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TAMKO KUHUSU HALI YA LOLIONDO NA NGORONGORO
TAREHE 30/06/2022

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu (LHRC) ni shirika lisilokuwa la kiserikali
lisilofungamana na upande wowote wala kutengeneza faida. Kazi kubwa ya
Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu ni kutetea, kukuza na kuendeleza
uelewa wa sheria na haki za binadamu kwa jamii kwa ujumla hasa makundi

ya jamii ambayo bado yamekuwa kando katika upatikanaji wa haki.

Lengo la tamko hili ni kutoa maoni, mapendezo na mtazamo wetu kuhusu
zoezi linalotekelezwa na serikali katika eneo la Loliondo na Ngorongoro

wilayani Ngorongoro mkoa wa Arusha.

Eneo la Loliondo

Kama inavyofahamika, eneo la Loliondo lilianzishwa kama eneo la pori
tengefu chini ya sheria Fauna Conservation Ordinance Sura 302 ya mwaka
1951 na eneo hili lilikuwa na kilometa za mraba 4000. Loliondo ilikuwa moja
kati ya mapori tengefu 49 yaliyoanzishwa na sheria hiyo. Kuanzishwa kwa
mapori tengefu hata hivyo haki za wananchi waishio maeneo hayo
haikuondolewa na sheria. Hii ilimaanisha kwamba, shughuli zote za
kibinadamu katika meeneo yaliyotangazwa kuwa pori tengefu yaliendelea
bila kutatizwa na sheria. Wakati wa kuanzisha mapori tengefu, lengo kuu

lilikuwa kwa ajili ya uratibu wa wanyapori katika maeneo ya watu na uwindaji.

katika eneo la Loliondo na Sale ambayo sasa yanahusika na mgogoro
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katika uwekwaji wa mipaka katika eneo la Loliondo na Sale ambapo

wahanchi kwa maelfu wanaishi ndani ya eneo hili.

Mwaka 1992, eneo la pori tengefu la Loliondo iliwekezwa na Brigadier
Mohhammed Al Ali na baadae na kampuni ya Otterlo Business Corporation
(OBC)Ltd kwa shughuli zao binafsi za utalii ikiwepo uwindaji. Mahusiano ya
jamii na mwekezaji kupitia kampuni ya OBC yalikuwa duni tangu mwanzo na
kampuni hii ililalamikiwa kugubikwa na rushwa tangu mwanzo. Hisia za
matumizi mabaya ya fedha katika kutekeleza kazi zake yalidhihirishwa na
kauli ya aliyekuwa Waziri wa Maliasili na Utalii Mh. Hamis Kigwangalla kuwa
OBC ilitaka kumhonga dola laki

kampuni ya moja

https://www.voutube.com/watch?v=rwGlhdMblAs alisema

ambapo
mtangulizi wake alihongwa dola laki mbili na kwamba kampuni hiyo
inatumia fedha kwa watumishi wakuu wizara ya Maliasili na Utalii kama

rushwa.

Mwaka 2009, sheria ya Fauna Conservation Ordinance ilifutwa na Sheria ya
wanyamapori Na 5 ya mwaka 2009. Katika kifungu cha 16(4) ilieleza bayana

kwamba, Waziri kwa kushauriana na serikali za mitaa atalazimika kupitia
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mapori tengefu na kubainisha yale ambayo bado kuna sababu ya

kuyaendeleza kama pori tengefu.

Kifungu cha 16(5) kiliweka bayana kuwa katika kupitia pori tengefu, Waziri

tengefu miezi kumi na mbili tangu kuidhinishwa kwa sheria ya wanyapori
Mwaka 2009.

Mpaka sasa, miaka kumi na tatu baadae, hakujawahi kuwepo tangazo la
kisheria kuidhinisha kuwa lililokuwa pori tengefu la Loliondo linaendelezwa
kama pori tengefu. Pili, mpaka sasa, utaratibu wa kumega kilometa za mraba
1500 kwa nia ya kufanya eneo la pori tengefu inakiuka sheria ya wanyapori

cha 16(5) ya sheria ya Wanyapori.

