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A. UTANGULIZI 

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu (LHRC) ni shirika lisilokuwa la kiserikali, lisilogawana faida lenye lengo la kujenga uwezo 
kwa umma kuhusu Haki za Binadamu, kukuza na kulinda Haki za Binadamu na Utawala bora nchini.  

LHRC imefanya shughuli mbalimbali za kiuchechemuzi ili kuchagiza maboresho ya sheria za haki jinai, shughuli hizo zilihusisha 
mikutano na mawaziri mbalimbali, makatibu na manaibu wa wizara, pamoja na wakuu wa idara mbalimbali wa sheria kwa 
vipindi tofauti vya uongozi.  

Kwa upande mwingine, LHRC imefanya mikutano ya kimkakati na kamati mbalimbali za bunge ili kuonyesha ukubwa wa tatizo 
kufuatia malalamiko na kesi tulizofanya katika programu za kutoa msaada wa kisheria katika mikoa yote nchini. LHRC pia 
imefanya juhudi za makusudi katika kujumuisha jinsia katika sekta mbalimbali ili kuhakikisha mahitaji ya wanawake na watu 
wenye ulemavu yanasimamiwa ipasavyo kwa kuendelea kutoa elimu na mafunzo mbalimbali ya uzingatiaji jinsia katika 
utekelezaji kwenye haki jinai hasa watoto na wanawake. 

Hata hivyo, mbali na shughuli za mikutano, Kituo kimetoa mchango wake pale ilipohitajika na mara nyingine kwa jitihada binafsi 
kwa kutoa maoni mbele ya Kamati za Bunge kuhusu mabadiliko ya sheria za jinai. Kwa kutambua haki za binadamu, Kituo 
kiliungana na wadau wengine kuandika sheria ya mfano ya Msaada wa Sheria ambayo kwa kiasi kikubwa imepelekea kutungwa 
kwa Sheria ya Msaada wa Sheria, 2017.  

Kwa mwaka, 2022 Kituo kiliandaa Muswada wa mfano ya Kuanzisha Chombo Maalum cha Kusimamia Mwenendo wa Jeshi la 
Polisi, (Kiambatanisho namba 2) ikiwa ni sehemu ya mchano wake katika jitihada za kuboresha mfumo wa utoaji haki jinai 
nchini. Vikao mbalimbali vilifanyika kwa mwaka 2022 chini ya uratibu wa Wizara ya Katiba na Sheria kwa ajili ya kuijadili na 
kuona namna bora ya kusimamia na kuboresha mfumo wa kisheria wa kusimamia mwenendo wa Jeshi la Polisi.  

Kwa upande mwingine, LHRC imefanya jitihada za uchechemuzi wa kutungwa kwa Mpango wa Taifa wa Haki za Binadamu wa 
awamu ya pili ambao bado uko kwenye rasimu, hivyo tunatoa wito kwa Tume hii kuweka kipaumbele mapendekezo ya 
kutungwa na kutekelezwa kwa mpango huo. 
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B. KUHUSU MAPENDEKEZO  

LHRC inaleta mapendekezo yake juu ya maoni ya maboresho ya taasisi za haki jinai yatakayopelekea kuboreshwa kwa mfumo 
wa Haki Jinai. LHRC imepokea kwa furaha wito huo kwa kuwa Kituo kimetamani kuwa na maboresho haya kwa muda mrefu.  

Mapendekezo ya Kituo yametokana na uchambuzi wa malalamiko tuliyoyapokea, kesi wakati wa kutoa msaada wa sheria na 
uchambuzi wa sheria na mikataba mbalimbali ya kimataifa ya haki za binadamu.  

I. Baadhi ya mikataba ya  Kimataifa hii ni kama vile;   
i. Tamko la Ulimwengu la Haki za Binadamu, 1948.  
ii. Mkataba wa Haki za Kiraia na Kisiasa, 1966.  
iii. Mkataba wa Umoja wa Mataifa wa Haki za Mtoto, 1989. 
iv. Mkataba wa Kuondoa aina zote za Ubaguzi dhidi ya Wanawake,1979. 
v. Mkataba wa Kimataifa wa Haki za Watu wenye Ulemavu, 2006,  
vi. Mkataba wa nyongeza wa Afrika wa Haki za wanawake (Maputo Protocol), 2003. 
vii. Mkataba wa Afrika wa Haki za Binadamu na Watu, 1981. 
viii. Mkataba wa Afrika Ustawi wa Mtoto, 1990. 
ix. Mkataba wa Umoja wa Mataifa wa Haki za Wafungwa, 1949. 
x. Kanuni za Tokyo na Bangkok, 1963. 
xi. Tamko la Vienna la Haki Jinai, 2000. 

 
II. Sheria za Ndani 
i. Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 1977. 
ii. Sheria ya Mwenendo wa Makosa ya Jinai, 1985. 
iii. Sheria ya Ofisi ya Mashataka ya Taifa, 2008 R.E 2002. 
iv. Sheria ya Uhujumu Uchumi na Uhalifu wa Kupangwa, 1984 R.E. 
v. Sheria ya Jeshi la Polisi na Huduma Saidizi, 
vi. Sheria ya Kudhibiti na Kupambana na Madawa ya Kulevya, 2016 R.E 2002. 
vii. Sheria ya Kudhibiti  Utakatishaji Fedha, Sura Namba 423 R.E 2022. 
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viii. Sheria Utawala wa Mahakama, 2011. 
ix. Sheria ya Kuchunguza Vifo,  1980. 
x. Sheria ya Bodi za Parole, 1998 Sura Namba 400.  
xi. Sheria ya Kupambana na Kudhibiti Rushwa, 2007 R.E 2022. 
xii. Sheria ya Mazao ya Jinai, Sura 256 R.E 2002. 

 
III. Tafiti, Taarifa na Maamuzi ya Mahakama Kuu na Rufani 

i. Taarifa ya Haki za Binadamu, 2021. 
ii. Taarifa Maalum ya utafiti wa nchi tano (5) kuhusu makosa yasiyokuwa na dhamana, 2021. 

iii. TaarifaUfanisi ya Mdhibiti na Mkaguzi wa Hesabu za Serikali, 2022. 
iv. Kesi ya Maneno Rashid dhidi ya Jamhuri, Rufaa namba 11 ya 2021. 
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C. MUUNDO WA MAPENDEKEZO  
 

Mapendekezo yamegawanyika katika sehemu kuu mbili ambazo ni; 

I. Mapendekezo ya jumla 
II. Mapendekezo mahususi 

 

 

 
 
 
 

Wito: Kufumuliwa kwa Sheria yote ya Mwenendo wa Makosa ya Jinai, 1985, Sheria ya Ushahidi na Kanuni ya Adhabu, 
Sura 16. 

1. Changamoto za utendaji kazi wa Polisi 

Maelezo : 

Japo sheria imeweka utaratibu mzuri wa namna ya ukamataji, bado kumekuwa wimbi la namna ya ukamataji  wa watuhumiwa 
unaofanywa na baadhi ya maafisa wa Jeshi la Polisi ambao ni kinyume na sheria. Ukamataji huo umekuwa ukifanywa bila ya 
Afisa husika wa Polisi kujitambulisha , na mara nyingine bila sare za Jeshi la Polisi, bila magari rasmi ya polisi, ambayo mengine 
hayana namba za utambulisho au usajili wa gari hilo “Plate number”.  

Suala la ukamataji wa watoto pia linaenda kinyume na sheria kwani watoto hawatakiwi kuoneshwa silaha na ukamataji 
hautakiwi kuwa wa nguvu. Lakini watoto wengi waliowahi kukamatwa na polisi wanakiri ukamataji huo ulivunja haki zao za 
msingi. 

                                                          MAPENDEKEZO YA JUMLA 

 



6 

 

Pia wasimamamizi wa haki jinai wamekuwa wakitumia nafasi zao kusuluhisha makosa ya ukatili na hivyo kufanya kesi nyingi 
kuishia vituo vya polisi. Katika mafunzo ya waendesha mashtaka yaliyofanywa na LHRC 2022, ofisi ya DPP ilisema asilimia kubwa 
ya kesi zinazoripotiwa huishia polisi na chache tu hupelekwa mahakamani. 

Kwa mara kadhaa, viongozi wakubwa wa nchi wamezungumzia kuwepo kwa kesi za kubambikizwa, wakielekeza lawama kwa 
Jeshi la Polisi. Yapo malalamiko ya wananchi pia kuhusu suala hilo. Licha ya malalamiko ya wananchi na maonyo ya viongozi, 
bado tatizo hili limeshika kasi.  

a) Itakumbukwa Februari Mwaka 2020, aliyekuwa Rais wa awamu ya tano (5) Hayati John Pombe Magufuli alirusha 
lawama kwa vyombo vya dola na wapelelezi kuanzisha kesi zisizokuwa na msingi wala ushahidi inayopelekea kesi 
kuchukua muda mrefu. 

b) Mwaka 2021, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Samia Suluhu Hassan alieleza hisia zake juu ya uwepo 
wa kesi za kubambikiza na akatoa wito mwezi Mei, 2021 kwa aliyekuwa Inspekta Jenerali wa Polisi, Simon Sirro kufanya 
maboresho makubwa ya Jeshi la Polisi. 

c) Mwezi Julai, 2021 aliyekuwa Waziri wa Mambo ya Ndani Mhe. George Simbachawene aliwataka Polisi kuacha tabia ya 
kubambikiza kesi. 

Aidha Kumekuwa na tatizo la kimtazamo kati ya pande mbili tajwa, mathalani mara nyingi pale ofisa wa Polisi anamtazamo 
mtu aliyemkamata kama “mhalifu” badala ya kumtazama au kumchukulia kuwa ni mtuhumiwa.  

Hali kadhalika, kwa upande wa wananchi ni ngumu kuwa katika mtazamo na uhalisia wa ofisa wa Polisi pale anapomkamata 
mtuhumiwa. Hii inaonesha kuna ombwe kubwa linalohitaji ufumbuzi na kuliziba. 

