, ambapo vifo vingi 
hutokea. Ndoa na mimba za utotoni, 

ambazo zimeendelea kushamiri katika 
baadhi ya mikoa nchini Tanzania, 
zinawaweka wasichana na vijana wa 
kike katika hatari ya kufariki wakati wa 
kujifungua.

Afya akili na watu kujiua
	■ Kuongezeka kwa matukio ya watu 

kujiua mwaka 2021 kunaashiria uwepo 
wa changamoto ya afya ya akili. Katika 
mwaka huo, LHRC ilikusanya matukio 
45 ya watu kujiua, yakiongezeka kutoka 
22 mwaka 2020. Sababu za watu 
kujiua zilizotajwa katika matukio hayo 
ni pamoja na: mume kuachiwa baada 
ya kukamatwa na polisi na kuwekwa 
rumande; kukataliwa uhusiano wa 
kimapenzi; kuripotiwa na mke kituo 
cha polisi; kutuhumiwa kuiba; madeni; 
kutotambuliwa na mchungaji kanisani; 
mke kutishia kumuacha mume; wivu wa 
kimapenzi; kugundua mwenza na VVU; 
kukutwa na VVU; kutolipwa malimbikizo 
ya mshahara; na ugumu wa maisha.

Watu waliojiua kwa jinsia

Wanawake
24%

Wanaume

76%
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Watu waliojiua kwa kundi la umri

Miaka 36-59 
31%

Miaka 10-14 
20%7%

Miaka 15-35
31%

	■ Asilimia kubwa ya watu waliojua katika 
matukio yaliyokusanywa na LHRC 
mwaka 2021, zaidi ya theluthi mbili 
(asilimia 76), ni wa kiume. Kwa upande 
wa umri, tathmini iliyofanywa na LHRC 
inaonyesha kwamba asilimia kubwa ya 
watu waliojiua mwaka 2021 (asilimia 
42) walikuwa wana umri kati ya miaka 
15 hadi 35 (vijana).

Bima ya afya
	■ Kwa mwaka 2021, kukosekana kwa 

bima ya afya kwa baadhi ya Watanzania 
kuliendelea kuleta changamoto katika 
utekelezaji madhubuti wa haki ya afya. 
Zaidi ya nusu ya Watanzania hawana 
bima ya afya.

Afya ya uzazi na haki za afya ya uzazi
	■ Utekelezaji wa haki za afya uzazi, hasa 

kwa upande wa vijana, uliendelea 

kukabiliwa na changamoto mbalimbali, 
ikiwemo ukatili dhidi ya watoto na 
vijana; mtazamo hasi kuhusu baadhi 
ya vipengele vya afya ya uzazi; na 
kutopatikana kirahisi kwa taarifa sahihi 
kuhusu afya ya uzazi kulingana na umri 
wa watoto na vijana.

	■ Vikwazo vingine katika utoaji wa 
huduma za afya ya uzazi nchini 
Tanzania ni pamoja na upungufu wa 
wafanyakazi katika sekta ya afya, suala 
ambalo ni changamoto kubwa; foleni 
ndefu hospitalini na katika vituo vya 
afya; baadhi ya wafanyakazi kuwa na 
mtazamo hasi wakati wa utoaji wa 
huduma, ikiwemo kuwahukumu na 
kuwasema wateja; unyanyapaa na 
ubaguzi; mitazamo ya kidini; na dhana 
potofu kuhusu afya ya uzazi na huduma 
za uzuiaji wa VVU.

	■ Zaidi ya asilimia 90 ya walimu katika 
shule za msingi na sekondari nchini 
Tanzania wanadhani hawafundishi vya 
kutosha na kwa kina kuhusu afya ya 
uzazi na haki za afya ya uzazi.

3.3.	 Haki ya Maji
Pamoja na juhudi mbalimbali za kuhakikisha 
utekelezaji madhubuti wa haki ya maji, bado 
kuna changamoto kubwa za upatikanaji wa 
maji safi na salama katika baadhi ya maeneo 
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nchini, ikiwemo katika Mikoa ya Mwanza, 
Kigoma, Kilimanjaro, Kagera, Shinyanga, na 
Mara. Changamoto nyingine zinazochangia 
pia kutopatikana kwa maji safi na salama 
ni pamoja na fedha za bajeti kutopatikana 
kwa wakati (ucheleweshaji); watu kuunga 
au kuungiwa maji kinyume na sheria; na 
uvujaji na upotevu wa maji.

3.4.	 Haki ya kufanya Kazi
Kwa mwaka 2021, masuala makubwa 
yaliyoathiri haki ya Watanzania kufanya 
kazi ni pamoja na: mzigo wa makato 
ya kodi ya wafanyakazi na makato ya 
mikopo ya elimu ya juu; upungufu wa 
wafanyakazi katika sekta za afya na elimu; 
mazingira yasiyoridhisha ya kufanyia kazi; 
wafanyakazi kutopata muda wa kutosha 
wa kumpumzika; na ukiukwaji wa haki 
za wafanyakazi, ambao uliongezeka kwa 
sababu ya janga la Uviko19.

Mzigo wa makato ya kila mwezi
	■ Mzigo wa makato mbalimbali ya 

mwisho wa mwezi, ikiwemo makato ya 
kodi ya mfanyakazi na mikopo ya elimu 
ya juu, iliendelea kuwa changamaoto 
kwa wafanyakazi kati sekta za umma 
na binafsi, huku wengine wakikatwa 
kiwango kinachozidi theluthi mbili 
ya mshahara, kinyume na sheria. 
Changamoto hii ilionekana zaidi kwa 

wafanyakazi wa halmashauri mbalimbali 
zilizopo Tanzania Bara.

Mazingira ya kazi
	■ Wafanyakazi katika sekta zinazotoa 

huduma, kama vile walimu na 
wafanyakazi katika sekta ya afya, 
waliathiriwa zaidi na mazingira 
yasiyoridhisha ya kazi. Kwa mfano, 
kwa upande wa walimu changamoto 
zilizoathiri mazingira yao ya kazi ni 
pamoja na upungufu wa madarasa, 
walimu, na nyumba za walimu, ambazo 
ziliathiri pia ubora wa elimu.

Kufanya kazi muda wa ziada
	■ Kwa mwaka 2021, LHRC ilipokea taarifa 

mbalimbali za wafanyakazi kufanyishwa 
kazi muda wa ziada, kiasi cha 
kushindwa kupata muda wa kutosha 
wa kupumzika. Haya yalibainishwa 
katika utafiti kuhusu haki za binadamu 
na biashara uliofanyika katika mikoa 15 
ya Tanzania Bara. Wafanyakazi ambao 
walionekana kuwa wahanga wakuu wa 
suala hili ni wale wa kwenye sekta za 
usafirishaji, ulinzi, na ukarimu (huduma 
za hoteli), kama vile madereva wa 
mabasi na malori, wafanyakazi wa 
hoteli, na walinzi.
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Ukiukwaji wa haki za wafanyakazi na 
migogoro ya kazi
	■ Ukiukwaji wa haki za wafanyakazi 

na migogoro baina ya waajiri na 
wafanyakazi viliongezeka mwaka 2021, 
huku janga la Uviko19 likichangia katika 
hilo.

	■ Pia, utafiti wa haki za binadamu 
uliofanyika katika mikoa 20 ya Tanzania 
Bara ulibaini ukiukwaji wa haki za 
wafanyakazi katika sekta ya habari 
(wanahabari). Asilimia kubwa ya 
wanahabari walioshiriki katika utafiti 
huo (asilimia 73) walitaja kutopewa 
mkataba kama changamoto kubwa. 
Changamoto nyingine zilizotajwa ni 
pamoja na ujira mdogo/usio stahiki 
(asilimia 68), vitisho (asilimia 56), 
kufukuzwa kazi kinyume na sheria 
(asilimia 55), na ukiukwaji wa mkataba 
wa ajira unaofanywa na mwajiri  (asilimia 
54).  Pia, unyanyasaji wa kingono na 
rushwa ya ngono kwa waandishi wa 
habari wanawake pia vilionekana kuwa 
changamoto kubwa (asilimia 42) na 
tatizo kiasi (40).

3.5.	 Haki ya Kumiliki Mali
Kwa mwaka 2021, masuala makuu 
yaliyoathiri utekelezai wa haki ya kumiliki 
mali ni pamoja na: migogoro ya ardhi; 

ukiukwaji wa haki za wanawake kutumia na 
kumiliki mali; unyang’anyi wa mali kutoka 
kwa wajane na wazee; na uandishi wa wosia 
kulinda haki za kumiliki mali na urithi.

Haki za wazee na wanawake za kumiliki 
mali na urithi
	■ Matukio ya ukiukwaji wa haki ya kumiliki 

mali na urithi yaliyoripotiwa ni pamoja 
na: kuwanyan’ganya mali wazee; 
watoto kulazimisha wazazi wao wazee 
kuwapatia mali au urithi, hadi kufikia 
kuwaua wazazi kufanikisha jambo 
hilo; na kuwanyan’ganya wajane mali 
walizochuma na waume zao.

	■ Kwa mwaka 2021, matumizi na umiliki 
wa ardhi viliendelea kuwa changamoto 
kwa upande wa wanawake, hasa katika 
maeneo ya vijijini ambapo sheria za 
kimila zinatumika.

Migogoro ya ardhi
	■ Mwaka 2021 migogoro ya ardhi, 

ikiwemo kati ya wakulima na wafugaji, 
ilindelea kuhatarisha utekelezaji wa haki 
ya kumiliki mali.

	■ Zaidi ya theluthi moja ya migogoro ya 
ardhi (39%) inahusiana na kutolipwa 
fidia, hasa kwa upande wa taasisi za 
umma.
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Uandikaji wa wosia kulinda haki 
zinazohusiana na mali
	■ Japokuwa washiriki wengi wa utafiti 

(Watanzania wengi) wadhani kuandika 
wosia ni muhimu (asilimia 91), ili kulinda 
haki ya kumiliki mali, ni asilimia 11 pekee 
walisema wameandika wosia. Sababu 
za kutoandika wosia ni pamoja na 
kutokuwa na uelewa/uelewa mdogo 
(asilimia 66), dhana kwamba kuandika 
wosia ni kukikaribisha au kujichulia kifo 
(asilimia 37), na mtazamo kwamba umri 
wa kuandika wosia bado (asilimia 28).

 

HapanaNdiyo

Bado mdogo sana kuandika wosia

Wosia wa mdomo unatosha

Ni Kujichulia Kifo

Kutokuwa na uelewa

Kutokuwa na mali za Kutosha

Sababu Nyingine

28% 72%

15% 85%

37% 63%

66% 44%

24% 76%

6% 94%

Sababu za watu kutoandika wosia

“Watu wanahisi ni uchuro watu hawana 
mwamko wa kuandika wosia. Hakuna watu 
wana tabia ya kuandika wosia, wanaogopa 
hawaelewi, wanaona ni uchoro .Tunaamini 
anayetakiwa kuaandika ni mtu mwenye mali 
mengi  ila watu wengi hawaachi wosia....”
Mwanajamii, Geita

3.6.	 Athari ya Uviko19 kwenye 
Haki za Kiuchumi na Kijamii

	■ Kama ilivyokuwa kwenye maeneo 
mengine ya haki za binadamu, Uviko19 
pia uliathiri haki za kiuchumi na kijamii. 
Wanajamii walioshiriki katika utafiti wa 
haki za binadamu mwaka 2021 waliulizwa 
kuhusu namna ambavyo janga la 
Uviko19 liliathiri haki zao za kiuchumi 
na kijamii. Upotevu au upunguaji wa 
kipato ulitajwa kama changamoto 
kubwa zaidi (asilimia 93), ukifuatiwa 
na kulazimika kubadilisha chanzo cha 
kipato (asilimia 86), kukatisha masomo 
(asilimia 82), na kutopata huduma 
za kiafya kirahisi (asilimia 81). Athari 
nyingine zilizosababishwa na janga hilo 
ni pamoja na kuathirika kwa afya ya 
akili (asilimia 76), upungufu wa chakula 
(asilimia 72), na kupoteza ajira/kazi 
(asilimia 71).

HapanaNdiyo

Upoteaji au upunguaji wa kipato

Kukosa ajira/kazi

Kuathiri afya ya akili

Upatikanaji wa Chakula/Lishe Bora

Kuongezeka uhalifu

Kulazimika kubadilisha chanzo cha kipato

Kukatisha Masomo

Kuathiri upatikanaji wa Huduma za Afya

Nyingine

93% 7%

71% 29%

76% 24%

72% 28%

64%

86%

26%

81%

36%

14%

18%

19%

74%

82%

Athari za Uviko19 kwenye haki za kiuchumi na 
kijamii 
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SURA YA NNE: 
HAKI ZA KIUJUMLA04
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SURA YA NNE: 
HAKI ZA KIUJUMLA

Utangulizi

Kwa mwaka 2021, hatua iliyokuwa imepigwa 

katika utekelezaji wa haki za kiujumla kabla 

ya kuibuka kwa janga la Uviko19 zilirudishwa 

nyuma zaidi na athari ya janga hilo.