Tatu, kumekuwepo mkanganyiko wa sheria kuhusu matumizi ya baadae ya
eneo la kilometa za mraba 1500 ambazo zimetangazwa kinyume cha sheria
kama pori tengefu. Kumekuwa na kauli kadhaa kuwa wananchi wataendelea
kuruhusiwa kutumia eneo hilo kwa makubaliano. Hata hivyo, sheria
inayohusika na uanzishwaji wa pori tengefu inaelekeza bayana kuwa shughuli
za binadamu ufugaji na makazi hayataruhusiwa kisheria. Hivyo ni muhimu
kabla ya kuendelea na mchakato wa kuweka alama wananchi washirikishwe
kwa umakini mkubwa na Serikali za mitaa ambazo ndizo zipo karibu na
waanchi ziridhie kama ilivyoelekezwa katika kifungu cha 16(4) ya sheria ya

Wanyapori ya mwaka 20009.

Vuguvugu la kutwaa ardhi na Loliondo kuwa pori tengefu na kuondoa
wananchi ni la muda mrefu. Mwaka 2013, aliyekuwa Waziri Mkuu Mizengo
Pinda kupitia barua ya tarehe 30/5/2013 ya kumbukumbu namba
PM/P/1/569/29 kwenda kwa Magesa Mulungo aliyekuwa Mkuu wa Mkoa wa

Arusha alielekeza kusitishwa kwa mpango wa kutangaza eneo la kilometa za
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vilivyosajiliwva kwa mujibu wa sheria. Barua hiyo ilinakiliwa kwa Rais wa
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Pamoja na Katibu Mkuu Kiongozi na
Waziri wa Maliasili na Utalii. Aliyewahi Rais wa Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania Jakaya Mrisho Kikwete aliwahi kukaririwa kupitia mitandao ya
kijlamii akieleza kuwa Serikali ya Tanzania haijawaondoa na haitawaondoa
Jamii ya Kimasai katika eneo lao la asili ambalo ni eneo linalohusika na

MQgogoro wa sasa.

Hali iliyokuwepo wakati ule haijabadilika hata sasa na zaidi, kazi inayoendelea
ya kuweka alama za mpaka katika eneo la kilometa za mraba 1500 imeleta
hofu kubwa kwa wananchi, mgogoro wa kisheria na haina afya kwa ustawi

wa taifa letu katika macho ya kimataifa.

Eneo linalohusika na mgogoro huu inahusika pia na kesi iliyopo katika
Mahakama ya Afrika Mashariki kupitia Shauri Na 10 ya mwaka 2017. Shauri hili
ilipangwa kuamuliwa tarehe 22/6/2022 kabla ya kusogezwa mbele mpaka
September Mwaka huu. Mwaka 2018 Mahakama ya Afrika Mashariki kupitia
shauri dogo No 15 ya mwaka 2017 ilitoa zuio la muda dhidi ya Serikali ya
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kutowaondoa wananchi katika eneo

lenye mgogoro mpaka maamuzi ya msingi ya Mahakama yatakapotolewa.

Siku ya tarehe 22/06/2022 siku ambayo Shauri Namba 10 ya mwaka 2017
ilipangwa kuamuliwa kabla ya kuahirishwa tarehe 17/06/2022 Waziri wa
Maliasili na Utalii Pindi Chana alitangaza eneo lenye mgogoro kuwa poti
tengefu kwa jina la POLOLET GAME CONTROL AREA kupitia tangazo la
Serikali Na 421 ambayo ilisainiwa na Waziri siku ya tarehe 10/6/2022.

Katika kutambua umuhimu wa utawala wa sheria ni vyema kusubiri
maamuzi ya Mahakama ya Afrika Mashariki kabla ya kuendelea na chochote
lakini bila kujali amri ya mahakama serikali imeendelea na zoezi la kuweka

wahnanchi na kwa uwazi.
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Kuhusu uhifadhi wa wanyamapori, ni wakati muafaka sasa Serikali kupitia
sheria zinazoruhusu uwindaji wa wanyapori na kuzifuta kama njia bora
kulinda wanyapori. Kuzuia uwindaji ama usafirishaji wa wanyama pori
itasaidia Tanzania kuwa sehemu bora ya kufanya utalii wa picha kwa muda
mrefu zaidi. ‘Kutokana na kumbukumbu za Wizara ya Maliasili na Utalii,
maeheo ambayo yanafanya utalii wa picha zinaingizia taifa fedha nyingi za
kigeni na zina migogoro kidogo kulinganisha na maeneo yanayofanyika

uwindaji wa wanyama.

