
DONDOO MUHIMU ZA SHERIA YA FEDHA 2022
Dondoo muhimu za Uchambuzi wa Sheria ya Fedha 2022.

Tarehe 30 Juni Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania liliupitisha
mswaada wa fedha ambao ulisainiwa kuwa sheria na Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania Mhe Samia Suluhu Hassan tarehe 
Mosi Julai 2022. Mswaada huu unafanya marekebisho 
ya jumla ya sheria 37.



Sheria ya Benki Kuu ya Tanzania Sura ya 197 

Sheria ya Usajili wa Majina ya Biashara Sura ya 213
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Kiwango cha ukomo wa serikali kukopa kutoka benki kuu sasa kutozidi 18% 
ya kiwango cha bajeti ya mapato ya ndani ya serikali tofauti na awali. 
Marekebisho haya yanaweza sababisha ongezeko la deni la taifa 
kutokana na ongezeko hili.

Tafasri ya neno mmiliki mnufaika(Beneficial 
Owner) sasa kuendana na ile iliyorekebishwa 
kwenye Sheria ya Kudhibiti Utakatishaji wa 
Fedha Haramu Sura ya 423.

Orodha ya wamiliki wanufaika inaweza kuhitajika na 
mamlaka za kiuchunguzi kama vile TAKUKURU, 
Kitengo cha kudhibiti fedha haramu na mamlaka 
nyinginezo zenye mamlaka ya kiuchunguzi. Mabadi-
liko haya yanalenga kuongeza ufanisi na kuzuia 
uwezekano wa utakatishaji wa fedha kwenye biasha-
ra zinazoendeshwa kwa mifumo ya ubia tofauti na 
awali ambapo biashara zinazoendeshwa kwa ubia 
hazikuwa na takwa na kuwasilisha taarifa za wamiliki 
wanufaika.

Wadau wote wa biashara za ubia(Partners) 
ikiwemo mawakili sasa kuwasilisha taarifa 
za wamiliki wanufaika wakati wa usajili 
kwa biashara zinazoendeshwa kwa ubia 
kwa msajili wa biashara.

Wamiliki wa biashara za ubia wataokash-
indwa kuwasilisha taarifa za wamiliki 
wanufaika kwa msajili kupigwa faini isiy-
opungua shillingi million moja(1) na isiy-
ozidi shillingi million tano(5)
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Sheria ya Tasnia ya Korosho Sura ya 20303
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Mgawanyo wa mapato yatokanayo na korosho, 50% ya mapato kupelekwa 
kwenye mfuko mkuu wa hazina na 50% kupelekwa wizara ya kilimo tofauti 
na awali ambapo mapato yote yalipelekwa mfuko mkuu wa hazina. 
Mabadiliko haya yanaweza pelekea kudolola kwa zao kwa korosho.

Sheria ya Makampuni Sura ya 2012

Sheria inaweka takwa la lazima kwa wafilisi( Liqua-
dators) wa makampuni kutunza kumbukumbu za 
hesabu na nyaraka zinazohusiana na ufilisi wa 
makampuni angalau kwa miaka kumi tangu kuanza 
kwa tarehe ya kufilisiwa kwa kampuni husika.

Tafasri ya neno mmilki mnufaika imerekebishwa ili 
kuendana na ile ya kwenye sheria ya Kudhibiti 
Utakatishaji wa Fedha Haramu.
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Makampuni ambayo au afisa ambayo yatashind-
wa kutunza rejesta ya wanachama na wamiliki 
wanufaika au kutoa taarifa ya mabadiliko kwenye 
rejesta, kushindwa kuweka fahirisi ya majina ya 
wanachama na wamiliki wanufaika wa kampuni, 
kupigiwa penati  ya shillingi laki moja na isiyozidi 
million moja.



Sheria ya Hakimiliki na Hakishirikishi Sura ya 21805
Sheria inafuta COSOTA na kuanzisha ofisi 
itakayoshughulika na hatimiliki, maslahi na haki 
za wasanii.