4.1.	 Haki ya Maendeleo 

Utekekelezaji wa haki hii uliathiriwa na 

Uviko19. Pia, haki hii inategemea utekelezaji 

wa haki za kiraia, kisiasa, kijamii, kiuchumi, 

na kijamii, ambazo utekelezaji wake 

ulidodora mwaka 2021 kama ilivyokuwa 

mwaka 2020.
	■ Kama ilivyoelezewa katika Sura ya Pili 

hapo juu, haki za msingi za binadamu 
kama vile uhuru wa kujieleza, uhuru wa 

kukusanyika, na uhuru wa kujumuika, 
ziliendelea kuathiriwa na sheria zenye 
vifungu vinavyominya haki hizo kinyume 
na viwango vya kimataifa vya haki za 
binadamu, hasa kufuatia marekebisho 
mbalimbali ya kisheria yaliyofanyika 
mwaka 2019 na 2020. Changamoto 
hizi za kisheria pamoja na vitendo 
vya ukiukwaji wa haki za binadamu 
vilivyofanywa na baadhi ya maafisa na 
viongozi wa Serikali, zimesababisha 
tushindwe kupiga hatua katika eneo la 
maendeleo ya kisiasa katika kipindi cha 
miaka mitatu iliyopita.

	■ Janga la Uviko19 pia liliathiri maendeleo 
ya kijamii, ikiwemo kwa kuathiri utoaji 
madhubuti wa huduma za elimu na 
afya, pamoja na upotevu wa kipato na 
ajira.
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	■ Kwa kusababisha upotevu wa kipato na 
ajira, Uvikio19 pia iliathiri maendeleo ya 
kibinadamu.

.

4.2.	 Haki ya Kufurahia na 
Kufaidika na Rasilimali asilia/
Maliasili

Kwa mwaka 2021, Serikali iliendelea 

kuchukua hatua mbalimbali kuhakikisha 

utekelezaji wa haki ya kufurahia na kunufaika 

na rasilimali asilia/maliasili, ikiwemo kupitia 

ukusanyaji wa mapato katika sekta muhimu 

kama vile ya madini ili  kuchangia katika 

maendeleo ya taifa. Hata hivo, janga la 

Uviko19 lilihakikisha haki hii haitekelezwi 

vizuri, ikiwemo katika sekta kama za utalii na 

viwanda. Changamoto nyingine zilizoathiri 

ufurahiaji na utekelezaji wa haki hii mwaka 

2021 ni pamoja na rushwa na ukwepaji kodi, 

hasa katika sekta ya uchimbaji.

4.3.	 Haki ya Mazingira Safi na 
Salama

Haki ya mazingira safi na salama inahitaji 

uwepo wa mazingira salama, ikiwemo maji, 

hewa, na udongo safi, ambavyo havina 

sumu au madhara yoyote kwa binadamu. 

Mwaka 2021 ulikuwa ni mwaka wa kihistoria 

kwa upande wa haki ya mazingira safi 

na salama baada ya Baraza la Umoja wa 

Mataifa la Haki za Binadamu kutangaza 

rasmi kwamba haki ya mazingira safi na 

salama ni haki ya binadamu.

 

Haki za binadamu na mazingira 
zinategemeana; haki za binadamu 
haziwezi kufurahiwa bila mazingira 
safi na salama; na pia utunzaji mzuri 
wa mazingira hauwezi kuwepo bila 
ya haki za binadamu kuheshimiwa. 
Uhusiano huu kati ya haki za 
binadamu na mazingira umeendelea 
kutambuliwa katika nchi mbalimbali 
kwa kuwa haki ya mazingira salama 
kwa sasa imejumuishwa katika katiba 
za nchi zaidi ya 100 duniani.
-	 Shirika la Mazingira la Umoja 
wa Mataifa (UNEP)

Nchini Tanzania, Serikali imechukua hatua 

mbalimbali kusimamia, kutunza, na kulinda 

mazingira. Hata hivyo, changamoto 

mbalimbali zimekuwa zikipelekea haki ya 

mazingira safi na salama kukiukwa, hasa 
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changamoto ya uchafuzi na uharibifu wa 

mazingira unaofanywa na biashara (hasa 

makampuni na viwanda) na watu binafsi. 

Katika kipindi cha mwaka 2020/21 LHRC 

ilikusanya takribani matukio 15 ya uchafuzi  

na uharibifu wa mazingira, ikiwemo uchafuzi 

wa vyanzo vya maji, uchafuzi wa hewa, kelele, 

na uharibifu wa ardhi, ambayo yaliripotiwa 

katika Mikoa ya Dar es Salaam, Shinyanga, 

Dodoma, Mara, Tanga, Geita, Mtwara, Mbeya, 

na Pwani.

4.4.	 Athari ya Uviko19 kwenye Haki 
za Kiujumla

Kama ilivyoelezewa hapo juu, ufurahiaji wa 
haki za kiujumla unategemea ufurahiaji wa 
haki za msingi zilizojadiliwa katika sura za 
pili, tatu, na tano za ripoti hii. Hivyo basi, 
athari ya Uviko19 kwenye haki hizo, kama 
ilivyoelezewa katika sura hizo, ilisababisha pia 
athari kwenye haki za kiujumla. Sekta kama 
vile za utalii na ukarimu ziliathiriwa zaidi na 
janga la Uviko19, ikiwemo kupitia upotevu 
wa ajira, kupungua kwa kipato, na upotevu 
au upunguaji wa mapato kwa upande wa 
Serikali. Pia, utoaji wa huduma za msingi za 
kijamii, hasa huduma za afya,uliathiriwa sana 
na Uviko19, hivo pia kuathiri maendeleo ya 
kijamii.
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SURA YA TANO: 
HAKI ZA MAKUNDI 
MAALUM05
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Utangulizi
Baadhi ya makundi katika jamii yapo 
katika hatari zaidi ya kufanyiwa vitendo 
vya ukiukwaji wa haki za binadamu kuliko 
mengine. Kwa kulitambua hili, makundi 
haya yamepatiwa ulinzi maalum, ambapo 
kuna mikataba na sheria mbalimbali 
ambazo zinalinda haki za makundi hayo. 
Kwa upande wa Tanzania, makunid haya 
maalum ni pamoja na wanawake, watoto, 
watu wenye ulemavu, wazee, watu 
wanaoishi na VVU/UKIMWI, na wakimbizi.

5.1.	 Haki za Wanawake
Ukiacha mikataba mbalimbali ya haki 
za binadamu inayotoa ulinzi wa haki za 
binadamu kwa watu wote, kuna mikataba 
kadhaa ambayo ni ya haki za wanawake 
pekee. Mikataba hii ni pamoja na Mkataba 
wa Kuondoa Aina zote za Ubaguzi dhidi ya 
Wanawake (CEDAW) wa mwaka 1979 na 

Mkataba wa Afrika wa Haki za Wanawake 
(Maputo Protocol) wa mwaka 2003. Jambo 
kubwa linalokatazwa katika mikataba hii ni 
ubaguzi dhidi ya wanawake unaopelekea 
kushindwa kufurahia haki zao muhimu 
kama binadamu. Pia, mikataba hii inakataza 
ain azote za ukatili wa kijinsia.

WanawakeWanaume

29%

71%

Asilimia ya wahanga wa ukatili wa kijinsia nchini Tanzania – Jan. hadi Dis. 2021

Mienendo ya Ukatili wa Kijinsia na 
Ukatili dhidi ya Wanawake
Kwa mwaka 2021, masuala muhimu 
yaliyoathiri haki za wanawake ni pamoja na: 

SURA YA TANO: 
HAKI ZA MAKUNDI 
MAALUM
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ukatili wa kimwiil; ukatili wa kingono, hasa 
ubakaji na ulawiti; ukatili wa kisaikolojia; na 
rushwa ya ngono.
	■ Kwa mwaka 2021, takwimu za jeshi 

la polisi zilionyesha kwamba jumla 
ya matukio 11,138 ya ukatili wa kijinsia 
yaliripotiwa, sawa na punguzo la 
matukio 8,670. Pamoja na kupungua 
kwa matukio hayo, bado tatizo la ukatili 
dhidi ya wanawake ni kubwa, kwani ni 
sawa na wastani wa matukio 928 kila 
mwezi. Hii ni sawa na wanawake 30 
kufanyiwa aina tofauti ya vitendo vya 
ukatili kila siku. Ikumbukwe pia kwamba 
kuna matukio mengi ya ukatili huwa 
hayaripotiwi.

	■ Kwa upande mwingine, takwimu 
zilizotolewa na Wizara ya Maendeleo 
ya Jamii, Jinsia, Wanawake na Makundi 
Maalum zinaonyesha kwamba idadi ya 
wanawake ambao walikuwa wahanga 
wa ukatili wa kijinsia kwa mwaka 2021 
ilikuwa ni 20,897, kama inavyoonyeshwa 
katika chati hapo chini.

WanawakeWanaumeJumla

41416

13471

27,945

41416

12,715

30772

39365

12249

27116

42414

14288

28126
29373

8476

20897

2017 2018 2019 2020 2021

Wahanga wa ukatili wa kijinsia nchini Tanzania 
kwa jinsi - 2017 hadi 2021

Kati ya matukio 29,373 ya ukatili wa kijinsia 
yaliyoripotiwa mwaka 2021, matukio 12,817 
(44%) yaliripotiwa katika Mikoa ya Kipolisi 
ya Arusha, Ilala, Tanga, Kinondoni, na 
Rukwa pekee (ama Mikoa ya Dar es Salaam, 
Arusha, Tanga, na Rukwa).
 
Mitazamo ya wanajamii kuhusu ukatili wa 
kijinsia/ukatili dhidi ya wanawake
	■ Nusu ya washiriki wa utafiti wa haki za 

binadamu (52%) walidai kwamba ukatili 
dhidi ya wanawake ni tatizo kubwa 
katika jamii yao, wakifuatiwa kwa karibu 
na wale waliodai kwamba ni tatizo kiasi 
(41%).

Aina na vitendo vya ukatili dhidi ya 
wanawake vinavyoripotiwa zaidi 
	■ Aina na vitendo vya ukatili dhidi ya 

wanawake vilivyoripotiwa zaidi mwaka 
2021 ni ubakaji, ulawiti, ukatili dhidi ya 
mwenza/ukatili wa majumbani (hasa 
vipigo), matusi/udhalilishaji, kuumizwa 
vibaya au kuuwawa na mwenza sababu 
ya wivu wa kimapenzi, kuuwawa sababu 
ya imani za kishirikina, kunyimwa urithi 
au kumiliki mali, kushikwa sehemu 
mbalimbali za mwili bila ridhaa au 
unyanyasaji wa kingono, na rushwa ya 
ngono.

	■ Vitendo hivi vya ukatili dhidi ya 
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wanawake vinafanywa zaidi na wenza 
wao, ama mume au mpenzi. Watu 
wengine wanaodaiwa kufanya vitendo 
vya ukatili dhidi ya wanawake ni pamoja 
na wanafamilia, hasa ndugu wa mume, 
ambao wanadaiwa pia kuwanyanyasa 
na kuwafanyia vitendo vya ukatili 
wajane.

Vyanzo/visababishi vya ukatili dhidi ya 
wanawake
	■ Umaskini au ukosefu wa kipato kwa 

wanawake uliendelea kutajwa kama 
mojawapo ya vyanzo au visababishi 
vikuu vya ukatili dhidi ya wanawake. 
Hii ni kwa sababu baadhi ya wanawake 
wanahisi kwamba hawana jinsi zaidi 
ya kuendelea kukaa na wenza wao 
wanaowafanyia vitendo vya ukatili 
kwa sababu ya kutokuwa na kazi au 
shughuli ya kiuchumi ya kuwaingizia 
kipato. Vyanzo au visababishi vingine 
vya ukatili dhidi ya wanawake ni 
pamoja na mfumo dume katika jamii; 
ulevi, hasa kwa upande wa wenza wao; 
tabia au utamaduni wa kusuluhisha 
migogoro katika ngazi ya familia; imani 
za kishirikina; uelewa mdogo kuhusu 
haki za binadamu na ukatili wa kijinsia; 
mila na tamaduni baguzi, ikiwemo 
zinazowanyima wanawake haki ya 
kurithi na kumiliki ardhi; mahusiano 

nje ya ndoa; na ukatili kuvumiliwa na 
kuonekana ni jambo la kawaida.

“Kuna mwanaume mmoja katika Kata ya 
Lukobe ambaye humpiga mkewe na mwanae 
wa kiume mara kwa mara. Lakini kila mara 
anapokamatwa na polisi mke wake huomba 
sana aachiwe kwa sababu ndiye mleta mkate 
pekee au mwenye kipato  katika familia.”
- Afisa Ustawi wa Jamii, Manispaa ya 
Morogoro 

Ukatili dhidi ya mwenza na mauaji ya 
mweza
	■ Ukatili dhidi ya mwenza, ambao 

wakati mwingine hupelekea kifo cha 
mwenza, umekuwa tishio kwa haki za 
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wanawake nchini Tanzania katika miaka 
ya hivi karibuni na matukio ya aina hii 
yaliendelea kuripotiwa mwaka 2021. 
Katika mwaka huu, LHRC ilikusanya 
jumla ya matukio 35 ya mauaji 
yaliyosababishwa na ukatili dhidi ya 
mwenza, wahanga wengi (89%) wakiwa 
ni wanawake. Jumla ya wanawake 
31 waliouwawa na wenza wao, sawa 
na punguzo la tukio 1 ukilinganisha 
na mwaka 2020. Kati ya watu 35 
waliouwawa na wenza wao, asilimia 
72 waliuwawa kwa sababu ya wivu wa 
kimapenzi.