Kwa upande mwingine, mahabusu wa kike kufanyishwa kazi katika vituo vya polisi. 

Mapendekezo: 

1. Kuundwa kwa Chombo Maalumu cha Kuangalia utendaji kazi wa Polisi 
2. Kufumuliwa kwa mitaala ya mafunzo ya vyuo vya polisi. 
3. Polisi wapewe elimu ya njia bora ya kushughulikia kesi za watoto wanaokinzana na sheria.Kuwekwa mfumo wa 

uwajibikaji kwa maafisa watakao bainika kubambikiza kesi. Tunashauri kutungwa kwa Sheria ya Police Oversight Board 
ilikukomesha suala hili. 
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4. Kuanzisha  Progamu shirikishi  za elimu kati ya Jeshi la Polisi na Wananchi kuhusu  umuhimu wa Jeshi la Polisi na 
Wananchi katika kuboresha ulinzi na usalama, njia hii kupunguza mtazamo hasi na kurekebisha tabia za baadhi  Polisi 
zinamtazama mtuhumiwa kama “mhalifu”  na kwa upande wa wananchi wanaotazama polisi kama watesi na waonevu 
katika jamii. 

2. Tatizo la usalama na ulinzi wa wanawake na Watoto 

Maelezo: 

Kumekuwa ongezeko la matukio ya mauaji, ukatili wa kingono na kimwili dhidi ya wanawake katika mikoa mbalimbali nchini 
yanayotokana na wivu wa mapenzi. Matukio haya yanahatarisha ulinzi na usalama wa wanawake . Matukio ya kuongezeka kwa 
vitendo vya Ukatili hasa wa kingono yamekuwa yakishamiri kila kukicha na kuitia serikali hasara ya kupambana na uhalifu huu. 
Kwa mujibu wa Taarifa ya Haki za Binadamu, 2021 imeeleza kuwa vitendo hivyo vinatokea katika ngazi ya familia.Taarifa ya Ofisi 
ya Umoja wa Mataifa Kudhibiti madawa ya Kulevya na Makosa ya Jinai (UNDOC), 2019 imetoa taarifa kukithiri kwa ukatili wa 
wenza unaopelekea mauaji, ambao umeendelea kuathiri zaidi wanawake  

Mapendekezo: 

Kituo kinapendekeza  kuimarisha mfumo wa ustawi wa jamii kwa kuongeza uwezo kwa watumishi hao kuweza kusaidia utatuzi 
wa migogoro pamoja na ulinzi wa watoto katika jamii, kuweka mifumo ya usimamizi bora wa kesi za Ukatili na utoaji wa huduma 
ya baada ya Ukatili ili kujenga kizazi salama. Kujengea uwezo wataalamu wa haki jinai katika kutatua kesi za ukatili na kutoa 
huduma stahiki.Pia kituo kinaendelea kusisitiza kuhusu ushahidi hasa kwa kesi za ubakaji ambao unamtaka mtu kutoa taarifa 
baada ya kitendo tu, kwani suala hili limewanyima haki wahanga wengi, tunashauri serikali iboreshe upatikanaji wa ushahidi 
katika kesi za ubakaji. Ni asilimia ndogo ya wanaoweza kuripoti haraka iwezekanavyo kulingana na masuala ya miundombinu, 
uelewa na upatikanaji wa huduma. 

3. Upelelezi wa kesi kuchukua muda mrefu 

Maelezo; 

Kwa mujibu wa taarifa ya Ufanisi ya Mdhibiti na Mkaguzi wa Hesabu za Serikali kuhusu Mfumo wa Haki Jinai, ripoti imebainisha 
changamoto mbalimbali ikiwemo upelelezi kuchukua muda mrefu.  Pamoja na ripoti hiyo, wapelelezi wa mikoa (RCO) na 
wawilaya (DCO) wameonekana kuwa na changamoto za kiutendaji. Katika kesi ya Mahakama Kuu kati ya Maneno Rashid 
dhidi ya Jamhuri, Rufaa namba 11, 2021. 
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Jaji Mwembe alisema “ Mahakama hii na Mahakama ya Rufani mara kadhaa imelalamika na kukemea vitendo vya Jeshi la Polisi 
kufanya upelelezi au uchunguzi chini ya kiwango...” 

Suala la ucheleweshaji wa kesi limeendelea kushamiri zaidi kwenye kesi za Ukatili ambapo hupelekea kukatisha tamaa wahanga 
na mashahidi na mwishowe kesi kufutwa na kuathiri upatikananji haki. 

Suala la uchukuaji ushahidi kwenye kesi zinazohusisha watoto pia limekuwa likivunja haki zao kwani mara nyingi polisi 
hawasubirii uwepo wa maafisa ustawi au walezi na mtoto kuhojiwa peke yake. 

Mapendekezo 

1. Kuimarisha mifumo ya upelelezi ikiwemo kuweka ukomo. 
2. Wasimamizi wa haki wazingatie haki za watoto katika kuchukua ushahidi kwa kufuata sheria, miongozo, kanuni na 

taratibu. 
3. Kuweka bajeti stahiki kwa ajili ya upelelezi wa kesi ikiwemo kuhusisha matumizi ya teknolojia zaidi. 

 
4. Kutotekelezwa kwa Maamuzi ya Mahakama  

Mathalani, Kifungu cha 148 (4) kilitamkwa na Mahakama ya Rufani kuwa ni batili na kuwa kinyume cha sheria bado 
hakijafanyiwa marekebisho yoyote.  
 
Aidha, kifungu kama hicho hicho kimeendelea kuwepo kwenye sheria nyingine kama vile kifungu 36 (2) cha Sheria ya Uhujumu 
Uchumi na Uhalifu wa Kupangwa, Sura 200 na Kifungu 19 cha Sheria ya Usalama wa Taifa, 1970 kinampa mamlaka 
Mkurugenzi wa Mashtaka (DPP) kuweka hati ya kuzuia dhamana kama ilivyokuwa awali katika Sheria ya Mwenendo wa 
Makosa ya Jinai, 1985. 

Rejea Kesi iliyofuta kifungu cha 148(4): 
 Kesi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali dhidi ya Jeremiah Mtobesya, Rufaa Namba 65, 2016 Mahakama ya Rufani 
Tanzania, Dar es salaam mbele ya majaji B. M Luanda, K.M Mussa, B.M.K Mmilla, S.E Mugasha pamoja na J.C.M 
Mwambegele. 
 

Mapendekezo 
1. Kurekebisha Sheria ya Mwenendo wa Makosa ya Jinani, 1985 kwa kufuta kifungu cha 148(4). 
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2.Kufuta kifungu cha 36(2) na kifungu cha 19 cha Sheria ya Ulinzi wa Taifa, 1970 ili kuendana na principle ya statute in pari 
materia, kuwa kama kifungu kimefutwa kwenye sheria moja basi kifungu hicho kinapaswa kufutwa kwenye sheria nyingine 
kwa kuwa vinamaana sawa. 

5. Utekelezaji wa mapendekezo ya Ripoti ya Jaji Nyalali  

Tunaalika Tume hii ya Rais, ijiongoze kwenye mapendekezo yaliyotolewa na Tume ya Jaji Francis Nyalali, kuhusu sheria arobaini 
(40) ambazo hadi sasa takribani miaka ishirini (20) mapendekezo yake hajatekelezwa kwa kiasi kikubwa. Rejea kiambatanisho 
namba 6 yenye Taarifa ya LHRC kuhusu utekelezaji wa Mapendekezo ya Ripoti ya Jaji Francis Nyalali. 

6. Kupunguza mamlaka ya Mkurugenzi wa Mashtaka wa Serikali (DPP)  

Maelezo  

Sheria iweke vigezo maalumu vitakavyoiongoza mahakama katika kufikia uamuzi wa kutoa au kutooa dhamana katika makosa 
yasikuwa na dhamana, badala ya kumpa mamlaka makubwa DPP. Kama ilivyo nchini Kenya, na baadhi ya nchi kama vilie 
Uganda, Malawi na Zambia zilivyoweka utaratibu maalum wa kushughulikia makosa yasiyokuwa na dhamana. 

Tume irejee katika Kiambatanisho namba 4. 

Mapendekezo: 

Sheria ya Mwenendo wa Makosa ya Jinai na Sheria ya Uhujumu Uchumi zifanyiwe marekebisho kwa kuipatia mahakama uwezo 
wa kupokea na kusikiliza dhamana katika makosa yasiyokuwa na dhamana pasipo kuwa na mamlaka ya upande mmoja wa 
DPP kuweka hati ya kuzuia dhamana. 

7. Kuboreshwa kwa miundombinu ili kukidhi mahitaji ya kijinsia; 

• Kuweka mikakati ya kukidhi mahitaji ya wafungwa wanaonyonyesha na wenye mahitaji maalum. 
• Kuhakikisha mahakama, polisi pamoja na magereza wana mahitaji ya muhimu kwa watu wenye ulemavu ikiwemo 

huduma ya lugha ya alama, ufikiwaji na upatikanaji wa huduma za msaada. Mtu mwenye ulemavu anapokuwa 
mahabusu ni ngumu kwenda na msaidizi wake hivyo huduma zinatakiwa kuboreshwa. 
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• Kutoa njia mbadala kwa wanawake wanyonyeshao na wajawazito wanaokuwa mahabusu kwani wanashindwa kutoa 
huduma stahiki kwa watoto ambao hawana hatia. Ikumbukwe mwaka 2022 mwanamke mjamzito alifariki katika Kituo 
cha Polisi. 

• Kutoa huduma mbadala za watoto wanaoingiliana na sheria ili waweze kufurahia utoto wao pale mama 
wanapohukumiwa kwenda gerezani 

• Kuboresha huduma katika magereza za wanawake kwa kuhakikisha kunakuwa na bajeti ya kuwapa huduma za kijinsia 
kama za hedhi salama na nyinginezo. 

