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TAMKO KWA UMMA
KUKOSEKANA KWA UMEME NCHINI NA UHUSIANO WAKE NA HAKI
ZA BINADAMU

Ndugu wanahabari,

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu (LHRC) kimefuatilia na kufanya
tathmini kuhusu hali ya kukatika kwa umeme na athari yake kwenye
Haki za Binadamu na athari za kiuchumi.

ltakumbukwa kuwa tangu mwaka 2022 kumekuwa na changamoto ya
kukatika katika kwa umeme bila taarifa kamili kutoka Shirika la
Umeme Tanzania (TANESCO) hadi mwezi Septemba 2023 bila kuwepo
kwa taarifa kamili kwa watumiAJl wa umeme nchini, hali iliyopelekea
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Samia Suluhu Hassan
kufanya mabadiliko ya aliyekuwa Mkurugenzi Mtendaji wa Shirika la
Umeme Tanzania Bwana Maharage Chande na kumteua Bwana
Gissima Nyamo-Hanga.

Siku ya tarehe 26 mwezi wa 9, 2023 Rais Samia alitoa muda wa miezi (6)
sita kwa shirika la umeme nchini TANESCO kushughulikia uboreshaji
wa mitambo ya umeme ili kumaliza kabisa tatizo la kukatika kwa

umeme, agizo hilo alilitoa jijini Dar es Salaam mara baada ya
kumuapisha Mkurugenzi huyo mpya.

Siku chache mara baada ya kuapishwa kwa Mkurugenzi huyo, alitoa
taarifa mbele ya waandishi wa habari alikieleza sababu kubwa ya katika
kwa umeme kunatokana ni tatizo la upungufu wa uzalishaji kwa
kiwango cha MEGCAWATI 400 unaotokana na ukame uliosababishwa na
mabadiliko ya tabia ya nchi uliyoathiri viwango vya maji katika
mMabwawa yanayotumiwa katika uzalishaji wa umeme.

Pia, ukarabati wa mitambo ya kuzalisha umeme ya UBUNGO Na. 1 na 2,
mtambo wa gesi KINYEREZI EXTENSION 1 pamoja na visima vya
kuzalisha gesi asilia. Mkurugenzi huyo alieleza matarajio ya Shirika la
Umeme ni kutatua changamoto ya upungufu huo kwa wastani wa
MEGAWATI 100 kila mwezi hivyo hadi kufikia mwezi Machi, 2024 tatizo
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litakuwa limeisha kabisa. Hivyo sababu hizo zimepelekea kuwa na
mgao wa umeme.

Ndugu wanahabari,

LHRC inatoa tamko hili kwa lengo la kuikumbusha Serikali kuwa, tatizo
la kukatika kwa wa umeme linaathiri haki mbalimbali za kikatiba
(Katiba va Jamhuri va Muungano wa Tanzania, 1977) ikiwemo, lbara ya
22 na 23 inayobainisha haki ya kufanya kazi na kujipatia ujira, lbara ya 14
haki ya uhai kwa kupata afya bora, na lbara ya 18 haki ya kupokea na
kutoa taarifa.

Hivyo, pamoja na jitihada za Serikali za kutatua changamoto za
upungufu wa umeme nchini ni muhimu kuweka mikakati madhubuti
ya kutafuta utatuzi wa kudumu wa upungufu wa umeme.

Tatizo la kukatika kwa umeme Tanzania limekuwa ni suala la
linalojirudia mara kwa mara mbali ya kuwepo kwa utajiri wa vyanzo
mbalimbali vya uzalishaji ikiwemo gesi asilia inayozalishwa Mtwara na
Lindi katika maeneo mbalimbali ikiwemo Songo Songo, Mnazibay
Msimbati na Madima.

Kwa mujibu wa Mkurugenzi Mtendaji wa Shirika la Maendeleo ya
Petroli Tanzania (TPDC) Bwana Mussa Mohamed Makame alisema
viwango vya uzalishaji wa gesi katika visima vitano (5) vya Mnazibay
Msimbati umeongezeka ambapo zaidi ya asilimia 85 inayozalishwa
katika vitalu hivyo huenda katika uzalishaji wa umeme nchini na
kufanya mchango wa gesi asilia kuzalisha nishati hiyo kwenye grid ya
taifa kwa asilimia 70, taarifa aliyoitoa siku ya tarehe 28 Septemba , 2023
mkoani Mtwara.

Ndugu wanahabari,

Ni wazi kuwa Tanzania ina utajiri mkubwa wa vyanzo mbalimbali vya
kuzalisha umeme, kuendelea kwa tatizo la mgao wa umeme kwa
kujirudia rudia umesababisha usumbufu mkubwa sana kwa wananchi,
hususan katika shughuli za kila siku za maisha kama vile uzalishaji,
biashara, huduma za afya na elimu.

Ndugu wanahabari

Mbali na changamoto zote hizi wanazopitia watanzania hakuna mtu

aliyewajibika kwa ukosefu wa umeme. Wakati Serikali ilishatoa ahadi ya

kuhakikisha umeme unapatika Machi 2024. Bunge limeshindwa

kusimamia kuhakikisha ahadi hii ya Serikali inatekelezwa kinyume

chake tumeona hivi karibuni Bunge likiongeza muda Serikali hadi Juni
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2024. Serikali imekuwa inatoa ahadi hewa mara nyingi toka kipindi cha
mradi wa gesi kuwa tatizo la umeme Tanzania limeisha lakini mbali na
hizi ahadi kuwa hewa hakuna aliyewajibika hadi leo.