Mwanamke mmoja mkoani Rukwa ambaye 
mpenzi wake alimkata masikio sababu ya wivu 

wa kimapenzi

Ukatili wa kimwili dhidi ya wanawake
	■ Kwa mwaka 2021, LHRC ilikusanya 

takribani matukio 70 ya ukatili wa 
kimwili dhidi ya wanawake, ambayo 
ni sawa na ongezeko la matukio 
mara tatu ukilinganisha na matukio 
yaliyokusanywa mwaka 2020. 
Matukio haya yaliripotiwa katika 
mikoa mbalimbali, ikiwemo Katavi, 
Kilimanjaro, Geita, Tabora, Shinyanga, 
Dar es Salaam, Arusha, Mwanza, Pwani, 
na Mara. Wahanga walifanyiwa aina 
hii ya ukatili kwa sababu mbalimbali, 
ikiwemo imani za kishirikina, tendo la 
ndoa, wivu wa kimapenzi, kugombania 
mtoto, ugonjwa wa muda mrefu, na 
ulevi.

	■ Zaidi ya nusu ya wanajamii walioshiriki 
kaitka Utafiti wa Haki za Binadamu wa 
mwaka 2021 (54%) walisema kwamba 
ukatili wa majumbani ni tatizo kubwa 
katika jamii yao.

Ukatili wa Majumbani kama tatizo katika Jamii

52%

41%

6%

1%

Tatizo Kubwa

Tatizo Kiasi

Tatizo Kidogo

Siyo Tatizo kabisa

Mitazamo ya washiriki wa utafiti 
(wanajamii) kuhusu tatizo la ukatili wa 

majumbani
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Ukatili wa kingono dhidi ya wanawake
	■ Ukatili wa kingono ulendelea kuwa 

tatizo kubwa kwa wanawake katika 
maeneo mbalimbali ya Tanzania 
mwaka 2021. LHRC ilikusanya takribani 
matukio 51 ya ukatili wa kingono dhidi 
ya wanawake kwa upande wa Tanzania 
Bara, sawa na matukio 19 pungufu 
ya yale yaliyokusanywa mwaka 
2020. Matukio mengi yalikuwa ni ya 
ubakaji, ambayo yaliripotiwa katika 
mikoa tofauti, ikiwemo, Mwanza, Dar 
es Salaam, Morogoro, Lindi, Mara, 
Tabora, Dodoma, Pwani, Mbeya, Katavi, 
Manyara, na Tanga.

	■ Mwaka 2019, idadi ya matukio ya ubakaji 
yaliyoripotiwa polisi yalikuwa 7,837, 
ambayo yalipungua hadi matukio 7,263 
mwaka 2020. Kwa mwaka 2021, idadi ya 
matukio ya ubakaji yaliyoripotiwa polisi 
yalipungua zaidi hadi kufikia matukio 
6,305, sawa na punguzo la matukio 958 
au asilimia 13.2.

	■ Unyanyasaji wa kingono pia ulitajwa 
kama mojawapo ya aina za ukatili 
dhidi ya wanawake inayotokea zaidi 
katika jamii, ikiwemo kwa wanahabari 
wanawake. Zaidi ya theluthi moja ya 
wanajamii walioshiriki katika utafiti 
wa haki za binadamu uliofanywa na 
LHRC (asilimia 35) walisema kwamba 
unyanyasaji wa kingono ni tatizo 

kubwa katika jamii, huku karibia nusu 
ya washiriki (asilimia 43) wakisema ni 
tatizo kiasi.

	■ Mwaka 2021 rushwa ya ngono haikuwa 
mwiba tu kwa wanawake walio katika 
sekta ya habari, bali pia katika maeneo 
mengine kama vile soko la ajira, katika 
taasisi za elimu ya juu, na katika 
utoaji wa huduma mbalimbali. LHRC 
ilikusanya matukio manne ya rushwa 
ya ngono, ambayo yaliripotiwa katika 
Mikoa ya Kilimanjaro, Kagera, Dodoma, 
na Morogoro. Hata hivyo, bado 
kuna matukio mengi ambayo huwa 
hayaripotiwi, hasa pale ambao rushwa 
ya ngono haijatolewa. Karibia nusu ya 
wanajamii walioshiriki katika utafiti 
wa haki za binadamu (asilimia 42) 
walisema kwamba rushwa ya ngono ni 
tatizo kubwa katika jamii zao.

Ukatili dhidi ya wanawake katika sekta ya 
habari
	■ Kuhusu ukatili dhidi ya wanawake 

katika sekta ya habari, karibia nusu ya 
wanahabari walioshiriki katika utafiti 
(asilimia 42) walisema ukatili dhidi ya 
wanawake katika sekta hiyo ni tatizo 
kubwa, wakifuatiwa na asilimia 40 
waliosema kwamba ni tatizo kiasi.  
Aina za vitendo vya ukatili dhidi ya 
wanahabari wanawake ambavyo 
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hutokea zaidi ni pamoja na kuombwa 
rushwa ya ngono; kushikwa sehemu 
za mwili bila ridhaa, hasa matiti na 
matako; kuonyeshewa ishara za 
kingono au kuambiwa maneno ya 
kingono; kushikwashikwa mikono bila 
ridhaa au kujigusisha kwenye mwili 
wa mwanamke au kuzuia asipite; 
kumtongoza au kumtaka kilazima 
mwanamke; na mwanaume kutaka 
mwanamke kutoka nae mara kwa mara.

	■ Wahariri na maafisa rasilimali watu 
walitajwa zaidi kama wafanyaji wa 
vitendo vya ukatili wa kingono dhidi 
ya wanahabari wanawake. Wengine 
waliotajwa na washiriki wa utafiti ni 
pamoja na wakurugenzi/mameneja, 
wamiliki wa vyombo vya habari, na 
vyanzo vya habari. Adhabu ya kukataa 
maombi ya rushwa ya ngono ni pamoja 
na kukosa ajira, kuwekewa mazingira 
magumu ya kufanya kazi, kutochapisha 
habari ya mhanga, na kufukuzwa kazi 
kinyume na sheria. 

Ukatili wa kiuchumi dhidi ya wanawake
	■ Aina mbalimbali za ukatili wa kiuchumi 

dhidi ya wanawake ziliripotiwa katika 
maeneo mbalimbali ya Tanzania Bara 
mwaka 2021. LHRC ilikusanya takribani 
matukio 77 ya ukatili wa kiuchumi 
dhidi ya wanawake, ambayo ni pamoja 

na ya kuingilia haki ya wanawake ya 
kupata na kumiliki mali, kuhakikisha 
mwanamke hashiki au hapati fedha, 
na kunyimwa urithi. Kwa mwaka 2020, 
LHRC ilikusanya matukio 27 ya ukatili 
wa kiuchumi dhidi ya wanawake.

“…wanawake wa Mkoa wa Mara 
hawathaminiki kabisa, hawana haki ya 
kumiliki ardhi hasa pale wazazi au wenza wao 
wakifariki hawarithi mali…mimi nina jirani 
yangu mjane, baada ya mume wake kufariki 
ndugu wa mwanaume wamemfukuza kwenye 
nyumba ambayo alijenga yeye na mume wake 
wakimwambia hana haki tena ya kukaa kwenye 
hiyo nyumba…kesi sasa iko Mahakamani…”
Mwanajamii, Mara

	■ Kwa mwaka 2021, matukio kadhaa 
ya wanawake kufukuzwa nyumbani 
yaliripotiwa kama mojawapo ya aina za 
ukatili wa kiuchumi dhidi ya wanawake 
zinazotokea zaidi katika jamii. Kupitia 
programu ya ufuatiliaji wa haki za 
binadamu na utafiti wa matukio ya 
haki za binadamu yanayoripotiwa na 
vyombo vya habari, LHRC ilikusanya 
matukio 23 ya wanawake kufukuzwa 
nyumbani wanapoishi na waume zao. 
Matukio hayo yaliripotiwa katika Mikoa 
ya Mwanza, Manyara, Songwe, Mara, 
Morogoro, Mbeya na Rukwa.
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Ukiukwaji wa haki za wajane za kumiliki 
mali na urithi 
	■ Matukio ya wajane kunyang’anywa 

mali mara baada ya waume zao 
kufariki yamekuwa yakitoea sana 
nchini Tanzania, hasa maeneo ya vijijini 
ambapo sheria za kimila hutumika 
zaidi. Kwa kipindi cha miaka ya 2020 na 
2021, LHRC ilikusanya jumla ya matukio 
42 ya ukiukwaji wa haki za wajane za 
kumiliki na kurithi mali  kwa kufukuzwa 
katika nyumba walizokuwa wanaishi na 
waume zao na kunyimwa urithi. Matukio 
16 kati ya haya yaliripotiwa mwaka 
2020, huku 26 yaliyobakia yakiripotiwa 
mwaka 2021.

Ushiriki wa wanawake katika siasa
	■ Tanzania ni mojawapo ya nchi nyingi 

duniani ambazo zimepiga hatua katika 
kukuza ushiriki wa wanawake katika 
siasa na kulinda haki zao za kisiasa miaka 
26 tangu Azimio la Beijing la mwaka 
1995. Kwa sasa Tanzania ina Rais Samia 
Suluhu Hassan, ambaye aliweka historia 
mwaka 2021 kwa kuwa Rais mwanamke 
wa kwanza nchini Tanzania. Hata hivyo, 
kasi ya kuongeza ushiriki wa wanawake 
katika siasa na uongozi katika nchi 
mbalimbali duniani, ikiwemo Tanzania, 
imekuwa ndogo. Hali hii imesababisha 

kushindwa kufikia malengo mbalimbali 
ya usawa wa kijinsia katika siasa na 
nafasi za uongozi.  

Asilimia ya wanawake wanaoshika nafasi 
mbalimbali za uongozi katika ofisi za 
umma (kufikia mwezi Machi 2022)
Nafsi Idadi ya 

Wanawake
Asilimia ya 
Wanawake

Mawaziri 8 kati ya 22 36

Manaibu Waziri 5 kati ya 23 22

Makatibu 

Wakuu

3 kati ya 21 14

Wakuu wa 

Mikoa

6 kati ya 26 23

Makatibu 

Tawala Mkoa

22 kati ya 26 46

	■ Vikwazo vikuu kwa ushiriki wa wanawake 
katika siasa na uwakilishi katika nafasi za 
uongozi ni pamoja na: mianya ya kijinsia 
katika sheria za uchaguzi, ikiwemo 
Katiba ya Tanzania ya mwaka 1977; 
ukatili dhidi ya wanawake katika siasa/
chaguzi; mila na tamaduni zinazobagua 
au kuwakandamiza wanawake; kukosa 
rasimali fedha; kutopata msaada wa 
kutosha kutoka kwa vyama vya siasa na 
kutoshirikishwa vya kutosha na kupata 
uwakilishi wa kutosha katika maamuzi 
yanayofanywa ndani ya chama; mianya 
ya kijinsia katika nyaraka za vyama 
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vya kisiasa kama vile katiba na ilani; 
na vyombo vya habari kutowapatia 
nafasi sawa na wagombea wa kiume, 
sambamba na  kuwaonyesha au 
kuwaelezea katika mtazamo hasi.

Uwezeshaji wanawake kiuchumi
	■ Uwezeshaji wawanake kiuchumi ni 

silaha kubwa katika mapambano dhidi 
ya ukatili wa kijinsia. Nchini Tanzania 
uwezeshaji wanawake kiuchumi ni 
pamoja na utoaji wa mikopo isiyo na 
riba, kama asilimia 10 ya mapato ya 
halmashauri ambayo hutolewa kama 
mikopo isiyo na riba kwa vikundi vya 
wanawake, vijana, na watu wenye 
ulemavu. Baadhi ya changamoto 
ambazo zimebainishwa katika utoaji wa 
mikopo hiyo ni pamoja na kutorejesha 
mikopo kwa wakati, kutokuwa na stadi/
mbinu za ujasiriamali, wanavikundi 
kutoaminiana na kugombana mara kwa 
mara, na wanasiasa kuingilia mchakato 
wa utoaji wa mikopo hiyo.

Wanawake na haki jinai
	■ Wanawake, wakiwemo wafungwa 

na mahabusu, wanakabiliwa na 
changamoto mbalimbali katika mfumo 
wa haki jinai, ikiwemo ufikiaji wa haki, 
hali isiyoridhisha ya magerezani, na 
magereza/mahabusu kutozingatia 

mahitaji ya kijinsia. Mathalani, hali ya 
kutokuwa na rasilimali na ukatili wa 
kiuchumi ambao wanawake hufanyiwa 
huwaweka katika hatari ya kuzama 
katika umaskini na hivyo kushindwa 
kumudu gharama katika haki jinai, 
ikiwemo gharama za dhamana na 
uwakilishi mahakamani (wakili).

5.2.	 Haki za Watoto
Haki za watoto zinalindwa katika mikataba 
mikubwa miwili ya haki za watoto, ambayo 
ni: Mkataba wa Umoja wa Mataifa wa 
Haki za Mtoto (CRC) wa mwaka 1989 na 
Mkataba wa Afrika wa Haki na Ustawi wa 
Mtoto (ACRWC) wa mwaka 1990, yote 
ikiwa imeridhiwa na Tanzania. Kwa hapa 
nchini Tanzania pia tuna Sheria ya Mtoto ya 
mwaka 2009 ambayo inataja haki za msingi 
za mtoto kama zilivyoelezewa kwenye 
mikataba hiyo na kueleza wazi kwamba 
katika kufanya maamuzi yoyote kuhusu 
mtoto kanuni ya maslahi bora ya mtoto 
lazima izingatiwe. Mikataba hii na sheria ya 
mtoto inatoa wajibu kwa Serikali, wazazi, 
walezi na wanajamii kwa ujumla kuwalinda 
watoto dhidi ya vitendo vyote vya ukatili na 
ubaguzi.
Kwa mwaka 2021, masuala makuu 
yaliyoathiri haki za watoto ni pamoja 
na: ukatili wa kingono; ukatili wa kimwili 
na kisakolojia; ajira kwa watoto na 
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utumikishwaji wa watoto; usafirishaji 
haramu wa watoto; ndoa za utotoni; na 
mimba za utotoni.