• Kuboresha mazingira ya magereza za wanawake ili kuhakikisha usalama wa Afya zao kwani mara nyingi wanawake 
kutokana na maumbile yao ni rahisi kupata magonjwa mbalimbali. 

• Kuhakikisha mahakama za watoto zinaimarishwa hasa zile za wilaya ambazo ziliteuliwa na Jaji mkuu kuweza kupambana 
na tatizo la upunguzfu wa mahakama za watoto. Mahakama hizo hazina vigezo vya kuwa mahakama za watoto na hivyo 
serikali ifanye juhudi kuziimarisha kuweza kufikia vigezo. 

• Uwakilishi kwa watoto wanaokinzana na sheria kwani wengi hujiwakilisha wennyewe na hivyo kutokuwa na uwiano 
katika uendeshaji kesi zao. Serikali yaweza fanya hivi kwa kutumia chama cha mawakili kama probono. 

8.Kufuta Adhabu ya Kifo (Mandatory Death Penalty) kwa kurekebisha Kifungu cha 39, 40 na 197 cha Sheria ya Kanuni ya 
Adhabu Sura Namba 16 

Maelezo ya suala: 

Adhabu ya kifo ni adhabu inayotweza utu wa mtu na kuvunja haki ya kuishi kama ilivyoainishwa katika Mikataba ya Kimataifa 
na Kikanda ya Haki za Binadamu.  

Aidha Mahakama ya Afrika ya Haki za Binadamu na watu katika shauri la Ally Rajabu na wenzie dhidi ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania Shauri Namba 007/2015 katiba uamuzi wake uliotolewa Novemba 2019 ilisema adhabu ya kifo ya 
lazima inakiuka Haki za Binadamu na Tanzania ikaamuriwa ifute adhabu hiyo lakini mpaka leo uamuzi haujatekelezwa.  

Pia, mwaka 1992 Ripoti ya Tume ya Jaji Nyalali; ilitoa mapendekezo ya kufanya marekebisho ya sheria ili kuondoa adhabu ya kifo 
kwa kuwa ni ya kikoloni na isiyo ya kibinadamu. Pamoja na mapendekezo hayo hadi sasa bado hakuna utekelezaji wake. 

Mapendekezo 
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Kurekebisha Kanuni ya Adhabu Sura ya 16 kwa kufuta au kutoa ulazima wa mahakama kutoa adhabu hiyo. 

9.Kuimarisha mifumo ya kisheria, sera na mienendo ya  vyombo vya dola  

Maelezo:  

Licha ya ibara ya 147(3) ya Katiba  ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 1977 kukataza majeshi yetu ikiwemo Jeshi la Polisi  
kujihusisha na shughuli za kisiasa, bado kuna changamoto ya utekelezaji wa ibara hiyo. Kwa mfano; mwaka 2019, aliyekuwa 
Kamanda wa Polisi wa Mkoa wa Arusha Jonathan Shana alisikika akitumia salamu ya “Kidumu Chama cha Mapinduzi alitoa 
kauli hiyo Butiama mkoani Mara wakati wa hafla ya kumbukizi ya miaka 19 ya Kifo cha Baba wa Taifa, huku akisisitza angependa 
vyama vingine vife. 

Pia, aliyekuwa Kamanda wa Polisi Wilaya ya Hai Lwelwe Mpina alikuwa anajibizana na Mwenyekiti wa Chama cha Demokrasia 
na Maendeleo (CHADEMA) kuwa asingeweza kushinda uchaguzi. Hii inalipunguzia uhalali wa Jeshi la Polisi hasa linapombana 
na tuhuma za uhalifu unaohusisha mambo ya kisiasa. 

Mapendekezo:  

Kuimarisha mifumo ya kisheria, kisera na mienendo ya vyombo vya dola. 

10. Kuundwa kwa Chombo Huru cha Kusimamia Mwenendo wa Polisi 

11. Kuondoa gharama za ukamataji na usafirishaji wa watuhumiwa kwa wahusika wa kesi 
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MAPENDEKEZO MAHUSUSI 
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1.  ELEZA MAMBO AU MAENEO YANAYOHUSU HAKI JINAI UNAYOYAJUA AMBAYO WANANCHI NA WADAU 
WENGINE WANAYALALAMIKIA KUHUSU HAKI JINAI KATIKA MFUMO NA MNYORORO MZIMA WA HAKI 
JINAI NCHINI. 

 Suala  Tatizo Mapendekezo 
 

1. Rushwa na haki ya 
dhamana 

Pamoja na kuwepo kwa sheria 
inayotoa haki ya dhamana, bado 
kumekuwa na tatizo kubwa la 
mtuhumiwa wa kosa la jinai kupata 
dhamana akiwa mikonomi mwa 
Polisi.  
 
Kwa mujibu wa Ripoti ya Haki za 
Binadamu, 2021 ; 
Wananchi walitoa maoni yao juu ya 
ukubwa wa tatizo la kupata 
dhamana, asilimia 46% walisema 
upatikanaji wa dhamana ni tatizo, 
asilimia 35% walisema upatikanaji 
wa dhamana ni tatizo kubwa sana, 
asilimia 16% walisema dhamana ni 
tatizo la kawaida, wakati asilimia 1% 
walisema dhamana si tatizo. 
 
Matokeo ya utafiti yanaonesha wazi 
kuwa upatikanaji wa dhamana ya 
Polisi ni tatizo katika jamii yetu. 
 
Kiini cha tatizo hili linaambatana na 
haki ya dhamana kutumika kama 
mtaji wa wapelelezi wa kesi fulani, 
hivyo humng’ang’ania mtuhumiwa 

Kuwe na mfumo wa wazi wa utoaji wa 
dhamana, mathalani kuanza kutumia 
teknolojia ili kuomba dhamana, hii itaweka 
uwazi wa mtu au mahali ambapo ombi la 
dhamana lilipokwama au kufikia. 
 
 
Pia jitihada za makusudi zinapaswa 
kuchukuliwa kudhibiti kabisa mianya ya 
rushwa katika vituo vya Polisi.  
 
Msingi: 
Na itaendelea kuvunja Ibara ya 13 (6) (b) ya 
Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, 1977. 
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kwa kuweka mazingira magumu ili 
mtu huyu asipewe dhamana bila 
kujiongeza kwa kutafuta namna ya 
upendeleo kwa kutoa rushwa. 
 
Tatizo la rushwa limeendelea kuwa 
sugu katika vituo vingi vya Polisi 
hapa nchini. 
 

     2. Ukamataji na Upekuzi 1. Ukamataji na Upekuzi usiyofuata 
sheria umesababisha kuibuka 
kwa vikundi vya kihalifu ambavyo 
wananchi wanashindwa 
kutofautisha kuwa ni Polisi au ni 
watu wahalifu. Mathalani 
ukamataji wa Tito Elias Magoti 
ulikuwa ni kinyume kabisa na 
sheria, Tito angeweza kuitwa au 
kukamatwa akiwa kazini kwake 
Kijitonyama, badala yake alitekwa 
na kutoonekana kwa zaidi ya siku 
mbili na taarifa zake 
hazikupatikana katika kituo 
chochote cha Polisi. 

2. Ukamataji wa watoto uzingatie 
sheria na mikataba ikiwemo 
kutoonesha silaha kwa watoto 
wanaokinzana na sheria 

3.  

1. Kuboreshwa kwa mifumo ya mafunzo na 
mitaala ya Jeshi la Polisi. 

2. Jeshi la Polisi kutoa taarifa sahihi kwa 
uharaka ikiwa kuna ukamataji  

3. kama utekaji na kutoa ufafanuzi kwa 
umma. 

 
Msingi: Kuendana na Ibara ya 9 (2) ya 
Mkataba wa Kisiasa na Kiraia, 1966 
unaoweka hitaji la mtu anayekamatwa 
kupewa sababu za kukamatwa kwake. 

      3. Kukamata wazururaji 
 

Kwa mujibu wa Kifungu cha 16 cha 
Sheria ya Mwenendo wa Makosa ya 
Jinai kinaruhusu mtu yoyote 

Kurekebisha kwa kufuata kosa hilo. 
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kumkamata mzururaji pasipo 
kuweka utaratibu baada ya 
kumkamata. 
 
Pia, kutokana na ugumu wa maisha 
na ukosefu wa kazi, kuna uwezekano 
mkubwa wa watu wengi wakaingia 
hatiani kwa sheria hii, endapo 
ikitekelezwa kama ilivyo.  
 
Kwa eneo la Dar Es Salaam, vijana 
wengi wanaokamatwa kwa ‘kosa’ 
hilo, hufikishwa Mahakama ya Jiji, 
wengi hukubali kosa na kufungwa 
siku 14 jela. 
Kutoruhusu wakamatwaji kutoa 
taarifa kwa ndugu zao na hivyo 
kukaa mahabusu au polisi kwa 
muda mrefu kwa makosa yenye 
dhamana. 
 

Msingi: Inapingana na haki ya kuwa huru kwa 
mujibu wa Ibara ya 3 ya Tamko la Ulimwengu 
la Haki za Binadamu, 1948, Ibara ya 9 ya 
Mkataba wa Haki za Kiraia na Kisiasa, 1966 
na Ibara ya 6 ya Mkataba wa Afrika wa Haki 
za Binadamu na Watu, 1981. 

      4.   Mfumo wa Parole  Udhaifu wa bodi za parole za mikoa 
na ile ya Taifa, muundo wake 
hauakisi uhalisia. 
Huduma hii pia iwe kipaumbele kwa 
wanawake wenye watoto na 
wajawazito ili kuwalinda watoto 
kulingana na utaratibu 
utakaowekwa. 
 

Kituo kinapendekeza kuimarishwa kwa bodi 
za parole za mikoa na ile ya Taifa ili kuweza 
kuongeza ufanisi wa bodi hizo hususani 
muundo wa bodi ili kuongeza wigo wa 
wajumbe wa bodi hizo ikiwepo, Ustawi wa 
Jamii na Asasi za Kiraia. 
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Huduma hii pia iwe kipaumbele kwa 
watu wenye ulemavu kulingana na 
uataratibu utakaowekwa. 