KUHUSU HALI YA SASA YA LOLIONDO

ltakumbukwa tarehe 14/02/2022, Waziri Mkuu Mh. Majaliwa Khasim Majaliwa
alikaririwa katika ziara yake Loliondo akisema haujaenda na malori kuwandoa
wanachi kama ambavyo wengi walipata hofu hiyo. Kuanzia tarehe 6/06/2022,
hali ya taharuki ilianza kutanda katika Wilaya ya Ngorongoro baada ya magari
mengi ya jeshi la polisi kuingia eneo la mamlaka ya hifadhi ya Ngorongoro na

kesho yake kuelekea eneo la Loliondo.

Taharuki hizo zilisababishwa na uhalisia kuwa maeneo hayo yamekuwa ha
mgogoro uliokuwa unaendelea ambayo wananchi wa maeneo yote mawili
waliwasilisha mapendekezo katika ofisi ya Waziri Mkuu tarehe 25/05/2022.
Kuonekana kwa magari mengi ya jeshi polisi bila taarifa kwa wananchi ilileta
hofu kuwa yawezekana Serikali ilikuwa inaendea kuwaondoa wananchi kwa

kutumia vyombo vya ulinzi.

Hofu hiyo iliongezeka zaidi pale siku ya tarehe 9/06/2022 viongozi wengi wa
kisiasa walipoitwa kwa Mkuu wa Wilaya na baadae kukamatwa ambapo
hakukuwa na taarifa yoyote kuhusu walipokamatiwa mpaka walipofikishwa

mahakamani tarehe 16/6/2022 kwa kosa la mauaiji.

Mkuu wa Mkoa wa Arusha pamoja na kusema hali katika eneo la Loliondo na

shwari, alieleza kuwa askari polisi aliuawa kwa kupigwa mshale. Taarifa pia
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ilisambaa kuwa wananchi zaidi ya 31 walijeruhiwa na wengine zaidi ya 20

kukamatwa.

Taarifa pia zinaeleza kuwa mzee wa makamo aitwaye Orias Oleng'iyo
hajulikani alipo mpaka sasa pamoja na kuonekana na majeraha. Hali hii
imelifanya taifa letu kumulikwa na vyombo mbalimbali vya habari na jamii ya
kimataifa kwa jicho la ukiukwaji wa haki za binadamu. Taarifa hizi zilifuatiwa
na kauli ya ofisi ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa na ile ya Tume ya

Haki za Binadamu ya Afrika kulaani na kukemea yanayotokea Loliondo.

Wakati kuna watu wamekamatwa kwa madai ya mauaji ya polisi, hakuna
polisi yeyote aliyekamatwa ama uchunguzi wowote rasmi kuhusu madai ya
wananhchi kupigwa risasi za moto na vyombo vya dola. Katiba ya Tanzania
katika Ibara ya 12 ya Katiba ya Tanzania inaelekeza kuwa watu wote ni sawa

na Ibara ya 13 inasisitiza kuwa watu wote ni sawa mbele ya sheria.

Kwa sababu sehemu kubwa ya taharuki ambayo imesambaa sehemu nyingi
duniani inatokana ushiriki wa jeshi la polisi katika mgogoro unaondelea na
madai ya watu zaidi ya 31 kujeruhiwa, ni muhimu kuunda tume huru
inatayochunguza maswala yote yaliyotokea na yanayoendela kutokea
Loliondo ili kuhakikisha kuwa Haki za Binadamu, Utawala wa sheria na Katiba
ya nchi yetu inalindwa. Ni muhimu pia historia ya jambo hili likatazamwa

upya kwa umakini.

Tunapendekeza Serikali ifanye hatua za makusudi kufuatilia madai ya
wananchi wa Loliondo kuwa kuna idadi ya wananchi waliojeruhiwa na
vyombo vya dola, mosi ili watu hao wapatiwe huduma za haraka za
kibinadamu lakini pili ili kuweza kufanya uchunguzi wa kina na kuchukua
hatua dhidi ya waliohusika kusababisha majeraha ama madhara mengine. Na
kama kuna upotoshaji kuhusu majeruhi kama ilivyodaiwa mara nyingi

wapotoshaji wachukuliwe hatua.
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ENEO LA MAMLAKA YA HIFADHI YA NGORONGORO
Eneo la mamlaka ya Hifadhi ya Ngorongoro lenye kilometa za mraba 8293
lilianzishwa chini ya sheria na Mamlaka ya Hifadhi ya Ngorongoro sasa Sura ya
284 ya Sheria za Tanzania. Sheria hii katika kifungu 6 inaainisha malengo
makuu matatu ya kuanzishwa kwake ambayo hujumuisha:

i. Kutambua na kuendeleza maslahi ya Jamii ya Kimasai ambayo

hujishughulisha na ufugaji
ii. Uhifadhi wa ikolojia na wanyapori

iii. Utalii

Eneo hili limekuwa na historia ndefu ya mgogoro wa ulinzi wa haki za msingi
za binadamu. Kwa miaka mingi, kumekuwa na mijadala ya kuhamisha wakazi
wa Ngorongoro kutoka eneo hilo lakini kutokana na sababu mbalimbali

ikiwemo ya kisheria na kiutu mipango hiyo ilisitishwa na Serikali zilizopita.