Mienendo ya ukatili dhidi ya watoto
	■ Takwimu za polisi za mwaka 2021 

zinaonyesha kwamba matukio ya ukatili 
dhidi ya watoto yalipungua kutoka 
15,870 mwaka 2020 hadi 11,499 mwaka 
2021, sawa na punguzo la asilimia 27.5. 
Asilimia 85 ya wahanga wa matukio 
hayo 11,499 walikuwa ni watoto wa kike, 
huku asilimia 15 iliyobaki wakiwa watoto 
wa kiume.

	■ Wasichana wameendeelea kuwa 
wahanga wakubwa wa ukatili dhidi 
ya watoto. Katika kipindi cha mwaka 
2017 hadi 2021 kumekuwa na jumla ya 
wahanga wa kike 57,076 wa ukatili dhidi 
ya watoto, huku wahanga wa kiume 
wakiwa 13,921. Wahanga wa kike ni 
karibia mara nne ya wahanga wa kiume.

KeMeJumla

13457

3467

9810

14491

2702 2809

11789

15680

12871

15870

3023

12847
11499

1740

9759

2017 2018 2019 2020 2021

Wahanga wa ukatili dhidi ya watoto kwa jinsi  
– 2017 to 2021

	■ Matukio 2,993 kati ya 11,499 
yaliyoripotiwa polisi mwaka 2021, sawa 
na asilimia 26, yaliripotiwa katika Mikoa 
ya Arusha, Tanga, Shinyanga, Mwanza, 
na Mkoa wa Kipolisi wa Ilala (katika 
Mkoa wa Dar es Saaam).

 
Mitazamo ya wanajamii kuhusu ukatili 
dhidi ya watoto na vitendo vya ukatili 
dhidi ya watoto ambavyo hutokea zaidi
	■ Zaidi ya nusu ya washiriki wa Utafiti 

wa Haki za Binadamu mwaka 2021 
(asilimia 55) walisema ukatili dhidi ya 
watoto ni tatizo kubwa katika jamii 
zao. Utelekezaji wa watoto (asilimia 
55) ulitajwa kama kitendo cha ukatili 
dhidi ya watoto kinachotokea zaidi, 
ukifuatiwa na vipigo/utesaji (asilimia 
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54), matusi/udhalilishaji (asilimia 50), 
na ubakaji (asilimia 48).

 

Vitendo vya ukatili dhidi ya watoto vinavyotokea zaidi

Ubakaji

Ulawiti

Vipigo/Utesaji
Matusi/Udhalilishaji

Utelekezaji
Ukeketaji

Uonevu
Sijui

34%

54%

50%

60%

40%

11%

3.5%

48%

Mtazamo wa wanajamii kuhusu vitendo vya 
ukatili dhidi ya watoto ambavyo hutokea zaidi 

katika jamii zao

Matukio ya ukatili dhidi ya watoto 
yaliyokusanya na LHRC
	■ Kwa mwaka 2021, LHRC ilikusanya 

matukio mbalimbali ya ukatili dhidi 
ya watoto kupitia utafiti wa matukio 
yanayohusiana na haki za binadamu 
yaliyoripotiwa na vyombo vya habari. 
Asilimia 89 ya matukio ya ukatili dhidi 
ya watoto yaliyoripotiwa yalikuwa ni 
ya ukatili wa kingono, huku asilimia 
11 iliyobaki yakiwa ni ya ukatili wa 
kimwili na kisaikolojia. Matukio mengi 
yaliripotiwa katika Kanda ya Ziwa na 
Mikoa ya Dar es Salaam, Kilimanjaro, na 

Morogoro. Umri wa wahanga wa ukatili 
wa kingono dhidi ya watoto ulikuwa ni 
miaka 3 hadi 17..

11%

89%

Kingono         Kimwili/Kisaikolojia

89%
ya matukio ya 
ukatili dhidi ya 

watoto 
yaliyoripotiwa ni 

ukatili wa
kingono

Matukio ya ukatili dhidi ya watoto 
yaliyoripotiwa na vyombo vya habari

Wafanyaji wa vitendo vya ukatili dhidi ya 
watoto  
	■ Katika Utafiti wa Haki za Binadamu 

wa mwaka 2021 uliofanywa na LHRC, 
wanajamii walioshiriki katika utafiti 
huo waliwataja ndugu wa karibu/
wanafamilia kama wafanyaji wakuu 
wa vitendo vya ukatili dhidi ya watoto 
(asilimia 66), wakifuatiwa na akinababa 
(asilimia 47), akinamama (asilimia 35), 
madereva bodaboda (asilimia 31), 
watu wasiojulikana (asilimia 30.3), na 
majirani (asilimia 27). Washiriki hao 
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pia walisema kwamba vitendo vya 
ukatili dhidi ya watoto hutokea zaidi 
nyumbani (asilimia 73), pakifuatiwa na 
mitaani (asilimia 70), na njiani kwenda 
shule (asilimia 38).

Sababu za kushamiri kwa vitendo vya 
ukatili dhidi ya watoto
	■ Kupitia tafiti mbalimbali zilizofanyika 

mwaka 2021, ikiwemo Utafiti wa 
Haki za Binadamu wa mwaka 2021, 
LHRC iligundua sababu mbalimbali 
za kushamiri kwa vitendo vya ukatili 
dhidi ya watoto. Sababu hizo ni 
pamoja na familia za wahanga kutaka 
kuzizungumzia kesi za ukatili na 
‘kuzimaliza’ katika ngazi ya familia, 
umbali mrefu kwenda shule, watoto 
kuachwa peke yao nyumbani kwa 
muda mrefu, malezi duni, ulevi, ugumu 
wa maisha, ndoa za utotoni, wazazi 
kutengana, na imani za kishirikina.

“…unaweza kusikia mtu kabaka, ila ukifuatilia 
mbakaji kunakuwa na kumalizana na fidia, 
fidia inategemea na ukoo inaweza kwa ngombe, 
mbuzi au fedha kama laki 1 au laki 2. Kwa 
ng’ombe wanaweza kuwa 4 au 5 kutokana na 
msimamo wa familia na mila zao. Ukifuatilia 
polisi unakuta walalamikaji hawafiki” 
VEO, Kilosa - Morogoro

“….watoto wa kike wanakatisha kwenye 
mapori kwenda shule ambazo zipo mbali na 
wanapokaa, hii ni hatari tunasikia wengine 
wanabakwaga kwenye misitu huko…..”
Mfanyakazi shirika la kijamii, Kisarawe - 
Pwani

Ukatili dhidi ya watoto mitandaoni
	■ Mwaka 2021 ukatili dhidi ya watoto 

mitandaoni ulionekana kuwa 
changamoto kwa ulinzi wa haki za 
watoto, ikiwemo uhuru dhidi ya ukatili. 
Utafiti uliofanywa na mashirika ya 
kimataifa yanayojihusha na ulinzi wa 
haki za watoto ya ECPAT na UNICEF kwa 
kushirikiana na Shirika la Kimataifa la 
Polisi (INTERPOL) ulionyesha kwamba 
takribani watoto 200,000 walifanyiwa 
vitendo vya ukatili na utumikishwaji 
mitandaoni nchini Tanzania mwaka 
2021. Mathalani, asilimia 3 ya watoto 
wanaotumia mtandao wa intaneti 
wenye umri wa miaka 12 hadi 17 walidai 
kuahidiwa fedha au zawadi kama 
watakutana wa watu wazima na kufanya 
nao vitendo vya kingono; asilimia 2 ya 
watoto walioshiriki katika utafiti huo 
walisema waliahidiwa kupewa fedha au 
zawadi kama wakituma picha zao za 
utupu; na asilimia 3 waliombwa kutuma 
picha na video zinazoonyesha utupu 
wao.
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Ukatili wa kingono dhidi ya watoto
	■ Kwa mwaka 2021 ukatili wa kingono 

dhidi ya watoto, hasa vitendo vya 
ubakaji na ulawiti, uliendelea kuwa 
tishio kubwa zaidi kwa haki za watoto. 
Wahanga wa aina hii ya ukatili dhidi 
ya watoto ni pamoja na watoto wenye 
miaka hadi 3.

	■ Tafiti zilizofanywa na LHRC mwaka 2021 
zilionyesha kwamba watu walio karibu 
na watoto ndiyo wafanyaji wakuu wa 
vitendo vya ukatili wa kingono dhidi 
ya watoto. Watu hao ni pamoja na 
wanafamilia, wajomba, baba wa kambo, 
na akinababa. Madereva bodaboda na 
walimu wa kiume pia walitajwa kama 
mojawapo ya wafanyaji wa vitendo 
vya ukatili wa kingono dhidi ya watoto. 
Kwa mwaka 2021, LHRC ilikusanya 
matukio 10 ya walimu wa kiume ambao 
walidaiwa kufanya ukatili wa kingono 
dhidi ya watoto/wanafunzi wa kike.

	■ Miongoni mwa matukio ya kusikitisha 
ya ukatili wa kingono dhidi ya watoto 
yaliyoripotiwa mwaka 2021 ni pamoja na 
tukio moja la msichana mwenye miaka 
14 ambaye alibakwa na kulawitiwa 
mande mkoani Katavi, na wasichana 
watatu wenye miaka 5, 14, na 6 ambao 
walibakwa na kisha kuuwawa katika 
Mikoa ya Manyara, Mara, na Mbeya.

	■ Watoto wa kiume pia walifanyiwa 
vitendo vya ukatili wa kingono, husasan 
ulawiti. Kwa mwaka 2021, LHRC 
ilikusanya matukio 14 ya ulawiti wa 
watoto wa kiume, ambayo yaliripotiwa 
katika Mikoa ya Tanga, Katavi, Mara, 
Manyara, Dodoma, Dar es Salaam, 
Morogoro na  Njombe. Matukio manne 
kati ya haya yaliripotiwa katika Mkoa 
wa Katavi, ambapo katika mojawapo 
ya matukio hayo lilikuwepo tukio la 
mtoto wa miaka 13 kulawitiwa na kisha 
kuuwawa.

	■ Watoto waliripotiwa pia kufanyiana 
ukatili wa kingono mwaka 2021, ambapo 
matukio ya ukatili dhidi ya watoto 
unaofanywa na watoto yaliripotiwa 
katika mikoa kama vile Kagera, Dar 
es Salaam, Mbeya, na Lindi. LHRC 
ilikusanya jumla ya matukio 12.

Utumikishwaji wa watoto kingono 
	■ Matukio ya utumikishwaji wa watoto 

kingono pia yaliripotiwa kama 
mojawapo ya aina za ukatili ambazo 
watoto wa kike wanafanyiwa. Aina hii 
ya ukatili wa kingono dhidi ya watoto 
iliripotiwa katika Mikoa ya Dar es 
Salaam na Morogoro, ambapo baadhi 
ya wazazi na walezi walidaiwa kushiriki 
katika kuwatumikisha watoto kingono 
kwa ajili ya kujipatia fedha.
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Ukatili wa kimwili na kisaikolojia dhidi ya 
watoto
	■ Kwa mwaka 2021, ukatili wa kimwili 

uliripotiwa kama aina nyingine ya ukatili 
ambayo watoto hufanyiwa zaidi baada 
ya ukatili wa kingono. Matukio ya ukatili 
wa kimwili na kisaikolojia yaliripotiwa 
katika mikoa yote ambayo utafiti 
ulifanyika, ikiwemo Pwani, Morogoro, 
Kagera, Mara, na Geita.

	■ Kupitia utafiti wa matukio 
yanayoripotiwa na vyombo vya habari 
na programu ya ufuatiliaji wa haki za 
binadamu, LHRC ilikusanya takribani 
matukio 57 ya ukatili wa kimwili na 
kisaikolojia dhidi ya watoto. Matukio 
haya yaliripotiwa katika Mikoa ya 
Kagera, Rukwa, Mtwara, Ruvuma, 
Singida, Kilimanjaro, Dar es Salaam, 
Geita, Shinyanga, Mbeya, na Arusha.

	■ Utafiti uliofanywa na LHRC mwaka 
2021 ulionyesha kwamba wazazi wengi 
wanapenda kutoa adhabu ya kuchoma 
mikono pale ambapo watoto wao 
wamekosea. Mwaka 2021, Naibu Waziri 
wa Mambo ya Ndani, Mh. Khamis Chilo, 
alisema katika mojawapo ya vikao 
Bungeni kwamba jumla ya watoto 130 
(wa kiume 33, wa kike 97) walifanyiwa 
ukatili wa kimwili wa kuchomwa mikono 
katika kipindi cha mwezi Januari hadi 

Septemba 2021. Katika kipindi cha 
mwezi Januari hadi Disemba 2021, 
LHRC ilikusanya takribani matukio 17 ya 
aina hii ya ukatili, ambayo yaliripotiwa 
katika Mikoa ya Mara, Mtwara, Singida, 
Shinyanga, Katavi, na Dar es Salaam.