      5.  Kufuta Committal 
Proceeding  
 
 

Watuhumiwa kukaa muda mrefu 
kwenye mahakama ambayo 
kimsingi haina mamlaka ya 
kusikiliza shauri husika. 
Kwa mfano tunayo mifano ya 
watuhumiwa waliokaa mahabusu 
miaka mitano kwa sababu tu 
mashauri yao yalikuwa katika ngazi 
ya committal kuna sababu gani ya 
kumpeleka mtuhumiwa kwenye 
mahakama ambayo kimsingi haina 
mamlaka ya kusikiliza shauri husika. 
 
 

Kituo kinapendekeza kufutwa kwa takwa la 
kuwa na commital kwenye mashauri ya 
uhujumu uchumi. 

          6.  Baadhi ya mamlaka 
zisizo Jeshi la Polisi 
kupewa mamlaka ya 
Polisi ukamataji, upekuzi 
na uchunguzi 
 
 

Miaka ya hivi karibuni iliibuka 
kasumba ya baadhi ya taasisi zisizo 
jeshi la Polisi kupewa mamlaka ya 
Kipolisi 
 
Mfano wa taasisi hizo ni TAKUKURU, 
Mamlaka ya Madawa ya kulevya, 
TRA,  Idara ya Kudhibiti Fedha 
Haramu (FIU) na taasisi nyinginezo 
zinazofanana na hizo. 
 
 

Kituo kinapendekeza kufanyika kwa 
marekebisho ya sheria ili kufungamanisha 
majukumu ya ukamataji na upekuzi kubakia 
kwenye jeshi la Polisi pekee. 
 
Kufungamanishwa kwa taasisi zote 
zinazojihusis na jinai nchini ili majukumu ya 
ukamataji na umiliki wa mahabusu libaki 
kuwa jukumu la jeshi la Polisi pekee tofauti na 
miaka ya hivi karibuni kila taasisi au mamlaka 
inayojihusisha ama moja kwa moja au 
vinginevyo na haki jinai kuwa na majukumu 
ya Polisi kumiliki mahabusu.  
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Hii itasaidia kupunguza malalamiko ya 
watanzania kutekwa na kukamatwa na watu 
wasiokuwa na sare za jeshi la Polisi, 
malalamiko ambayo tumekuwa tukiyapokea 
kwa mda mrefu. 
 
 
Tunapendekeza taasisi tajwa zinapotaka 
kufanya oparesheni zake ziombe msaada wa 
jeshi la Polisi na sio kujivika majukumu 
ambayo hazina kisheria. 
 

            7. Mfumo wa uwajibikaji 
wa maofisa wa Polisi 
 

Kumekuwa na vitendo vya uonevu 
dhidi ya wananchi vinavyofanywa na 
baadhi ya maofisa wa Polisi, mfumo 
wa ndani wa uwajibishaji hauna 
uwazi unaoweza kuthibitisha na 
kuridhisha jamii kuwa ofisa 
aliyetenda kosa hilo nayeye 
amewajibishwa. 

Kuwa na chombo maalam cha kuwajibisha 
maofisa wa Polisi wataokiuka maadili pamoja 
na sheria.   
Serikali ihakikisha Jeshi la polisi lina bajeti 
stahiki ili kuacha kuweka mzigo kwa 
nwatuhumiwa na familia zao au wahusika 
kwenye kesi kwani hupeleka haki kuingiliwa. 

           8. Kutotolewa kwa taaarifa 
za ripoti za uchunguzi 

Taarifa mbalimbali za 
kiupelelezi/uchunguzi kutotolewa 
kwa wakati, au kutojitosheleza au 
kutotolewa kabisa.  
Mathalani tukio la kutekwa kwa 
mfanyabiasha maarufu “Mo Dewji” 
ilipekea hadi Rais wa Awamu ya 
Tano kuhoji hadharani juu ya utata 
wa taarifa hiyo. Hii inamaana ya 
kwamba, taarifa hiyo 
haikujitosheleza. Pia, taarifa ya 
kupotea kwa vijana watano (5) kwa 

Kutolewa kwa taarifa za kiuchunguzi ili umma 
uweze kujua. 
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majina; Tawfiq Mohamed, Seif 
Swala, Edwin Kunambi, Hemed 
Abass and Rajabu Mdoe katika 
mazingira ya utata hadi leo hatma ya 
upatikanaji wao bado haijafikia 
mwisho.  

          9. Mamlaka ya Wakuu wa 
Mikoa na Wilaya kuweka 
watu 
vizuizini/korokoroni. 
 

Wakuu wa Wilaya na Mikoa 
wamekuwa wakitumia vibaya Sheria 
ya Tawala za Mikoa, 1997 kwa 
kuamuru Jeshi la Polisi kumkamata 
mtu kwa lengo la kulinda usalama 
na amani katika eneo husika aidha 
mkoa au wilaya. 
 
Hii hupelekea watu kuhukumiwa 
pasipo kusikilizwa kwa utaratibu 
mzuri wa kimahakama.  
Pamoja na kelele za muda mrefu 
kutoka kwa wananchi juu ya 
matumizi ya mamlaka ya Wakuu wa 
Mikoa na Wilaya bado sheria hii 
imeendelea kuwepo na kutumika.  
 
 

Kufuta sheria hii, 
 
Msingi: 
Maamuzi ya Makahama Kuu Masjala ya Moshi 
Kesi ya Madai Namba 4, 2020 chini ya Jaji L.M 
Mlacha  kati ya Mary Peter Otaru 
(Mlalamikaji ) dhidi ya Onesmo Buswelu 
(Mdaawa namba 1 Aliyekuwa Mkuu wa 
Wilaya ya Moshi), Namsemba Mwakatobe 
(Mdaawa namba 2) na Mwanasheria wa 
Seriakali (Mdaawa namba 3). 
 
Mahakama Kuu iliamua ifuatavyo; 

1. Kwamba, amri ya ukamataji na kutia 
kololoni kwa mlalamikaji uliofanywa na 
Mkuu wa Wilaya ulikuwa kinyume cha 
sheria. 

2. Kwamba, mlalamikaji alipwe fidia ya 
jumla kiasi cha Tsh.Milioni 90, na fidia 
maalum Tsh.Milioni 10. 

3. Kwamba, kiasi cha Tsh.Milioni 10 
kitalipwa na Mkuu wa Wilaya, alafu 
kiasi kilichobaki cha Tsh.Milioni 90 
italipwa na Serikali. 
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Hii inaonesha kuwa haki mtu huyo alionewa 
na Mkuu wa Wilaya, lakini pia Serikali 
imeingia hasara kwa sheria hii. 
 
SHERIA HII IMEINGIZA HASARA NA MZIGO 
KWA WANANCHI KWAKUWA JUMLA YA 
TSH.MILIONI 90 ITALIPWA KUTOKA KATIKA 
KODI ZA WANANCHI. 
 
Pia, maamuzi ya Mahakama ya Rufaa 
Tanzania mbele ya Jaji Nyalali kati ya Hatib 
Gandhi na Mwingine dhidi ya Jamhuri, 1996 
Law Report page 12 
 
“Hii siyo Jamhuri ya ndizi inayoendeshwa bila 
mifumo inayoendeshwa bila kuheshimu 
mifumo ya Kitaifa na Kimataifa. Kwamba ni 
nchi ambayo waliyopo madarakani 
wanafanya mambo pasipo kuheshimu sheria, 
watu wote wanaoshikiria ofisi za umma, 
lazima waongozwe na Katiba, Sheria na 
Kanuni zinazoongoza majukumu yao.  
 
Lazima wakumbuke viapo vyao na wajibu 
wao kwa mujibu wa sheria, na Mahakama 
kama Muhimili wa tatu, unajukumu la kulinda 
na kuhifadhi katika na Sheria. 

      10.  Tatizo la kubambikia kesi 
 
 
 

1. Kumekuwa na malalamiko ya 
muda mrefu kwa watu 
kubambikiwa kesi  kwa 
mfano itakumbukwa  mnamo 
mwezi Mei, 2021 Rais wa 

1. Kuweka mfumo wa uwajibikaji kwa 
wahusika pale endapo mahakama 
itathibitisha pasipo shaka kuwa kulikuwa na 
uonevu, usingiziwaji au ubambikiziaji wa kesi 
wa makusudi, hii itapunguza machungu ya 
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Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania Mhe. Dkt. Samia 
Suluhu Hassan alitoa 
maelekezo ya kufuta kesi zote 
za kubambikizwa ambapo 
jumla ya kesi 147 zilifutwa, 
mara nyingi kesi 
hubambikwa ili ili kufanikisha 
jambo fulani la kisiasa au 
kuzima agenda inayoshikiliwa 
kidedea katika jamii. 

2. Kesi za watoto: 
Kubambikiziwa kesi na 
kusingiziwa umri.   

 
Pia, kijana aitwaye Said Njwete 
aliyefananishwa na mtu aitwaye 
maarufu “Scorpion” alikamatwa na 
kuhumiwa na Mahakama ya Wilaya 
ya Ilala kifungo cha miaka 7 na 
kulipa faini ya shilingi milioni 30 kwa 
hatia ya kuumi kwa kumtoboa 
macho Bwana Said Mrisho mwaka 
2018. 
 
Kijana huyo aliachiwa huru na 
Mahakama ya Rufaa baada ya 
kubatilisha hukumu yake. 

mtu aliyebambikiziwa kesi na kumrudisha 
katika hali yake ya mwanzoni ya kiuchumi, 
kijamii au kisiasa. 
 