Sasa kutakuwa na tozo ya 1.5% katika vifaa 
vinavyotumika kuzalisha, kusambaza, kuduru-
fu, na kutunza kazi za Sanaa, uandishi na ubuni-
fu mwingine.

Taasisi za usimamizi jumuishi(Collective Man-
agement of Copyright) kuanzishwa ambazo 
pamoja na mambo mengine zitakuwa na maju-
kumu ya kusisitiza ubunifu katika sekta ya 
Sanaa, kutoa elimu ya umuhimu wa hatimiliki 
kwa umma Pamoja na mambo mengine yanay-
ofanana na hayo. Mabadiliko haya yanalenga 
kuongeza ufanisi na kupunguza malalamiko ya 
mda mrefu ya wadau wa Sanaa.

Hakuna taasisi ya usimamizi jumuishi itakayofa-
nya kazi Tanzania isipokuwa kama itakuwa ime-
sajiliwa na kupewa leseni na ofisi ya usimamizi 
wa hatimiliki.

Hakuna taasisi itasajiliwa kama taasisi ya usima-
mizi jumuishi kama kuna taasisi ya namna hiyo 
imesajiliwa tayari.

Taasisi yoyote au mtu yoyote itakayofanya kazi 
kama taasisi ya usimamizi jumuishi itakayofan-
ya kazi hapa nchini bila kibali itakuwa/ameku-
wa kosa la jinai na itapigwa faini isiyopungua 
million kumi(10) na isiyozidi million ishirini( 
20). 

Taasisi zote za usimamizi jumuishi ambazo zita-
kuwa zimesajiliwa hapa nchini zitalazimika 
kuwasilisha taarifa zao za mwaka za mapato na 
matumizi zilizokaguliwa pamoja na taarifa zao 
za utendaji kazi kwa mwaka kwa mujibu wa 
sheria ya Makampuni na sheria zinazofanana 
na hizo.

Watumishi wa bodi au ofisi ya hatimiliki kuto-
chukuliwa hatua zozote za kisheria kwa masuala 
watakayoyafanya wakati wakitekeleza majuku-
mu yako ya kikazi.

Mtu yeyote ambae hatoridhika na maamuzi ya 
taasisi ya usimamizi jumuishi atakuwa na haki 
ya kukata rufaa kwenye ofisi ya usimamizi wa 
hatimiliki

Mtu huyo kama atakuwa hajaridhika na 
maamuzi ya ofisi atakuwa na haki ya kukata 
rufaa kwa Waziri mwenye dhamana ya Sanaa.
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Sheria ya Mawasiliano ya Kielectronic na Posta Sura ya 30606

Sheria ya Bima Sura ya 294 07

Kimeongezwa kifungu kipya cha 164B ili kutoza 
ada ya matumizi ya king”amuzi kulingana na 
kiwango cha matumizi ambapo mtumiaji atali-
pa kiasi cha shilingi 500 mpaka 2000.

Waziri wa mawasiliano kwa kushirikiana na 
Waziri wa fedha atatunga kanuni kuweka 
utaratibu wa namna gani tozo hizi zitatozwa. 
Mabadiliko haya yanaweza kupelekea watan-
zania wenye uwezo wa chini kushindwa 
kumudu gharama za vifurushi.

Wamiliki wote wa majengo ya biashara, 
masoko ya umma, bidhaa zinazoagizwa kutoka 
nje ya nchi, vyombo vya majini na vivuko kuwa 
na bima kama takwa la lazima.

Waziri atatunga kanuni kuainisha ni aina gani ya 
majengo ya kibiashara, masoko ya umma na 
bidhaa zinazoagizwa kutoka nje ya nchi 
ambazo zitahitaji kuwa na bima kama takwa la 
lazima.