	■ Baadhi ya vitendo vya ukatili wa kimwili 
dhidi ya watoto vilivyoripotiwaa mwaka 
2021 yalisababisha vifo. LHRC ilikusanya 
matukio sita ya ukatili wa kimwili dhidi 
ya watoto ambayo yalisabaisha vifo. 
Matukio haya yaliripotiwa katika Mikoa 
ya Katavi, Manyara,Tabora, Kigoma, 
Shinyanga, na Mara. Wahanga wengi 
walikuwa ni watoto wa kiume.

	■ Katika miaka ya hivi karibuni, kumekuwa 
na matukio ya wazazi kuuwa watoto 
wao. Matukio haya yamekuwa 
yakiripotiwa katika maeneo mbalimbali 
duniani, ikiwemo Tanzania. Kwa mwaka 
2021, LHRC ilikusanya matukio mawili 
ya wazazi kuuwa watoto wao, ambayo 
yaliripotiwa katika Mikoa ya Geita na 
Simiyu.

Ukatili wa kimwili na adhabu kali ya viboko
	■ Kama ilivyo katika nchi nyingine nyingi 

barani Afrika, adhabu kali ya viboko 
imeendeela kuwa changamoto nchini 
Tanzania. Kwa mwaka 2021, LHRC 
ilikusanya matukio saba ya adhabu 
kali za viboko kwa watoto mashuleni, 
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ambayo yaliripotiwa katika Mikoa ya 
Kilimanjaro, Mwanza, Morogoro, Dar 
es Salaam, Shinyanga, na Ruvuma. 
Adhabu hizo kali za viboko zilizababisha 
maumivu makali/madhara mwilini (5) 
na vifo (2). Kati ya wahanga saba wa 
adhabu kali ya viboko, wanne walikuwa 
wa kike na watatu wa kiume. 

#Adhabu kali za Viboko
7

1

2017 2018 2019 2020 2021

1

2

0

Matukio ya adhabu kali ya viboko 
yaliyokusanywa na LHRC-2017 hadi 2021

Ajira kwa watoto na utumikishwaji wa 
watoto
	■ Washiriki wa utafiti wa haki za binadamu 

katika mikoa kama vile Dar es Salaam, 
Morogoro, na Kagera walisema kwamba 
ajira kwa watoto na utumikishwaji 
wa watoto ni tatizo katika jamii yao. 
Ufafiti kuhusu haki za binadamu na 
biashara, ambao nao ulifanywa na 
LHRC katika miezi ya Machi na Aprili 
mwaka 2021, ulionyesha kwamba ajira 

kwa watoto ni changamoto katika ulinzi 
wa haki za watoto, hasa katika Mikoa ya 
Manyara, Tabora, Singida, Mbeya, Geita, 
Shinyanga, na Dodoma.

“..kuna malalamiko mengi yaliletwa na 
walimu juu ya wanafunzi kutofika shule 
kutokana na kupewa ajira ya kufukuza ndege 
kwenye mashamba ya mpunga. Wakulima 
wengi wa mpunga wanapenda kuwatumia 
watoto kwa sababu mpunga unaitaji 
kuinama katika kupanda kwake hivyo watu 
wazima wanashindwa na hawapandi vizuri 
ukilinganisha na watoto.”
Afisa Mtendaji Kata – Wilaya ya Mbarali, 
Mbeya

Mtoto mwenye miaka 6 aliyekutwa anauza 
mbogamboga wakati wa masaa ya shule mkoani 

Ruvuma, Februari 2021
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	■ Kwa mwaka 2021, LHRC ilikusanya 
matukio 48 ya ajira kwa watoto na 
utumikishwaji wa watoto ambayo 
yaliripotiwa katika karibia mikoa 
yote iliyopo Tanzania Bara, ikiwemo 
Morogoro, Iringa, Dodoma, Dar es 
Salaam, Geita, Mbeya, Tanga, na 
Songwe.

Ukatili dhidi ya watoto wanaofanya kazi za 
ndani
	■ Kwa mwaka 2021, LHRC ilikusanya 

matukio mawili ya ukatili dhidi ya 
watoto wanaofanya kazi za ndani, 
hasa wasichana, ambao walisafirishwa 
kiharamu kutoka Dodoma kwenda 
kufanya kazi jijni Dar es Salaam. Mkoani 
Morogoro, utafiti ulibaini kwamba 
wasichana wanaofanya kazi za ndani 
wanakumbana na changamoto 
mbalimbali, ikiwemo ukatili wa kiuchumi 
na ukatili wa kingono.

“Wasaidizi wa kazi za ndani ‘housegirls’ 
wamekuwa na ‘risk’ nyingi kwani wanafanyiwa 
ukatili wa kutisha kama matusi, vijana wa 
mabosi wanawalazimisha kutembea nao, pia 
hata mume wa mama hapo nyumbani anaweza 
kumlazimisha kutembea nae pamoja na wageni 
mbalimbali wanaofika hapo nyumbani na 
hawana pa kusemea. Pia ni wachache sana 
wanaowalipa ‘housegirls’ kama makubaliano 

yalivyo, mara nyinyi mabosi wanawashawishi 
kuwawekea pesa zao kwa kuwaambia hawana 
matumizi nazo, sasa tatizo zikishakuwa nyingi 
wanatafuta sababu mfano anaweza kusema 
nakukata kiasi fulani cha pesa kwa sababu 
kuna kifaa ulivunja au kama kuna kutu fulani 
alimnunulia”
Msaidizi wa kisheria, Morogoro

Utelekezaji watoto
	■ Katika muktadha wa Tanzania, 

utelekezaji watoto ni aina ya ukatili dhidi 
ya mtoto, kwani husababisha mtoto 
asipate mahitaji muhimu kama vile 
chakula na mavazi, pia kulindwa dhidi 
ya ukatili. Kwa mwaka 2021, utelekezaji 
wa watoto uliendelea kuhatarisha ulinzi 
wa haki za watoto. Katika utafiti wa haki 
za binadamu uliofanywa na LHRC katika 
mikoa 20 ya Tanzania Bara mwaka 
2021, utelekezaji wa watoto ulitajwa 
kama kitendo kikuu cha ukatili dhidi 
ya watoto (asilimia 60). Utelekezaji wa 
watoto pia ulitajwa kama changamoto 
kubwa wakati wa mahojiano na baaadhi 
ya washiriki wa utafiti.

	■ Mwaka 2021 LHRC ilikusanya matukio 
24 ya utelekezaji wa watoto ambayo 
yaliripotiwa katika sehemu mbalimbali 
za Tanzania Bara, ikiwemo Mikoa ya Dar 
es Salaam, Shinyanga, Tanga, Kigoma, 
na Katavi.
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Ndoa za utotoni
	■ Zaidi ya miaka miwili tangu Mahakama 

ya Rufani ya Tanzania itoe maelekezo 
ya Sheria ya Ndoa ya mwaka 1971 
kufanyiwa marekebisho kuweka miaka 
18 kama umri wa chini wa kuoa na 
kuolewa na hivyo kuondoa ndoa za 
utotoni, bado sheria hiyo haijafanyiwa 
marekebisho. Hata hivyo, mwishoni 
mwa mwaka 2021 Tanzania ilibainisha 
nia ya kufanya marekebisho hayo katika 
ripoti yake ambayo ilitumwa kwa ajili ya 
tathmini ya utekelezaji wa wajibu wake 
katika mikataba ya kimataifa ya haki za 
binadamu kwenda Baraza la Umoja wa 
Mataifa la Haki za Binadamu.

	■ Mwaka 2021 LHRC ilikusanya matukio 37 
ya ndoa za utotoni, sawa na ongezeko 
la matukio mawili ukilinganisha na 
matukio yaliyokusanywa mwaka 2020. 
Matukio haya yaliripotiwa katika mikoa 
kama vile Katavi, Shinyanga, Mara, 
Mtwara, Lindi, Kilimanjaro, Dodoma, 
Kigoma, na Rukwa. Wasichana wengi 
waliolazimishwa kuolewa walikuwa na 
miaka 13 hadi 16.

“Juzi kati kuna mama alitaka kumuoza mtoto 
wake aliyemaliza darasa la 7, baadae tukawa 
tumeshaongea na mtendaji, mama alivyoulizwa  
anasema mbona sisi tuliolewa wadogo” 
Afisa Ustawi, Morogoro Manispaa

	■ Mahari Ilitajwa kama sababu kuu ya 
wazazi, hasa wa kiume, kuwalazimisha 
watoto wao wa kike kuolewa. Kwa 
mwaka 2021, mhanga wa ndoa za 
utotoni mdogo kuliko wote aliyeripotiwa 
kuokolewa alikuwa na umri wa miaka 
11. Karibu nusu ya matukio (asilimia 
46) yaliripotiwa katika Kanda ya 
Ziwa, hasa katika Mkoa wa Mara; na 
Kanda ya Magharibi, hasa Mkoa wa 
Katavi. Wafanyaji wengi wa ukatili huu 
walikamatwa.

“….kuna babu hapa Kimanzichana kazi yake 
kuoa watoto wa miaka 16 akiwazalisha tu 
anawaacha na wazazi wa watoto wanakubali 
ilimradi wanapata hela..…”
Mwanajamii, Mkuranga - Pwani

	■ Katika Mkoa wa Mara, ukeketaji ulitajwa 
kama mojawapo ya visababishi vya ndoa 
za utotoni miongoni mwa wasichana. Hii 
ni kwa sababu wasichana waliokeketwa 
wanachukuliwa kuwa tayari kwa ndoa 
na kuanzisha familia zao wenyewe.

“…ukeketaji ndiyo changamoto sana kwenye 
eneo hili. Na jamii hii ina amini kuwa mtoto 
akikeketwa anakuwa anajiandaa na maisha 
ya ndoa; hivyo inapelekea watoto kuolewa 
wakiwa na umri mdogo na pia mimba za 
utotoni…” 
Afisa Ustawi, Mara
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Wito wa LHRC: Serikali ichukue hatua za 
haraka kutekeleza hukumu/maelekezo ya 
Mahakama ya Rufani ya Tanzania katika kesi 
ya Rebecca Gyumi ya kufanya marekebisho 
ya Sheria ya Ndoa ya mwaka 1971 kwa 
kuweka miaka 18 kama umri wa chini wa 
kuoa na kuolewa na hivyo kuondoa ndoa 
za utotoni katika sheria hiyo.

Mimba za utotoni
	■ Kwa mwaka 2021, mimba za utotoni, 

ambazo zilijumuisha hadi wasichana 
wenye umri wa miaka 13, ziliendelea 
kuripotiwa kwa wingi katika maeneo 
mbalimbali ya Tanzania Bara. LHRC 
ilikusanya takribani matukio 2,166 ya 
mimba za utotoni katika kipindi cha 
Januari hadi Disemba mwaka 2021. 
Matukio mengi kati ya hayo  yaliripotiwa 
katika Mikoa ya Kigoma, Mwanza, 
Morogoro, na Shinyanga.

	■ Sababu zinazochangia mimba za 
utotoni ni pamoja na utelekezaji wa 
watoto; msukumo kutoka kwa watoto 
wa rika moja; mitandao ya kijamii; baadhi 
ya wazazi kuwatumia watoto kuijipatia 
kipato; kukosekana kwa elimu ya afya 
ya uzazi; watoto kutokuwa na elimu ya 
stadi za maisha; umaskini/ugumu wa 
maisha; umbali mrefu kwenda shule; 
wazazi kutengana; ukeketaji; malezi 
duni; na kutojielewa.

Usafirishaji haramu wa watoto
	■ Usafirishaji haramu wa watoto pia 

ulionekana kuwa tishio kwa haki za 
watoto mwaka 2021. Watoto nchini 
Tanzania husafirishwa kiharamu kwa 
sababu za kufanya kazi na kutumikishwa 
kingono, na watoto wa kike ndiye walio 
katika hatari zaidi ya kufanyiwa kitendo 
hiki cha ukatili dhidi ya watoto. Watoto 
wengi wanaolengwa na wasafirishaji 
haramu wa binadamu ni wale walio 
na umri wa miaka 12 hadi 17, huku 
wasichana wakiwa ni takribani asilimia 
74 kwa mwaka 2021.

	■ Mwaka 2021 LHRC ilikusanya matukio 
20 ya usafirishaji haramu wa binadamu, 
nusu ya matukio hayo yakiwa ni ya 
usafirishaji haramu wa watoto. Matukio 
hayo yaliripotiwa katika Mikoa ya Dar 
es Salaam, Morogoro, Mbeya, Arusha, 
na Iringa.

	■ Matukio mengi ya usafirishaji haramu 
wa watoto yaliyoripotiwa mwaka 2021 
yalihusisha usafarishaji kwa ajili ya 
kufanya kazi, usafirishaji kwa ajili ya 
ngono, na usafarishaji wa watoto wenye 
ulemavu kwa ajili ya kuomba mitaani.

5.3.	 Haki wa Watu wenye 
Ulemavu

Kuna mkataba maalum wa kimataifa 
unaolinda haki za watu wenye ulemavu, 
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uitwao Mkataba wa Umoja wa Mataifa wa 
Haki za Watu wenye Ulemavu (CRPD). 
Haki hizo ni pamoja na haki ya usawa na 
kutobaguliwa, haki ya kuishi, haki ya usawa 
mbele ya sheria, haki ya kuwa huru na 
salama, haki ya kutoteswa, uhuru dhidi ya 
ukatili, haki ya elimu, haki ya afya na haki 
ya kufanya kazi na kuajiriwa. Mkataba huu 
umeridhiwa na Tanzania na kutungiwa 
Sheria ya Watu wenye Ulemavu ya mwaka 
2010. Watu wenye ulemavu wanahitaji 
huduma maalum zitakazowawezesha 
kufurahia haki za binadamu sawa na watu 
wengine.