Pia,Kuimarisha ufikiwaji wa nafuu zilizopo – 
effective remedies,  

    11. Weledi mdogo katika 
kutathimini ushahidi. 

Maamuzi ya mahakama ya rufani 
yanaonesha kwamba kumekuwa na 
weledi mdogo katika kutathimini 
ushahidi kabla kesi haijapelekwa 

Kituo kinapendekeza kuimarishwa kwa ofisi 
ya Mkurugenzi wa Upelelezi wa makosa ya 
jinai ili kuifanya ofisi hii muhimu kuwa na 
ufanisi wa kuchambua ushahidi kwa weledi. 
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mahakamani. Watuhumiwa wengi 
wametiwa hatiani kwa ushahidi 
ambao baadae huja kubatilishwa na 
mahakama za juu.  
 
Kwa mfano katika kesi ya Freeman 
Mbowe na wengine dhidi ya 
Jamhuri, Rufaa No. 76 ya 2020 
iliyotokana na kesi ya jinai No. 112 
ya 2018 katika mahakama ya 
hakimu mkazi kisutu mbele ya Mhe 
T.k Simba, Mahakama kuu masijala 
ya Dar Es Salaam mbele ya Jaji I.C. 
MGETA ilibatilisha hukumu ya 
mahakama ya kisutu kwa hoja 
kwamba hapakuwa na ushahidi wa 
kutosha uliowezesha kuwatia 
hatiani watuhumiwa. 

 
 Kama vile kupitia sera, mitaala na miongozo 
ya mafunzo ya upelelezi na uchunguzi ili 
kuendana na mazingira. 

  12. Kukosekana kwa dawati 
la jinsia katika baadhi ya 
vituo vya Polisi hasa vya 
vijijini na wilaya za mbali. 
Tunaipongeza serikali 
kwa kufikisha vituo 420 
ila kuna uhitaji mkubwa 
bado. 

1.Kuna baadhi ya wahanga wa ukatili 
wa jinsia wakifika vituo vya Polisi 
wanashindwa kusikilizwa 
malalamiko yao kutokana na 
kutokuwa na dawati la jinsia katika 
vituo hivyo. 
2. Baadhi ya maofisa  katika dawati la 
jinsia katika vituo vya Polisi hutoa 
kauli mbaya haswa kwa wahanga 
wa jinsi ya kiume  waliopitia vitendo 
vya ukatili wa kijinsia. 

 
1. Maofisa wa Polisi wanaofanya kazi katika 

dawati la jinsia kupewa mafunzo ya mara 
kwa mara ya kuhusu jinsia, pia kuwapa 
vipaumbele wale wenye umahiri wa elimu 
ya jinsia katika kazi za madawati ya jinsia, 
mfano wenye Diploma na Shahada na 
zaidi ili kuongeza ufanisi katika eneo hiyo. 
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13. Vitendo vya ukatili 
vinavifanywa na maafisa 
Polisi dhidi ya wananchi. 

Baadhi ya maafisa Polisi wamekuwa 
wakifanya vitendo vya ukatili dhidi 
ya wananchi kama vile kuwateka na 
kuwapiga. 
 
Na pia wamekuwa wakiwatuhumu 
pasipo kuwafungulia mashtaka 
yoyote, hii hufanya watuhumiwa 
kuteseka katika vituo vya polisi na 
mahabusu pasipo kufikishwa 
mahakamani kwa ajili ya kusikilizwa 
na kuamuliwa 

Kuwe na chombo maalumu kitakacho 
wawajibisha maafisa Polisi ambao watakiuka 
sheria. 
 
Rejea: Mafano mzuri katika nchi ya Kenya, na 
kiambatisho nambatanisho namba 2 cha 
Muswada wa Mfano wa Chombo hicho. 

 Uwezo mdogo wa 
maafisa wa polisi 
kufanya uchunguzi wa 
kesi za jinai  

Mahakama kuu ya Tanzania masijala 
ya Morogoro katika kesi ya Maneno 
Rashid Dhidi ya Jamhuri Rufaa No. 11. 
2021 Mhe jaji Ngwembe katika 
ukurasa wa 10, 11 na 12 alikuwa na 
haya ya kusema, nanukuu; 
“Mahakama hii pamoja na 
Mahakama ya Rufani imekuwa 
ikilalamika juu ya ongezeko kubwa 
la jeshi la polisi kufanya uchunguzi 
wa hovyo, makosa ya ubakaji ni 
makosa makubwa katika nchi yetu 
yanayoweza kumtia hatiani mtu 
kwa adhabu ya miaka 30 hadi 
kifungo cha maisha. Hivyo kila mtu 
anayehusika katika upelelezi 
lazima atimize wajibu wake 
kikamilifu, jeshi la polisi lazima 
lifanye uchunguzi kwa haraka mara 
tu baada ya kupokea taarifa za 

Tunapendekeza kufumuliwa kwa mfumo wa 
taasisi za kiupelelezi hasa Jeshi  la Polisi. 
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uharifu. Mawakili wa serikali lazima  
wawe na uhakika wa ushahidi 
wanaopanga kuutumia kujenga 
kesi yao, wasije na tuhuma au 
fununu bila kuwa na uhakika kama 
fununu hizo zitamtia hatiani 
mtuhumiwa”. Rejea kiambatanisho 
Number, 8 

 2. KUTOKANA UZOEFU ULIOPATIKANA KATIKA UTEKELEZAJI WA MAJUKUMU YA ASASI YAKO, BAINISHA 
CHANGAMOTO ZILIZOPO KATIKA MFUMO WA HAKI JINAI ZIKIWEMO SERA, SHERIA, KANUNI, TARATIBU 
NA MIONGOZO NA NINI KIFANYIKE ILI KUONDOSHA CHANGAMOTO HIZO? 

 Suala Tatizo  Mapendekezo 
 

1.  Mamlaka ya Mwendesha 
Mashtaka wa Taifa 
kuingia Nolle Prosequi 
 
 

Pamoja na kuwepo kwa mabadiliko 
ya Sheria ya Mwenendo wa Makosa 
ya Jinai, 1985 juu ya zuio la mamlaka 
ya DPP hususani kumrudisha 
mtuhumiwa aliyeachiwa kwa Nolle 
Prosequi tena mahakamani 
 
Bado kumekuwa na hitaji la 
kuhusisha mahakama katika 
mwenendo wa matumizi ya 
mamlaka ya DPP.  
 
 

Ili kulinda haki za mtuhumiwa na kudhibiti 
mamlaka ya DPP kwa kuhusisha mahakama 
baada ya DPP kuwasilisha ombi la ridhaa ya 
kuingia Nolle Prosequi.  
Mathalani nchini Kenya  
Maamuzi ya Mahakama Kuu katika kesi ya 
Bwana Cripus Karanja Njogu v. AG 
Iliamua kuwa DPP atahitajika kuomba ridhaa 
ya mahakama kabla ya kuingia Nolle 
Prosequi. 

 Dhamana  Kuna baadhi ya makosa 
yalioorodheshwa katika Sheria ya 
Mwenendo wa Makosa ya Jinai 
hayana dhamana hivyo basi 
mhusika hukaa 
rumande/mahabusu kwa muda 

Haki ya dhamana iwe kwa makosa yote ili 
tuweze kulinda haki ya usawa mbele ya sheria 
kwa mujibu wa Ibara ya 13(6)(b) ya Katiba ya 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania,1977. 
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mrefu kwa kigezo cha upelelezi 
kutokamilika kabla ya shtaka lake 
kupelekwa mahakamani. Na pia 
mshtakiwa huyo muda mwingine 
hakutwi na hatia yoyote kwenye hilo 
shtaka, hivyo mshukiwa hupoteza 
muda mwingi akiwa rumande na pia 
shauri lake litakapoitwa 
mahakamani. 

Rejea Ripoti ya Kituo cha Sheria na Haki za 
Binadamu (LHRC) kuhusu Makosa 
yasiyokuwa na Dhamana. 

3.  MAPUNGUFU NA CHANGAMOTO ZILIZOPO KATIKA SHERIA   
   

i.  SHERIA YA KUPAMBANA NA MADAWA YA KULEVYA  
 

1 Kifungu  cha 32 Kifungu cha 32 cha sheria hii 
kilifanyiwa marekebisho na kifungu 
cha 12 na 13 cha Sheria ya 
Mabadiliko ya Sheria Mbalimbali 
No. 7 2022 kilichoipa mamlaka ya 
madawa ya kulevya pamoja na 
maafisa wake, mamlaka ya kiPolisi 
ikiwemo ukamataji na upekuzi. 
 
Mbali na mabadiliko hayo, kifungu 
hiki pia kiliongeza wigo wa maafisa 
wa mamlaka wakati wakitekeleza 
majukumu yake kwamba 
watatekeleza majukumu yao kana 
kwamba ni maafisa wa Jeshi la Polisi 
hii imepewa mamlaka mpaka ya 
kuchukua maelezo ya onyo pamoja 
na statement. 

Kituo kinapendekeza kufutwa kwa kifungu 
hiki kwa hoja kwamba jukumu la mamlaka 
libaki kama ilivyo katika kifungu cha 4 cha 
sheria na jukumu la ukamataji na upekuzi 
libaki kwa jeshi la Polisi kitengo cha madawa 
ya kulevya.  
 
Hii ni kutokana na ukweli kwamba maafsa wa 
mamlaka hawana mafunzo au taaluma ya 
mambo ya upelelezi ikiwemo uchukuaji wa 
maelezo ya onyo. 
 
Badala yake mamlaka ibaki na jukumu la 
kiutaalam na la kubaini (intelijensia) mbinu za 
ovu zinazotumika kuingiza na kusambaza 
madawa ya kulevya nchini. Aidha, kuendelea 
kujenga uwezo kwa wananchi na jamii 
kiujumla kuhusu athari za madawa ya 
kulevya. 
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 SHERIA YA MWENDENO WA MASHAURI YA JINAI SURA YA 20, 
1.  Private Prosecution 

Kifungu cha 99 
 

Mamala ya DPP kuingilia mchakato 
wa Private Prosecutor baada ya 
kupewa ruhusa na mahakama. 
 