Tangu mwezi wa kwanza mwaka huu, kulizuka sintofahamu katika eneo la
hifadhi ya Ngorongoro. Hali ilianza kuwa sio shwari pale wananchi
walipowasilisha taarifa Halmashauri ya wilaya ya Ngorongoro kuwa mifogo
yao wanakufa wakitumia chumvi inayotolewa na mamlaka ya hifadhi kama

ilivyoelekezwa na Waziri Mkuu mwaka 2016.

Kabla ya jambo hilo kushughulikiwa vyombo vya habari vilianza kuangazia
kuhusu hali ya eneo la Ngorongoro kwa kile kilichoelezwa kuwa inatokana na
idadi ya watu na mifugo ndani ya eneo la hifadhi. Tarehe 9/02/2022 Bunge
lilijadili jambo hili. Kwa maelekezo yako, Mamlaka ya Ngorongoro, TAWA,
TANAPA waliendesha semina kwa wabunge kuhusu jambo hili. Mijadala hiyo

ilileta taharuki kubwa kwa wananchi wa eneo la Ngorongoro.

Kwa nyakati kadhaa zilisambaa video na picha za mikusanyiko ya halaiki ya
watu na mifugo kufungiwa bila malisho. Hii ilitokana na ukosefu wa taarifa

sahihi kuhusu mpango wa Serikali juu ya eneo la Ngorongoro.
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Tarehe 17/2/2022 Waziri Mkuu alikuwa kiongozi wa kwanza kuonana na
sehemu ya jamii ya kimasai katika eneo hilo na kueleza nia ya Serikali kuhusu
eneo la Ngorongoro. Tangu wakati huo mpaka sasa, hakuna uongozi wowote

ulioendeleza maongezi hayo.

Tarehe 31/3/2022, Serikali kupitia kwa Mkurugenzi wa Halamshauri ya wilaya
alielekeza kuhamishwa kwa fedha za UVIKO-19 kutoka eneo la hifadhi
kwenda akaunti maalum Halmashauri ya Handeni. Mbunge wa Ngorongoro
alieleza bungeni kuwa jambo hili ni sawa na kuwawekea wananchi vikwazo ili

waondoke katika eneo la hifadhi.

Tarehe 28/4/2022, Msemaji wa Serikali alieleza kupitia mitandao ya kijamii
kuwa Serikali imeshauriwa na wadau kuwa huduma za kijamii ndizo

zinazowazuia wananchi kuondoka na ndio sababu ya fedha kuhamishwa.

Tunapendekeza kuwa huduma zote za kibinadamu ziweze kurudishwa katika
eneo la Ngorongoro. Pamoja na nia ya kuhifadhi eneo la Ngorongoro ambayo
ina umuhimu kiikolojia, ni muhimu wakati wote kulinda na kuheshimu haki

za binadamu.

Takwimu za Wizara ya Maliasili na Utalii zinaonyesha zaidi ya 70% ya watali
wanaoitembelea Tanzania hutembelea mamlaka ya Hifadhi ya Ngorongoro
hivyo kuifanya roho ya utalii Tanzania. Mwezi wa nne, Rais wa Tanzania Mh.
Samia Suluhu Hassan alizindua Filamu ya Royal Tour kama sehemu ya
kuitangaza Tanzania kimataifa. Jambo hili lisipowekewa umakini mkubwa
bure, linaweza kufanya juhudi za Rais kuitangaza utalii Tanzania isiwe na
manufaa hasa mgogoro huu unapoangaziwa katika vyombo vya kimataifa

katika eneo ambalo ndio linajulikana zaidi kiutalii.