Sheria ya Ardhi Sura ya 11308
Mda wa kulipa riba ya kodi ya pango ya ardhi sasa kuwa miezi 12 tofauti na ile ya awali ambayo ilikuwa miezi 
sita(6). Mabadiliko haya yatatoa fursa kwa watanzania wote kulipa riba hiyo.
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Sheria ya Michezo ya Kubahatisha Sura ya 4109
Tafsiri ya neno ushindi imerekebishwa na sasa itajumuisha kupokea kiwango cha fedha au malipo ikiwemo zawadi, tuzo ambayo 
itatolewa kwa mfumo wa fedha, vito vya thamani, au mali yoyote baada ya mtu kuwa ameshiriki katika mchezo wa kubahatisha 
kwa mujibu wa Sheria ya Michezo ya Kubahatisha. Mabadiliko haya yanalenga kutanua wigo wa ukusanyaji wa mapato yato-
kanayo na michezo ya kubahatisha tofauti na awali ambapo tafsiri ya neno hili ilikuwa haijumuishi upokeaji wa zawadi au vito 
vya thamani.

Tafsiri ya neno wakala wa kuzuia kodi itokanayo na michezo ya kubahatisha(Withholding agent) imerekebishwa ambayo sasa 
itasomeka “mtu yeyote mwenye wajibu wa kuzuia kodi itokanayo na michezo ya kubahatisha baada ya mtu kushinda kwa mujibu 
wa Sheria ya Michezo ya Kubahatisha na kuwasilisha kiwango alichozuia kwa kamishina wa kodi nchini. Mabadiliko haya yanatoa 
takwa kwa makampuni yanayoendesha michezo ya kubahatisha kumkabidhi mshindhi fedha ambayo tayari inajumuisha kodi zote 
kwa mujibu wa sheria.

Masharti yote yaliyomo katika Sheria ya Utawala wa Kodi( The Tax Administration Act) ikiwemo utoaji wa rist za EFD, utunzaji 
wa nyaraka, madeni ya kodi, madai ya kodi, riba za kikodi, mapingamizi ya kikodi, rufaa za kikodi yatatumika katika katika kodi 
zitokanazo na michezo ya kubahatisha kwa mujibu wa Sheria ya Michezo ya Kubahatisha.

Casino zote za ardhini zitatozwa 
kodi kwa kiwango cha 12% ya 
thamani ya fedha aliyoshinda 
mshindi.

Michezo yote ya kubahatisha 
itatozwa kodi kwa kiwango cha 
10% ya kiwango cha fedha 
alichoshinda mshindi.

Kamishina wa kodi anaweza 
kuweka miongozo ya namna kodi 
hiyo itakusanywa na kuwawasil-
ishwa.

Makampuni yote yanayoendesha michezo ya kubahatisha yatakuwa wakala wa kukata au kuzuia kodi kabla ya mshindi hajak-
abidhiwa fedha zake, na kwahiyo basi, makampuni hayo yatakuwa na wajibu wa, kukabidhi fedha kwa mshindi huku kiwango 
hicho kikiwa kimekatwa kodi kwa mujibu wa sheria, kuwasilisha kiwango cha kodi kilichozuiwa kwa kamishina wa kodi siku 
saba(7) za mwezi ambao malipo yalifanyika, kuwasilisha ritani au cheti cha uthibitisho kwamba kodi imewasilishwa kwa kamishi-
na siku 15 kabla ya mwaka wa kalenda ya serikali ya kila mwaka haujafika kikomo.