Hii inanyima haki kwa mtu ambaye 
hana imani na Ofisi ya Mkurugenzi 
wa Mashtaka kupata nafuu ya 
kisheria kwa kwenda kushtaki. 
 

Kurekebisha sheria ili kuondoa sharti la kibali 
cha DPP. 

 Kifungu cha 37 
 

Mfumo dhaifu wa utoaji wa fidia kwa 
wahanga wa makosa ya jinai wakati 
wanasaidia uhalirifu usitokee kwa 
maafsa wa mahakama 
 
Licha ya kifungu hiki kuwepo kwa 
mda mrefu lakini bado kimekuwa na 
changamoto za utekelezaji wake 
kwa mujibu wa ibara ya 107A(2) ( c) 
ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania kutokana na kutokuwa 
na sheria ya utekelezaji wake mpaka 
sasa 
 
 

Tunapendekeza kutungwa kwa sheria 
itakayoratibu masuala ya fidia katika katika 
jinai kwa mujibu wa ibara ya 107A(2) ( c) ya 
Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
1977 ili kusaidia wahanga wa wanaopata 
majeraha au kufariki wakati wakisaidia 
uharifu usitokee kwa maafsa wa mahakama. 

 Kifungu cha 348 
Mfumo wa dhaifu wa 
mahakama kutoa fidia 
kwa wahanga wa 
makosa ya jinai 

Kifungu cha 348 cha sheria hii 
kinatoa haki ya jumla ya wahanga 
wa uharifu wa kijinai kuomba fidia 
baada ya mtuhumiwa kutiwa 
hatiani, hata hivyo kifungu hiki 

Tunapendekeza kutungwa kwa sheria 
itakayowezesha kutumika kwa kifungu hiki 
kwa mjibu wa ibara ya 107A ya Katiba ya 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 1977. 
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kinaonekana kuwa na masharti 
ambayo hayawezi kutekelezeka 
 
Kuthibitisha hoja hii, tunaialika tume 
ijiongoze katika kesi zifuatazo, 
ambazo mahakama za chini zilitoa 
fidia kwa wahanga wa kijinai lakini 
mahakama za juu zikatupilia mbali 
madai hayo kwa hoja kwamba 
wahanga hao wangefungua madai 
hayo katika kesi za madai 

1. Jamhuri dhidi ya Tilusubya 
Mwishaki na wengine (1984) 
TZHC 30 [10 August 1984] au 
1983 TLR 422(TZHC) 

2. Jamhuri dhidhi ya Abel 
Rajab Marejeo ya Jinai No. 6 
ya mwaka 2022 Mahakama 
kuu ya Tannzania masijala 
ya Dodoma 

3. Abdulla Tifu Leonard dhidi 
ya Jamhuri Rufaa ya Jinai 
No. 73 ya Mwaka 2021, 
Mahakama kuu ya Tanzania 
masijala ya Bukoba 

 Kifungu cha 14 (2) 
Ukamataji unaofanywa 
na Afisa wa Polisi 

Mamlaka ya kumuweka chini ya 
ulinzi mshukiwa wa uhalifu kwa 
muda wowote kabla ya kumfikisha 
mahakamani ikiwa ofisa wa Polisi 
anayehusika na upelelezi anaona 
inafaa kulingana na mazingira 

Ni vema kuweka ukomo wa mtu kushikiliwa, 
kwa kulazimisha kifungu hiki kiendane na 
kifungu cha 50, 51 na 64 cha Sheria hii. 
 
Pia, kuunganisha kifungu cha 14 na Kifungu 
cha 30 ili kuleta mantiki wakati utekelezaji au   
tafsiri ya sheria 
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yaliyopo wakati upelelezi 
ukiendelea. 
 
Hakuna ukomo wa Polisi kumshikilia 
mtuhumiwa aliyemkamata, kifungu 
hiki hutumika vibaya kwa watu 
kuwekwa chini ya ulinzi wa polisi 
Polisi kufikishwa mahakamani kwa 
msingi wa kifungu hiki.  
 
Kifungu hiki kinaweka mazingira ya 
rushwa. 

 Kifungu cha 16 na 31 
Ukamataji unaoweza 
kufanywa na mtu binafsi 

Changamoto ya kifungu hiki hakitoi 
ufafanuzi nini kinachotakiwa 
kufanyika baada ya mtu binafsi 
kufanya ukamataji. 
 

Kifungu hiki kiunganishwe na kifungu cha 31 
kinachoeleza nini kifanyike baada ya mtu 
binafsi kukamata ili kuweka mantiki ya 
kifungu cha 16. 
 
Maboresho ya kifungu cha 31 yaanishe muda 
maalum angalau si zaidi ya saa moja (1) 
mkamataji kumfikisha mtuhumiwa Kituo cha 
Polisi cha karibu au ikiwa kituo kipo mbali, 
ampekeleke wa mtendaji wa Kijiji au mtaa 
wakati wanafanya jitihada za kuwasiliana na 
Polisi au kumfikisha Kituo cha Polisi. 

 Kifungu cha 54 (2) 
Haki ya Kuwasiliana na 
Mwanasheria, Rafiki au 
Ndugu 

Kipengele hiki kinaweka mamlaka 
kwa Afisa wa Polisi kukataa haki ya 
mtuhumiwa aliye chini ya kizuizi 
kuwasiliana na mwanasheria, rafiki 
au ndugu kwa lengo la kuzuia 
mazingira ya kuharibika kwa 
ushahidi. 
 

Kifungu hiki kifutwe 
 
Msingi:  
Ibara ya 14 ya Mkataba wa Haki za Kiraia na 
Kisiasa, 1966. 
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 Kifungu cha 11 12 na 21 

Matumizi ya nguvu 
wakati wa ukamataji 

Kifungu hiki kimeleta changamoto 
ya matumizi ya nguvu kubwa 
yaliyopelekea maumivu makubwa 
pamoja na vifo wakati wa ukamataji. 

Kufanya marekebisho ya kifungu hiki, 
kufafanua kwa kuweka viwango vya mtumizi 
ya nguvu. Ikiwemo, kuweka zuio la matumizi 
ya silaha za moto ikiwa mtuhumiwa hana 
silaha ya mto, pia, zuia shambulio kwa 
mtuhumiwa wakati wa ukamataji ikiwa yeye 
hajafanya shambulio lolote. 

 Kifungu cha 22 
Kinga ya mtu binafsi  

Mtu binafsi anayekamata analindwa 
kisheria  ikitokea mtuhumiwa 
atakutwa huru na mahakama.  
Bahati mbaya kifungu hiki 
hakijaweka udhiibti na kumlinda 
mtuhumiwa dhidi ya  ukamataji 
holela. 

Kurekebisha sheria kuweka kosa kwa 
mkamataji ikiwa itathibitikiwa kuwa 
ukamataji wake haukuwa na nia njema. 

 Kifungu cha 26 
Upekekuzi kwa 
Mwanamke 

Kumekuwa na changamoto ya 
kutotekelezwa kwa kifungu hiki. 
4. Ukamataji na upekuzi kwa 

wanwake uzingatie sheria. 
 

Tunapendekeza kuweka adhabu endapo 
kifungu hiki kitakiukwa.  
 
Hii ni kulinda haki na utu waa wanawake  

ii.  SHERIA YA UHUJUMU UCHUMI NA UHALIFU WA KUPANGWA SURA YA 200, 

       1. Tafsiri ya neno 

Prosecutor 

Maana ya neno “Prosecution officer” 
halina maana tena kuwepo kwenye 
sheria hii kwakuwa kifungu 
kinachotoa maana ya neno hilo 
(kifungu 27) kimefutwa. 
 

Kurekebisha kifungu hiki kuruhusu mtu 
binafsi kushtaki. 
 
Msingi: Kuhakikisha fair trial chini cha Ibara 
14 ya Mkataba wa Haki za Kiraia na Kisiasa, 
1966. 

2. Mamlaka ya Mkurugenzi 
wa Mashataka kuipa 

Mamlaka ya Mkurugenzi wa 
Mashtaka (DPP) ya kuipa uwezo 
mahakama yoyote chini ya 

Kufuta kufungu hiki ili na kuondoa mamlaka 
ya kwa DPP na kuacha mamlaka ya kuongeza 
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mamlaka mahakama za 
chini. 

Mahakama Kuu kusikiliza kesi ya 
uhujumu uchumi. 
Pamoja na ukweli kwamba Kifungu 
cha 12 kinampa uwezo DPP kufanya 
hivyo bado tunaona changamoto 
inayoweza kutokea pale ambapo 
DPP akiamua kutumia utashi wake 
na mamlaka yake kuacha kwa 
makusudi mamlaka husika 
iliyoanzishwa na kupewa uwezo 
maalamu wa kusikiliza kesi za 
uhujumu uchumi na kukimbilia 
mahakama za chini ambazo 
pengine hazina pengine uwezo huo. 
 

wigo wa mamlaka za kusikiliza mashauri kwa 
Muhimili wa Makama. 
 

3. Kifungu cha 17 
Wasajili na Manaibu 
wasajili kutuma ripoti 
kwa Waziri. 

Kuweka masharti la Msajili wa 
Mahakama Kuu na Manaibu wa 
Wasajili wa Mahakama kutuma 
taarifa za makosa ya uhujumu 
uchumi kila baada ya miezi sita, 
pamoja na mwenendo wa 
watumishi wa umma waliyokutwa 
na makosa ya uhujumu uchumi kwa 
Waziri husika. 
1. Kifungu hiki, kinaingilia Muhimili 

wa Mahakama kinyume na ibara 
107A ya Katiba ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania,1977. 

2. Ni jukumu la kila muajiri kujua au 
kuwa na taarifa za waajiriwa wake 
wote kuhusu mienendo badala 
ya kuweka sheria ya kuwataka 

Kifungu kifutwe. 
 
Jukumu la kutuma taarifa zielekezwe kwa 
Mtendaji Mkuu wa Mahakama. 
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Wasajili na Manaibu kulazimika 
kutuma ripoti kwa Waziri. 