Tunapendekeza juhudi za makusudi zifanyike kurudisha imani ya jamii

zinazoishi katika hifadhi ya Ngorongoro katika mchakato huu
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Kwa ujumla, katika wilaya ya Ngorongoro yenye kilometa za Mraba 14,036,
Serikali inakusudia kutwaa zaidi ya kilometa za mraba takriban 12,000. Tarehe
22/06/2022, Waziri wa Maliasili alitangaza nia ya Serikali kupitia Sheria ya
Mamlaka ya hifadhi ya Ngorongoro kwa nia ya kuhalalisha kuondolewa kwa
wananchi wanaoishi katika eneo hili. Kama ilivyo eneo la Loliondo, hakuna
ushirikishwaji wa kuridhisha unaofanywa kwa wananchi ambao ni waathirika
wakubwa wa michakato inayoendeela. ltakumbukwa kuwa jamii ya kimasai
ambayo sasa wanaishi eneo la Ngorongoro waliondolewa katika mbuga ya
sasa ya Serengeti na hivyo kupoteza kilometa za mraba 14,763 ambayo ni
eneo muhimu kwa malisho nyakati za kiangazi hasa baada ya wanyama

wahamao kurudi eneo la Masai Mara nchini Kenya.

MAPENDEKEZO YA JUMLA

Eneo la Loliondo

Kutokana na hali ya sasa ya Loliondo, Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu
kjnapendekeza mambo yafuatayo

1. Serikali ifute pori tengefu lililotangazwa kwa jina la POLOLET GAME
CONTROL AREA kwa sababu uanzishwaji wake haukuzingatia sheria za
nchi ikiwemo ushirikishwaji wa kutosha wa wananchi, kutwaa ardhi ya
vijiji kinyume cha sheria, pamoja na kukiuka amri ya Mahakama ya
Africa Mashariki kwenye shauri dogo Na 15/2017 iliyotolewa mwaka 2018,

2. Serikali iwaondoe askari na vyombo vya ulinzi katika eneo hilo
vilivyohusika na uwekwaji wa mipaka katika eneo lenye mgogoro na
kuendelea kuleta taharuki kwa jamii.

3. lundwe tume huru itakayochunguza maswahibu yaliyotokea kati ya
polisi na wananchi huko Loliondo pamoja na kutafuta kiini cha
mgogoro wa Loliondo. Tume hiyo ishirikishe pande zote na isiongozwe
na Jeshi la Polisi, wala wizara ya Maliasili na Utalii. Kwani kutakuwa na
mgongano wa maslahi.

4. Serikali kupitia uongozi wa juu utoe hakikisho la usalama kwa wananchi
wahaosadikika kuwa na majeraha kuwa huru kupata huduma za afya

bila hofu ya kukamatwa. Hii iende sambamba na kutoa hakikisho kwa
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makundi ya raia yaliyokimbilia kutafuta hifadhi nchin jirani kurudi
kuendelea na shughuli zao.

B. Uchunguzi wa haraka ufanyike kuhusu madai ya mzee mmoja
aliyefahamika kwa jina la Orias Oleng'iyo ambaye anadaiwa hajulikani

alipo pamoja na madai ya kuwa na majeraha.

Eneo la Ngorongoro
1. Serikali irejeshe huduma zote za Kkijamii ikiwemo kuruhusu

kuendelezwa kwa miradi ya afya, elimu, maji pamoja na mengine
ndani ya eneo la Ngorongoro kwani hii inapingana na dhana
kwamba wananchi wanahama kwa hiari.

2. Serikali ihakikishe kuwa nia yake ya kushawishi wananchi wenye nia
ya kuhamia eneo lililotengwa na Serikali haiathiri haki za wananchi
wasioridhia kuondoka katika eneo la Ngorongoro.

3. Serikali ichunguze madai ya Mamlaka ya hifadhi ya Ngorongoro
kuwalenga kwa makusudi jamii ya kimasai ikiwvemo uhamisho wa
wafanyakazi wenye asili ya kimasai kuhamishwa kunakoashiria kuwa
na mahusiano na asili yao.

4. Serikali iridhie kuundwa kwa Tume huru itakayochunguza madai ya
mifugo kupewa sumu pamoja na ukiukwaji mwingine wa Haki za
Binadamu ndani ya neo la Ngorongoro ikiwemo kuwalenga raia
kutokana na asili zao

5. Mpango wa Wizara ya Maliasili na Utalii kupitia Sheria ya Mamlaka ya
Hifadhi ya Ngorongoro kwa nia ya kuhalalisha kuondolewa kwa

wanhanchi isitishwe.

Tunatanguliza shukrani zetu za dhati

IMETOLEWA NA;
KITUO CHA SHE YK NA HAKI ZA BINADAMU (LHRC)

ANNA HENGA
MKURUGENZI MTENDAJI
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