Kampuni zenye leseni ya kuendesha michezo ya kubahatisha au wakala wa kuzuia kodi itokanayo na mapato ya michezo ya 
kubahatisha ambazo hazitowasilisha kodi kama ilivyoanishwa katika sheria hii zitatakiwa kulipa kiasi chote cha fedha ambacho 
hakikuwasilishwa kikiambatana na riba Pamoja na penati kama zilivyoanishwa katika Sheria ya Utawala wa Kodi.
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Sheria ya Kodi ya Mapato Sura ya 33210

Sheria ya mamlaka za miji midogo na halmashauri za 
wilaya Sura ya 287 na Sheria ya Mamlaka za manispaa 
na majiji Sura ya 288

11

Tafsiri ya neno biashara sasa kujumuisha vyanzo vya mapato ya biashara za mtandaoni, kielektroniki, intanet ikiwemo miama-
la itakayofanyika kwa njia ya mtandao(digital market place) bila kujali namna biashara hiyo itakavyofanyika tofauti na awali 
ambapo neno biashara lilijumuisha mapato yatokanayo na ajira, uwekezaji na faida ya biashara ambayo kwa mwaka haizidi 
shillingi million nne(4). 

Tafsiri mpya ya neno digital market place ikiwa na 
maana ya jukwaa linalowezesha kufanyika kwa mua-
mala wa moja kwa moja kati ya muuzaji na mununuaji 
kupitia mtandao.

Waziri wa fedha kuwa na mamlaka ya kusamehe kodi 
ya mapato kwa uwekezaji chini ya sheria ya uwekezaji 
sura ya 38 baada ya kupata ridhaa kutoka baraza la 
mawaziri.

Raia hao wa kigeni watakuwa na wajibu wa kuwasili-
sha ritani kwa kamishina wa kodi baada au kabla ya 
siku saba(7) ya mwezi au ndani ya mwezi ambao kodi 
hiyo inahusiana.

Raia wote wa kigeni watakaopokea muamala kutoka 
kwa mtu unaotokana na mapato kutoka Tanzania 
isipokuwa miamala inayotokana na biashara, kwa 
huduma iliyotolewa kupitia njia ya kielektroniki atalipa 
kodi ya mapato kwa malipo yaliyopokelewa ndani ya 

Mamlaka zote za miji midogo na halmashauri za wilaya Pamoja na mamlaka zote za manispaa na majiji kuwa vituo vya 
Pamoja vya kuratibu, kuwezesha na kusaidia mazingira bora ya ufanyaji biashara katika maeneo yao ya kiutawala.
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Sheria ya Mifumo ya  Malipo ya Serikali Sura ya 43712

Sheria ya Bandari Sura ya 16613

Tozo ya miamala ya simu sasa kuwa shillingi elfu nne za kitanzania(4,000) tofauti na awali ambapo ilikuwa shillingi elfu kumi( 
10,000)

Ushuru wa bandari kukusanywa na Mamlaka ya Mapato Tanzania(TRA) na baadae makusanyo hayo kulipwa kwenye mfuko 
wa bandari na mlipaji mkuu wa serikali tofauti na awali ambapo ushuru wa bandari ulikuwa ukikusanywa na bandari 
yenyewe.

Sheria ya Uwekezaji Sura ya 3814
Mamlaka ya Waziri mwenye dhamana ya fedha kutoa msamahama wa kodi kwa baadhi ya vivutio vya kikodi  sasa kuidhin-
ishwa na kamati ya Taifa ya uwekezaji, kutolewa chini ya sheria husika za kodi
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Sheria ya Usimamizi wa Kodi Sura ya 438
( The Tax Administration Act)15

Tafsiri ya neno machine ya kutoa risiti za kielektoniki sasa kuju-
muisha risiti zinazotolewa kupitia mifumo mbalimbali ya 
kielektroniki au simu za mikononi.