 
4. Kifungu cha 24 (4) na 

24(6) 
1. Kifungu cha 24 (4) kinatoa siku 
ishirini na moja (21) tu kwa Inspekta 
Jenerali wa Polisi za kuwasilisha mali 
za mtuhumiwa mahakamani kwa 
ajili ya kutaifaishwa au kama 
itakavyoelekezwa ikiwa mtuhumiwa 
amekimbia au kutoonekana. 
 
2.Kipengele hiki kinakinzana na 
kifungu cha 5 cha Sheria ya 
Proceeds of Crimes inayotoa maana 
ya “absconding” ikimaanisha 
mazingira ya mtu kutoonekana 
ndani ya miezi sita (6). 
 
3.Hivyo, IGP kupewa mamlaka ya 
kuingia na kuchukua na kutumia 
atakavyoona inafaa mali aliyokuwa 
inamilikiwa au kusimamiwa na 
“absconded person” baada ya siku 21 
kuisha na kupata kibali cha 
mahakama si sawa kwa kuwa 
inaweka nafasi ya matumizi mabaya 
ya mali za watu na kupotea pasipo 
majibu. 
 
4.Pia, kifungu 24(6) kinazuia haki ya 
“absconded person”ikitokea 

Utaratibu wa kutaifa au kuharibu mali ya 
mtuhumiwa aliyekimbia/aliyejificha au 
asiyepatikana bila kujulikana alipo ndani ya 
siku 21 na kumpa mamlaka IGP baada ya 
mahakama kutoa maamuzi chini ya kifungu 
cha 23(3), anaweza kutaifisha. 
 
Utaratibu wa kushughulika na mali za mtu 
alikimbia/kupotea baada ya mahakama kutoa 
maamuzi uendane sambamba chini ya Sheria 
ya Proceeds of Crimes. 
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amerudi au ameonekana kudai mali 
yake iliyochukuliwa. 
 
 

5. Kifungu cha 25 (1) 
Kukasimisha mamlaka 
ya DPP 

Kifungu hiki akiendani na msingi 
uliyowekwa kwenye kifungu cha 23 
cha sheria mama ya Taifa ya 
Huduma ya Mashataka, The 
National Prosecutions Service Act 
(NPSA), Sura Na. 420  ambacho 
kimeweka msingi wa mamlaka ya 
DPP kukasimisha madaraka yake 
kwa mtumishi yoyote chini ya sheria 
ya NPSA au public prosecutor.  
 
Badala yake Sheria ya Uhujumi 
Uchumi imempa mamlaka ya 
kumkasimisha mtumishi yoyote wa 
umma. 

Ni vema kwenye suala la Mamlaka ya DPP 
kusimamiwa au kuongozwa na sheria ya  
National Prosecutions Service Act  Cap 430. 

6. Kifungu cha 36 (2)(3) Mamlaka ya DPP kuzuia dhamana, 
 
Kwa kurejea maamuzi ya 
Mahakama Kuu katika kesi ya 
Jeremiah Mtobesya dhidi ya 
Mwanasheria Mkuu wa Serikali 
ambayo ilitangaza kuwa kifungu cha 
148(4) cha Sheria ya Mwenendo wa 
Makosa ya Jinai, 1985 kuwa kinyume 
na Katiba ya Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania, 1977. 
 

Tunapendekeza zuio la dhamana kuongozwa 
zaidi na mahakama, kwa kuipa mahakama 
mamlaka ya kupokea na kusikiliza maombi ya 
dhamana badala ya kuacha mamlaka kwa 
DPP kuweka hati ya kuzuia dhamana bila 
mahakama kusikiliza ombi hilo. 



32 

 

Kwa kutumia Kanuni ya Statute in 
Pari materia kifungu cha 36 (2)(3) 
cha Sheria ya Uhujumu Uchumi pia 
tunapendekeza kifutwa kwa kulinda 
maslahi ya mtuhumiwa, pia kwenda 
sambamba na dhana ya mtu kuwa 
hana hatia “Presumption of 
Innocence”. 

7. Kifungu cha 44 
Alternative Verdict 
 
“Hukumu mbadala” 
 

Kifungu hiki kinaweka mamlaka 
kumtia mtu hatiani kwa kosa 
ambalo hata kama hakushitakiwa 
nalo. 
Hii ni kinyume na principle ya “fair 
trial” 
 
 

Kifungu hiki kifutwe 

       8.  Kifungu cha 47 (3) c 
 
Haki ya Kusikilizwa; 
 

Sheria imeweka mazingira ambayo 
mtu hatopewa haki za kusikilizwa 
ikiwa atakuwa –disruptive. 
Neno disruptive linaweza kutafsiri 
wa njia mbalimbali ni neno lenye 
utata wa kitafsiri.  

Tafsiri ya disruptive iwekwe bayana ndani ya 
sheria 
 
 
Msingi: Ibara ya 16(3) a ya Katiba ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, 1977. 

       9. Kifungu cha 60 (11) Sheria imeweka mamlaka 
yanayotekelezwa na Kamishna wa 
Forodha kutekelezwa na Inspekta 
Jenerali wa Polisi. 
  

Kutenganisha majukumu, majukumu ya 
Kamishna wa Forodha baki kuwa mhusika 
mkuu na jukumu la ufilisi liongozwe na Sheria 
ya Proceeds fo Crimes Act. 

iii.  SHERIA YA KUDHIBITI UTAKATISHAJI WA FEDHA HARAMU, SURA YA 423 
 

 Kuhukumiwa mara mbili 
kwa mtuhumiwa wa 

Kifungu cha 12 cha sheria hii 
kilifanyiwa marekebisho na kifungu 

Kituo kinapendekeza kufanyiwa marekebisho 
kwa kifungu hiki ili kuondoa uwezekanao wa 
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makosa ya uhujumu 
uchumi 

cha 9 cha nyongeza ya mabadiliko 
ya sheria ya utakatishaji fedha 
Haramu No. 2 ya 2022 kilichoweka 
takwa la kosa la utakatishaji wa 
fedha haramu kuwa kosa 
linalojitegemea tofauti na awali 
ambapo kosa la utakatishaji wa 
fedha haramu lilitokana na kifungu 
cha 12, 57, 60 na nyongeza ya orodha 
ya uhumu uchumi iliyoko katika 
sheria ya uhujumu uchumi. 
 
Kwa mjibu wa kifungu cha 12(4) cha 
sheria hii mtuhumiwa 
aliyekuhumiwa kwa kosa la 
utakatishaji fedha kwa mjibu wa 
kifungu cha 12(1), anaweza 
kuhukumiwa tena kwa kosa hilohilo 
kwa mjibu wa kifungu cha 12, 57, 60 
na nyongeza ya orodha ya makosa 
uhujumu uchumi chini ya sheria ya 
uhujumu uchumi. 

watuhumiwa wa makosa ya utakatishaji wa 
fedha haramu kuhukumiwa mara mbili kwa 
kosa moja kinyume na kanuni za kijinai. 
 
Tunapendekeza kifungu kibaki kama 
kilivyokuwa hapo awali. 

 Uwepo wa Predicate 
Offences 

Ongezeko la idadi kubwa ya makosa 
tangulizi (predicate offences) katika 
Sheri ya Kudhibiti Utakatishaji wa 
Fedha Haramu, kifungu cha 3, 
imepelekea makosa ya kawaida 
kuwa utakatishaji fedha/uhujumu 
uchumi. 
 

Kurekebisha Sheria ya Uhujumu Uchumi ili 
kupunguza idadi kubwa ya makosa tangulizi 
yaliyoletwa mwaka 2016. 

iv.  SHERIA YA UTAWALA WA MAHAKAMA NA.2, 2011 
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 Kifungu cha 50 na 51 
 
Kamati za Maadili za 
Maafisa wa Mahakama 
za Mkoa na Wilaya. 

1. Wakuu wa Mikoa na Wilaya kuwa 
wenyeviti wa kamati za maadili za 
mahakimu kwenye mkoa au wilaya 
husika 
 
2.Makatibu Tawala wa Mikoa na 
Wilaya kuwa sehemu ya kamati hiyo. 
3. Mamlaka ya Wakuu wa Mikoa na 
Wilaya kualika/kuongeza wajumbe 
wawili katika kamati hiyo.  
 
 

Tunapendekeza marekebisho kwa kufuta 
kifungu hiki ili kuondoa sehemu ya muhimili 
mmoja kuingia au kufanya maamuzi katika 
muhimili mwingine. 
 
Jukumu la kusimamia maadili libaki kwa 
viongozi wa mahakama pekee. Kwa kuwa 
mahakama inautaratibu mzuri na uzoefu wa 
kusimamia maadili wa watumishi wake. 
 
Ili kuendana na dhana ya mgawanyo wa 
madaraka na uhuru wa mihimili ya dola kama 
ilivyoainishwa katika Katiba ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, 1977. 
 