Tanzania imechukua hatua mbalimbali 
kukuza na kulinda haki za watu wenye 
ulemavu,ikiwemo kutunga Sheria ya Watu 
wenye Ulemavu ya mwaka 2010. Kwa mwaka 
2021, wanajamii wengi walioshiriki katika 
utafiti wa haki za binadamu uliofanywa na 
LHRC (asilimia 57) walidai kwamba haki 
za watu wenye ulemavu zimelindwa kiasi. 
Hata hivyo, baadhi wa wanajamii na maafisa 
katika ngazi ya halmashauri waliohojiwa 
walisema kwamba watu wenye ulemavu 
wanakabiliwa na changamoto mbalimbali, 
ikiwemo ubaguzi katika ajira, kutopata 
fursa za ajira na za kiuchumi, unyanyapaa, 
miundombinu ya majengo isiyo rafiki, 
ubaguzi katika elimu, na ukatili.

“Miongoni mwa wazazi kuna dhana 
potofu kwamba nikizaa mtoto mlemavu ni 
udhaifu, kuna  watoto tuliwaibua walikuwa 
wamefungiwa, kuna wengine wamekuwa 
shuleni kusoma, tulikuwa tunawachukua na 
kuwarudisha nyumbani kwao  hivyo wengine 
wanapotelea  tena huko nyumbani, wengine 
hawapati haki yao ya msingi ya kuletwa 
shuleni.”
Mwalimu wa elimu maalum, Morogoro

“Ndugu yangu huku kwetu ukipata mtoto 
mlemavu ni bora umfungie ndani maana 
utapewa majina mengi kama vile mchawi au 
mkosi”.
Mwanajamii, Mara

	■ Vitendo vya ukatili dhidi ya watu wenye 
ulemavu ambavyo viliripotiwa mwaka 
2021 ni pamoja na usafirishaji haramu 
na utumikishwaji; ukatili wa kingono; 
ukatili dhidi ya watu wenye ualbino; na 
utelekezaji wa watoto wenye ulemavu. 
Mwaka 2021 takribani watu 37 wenye 
ulemavu walisafirishwa kiharamu 
kwenda kutumikishwa jijini Dar es 
Salaam na mtu mmoja mwenye ualbino 
(mtoto) aliuwawa kikatili mkoani 
Tabora.
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“Wakati mwingine watu wenye ulemavu, hasa 
wale ambao hawawezi kuongea au kusikia, 
hufanyishwa kazi na kisho kulipwa fedha 
kidogo na tofauti na kiasi walichokubaliana 
na watu waliowapa kazi. Kwa mfano, kuna 
mtu mmoja mwenye ulemavu alifanya kazi 
ya kupalilia na kisha akalipwa Shilingi 2,000 
pekee, kinyume na makubaliano..”
Mfanyakazi katika shirika la haki za watu 
wenye ulemavu, Tanga

	■ Watu wenye ulemavu, hasa watoto 
wenye ulemavu, pia wapo katika hatari 
ya kufanyiwa aina tofauti za ukatili wa 
kingono, ikiwemo ubakaji na ulawiti. 
LHRC ilikusanya matukio matatu ya 
ukatili wa kingono dhidi ya watu wenye 
ulemavu, ambayo yaliripotiwa katika 
Mikoa ya Dar es Salaam, Mara, na 
Arusha.

	■ Japokuwa matukio ya watu wenye 
ualbino kushambuliwa yamepungua  
katika miaka ya hivi karibuni, mwaka 
2021 kuliripotiwa tukio moja la mtoto 
mwenye ualbino kushambuliwa 
na kuuwawa. Hivyo, watu hawa 
wameendela kuishi kwa wasiwasi kiasi 
na kuchukua tahadhari kwa hofu ya 
kushambuliwa, jambo ambalo ni tishio 
kwa haki zao kama binadamu, ikiwemo 
haki ya kuishi na haki ya kuwa huru 
na salama. Mkoani Tanga, iliripotiwa 

kwamba watu wenye ualbino wilayani 
Handeni walioomba Serikali iwalinde 
ili kuweza kushiriki katika shughuli za 
kimaendeleo bila hofu, wakidai kwamba 
bado kuna watu katika jamii ambao 
wanataka kuwadhuru.

5.4.	 Haki za Wazee
Tofauti na makundi mengine maalum kama 
vile wanawake, watoto na watu wenye 
ulemavu, hakuna mkataba wa kimataifa 
wa haki za binadamu maalum kwa ajili ya 
wazee. Kwa hapa nchini hakuna pia sheria 
ya kuwalinda wazee, japokuwa Zanzibar 
ipo. Katika Utafiti wa Haki za Binadamu 
uliofanywa na LHRC mwaka 2021, zaidi 
ya nusu ya wanajamii walioshiriki katika 
utafiti huo walidai kwamba haki za wazee 
zimelindwa kiasi. Hata hivyo baadhi ya 
wanajamii, wakiwemo wazee, waliohojiwa 
walisema kwamba wazee wanakabiliana 
na changamoto mbalimbali, ikiwemo 
upatikanaji/ufikiaji wa huduma bora za afya, 
ukatili, na kukosa ulinzi/hifadhi ya kijamii.
	■ Changamoto wanazokabiliana nazo 

wazee katika kufikia huduma za afya ni 
pamoja na hospitali au vituo vya afya 
kuwepo zaidi katika maeneo ya mijini, 
mbali na mahala wanapoishi; gharama 
za usafiri; kutoweza kumudu ada za 
huduma au madawa; kutokuwa na 
taarifa sahihi kuhusu huduma na stahiki 



59

zao; baadhi ya wafanyakazi katika 
sekta ya afya kutokuwa na mafunzo ya 
yamna ya kuwapatia huduma ya afya 
wazee; na mitazamo hasi kuhusu wazee 
miongoni mwa baadhi ya wafanyakazi 
katika sekta hiyo.

	■ Ufikiaji wa huduma za afya ulitajwa 
kama changamoto kwa wazee katika 
mikoa yote iliyofikiwa wakati wa utafiti.

“Utekelezaji wa utoaji wa huduma bure 
unaenda vizuri ila kwenye dawa unaambiwa 
dawa haipo, mzee anaambiwa akanunue 
inakuwa tatizo ukimwambia akanunue ni 
kama umemwambia ondoka uende kufa na hili 
linasikitisha kweli kweli”  
Mfanyakazi shirika la haki za wazee, 
Morogoro

	■ Mwaka 2021 LHRC ilikusanya takribani 
matukio 16 ya ukatili dhidi ya wazee, 
ikiwemo ukatili wa kimwili, ukatili wa 
kingono, na utelekezaji. Matukio haya 
ni mara mbili ya yale yaliyokusanywa na 
LHRC mwaka 2020.

	■ Mwaka 2021 wazee pia walifanyiwa 
ukatili wa kimwili kwa sababu tofauti, 
ikiwemo kuhisiwa au kutuhumiwa 
kuwa wachawi na migogoro ya urithi. 
Watoto wa wazee hao, hasa wa kiume, 
walitajwa zaidi kama wafanyaji wa 
vitendo hivyo vya ukatili wa kimwili kwa 
wazee (wazazi wao).

“Wazee wanatuhumiwa ni wachawi, 
wanafyekwa mapanga, kuchukua hatua 
immediately kuhusu masuala haya inakuwa 
ngumu serikali haiamini uchawi na wengine 
wanaogopa uchawi hivyo wanaoumia ni 
wazee” 
Mkurugenzi – Shirika la Wazee Morogoro 
- Morogoro

	■ Hali kadhalika, mwaka 2021 LHRC pia 
ilikusanya matukio mawili ya ukatili wa 
kingono dhidi ya wanawake wazee, 
ambayo yaliripotiwa katika Mikoa ya 
Iringa na Mara.

	■ Baadhi ya watoto walituhumiwa 
kuwatelekeza wazazi wao wazee kwa 
kutowapatia msaada wa kifedha ili 
kuweza kupata mahitaji muhimu katika 
mikoa yote iliyofikiwa wakati wa utafiti 
wa haki za binadamu, ikiwemo Arusha, 
Katavi, Mara, and Mbeya. 

	■ Wazee waliohojiwa katika baadhi ya 
mikoa, kama vile Dar es Salaam, Rukwa na 
Kagera, walilalamika pia kuhusu watoto 
wao kuingilia haki yao ya kumiliki mali, 
ikiwemo kwa kuwalazimisha kuwapatia 
‘urithi.’ Hali hii imekuwa ikisababisha 
ugomvi na kutokuelewana, hivyo wakati 
mwingine kupelekea kufanyika vitendo 
vya ukatili dhidi ya wazee, ikiwemo 
mauaji. Mwaka 2021, LHRC ilikusanya 
matukio mawili ya wazazi kuuwawa na 
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watoto wao sababu ya urithi wa mali, 
ambayo yaliripotiwa katika Mikoa ya 
Geita na Rukwa. 

“Ukatili kwa wazee upo kila mahali, watoto 
ndio wakatili sana kwa wazee wao, wanaweza 
kuwakatili mali, mashamba na hata pesa au 
kufanya mauaji ili wapate mali”
Mwanajamii - Morogoro

“Eneo la wazee hawajalifanyia kazi sana. 
Wazee wana shida sana. Wanadhulumiwa 
ardhi, wananyang’anywa pia mifugo na huwa 
wanapigwa na vijana. Wazee akina mama 
wanadhulumiwa kwenye suala la mirathi na 
taarifa hizi huwa hazifikishwi..”
Mwanajamii, Bukombe - Geita

	■ Baadhi ya washiriki wa utafiti 
waliohojiwa, wakiwemo wazee, 
walisema kwamba kumekuwa pia na 
tabia ya baadhi ya watoto kuwaachia 
wajukuu na wao kuendelea na maisha 
yao, hiyvo kulazimika kuwa ‘wazazi kwa 
mara ya pili’ na kuwalea wajukuu hao 
bila msaada kutoka kwa watoto wao.

“….Ndugu yangu mimi nimesomesha 
mtoto wangu wa kwanza wa kiume lakini 
hajawahi nitumia hata shilingi miamoja na 
kinachonisikitisha zaidi amenitelekezea mke 
na watoto wake yaani mimi ndio ninahangaika 

kuwatafutia wajukuu na mkwe wangu wale 
chakula yeye yupo mkoani anakula maisha.”
Mwanajamii - Mara

	■ Ulinzi wa kijamii, ambao ni muhimu 
sana kwa wazee, pia umeendelea 
kuwa changamoto. Hili lilibainishwa 
katika utafiti wa haki za binadamu, 
ambapo kukosekana kwa pensheni ya 
wazee kulitajwa kama mojawapo ya 
changamoto kubwa kwa wazee.

“Kukosekana kwa utaratibu (system) au njia ya 
kitaifa ya utoaji wa wa pension ya jamii kwa 
wazee kwani Tanzania bado haijawa suala la 
kutekeleza, labda kwa Zanzibar tayari. Hata 
ikiwa watatoa pension ya elfu 20 ni nyingi 
sana, italeta manufaa  mzee atanunua chumvi, 
kiberiti, mafuta ya taa kwa ajili ya kibatari 
chake” 
Mkurugenzi  - Shirika la Wazee Morogoro 
- Morogoro

5.5.	 Haki za Watu waonaishi na 
VVU

Kwa mwaka 2021, unyanyapaa na ubaguzi 
viliendelea kuwa changamoto kuu kwa 
watu wanaoishi na VVU, hali ambayo 
imekuwa ikisababisha washindwe kufurahia 
vizuri haki zao kama binadamu. Vitendo vya 
unyanyapaa na ubaguzi hufanyika katika 
maeneo mbalimbali, ikiwemo nyumbani, 
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shuleni, na mahala pa kazi. Iliripotiwa mkoani 
Kagera kwamba baadhi ya wazazi ambao 
wana watoto wenye VVU waliwazuia watoto 
hao kwenda shule kwa sababu ‘wanaweza 
kufa muda wowote.

Wito wa LHRC: Wanajamii wanatakiwa 
kujiepusha na vitendo vya ubaguzi au 
unyanyapaa wa watu wanaoishi na VVU 
na kuheshimu haki zao kama binadamu. 
Pia, kuna haja ya kuongeza juhudi za 
kushughulikia ukatili wa kingono dhidi ya 
wanawake na watoto pamoja na mimba za 
utotoni ili kuzuia maambukuzi mapya ya VVU 
miongoni mwa wanawake na wasichana.

5.6.	 Haki za Wakimbizi
Kwa miaka mingi, Tanzania imekuwa 
mojawapo ya nchi ambazo zimekuwa 
zikiwakaribisha wakimbizi kutoka nchi jirani, 
jambo ambalo limeipatia nchi sifa kubwa 
katika jumuiya ya kimataifa. Kukosekana 
kwa utulivu wa kisiasa katika nchi jirani kama 
Burundi na Jamhuri ya Kidemokrasia ya 
Congo (DRC) kwa miaka mingi, kumeifanya 
Tanzania kuwa kama nyumbani kwa pili kwa 
wakimbizi na watu wanaotafuta hifadhi. 
Mwaka 2021, suala kuu kwa upande wa 
wakimbizi waliopo nchini Tanzania lilikuwa 
ni madai ya kuwarudisha kwa lazima nchini 
kwao wakimbizi kinyume na sheria za 
kimataifa, hasa wakimbizi wa Burundi.