Jambo hili limeendelea kuleta hali ya sintofahamu ikilinganishwa na
utajiri wa rasilimali na maliasili za vyanzo vya kuzalisha nishati ya
umeme. Kukatika wa umeme kuna athari kubwa kwa jamii na uchumi
wa nchi. Baadhi ya athari hizo ni pamoja na:

Usumbufu katika Maisha ya Kila Siku

Usumbufu katika Shughuli za Kila Siku: Kukatika kwa umeme
husababisha usumbufu mkubwa kwa wananchi katika shughuli zao za
kila siku kama vile kupikia chakula, kuendesha biashara ndogo, na
kuendeleza shughuli za kielimu. Wananchi wanaweza kulazimika
kurekebisha ratiba zao na kutumia muda mwingi kutafuta njia
mbadala za kupata umeme ili kukidhi mahitaji yao yanayotegemea
nishati hiyo.

Athari kwa Huduma za Afya

Athari kwa Huduma za Afya: Sekta ya afya hutegemea matumizi ya
umeme ili kutoa huduma kwa wagonjwa katika vituo vya afya na
hospitalini. Kukosekana kwa umeme kunaweza kusababisha
kusitishwa au kupunguzwa kwa huduma za matibabu, hali ambayo
inahatarisha haki ya uhai kwa wagonjwa.

Hivyo, athari ya kukatika kwa umeme kunahatarisha haki ya uhai kwa
kuwa kwa kiwango kikubwa huduma za afya za dharura hutegemea
matumizi ya nishati ya umeme, hivyo kukosekana na kwa nishati hiyo
ni tisho dhidi ya haki ya kuishi kama ilivyobainishwa katika lbara ya 14
ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 1977. Mfano kuna
Watoto wanaizaliwa kabla ya muda wanaitakiwa kukaa katika
uangalizi maalum ambapo mitambo yake inatumia umeme.

Athari kwa Biashara na Viwanda

Athari kwa Biashara na Viwanda: Wananchi wanaweza kupata hasara
katika biashara zao na uzalishaji katika viwanda kutokana na kukatika
kwa umeme. Hii inaweza kusababisha kupungua kwa mapato ya kaya,
kupoteza ajira, na hata kufungwa kwa biashara na viwanda vidogo. Hii
ina athari kubwa kwa uchumi wa nchi na maisha ya watu.. Hivyo,
kukosekana kwa nishati ya umeme kunathiri haki ya mtu kufanya kazi
kama inavyobainishwa katika Ibara ya 22 ya Katiba ya Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania, 1977.
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Kuongezeka kwa gharama za Maisha

Kuongezeka kwa Gharama za Maisha: Wananchi wanaojitahidi kupata
umeme mbadala kama vile jenereta au solar wanaweza kukabiliwa na
gharama kubwa za kununua na kuendesha vifaa hivyo. Hii inaweza
kusababisha kuongezeka kwa gharama za maisha na kupungua kwa
ufanisi wa kiuchumi kwa wananchi.

Kwa ujumla, kukosekana kwa umeme kunaweza kusababisha athari
kubwa kiuchumi na kijamii kwa jamii na uchumi wa nchi, na inahitaji
suluhisho la haraka na la kudumu ili kuboresha upatikanaji wa nishati
ya umeme.

Ndugu wanahabari,
Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu (LHRC) kinamapendekezo
yafuatayo;

1. Serikali kuchukua hatua za haraka kuhakikisha umeme wa uhakika
unapatikana ndani ya muda mfupi. Hili linawezekana kwani
tumeshuhudia miaka zaidi ya sita hapa karibuni nchi ilikuwa na
umeme wa uhakika.

2. Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO) kupanga ratiba vya
matengenezo ya mitambo ya kuzalisha umeme kwa kuzingatia sayansi
yva mabadiliko ya tabia ya nchi, mathalani siku ya tarehe 23 mwezi
Novemba, 2022 TANESCO ilitoa taarifa kwa umma juu ya hali ya
upungufu wa umeme na mpango wa kukabiliana nao, katika taarifa
hiyo TANESCO lisema inapitia kipindi kigumu cha upungufu wa
umeme kwa sababu ya ukame na matengenezo ya mitambo.

3. Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO) kutoa taarifa zisizokuwa na
mkanganyiko kwa umma.

- Mathalani, mnamo tarehe 12 mwezi Septemba 2023 aliyekuwa
Mkurugenzi Mtendaji wa TANESCO Bwana Maharage Chande alisema
kuwa kutokana na upungufu wa maji katika mabwawa ya kuzalisha
umeme nchini, ikiwa mvua zitachelewa kutakuwa na uhaba wa
umeme.

- Hata hivyo katika kipindi cha mwezi Oktoba na Novemba mvua kubwa
zilinyesha katika mbalimbali nchini, ambapo tarehe 24 mwezi
Novemba 2023 Mkurugenzi Mtendaji wa Shirika Mhandisi Gissima
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Nyamo-Hangahilo alisema kuwa mtiririko wa maji ya mvua hizo
haulekei kwenye vyanzo vya uzalishaji wa umeme vya Mtera, Kidatu na
Kihansi.

. Serikali kuongeza uwekezaji katika vyanzo vya uzalishaji wa nishati ya
umeme isiathirika kirahisi na mabadiliko ya hali ya hewa. Pendekezo
hili linalenga kuongeza upatikanaji endelevu wa nishati ya umeme kwa
changamoto ya mabadiliko ya tabia ya nchi huathiri kwa kiasi kikubwa
upungufu wa uzalishaji wa umeme.

'februari, 2024 na;
aki za Binadamu (LHRC)

Imetolewa leo tarehe

Kituo cha

Dkt. Anha Henga
Mkurugenzi Mtendaji
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