Watanzania wote wenye sifa ya kupata vitambulisho vya Taifa au waliokwisha pata vitambulisho vya Taifa watasajiliwa na 
kamishina wa kodi na kupewa namba ya mlipakodi( TIN) chini ya Sheria ya Usajili na Utambuzi wa Watu

Kamishina wa kodi nchini atahakikisha kwamba namba ya mlipakodi itakayotolewa( TIN) itaunganishwa moja kwa moja 
kwenye mfumo wa mamlaka ya vitambulisho vya Taifa(NIDA)

Kwa walipa kodi wanaofanya kazi Zanzibar 
watatumia namba za mlipa kodi zilizosajiliwa na 
bodi ya mapato Zanzibar(ZRB)

Takwa la watanzania wenye vitambulisho vya Taifa kusajiliwa na kupewa namba ya mlipa kodi litaanza kufanya kazi rasmi 
tarehe 1 ya mwezi januari 2023

Sasa ni takwa la lazima kwa kila mlipa kodi kuwasilisha ritani zake za mwaka kwa njia ya kielektroniki kabla ya tarehe iliyoanin-
ishwa katika sheria ya kodi husika kufikia ukomo tofauti na awali ambapo takwa hili halikuwa la lazima.

Washauri wote wa kodi nchini( tax consultants) watafanya kazi za ushauri wa kodi kwa niaba ya mlipa kodi au mteja kama tu 
watakuwa na leseni ya kufanya hivyo baada ya kutolewa na kamishina wa kodi nchini, kwa lugha nyingine hakuna mshauri wa 
kodi atafanya kazi ya masuala ya kodi kwa niaba ya mteja wake bila ya kuwa na leseni iliyotolewa na kamishina

Mshauri wa kodi(tax consultant) mwenye leseni ya kufanya kazi hiyo anaweza kusimama kama wakala wa mlipa kodi chini 
ya sheria yoyote ya kodi kwa mujibu ya masharti yatakayokuwa yametolewa kwenye kibali na kamishina wa kodi.

Tofauti na waajiriwa au mameneja wa watu, hakuna mtu yeyote ambaye hajasajiliwa au hana kibali cha kufanya kazi kama 
mshauri wa kodi( tax consultant) hatafanya kazi yoyote ya ushauri wa kodi kwa niaba ya mlipa kodi au kufanya mawasiliano 
yoyote yahusuyo kodi na kamishina wa kodi kwa niaba ya mlipa kodi au kujaribu kufanya uwakilishi kwa niaba ya mlipa kodi 
chini ya sheria yoyote ya kodi hapa nchini.
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Sheria ya Usimamizi wa Kodi Sura ya 438
( The Tax Administration Act)15

Waziri wa fedha atatunga kanuni au kuweka utaratibu 
wa namna gani ritani hizo zitawasilishwa kwa njia ya 
kielektroniki.

Kamishina wa kodi, kama atakavyoona inafaa au 
katika mazingira ambayo hayaepukiki anaweza kum-
uruhusa mlipa kodi au mtu kuwasilisha ritani zake kwa 
mkono.

Sasa ni takwa la lazima kwa wamiliki wote wenye 
maghala yenye lengo la kutunzaa bidhaa au vifaa kwa 
ajili ya biashara kusajili maghala hayo kwa kamishina 
wa kodi.

Wamiliki wote wa maghala watakaosajiliwa kwa 
mujibu wa sheria hii watakuwa na wajibu wa kutunza 
kumbukumbu zote za bidhaa au vifaa vilivyomo ndani 
ya ghala husika na kuwasilisha taarifa ya kila mwezi 
kwa kamishina kwa utaratibu ambao utaainishwa na 
kamishina mwenyewe.

Kama kamishina atabaini au kugundua kama kuna bidhaa au vifaa zimetunzwa kwenye ghala ambalo halijasajiliwa au mmiliki 
wa ghala husika amesajili lakini hakutoa taarifa ya mwezi kama sheria inavyotaka, mmiliki wa ghala husika atapigwa penati 
ya pointi 300 au kuwajibika kulipa hasara ya mapato ambayo atakuwa amesababisha kwa kushindwa kutoa kwake taarifa ya 
uwepo wa ghala hilo au bidhaa hizo bila kujali kama ghala hilo linamilikiwa na yeye au la.