5.7.	 Haki za Vijana
Kama ilivyo kwa binadamu wengine, vijana 
pia wanatakiwa kufurahia haki za binadamu 
kama zinavyotajwa na kulindwa katika 
vyanzo mbalimbali vya kimataifa na kikanda 
vya haki za binadamu, ikiwemo Tamko la 
Ulimwengu la Haki za Binadamu la mwaka 
1948; Mkataba wa Kimataifa wa Haki za 
Kiraia na Kisiasa wa mwaka 1966; Mkataba 
wa Afrika wa Haki za Binadamu na Watu wa 
mwaka 1981; na Mkataba wa Afrika wa Haki 
na Ustawi wa Mtoto wa mwaka 1990. Kama 
ilivyo kwa mabara mengine, kuna mkataba 
maalum wa haki za vijana barani Afrika, 
unaoitwa Mkataba wa Vijana wa Afrika wa 
mwaka 2006. Kwa mujibu wa mkataba huu, 
vijana ni watu wenye umri wa miaka 15 hadi 
35.
Nchini Tanzania, hatua mbalimbali 
zimechukuliwa kukabiliana na changomoto 
mbalimbali za vijana na kukuza haki zao. 
Kwa mwaka 2021, mojawapo ya hatua 
muhimu zilizochukuliwa ni kutengenezwa 
na kupitishwa kwa AJENDA YA KITAIFA YA 
KUWEKEZA KATIKA AFYA NA MAENDELEO 
YA VIJANA BALEHE (2021/22- 2024/24). 
Hata hivyo, bado juhudi zaidi zinahitajika 
kutatua changamoto mbalimbali ambazo 
vijana wanakumbana nazo, ikiwemo uelewa 
mdogo kuhusu afya ya uzazi na haki za afya 
ya uzazi; mila zenye madhara kama vile 
ukeketaji na ndoa za utotoni; usafirishaji 
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haramu; kutokuwa na ajira na ajira stahiki; 
umaskini; ajira kwa watoto na utumikishwaji 
wa watoto; na afya ya akili.

5.8.	 Athari ya Uviko19 kwa Haki 
za Makundi Maalum

Kwa mwaka 2021, LHRC iligundua kwamba 
kwa ujumla makundi maalum yaliathiriwa 
zaidi na janga la Uviko19. Miongoni mwa athari 
ya janga hilo kwa makundi hayo ni pamoja 
na kuongezeka kwa vitendo vya ukatili 
dhidi ya wanawake na watoto; wanawake 
kuwa katika hatari zaidi ya kufanyiwa aina 
tofauti za ukatili; na upotevu wa ajira/kipato. 
Changamoto nyingine, ambazo zilionekana 
kuwa tatizo kiasi na kuchangiwa na Uviko19, 
ni pamoja na ukeketaji, ndoa za utotoni, 
mimba za utotoni, na upatakanaji wa taulo 
za kike.
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Utangulizi
Mifumo ya ulinzi wa haki za binadamu 
inajumuisha sheria zinazolinda haki za 
binadamu na taasisi mbalimbali ambazo 
zina jukumu la kusimamia sheria hizo na 
kulinda na kuimarisha haki za binadamu. 
Kuna mifumo ya kitaifa, mifumo ya kikanda 
na mifumo ya kimataifa.  

6.1.	 Mifumo ya Kitaifa ya Ulinzi 
wa Haki za Binadamu

Mifumo ya ulinzi wa haki za binadamu 
nchini Tanzania inajumuisha vyombo kama 
vile Tume ya Haki za Binadamu na Utawala 
Bora, Taasisi ya Kuzuia na Kupambana 
na Rushwa (TAKUKURU), Mhimili wa 

Mahakama, Ofisi ya Taifa ya Mashtaka, Jeshi 
la Polisi Tanzania, na Jeshi la Magereza.
Kwa mwaka 2021, mifumo ya kitaifa ya 
haki za binadamu iliendelea kuchukua 
hatua mbalimbali kukuza na kulinda 
haki za binadamu. Miongoni mwa hatua 
zilizochukuliwa ni pamoja na: kuboresha 
utoaji haki (Mhimili wa Mahakama); 
kuwakamata watuhumiwa wa ukiukwaji 
wa haki za binadamu na kuwafikisha 
mahakamani (Jeshi la Polisi); kupokea 
malalamiko ya ukiukwaji wa haki za 
binadamu na kuyafanyia kazi (Tume ya Haki 
za Binadamu na Utawala Bora); uendeshaji 
wa mashtka dhidi ya watuhumiwa wa 
ukiukaji wa haki za binadamu (Ofisi ya Taifa 
ya Mashtaka); na kuzuia na kupambana 
na rushwa (TAKUKURU). Kwa upande 

SURA YA SITA: 
MIFUMO YA ULINZI WA HAKI 
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wa mapambano dhidi ya rushwa, Utafiti 
kuhusu hali ya rushwa duniani uliofanywa 
na Shirika la Transparency International kwa 
mwaka 2021 ulionyesha Tanzania kuendelea 
kupiga hatua katika mapambano hayo kwa 
kupanda zaidi katika nafasi, kutoka nafasi 
ya 94 mwaka 2020 hadi nafasi ya 87 mwaka 
2021, baada ya kupata alama 39, ambazo ni 
alama moja zaidi ukilinganisha na mwaka 

2020.
Pamoja na juhudi mbalimbali zilizofanyika, 
mifumo ya kitaifa ya ulinzi wa haki 
za binadamu iliendelea kukabiliwa na 
changamoto mbalimbali mwaka 2021, 
ikiwemo upungufu wa wafanyakazi, haki 
za watuhumiwa kutoheshimiwa, rushwa, 
ucheleweshaji katika chunguzi na kesi, na 
bajeti isiyotosheleza/finyu.

Alama

39383736363230

2015 2016 2017 2018 2019 2020 2021

 Alama ilizopata Tanzania katika Utafiti kuhusu Mitazamo ya Rushwa kuanzia mwaka 2015-
2021 
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Kuunga mkono
43%

Kupokea
52%

Kuahidi kufanyia
tathmini

5%

Mapendekezo ya UPR kwa Tanzania 2021

6.2.	 Mifumo ya Kikanda na 
Kimataifa ya Ulinzi wa Haki za 
Binadamu

Mwaka wa 2021 ulikuwa wa kipekee kwa 
Tanzania kwa kuwa jumuiya ya kimataifa 
ilifanya tathmini ya utekelezaji wa haki za 
binadamu nchini Tanzania kulingana na 
wajibu wa Serikali katika mikataba mbalimbali 
ya kikanda na kimataifa ya haki za binadamu. 
Rekodi ya haki za binadamu ya Tanzania 
ilifanyiwa tathmini kwa mara nyingine na 

Baraza la Umoja wa Mataifa la Haki za 
Binadamu (tathmini ya UPR)  mnamo tarehe 
5 mwezi Novemba mwaka 2021. Wajumbe wa 
nchi 92 walitoa mapendekezo ya kuboresha 
ulinzi na utekelezaji wa haki za binadamu 
nchini Tanzania. Tanzania iliunga mkono 
asilimia 43 ya Mapendekezo yaliyotolewa, 
ilipokea asilimia 52 ya Mapendekezo, na 
iliahidi kufanyia tathmini asilimia 5 ya 
Mapendekezo.
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Mbali na kuelezea hali ya haki za binadamu nchini, ambazo zinalindwa na Katiba ya Jamhuri 

ya Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977 na mikataba ya kikanda na kimataifa, Ripoti za 

Haki za Binadamu zinazoandaliwa na LHRC hutoa mapendekezo kwa ajili ya kuimarisha 

haki za binadamu. Kwa mwaka 2021, LHRC ilifanya tathmini ya utekelezaji wa Mapendekezo 

yalitolewa katika ripoti za mwaka 2015 hadi 2020.

3%

29%

37%

31%

Yametekelezwa

Hayajatekelezwa

Haijulikani

Yametekelezwa
Kiasi

 Hali ya utekelezaji wa mapendekezo ya ripoti za haki za binadamu za 2015 hadi 2020
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Jedwali hapo chini linaonyesha idadi ya Mapendekezo ambayo yametekelezwa (I), 

yaliyotekelezwa kiasi (PI), ambayo hayajatekelezwa (NI), na ambayo haijulikani kama 

yametekelezwa ua la (U).

Hali ya utekelezaji wa mapendekezo ya ripoti za haki za binadamu za 2015 hadi 2020
Kipengele cha Haki za Binadamu #Mapendekezo I PI NI U

Haki za Kiraia na Kisiasa 67 22 24 21 0

Haki za Kiuchumi, Kijamii na Kiutamaduni 44 13 18 12 1

Haki za Makundi Maalum 28 8 9 9 2

Haki nyingine 5 2 2 0 1

JUMLA 144 45 53 42 4

Mapendekezo mengi yaliyotolewa (47%) yalikuwa ni kwa upande wa haki za kiraia na kisiasa. 

Hii ni kwa sababu haki hizi ndiyo haki nyingi zaidi, kama zilivyoelezewa katika nyaraka 

mbalimbali za kikanda na kimataifa za haki za binadamu, ikiwemo mikataba. Pia, haki hizi 

ndizo zinazoongoza kwa kukiukwa ukilinganisha na makundi mengine ya haki za binadamu.  

Mapendekezo kuhusu haki za kiraia na kisiasa pia yameongoza kwa upande wa idadi ya 

mapendekezo yaliyotekelezwa (47%) na ambayo hayajatekelezwa (50%).

Wito wa LHRC:  Ili kuimarisha ulinzi wa haki za msingi za binadamu, usawa wa kijamii, na    

ufikiaji wa Malengo ya Maendeleo Endelevu, tunaisihi Serikali na wadau wengine kutekeleza 

mapendekezo ambayo bado hayajatekelezwa na yale ambayo  hayajekelezwa kikamilifu

08
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Hitimisho

Haki za Kiraia na Kisiasa
Kwa mwaka 2021 hali ya haki za kiraia 

na kisiasa ilidorora kiasi kwa sababu ya 

ukiukwaji wa haki za msingi kama vile haki 

ya kuishi, haki ya usawa wa mbele ya sheria, 

haki ya kuwa huru na salama, na uhuru 

dhidi ya ukatili. Kudorora kwa ufurahiaji na 

utekelezaji wa haki hizi pia kulichangiwa 

na athari za Uviko19. Mojawapo ya haki 

zilizokiukwa zaidi mwaka 2021 ni haki 

za watuhumiwa katika mfumo wa haki 

jinai. Sheria na kanuni zenye vifungu 

vinavyominya haki kinyume na viwango 

vya kimataifa vya haki za binadamu pia 

ziliendelea kuwa kikwazo katika utekelezaji 

madhubuti wa haki za kiraia na kisiasa, 

hasa uhuru wa kujieleza, kukusanyika, na 

kujumuika.

Haki za Kiuchumi, Kijamii, na Kiutamaduni
Kwa mwaka 2021, Serikali iliendelea 

kuchukua hatua mbalimbali kuhakikisha 

utekelezaji wa haki za kiuchumi, kijamii, 

na kiutamaduni kulingana na uwepo 

wa rasilimali na majukumu ya Tanzania 

katika mikataba mbalimbali ya kikanda na 

kimataifa. Kwa upande wa haki ya elimu, 

utekelezaji wa sera kama vile sera ya 

elimu bila malipo uliendelea kuimarisha 

upatikanaji na ufikiaji wa elimu. Pamoja na 

SURA YA NANE: 
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juhudi mbalimbali, utekelezaji madhubuti 

wa haki za kiuchumi, kijamii, na kiutamaduni 

uliendelea kukabiliwa na changamoto 

mbalimbali kama vile ufinyu wa bajeti; 

upungufu wa wafanyakazi, hasa walimu na 

wafanyakazi wa sekta ya afya; upungufu 

wa madarasa na mabweni; upungufu wa 

matundu ya vyoo; ukatili dhidi ya watoto; 

mila zenye madhara; kutokuwa na ulinzi wa 

kijamii; na ukiukwaji wa haki za wafanyakazi.

Haki za Kiujumla
Kwa mwaka 2021, haki za kiujumla, ambazo 

hutegemea utekelezaji wa haki nyingine, 

pia zilikabiliwa na changamoto mbalimbali, 

hasa kwa upande wa maendeleo ya kisiasa 

na maendeleo ya kibinadamu. Utekelezaji 

madhubuti wa haki kama vile haki ya 

maendeleo na haki ya kufurahia na kunufaika 

na rasilimali asilia/maliasili uliathiriwa na 

changamoto kama vile Uviko19, ikiwemo 

katika sekta ya utalii; rushwa; na ukwepaji 

wa kodi. 

Haki za Makundi Maalum
Makundi maalum yanajumuisha wanawake, 

watoto, watu wenye ulemavu, wazee, na 

watu wanaoishi na VVU. Makundi haya ni 

maalum kwa sababu yapo katika hatari 

zaidi ya haki zao kukiukwa, hali ambayo 

imepelekea kuwekewa ulinzi maalum, 

ikiwemo mikataba na sheria mahsusi, 

isipokuwa kwa upande wa wazee, ambao 

bado hawajapata mikataba ambayo ni 

mahsusi kwa ajili ya kulinda haki zao. Kwa 

mwaka 2021, matukio mengi ya ukatili na 

ubaguzi dhidi ya makundi haya yaliripotiwa. 

Ukatili wa kingono ulikuwa miongoni mwa 

changamoto kubwa kwa makundi haya.

Mapendekezo

Haki za Kiraia na Kisiasa

Serikali
	■ Kwa kuwa Tanzania ni mojawapo ya 

nchi ambazo hazitekelezi adhabu ya 

kifo, Serikali, kupitia Wizara ya Katiba 

na Sheria, itangaze rasmi kwamba 

imesitisha adhabu ya kifo na kufanya 

marekebisho ya sheria kuondoa adhabu 

hiyo kwenye sheria.

	■ Serikali kufanyia marekebisho Kanuni za 

Maudhui ya Mtandao za mwaka 2020 ili 
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ziendane na viwango vya kimataifa vya 

haki za binadamu.

	■ Serikali kufanyia marekebisho Sheria 

ya Huduma za Habari ya mwaka 2016 

kulingana na hukumu ya Mahakama ya 

Haki ya Afrika Mashariki ya mwaka 2019.

	■ Maafisa wa serikali kujizuia kuingilia 

uhuru wa kujieleza kinyume na sheria.

	■ Serikali kuunda chombo huru 

kitakachochunguza polisi na utendaji 

wao na kukuza uwajibikaji kwa maafisa 

wa vyombo vya dola.

	■ Mhimili wa Mhakama na TAKUKURU 

kufanya kazi kwa karibu kupambana 

na tatizo la rushwa katika mfumo wa 

haki ili kurejesha imani ya wananachi 

kwenye mfumo huo na kupunguza 

matukio ya wanananchi kujichukulia 

sheria mkononi. Hii pia itasaidia kulinda 

haki ya kupata haki.

	■ Jeshi la Polisi kuhakikisha kwamba 

maafisa wa polisi wanajiepusha na 

vitendo vya ubambikaji wa kesi na 

vitendo vingine vinavyokinzana na 

maadili ya Jeshi la Polisi. 

	■ Serikali kuridhia na kutungia sheria 

Mkataba dhidi ya Utesaji na Adhabu au 

Vitendo vingine vya Kikatili, visivyo vya 

Kibinadamu, vya Kinyama na vyenye 

Kudhalilisha wa Mwaka 1984 (Mkataba 

dhidi ya Utesaji) ili kuongeza ulinzi wa 

uhuru dhidi ya utesaji.

	■ Jeshi la Polisi na mahakama kutoa 

dhamana kwa makosa yote yenye 

dhamana na kutoa dhamana hiyo kwa 

wakati.

Wadau wengine
	■ Asasi za kiraia na mashirika ya kidini 

kutumia nafasi zao kukemea na kueneza 

uelewa kuhusu wananchi kujichukulia 

sheria mkononi, adhabu ya kifo, mauaji 

yanayotokana na imani za kishirikina, 

mashambulizi dhidi ya watu wenye 

ulemavu wa ngozi na ajali za barabarani 

pamoja na madhara yake kwenye haki 

za binadamu.

Wanajamii
	■ Wanajamii kuepuka kujichukulia sheria 

mkononi na kutafuta nafuu za kisheria 

katika ngazi ya juu zaidi ya mfumo wa 

haki pale ambapo hawajafurahishwa na 

hukumu ya kesi.

	■ Viongozi wa kidini na wa kijadi kutumia 

nafasi zao kukemea matukio ya 
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ukiukwaji wa haki za kiraia, hasa haki 

ya kuishi, uhuru wa kujieleza, na haki 

ya kutoteswa, kama sehemu ya kukuza 

haki hizi.

	■ Wanajamii kutoa taarifa na kufichua 

matukio ya ukiukwaji wa haki za 

binadamu kwa mamlaka husika ili 

kulinda haki hizo na kuhakikisha 

watuhumiwa wanafikishwa mbele ya 

vyombo vya sheria.

Haki za Kiuchumi, Kijamii, na Kiutamaduni

Serikali
	■ Serikali, kupitia Wizara ya Fedha na 

Mipango, kuongeza bajeti kwenye 

sekta muhimu za afya, elimu, na maji 

ili kuongeza upatikanaji wa huduma 

bora za afya, elimu, na maji, kulingana 

na viwango vya kimataifa kuhusiana 

na bajeti za sekta hizi, sambamba 

na kuhakikisha fedha zilizotengwa 

zinawasilishwa zote na kwa wakati.

	■ Wizara ya Elimu, Sayansi, na Teknolojia 

kuongeza upatikanaji wa elimu 

kwa watoto wenye ulemavu (elimu 

jumuishi) kwa kuhakikisha uwepo wa 

miundombinu inayohitajika, walimu na 

vifaa vya kufundishia na kujifunzia.

Wadau wengine
	■ Asasi za kiraia kushirikiana na wizara 

husika, kama vile wizara inayohusika na 

masuala ya jinsia na wizara inayohusika 

na ardhi, katika kukuza na kulinda haki 

za kiuchumi, kijamii na kiutamaduni, 

ikiwemo kufanya kampeni za pamoja na 

kueneza uelewa kuhusu haki hizo.

	■ Asasi za kiraia kushirikiana na Wizara ya 

Kazi na Sheria kueneza uelewa kuhusu 

sheria za kazi, haki na wajibu.

Wanajamii
	■ Wanajamii kutoa taarifa kuhusu matukio 

ya ukiukwaji wa haki za kiuchumi 

kwa mamlaka husika, ikiwemo vyama 

vya wafanyakazi na Tume ya Haki za 

Binadamu na Utawala Bora.

	■ Wazazi kufanya juhudi za kuelewa 

majukumu yao kuhusiana na watoto 

chini ya Sheria ya Mtoto ya mwaka 

2009 na kufanya juhudi za kuhakikisha 
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kwamba watoto hao wanafurahia na 

kutekeleza haki zao, ikiwemo haki ya 

kupata elimu na uhuru dhidi ya ukatili.

Haki za Kiujumla
Serikali
	■ Wizara ya Utalii na Maliasili kuhakikisha 

utekelezaji madhubuti wa sheria za 

maliasili.

	■ Serikali, kupitia Kituo cha Uwezekaji 

Tanzania, kuhakikisha wawekezaji 

wanaheshimu haki za binadamu na 

kufuata sheria za nchi katika utekelezaji 

wa shughuli zao. 

	■ Serikali kuongeza juhudi za kupambana 

na ukwepaji kodi, hasa katika sekta 

ya madini na kuhakisha makampuni 

yanayokwepa kodi yanawajibishwa 

kisheria.

Wadau wengine
	■ Asasi za kiraia na Tume ya Haki za 

Binadamu na Utawala Bora kueneza 

uelewa kuhusu haki ya maendeleo 

na haki ya kufurahia na kunufaika na 

maliasili.

	■ Asasi za kiraia kutambua mianya 

katika utekelezaji wa haki ya kufurahia 

na kufaidika na maliasili na kuishauri 

Serikali ipasavyo.

Wanajamii
	■ Wanajamii wanahamasishwa kutunza 

na kulinda maliasili, kwani ni wajibu wao 

kikatiba. 

	■ Wanajamii kuwajibika kwa kulipa 

kodi, jambo ambalo ni muhimu kwa 

utekelezaji wa haki za kijamii na 

kiuchumi.

Haki za Makundi Maalum
Serikali
	■ Serikali, kupitia Wizara ya Katiba na 

Sheria na Wizara ya Afya, Maendeleo 

ya Jamii, Jinsia, Wanawake na Makundi 

Maalum, kupeleka bungeni muswada 

wa kutunga sheria maalum ya ukatili wa 

kijinsia/ukatili majumbani.

	■ Serikali, kupitia Wizara ya Katiba 

na Sheria na Tume ya Kurekebisha 

Sheria, kufanya mapitio na kuondoa au 

kurekebisha sheria zote zinazowabagua 

wanawake na kuwanyima haki zao 

kinyume na mikataba mbalimbali ya 

kikanda na kimataifa iliyoridhiwa na 

Tanzania.
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	■ Serikali, kupitia Wizara ya Katiba na 

Sheria na Tume ya Kurekebisha Sheria, 

kuridhia Mkataba wa Nyongeza katika 

Mkataba wa Afrika wa Haki za Binadamu 

na Watu kuhusu Haki za Watu wenye 

Uleamvu barani Afrika wa mwaka 2018.

	■ Serikali, kupitia Wizara ya Elimu, 

Sayansi na Teknolojia, kuingiza elimu 

ya jinsia katika mitaala ya elimu katika 

ngazi zote za elimu.

	■ Serikali, kupitia wizara za fedha na 

mambo ya ndani, kuongeza bajeti kwa 

ajili ya madawati ya polisi ya jinsia na 

watoto ili kuyawezesha kushughulikia 

vizuri vitendo vya ukatili.

	■ Serikali kuridhia Mkataba Namba C190 

wa Shirika la Kazi Duniniani kuhusu 

Ukatili na Unyanyasaji Mahala pa Kazi 

wa mwaka 2019 ili kuongeza juhudi 

za kutokomeza vitendo vya ukatili na 

unyanyasaji mahala pa kazi.

	■ Serikali kutimiza wajibu wake chini ya 

mikataba mbalimbali ya kikanda na 

kimataifa kuhusu haki za watoto na 

kulingana na hukumu ya Mahakama ya 

Rufaa kwenye kesi ya Rebeca Gyumi 

ya mwaka 2019 kufanya mabadiliko 

ya sheria ili kuondoa ndoa za utotoni 

kwenye Sheria ya Ndoa ya mwaka 1971.

	■ Serikali, kupitia Wizara ya Katiba na 

Sheria na Wizara ya Maendeleo ya Jamii, 

Jinsia, Wanawake na Makundi Maalum, 

kuanzisha mchakato wa kutunga sheria 

maalum ya kulinda haki za wazee.

	■ Serikali, kupitia Wizara ya Fedha na 

Mipango, kuongeza bajeti kwa ajili ya 

utekelezaji wa Mpango wa Kitaifa wa 

Kutokomeza Ukatili dhidi ya Wanawake 

na Watoto, ikizingatiwa kwamba 

matukio ya ukatili dhidi ya wanawake 

na watoto yanaongezeka.

Wadau wengine
	■ Asasi za kiraia na vitengo vya ustawi 

wa jamii kuongeza juhudi za kueneza 

uelewa kuhusu ukatili dhidi ya 

wanawake na watoto na kuwahamasisha 

wanajamii kutoa taarifa kuhusu matukio 

ya namna hiyo kwa mamlaka husika ili 

watuhumiwa wakamatwe na kufikishwa 

mbele ya vyombo vya sheria.

	■ Asasi za kiraia kuendelea kueneza 

uelewa kuhusu haki za makundi maalum, 

ikiwemo haki za wazee na kufanya 

kampeni za kupinga na kutokomeza 

ukatili na ubaguzi dhidi ya wazee.
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Wanajamii
	■ Wanajamii kujiepusha na vitendo vya 

ubaguzi dhidi ya watoto, ikiwemo 

watoto wa mtaani na watoto wenye 

ulemavu.

	■ Wanajamii kujiepusha na tabia ya 

kuwalinda watuhumiwa wa ukatili dhidi 

ya wanawake na watoto kwa sababu tu 

ya kutaka ‘kuficha aibu ya familia.’

Mifumo ya Ulinzi wa Haki za Binadamu
Serikali
	■ Serikali kuimarisha mifumo ya kitaifa 

ya ulinzi wa haki za binadamu na 

kushughulikia changamoto ambazo 

mifumo hiyo inakabiliana nazo ili 

kuimarisha ulinzi wa haki za binadamu.

	■ Serikali kufikiria upya maamuzi yake 

ya kuzuia asasi za kiraia na watu 

binafsi kufungua kesi dhidi ya Serikali 

katika Mahakama ya Afrika ya Haki za 

Binadamu na Watu.

	■ Serikali kutekeleza maamuzi/hukumu 

za Mahakama ya Afrika ya Haki za 

Binadamu na Watu kuhusu mgombea 

binafsi na adhabu ya lazima ya kifo, na 

hukumu ya Mahakama ya Haki ya Afrika 

Mashariki kuhusu Sheria ya Huduma za 

Habari ya mwaka 2016.

Wadau wengine
	■ Asasi za kiraia kushirikiana na Tume 

ya Haki za Binadamu na Utawala Bora 

kuwajengea maafisa wa vyombo vya 

dola uwezo kwenye masuala ya haki za 

binadamu na umuhimu wa kuheshimu 

haki hizo.

	■ Vyombo vya habari kuripotia kuhusu 

mifumo mbalimbali ya haki za binadamu 

na nafasi yake katika kulinda na kukuza 

haki za biandamu na namna inavyoweza 

kufikiwa na wananchi.

	■ Asasi za kiraia kuuelimisha umma 

kuhusu mifumo mbalimbali ya kitaifa, 

kikanda, na kimataifa ya ulinzi wa haki 

za binadamu.

Wanajamii
	■ Wanajamii kuhamasika kuifikia 

mifumo mbalimbali ya ulinzi wa haki 

za binadamu au kufanya hivyo kwa 

msaada wa asasi za kiraia, pale ambapo 

haki zao zimekiukwa, ili kupata nafuu ya 

kisheria.
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7th Step: Enter your “PIN” to confirm.
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