Mtu yeyote mwenye sifa za kusajiliwa kama mlipa kodi au mwenye wajibu wa kuomba leseni chini ya sheria za kodi akash-
indwa kufanya hivyo, au akafanya nje yam da kama itakavyokuwa imeanishwa na kamishina atakuwa anatenda kosa la jinai 
na atapigwa faini ya shillingi 500 pointi au kifungwa cha jela kisichozidi mwaka mmoja au vyote kwa Pamoja.

Mtu yeyote mwenye sifa au wajibu wa kulipa kodi ya ushuru wa bidhaa na akashindwa kufanya hivyo kwa mujibu wa Sheria 
ya Ushuru wa Bidhaa, au akazalisha bidhaa chini ya sheria ya ushuru wa bidhaa bila leseni, au kushindwa kufuata masharti 
yalitolewa ndani ya leseni au akavunja utaratibu aliowekewa ndani ya leseni, au kushindwa kutii amri halali ya kutengua, kusi-
mamisha au kufuta leseni chini ya sheria ya ushuru wa bidhaa na kamishina au au masharti mengine yoyote, kushindwa kutun-
za kumbukumbu za uzalishaji, kuhifadhi, kusafirisha au kuingiza bidhaa zenye sifa ya kutozwa ushuru wa bidhaa kwenye eneo 
lake la kazi au kiwanda, kufanya mauzo bila ya kuwa na kibali, kushindwa kutangaza kabla ya kuanza kwa uzalishaji wa 
bidhaa zenye sifaa ya kutozwa ushuru wa bidhaa kutoka kwenye kila jingo, chumba, eneo, machine, vifaa, atakuwa anafanya 
kosa la jinai na atatozwa point 330 au kwenda jela miaka isiyozidi mitatu(3) au vyote kwa Pamoja, lakini pia mahakama 
inaweza kutoa amri ya kutaifisha bidhaa hizo.
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Sheria ya Rufaa za Kodi sura ya 40816
Sasa migogoro ya kodi kutatuliwa kati ya TRA na mlipakodi( armicable settlement) bila kuhusisha msuluhishi wa kati(media-
tor). Mabadiliko haya yataidia kupunguza gharama kwa pande zote mbili

Sheria ya Utalii Sura ya 6518
Vibali vyote vya utalii sasa kutolewa na Mkurugenzi Mkuu baada ya kupata idhini ya bodi ya utalii.

Wadhamini sasa kuwa na jukumu, ndani ya mwezi mmoja la kumtaarifu Kabidhi Wasii Mkuu( The Administrator General) juu 
ya mabadiliko yoyote katika taarifa za wamiliki wanufaika ikiwemo kukoma kwa mdhamini, kuingia kwa mdhamini mpya au 
mabadiliko ya taariza za mdhamini.

Mdhamini amabae hatatoa taarifa juu ya mabadi-
liko hayo atakuwa ametenda kosa la jinai na atapig-
wa faini isiyopungua shillingi laki mbili na isiyozidi 
millini moja.

Sheria ya Udhamini Sura ya 31817
Tafsiri ya neno mmiliki mnufaika sasa kuendana na ile 
iliyotolewa kwenye sheria ya Kudhibiti Utakatishaji wa 
Fedha Haramu Sura ya 423
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Sheria ya Kodi ya Ongezeko la Thamani Sura ya 14819
Waziri mwenye dhamana ya fedha, baada ya kupata ridhaa ya baraza la mawaziri kuwa na mamlaka ya kusamehe kodi ya 
ongezeko la thamani kwa wawekezaji mahiri maalum baada ya kuidhinishwa na kamati ya Taifa ya uwekezaji.

Sheria ya Wakala wa Meli Sura ya 41520
Shirika la meli kuwa na mamlaka juu ya upakuaji na usambazaji(clearing and forwarding) wa bidhaa zinazohusiana na usafir-
ishaji na uingizaji wa vilipuzi, madini, kemikali zinazotumiwa na makampuni ya madini, meno ya tembo chini ya sheria ya 
Uhifadhi wa Wanyamapori.
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