 
 

VII. SHERIA YA KUCHUNGUZA VIFO NO. 17 YA MWAKA 1980 
 

 Sheria hii ina udhaifu 
hasa kwenye eneo la 
uchunguzi wa vifo venye 
utata 

Hivi karibuni kumekuwa na vifo vingi 
venye utata hasa katika vituo vyetu 
vya Polisi, licha ya Tanzania kuwa na 
sheria ya uchunguzi wa vifo( The 
Enquest Act) lakini bado sheria hii 
inaonekana kutokuwa na 
mchango wowote hasa katika 
eneo la uchunguzi kutokana na 
sheria kutokuwa bayana juu ya 
mahakama yenye mamlaka 
kisheria ya kufanya uchunguzi huo 

Tunapendekeza  
Mosi, kufumuliiwa kwa sheria hii ili uchunguzi 
wa vifo vyenye utata ufanywe na Mahakama 
kuu badala ya utaratibu wa sasa ambao sheria 
inataka ateuliwe Coroner 
 
Pili tunapendekeza utaratibu wa kuwasilisha 
maombi mahakama kuu uwe kama utaratibu 
wa kuwasilisha maombi mengine yoyote hivi 
sasa 
 
Tatu, Mahakama kuu kama itajiridhisha 
kwamba kulikuwa na uzembe katika kifo 
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hicho basi iwe na mamlaka ya kupendekeza 
kwa Mkurugenzi wa mashitaka kuwachukulia 
hatua za kijinai wanaohuika na kifo hicho, na 
maamuzi mengine ambayo mahakama kuu 
itaona inafaa kutoa 
 
Nne, mahakama kuu ipendekeze kwa 
mamlaka za nidhamu kama aliyehusika ni 
Polisi kwa mamlaka zake za nidhamu 
kumchukulia hatua za kinidhamu kwa mjibu 
wa sheria za kipolisiPolisi 
 
 

VIII. SHERIA YA KUPAMBANA NA KUZUIA RUSHWA SURA YA 329 KAMA ILIVYOFANYIWA MAREJEO MWAKA 
2022 

  
 
Maoni ya Jumla 

Kiuhalisia hii ndo sheria Mama yenye 
jukumu na dhamana ya kupambana 
na kuzuia rushwa nchini, 
changamoto kubwa ya taasisi ya 
kuzuia na kupambana na rushwa 
miaka ya hivi karibuni imekuwa ya 
kutia mashaka kutokana na taasisi 
hii kuanza kujishughulisha na 
majukumu ambayo kimsingi 
hayapo kwa mjibu wa sheria 
inayoianzisha taasisi hii.  
 
Kwa mfano miaka ya hivi karibuni 
tumeshuhudia taasisi hii yenye 
jukumu la kupambana na kuzuia 
rushwa ikijihusisha na kazi kama vile 
kukusanya madeni, kumiliki 

i. 
 
Tunapendekeza kuboreshwa mifumo ya 
kisera na kitaasisi ili kuirejesha TAKUKURU 
kutekeleza majukumu yake kama 
yalivyoainishwa kwa mjibu wa sheria. 
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mahabusu ambazo kimsingi hazina 
vigezo vya kuwa mahabusu, kufanya 
kaguzi za ufanisi, kukagua miradi ya 
maendeleo na kadhalika. 

    
A.  KWA MAONI YAKO, NINI KIFANYIKE KWENYE ENEO LA SERA, SHERIA, MIONGOZO NA MIUNDO ILI 

KUBORESHA MFUMO WA HAKI JINAI NCHINI? 
  1. Mauaji na ukatili chini ya 

mamlaka ya polisi 
Hivi karibuni kumeibuka mwenendo 
usio wa kawaida wa watuhumiwa 
kuawa wakiwa mikononi mwa  huku 
sababu za vifo hivyo zikiwa zimejaa 
utata mkubwa. Kwa mfano, kisa cha 
mfugaji aliyefia  
Kituo cha Polisiilivyoripotiwa katika 
Gazeti la Nipashe la tarehe 16 Mwezi 
Feburuari 2023 lilishapisha kichwa 
cha habari kisemacho Polisi; Ameja 
mahabusu kwa kutumia nguo 
yake ya ndani. 
 

2. Kesi za madai kuwa jinai 
 

3. Mtu aliyemaliza kifungo au 
kuhusisha na kesi za ukatili 
dhidi ya watoto hasa wa 
kingono kutorudi kwenye 
mazingira au kazi ya aina hiyo 
hiyo ili kulinda watoto. 
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 Kufungamanisha 
ushirikiano kati ya Jeshi 
la Polisi na Sekta ya 
Ustawi wa Jamii 
 
 

Kuboresha kwa kuimarisha mfumo 
wa usalama na ulinzi katika ngazi 
mtaa. 
 
Kwa ushirikiano wa maafisa ustawi 
wa jamii. 
 

Mifumo wa usalama na ulinzi ifungamane na 
mifumo ya ustawi wa jamii. Kwa kuwa, sekta 
ya ustawi wa jamii inawataalam wanaoweza 
kurekebisha tabia kwa njia maalum kutokana 
na taaluma yao 

 Kutunga Sera maalumu 
ya Haki Jinai 

Hakuna Sera moja ya haki jinai 
inayoongoza mfumo mzima wa haki 
jinai. 

Kutunga sera na mpango wa utekelezaji wa 
Sera ya Haki Jinai Nchini. 

 Kuruhusu mfumo wa 
wapelelezi binafsi 
 
 

Itaimarisha ulinzi wa haki za 
watuhumiwa na waathirika wa 
matukio ya uhalifu ambao hawana 
imani na Ofisi ya Mashtaka. 
 
 
Sh 

Kutunga sheria itakayoongoza usajili, 
usimamizi na mwenendo wa wapelelezi 
binafsi 
 
 

 Msongamano wa 
mahabusu magerezani 
kuliko wafungwa, 
ikiwemo watoto ambao 
hawatakiwa kuwemo 
magerezani. 

Kwa mujibu wa gazeti la the citizen 
la tarehe 6 Feburuari 2019 siku ya 
jumatano, kwa mwaka 2018 gereza 
la Segerea lilikuwa na jumla ya 
mahabusu wa kiume 1723 ambapo 
kati yao ni mahabusu 158 pekee 
walitiwa hatiani na kuwa wafungwa, 
lakini pia gereza hilo lilikuwa na 
jumla ya wafungwa wa kike 313 
ambapo kati yao ni 66 pekee ndo 
walitiwa hatiani. Gereza hilo pia 
lilikuwa na jumla ya mahabusu 1565 
ambapo kati yao ni 247 pekee ndo 
walitiwa hatiani na kuwa wafungwa. 
 

Tunapendekeza kuimarishwa kwa mfumo wa 
parole nchini. 
 
 
Kutumia mfumo wa  
Adhabu mbadala – mfano kifungo cha nje 
kwa makosa mepesi. Utaratibu uboreshwe, 
Mahakama iadopt mfumo huu 
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 Hakuna Mpango wa 
Haki za Binadamu wa 
Taifa 

Ni zaidi ya miaka miwili nchi haina 
mpango huo. 

Kutungwa na utekelezaji wa mpango  

 Kutekeleza 
mapendekezo ya 
Universal Periodic 
Review (UPR) 

Mapendekezo mahususi ya 
kuboresha mfumo wa haki jinai, 
yaliyotolewa na Baraza la Umoja wa 
Mataifa la Haki za Binadamu katika 
Duru ya 3 ya mwaka 2021. 

Kutekeleza mapendekezo hayo 

B.  KWA KUMALIZIA, ENEO AU JAMBO GANI LA ZIADA UNAONA LINAWEZA KUSAIDIA TAASISI ZA HAKI 
JANAI KUONDOSHA MALALAMIKO YA WANANCHI AU WADAU NA KUHAKIKISHA HAYAJIRUDII? 

   
 

  

 Kutenganishwa kwa 
Ofisi ya Mkurugenzi wa 
Makosa ya jinai ( DCI)  
 

Kutoka kuwa sehemu ya Jeshi la 
Polisi ili kuongeza ufanisi na weledi 
wa kiupelelezi katika idara hii. Ni 
wazi kwamba, kesi nyingi zimekuwa 
zikionekana kuwa na udhaifu hasa 
katika eneo la ushahidi zinapokuwa 
mahakamani. 
 
 Hii itasaidia idara hii kuwa na watu 
wenye weledi na uelewa wa kutosha 
juu ya sayansi ya intelijensia ya 
uchunguzi. 
 
Kuthibitisha hoja hii tunaialika tume 
ijiongoze katika kesi zifuatazo 
ambazo mahakama kuu na 
Mahakama ya Rufani kwa nyakati 
tofauti zilionesha waziwazi kuwepo 
kwa udhaifu na uelewa mdogo wa 
kiushaidi hivyo kupelekea 

Kufanya marekebisho ya Sheria ya Jeshi la 
Polisi Huduma Saidizi, Sura 322 kwa kuiondoa 
Ofisi ya Mkurugenzi wa Makosa ya Jinai (DCI) 
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mahakama ya rufani kubatilisha 
maamuzi ya mahakama za chini. 
 

1. Hosea Francis @Ngala 
&Maraia Hosea @Ulanga 
dhidi ya Jamhuri Rufaa Na. 
408 2015 Mahakama ya 
Rifani masijala ya Dododma 

2. Yusuph Aman Dhidi ya 
Jamhuri Rufaa Na. 255 
mwaka 2015 Mahakama ya 
Rufani 

3. Jamhuri dhidi ya Issa 
Mohamed@ Chiwele & 
Weingine Jinai Na. 39 2016 
Makama kuu Lindi 

 Kuanzishwa kwa 
chombo huru( 
Independent Police 
Oversight Authority) 
 
 
  

Kuwe na chombo maalum 
kitakachoshughulika na malalamiko 
ya wananchi juu ya uvunjifu wa haki 
za binadamu ambao umekuwa 
ukifanywa mara kwa mara na Jeshi 
letu la Polisi. 
 
 
 

Tunaialika tume kujiongoza katika 
kiambatanisho Namba 2 ambacho ni 
Muswada wa Mfano ( Model Bill) ambao kituo 
kimeandaa kama mbadala ambao tume 
kama itaona inafaa yaweza uchukua. 
 

 Kuongeza ushirikiano na 
taasisi za Elimu ya Juu 
katika kufanya 
maboresho ya sera, 
mitaala na miongozo ya 
Jeshi la Polisi. 

Kutokana na changamoto 
mbalimbali zilizoainishwa katika 
uchambuzi huu zinachangiwa 
sababu za kisera ikiwemo mifumo ya 
kisera na kukosekana kwa umahiri 
unaoendena na mabdiliko ya 
Sayansi na Teknolojia.  

Kufumuliwa kwa mitaala ya Jeshi la Polisi ili 
kuongeza mitaala inayohusu Sayansi ya jinai 
na Intelijensia ya uchunguzi na upelelezi ili 
kuongeza ufanisi wa maafsa wetu wa 
upelelezi tofauti na hali ya sasa, au 
tunapendekeza kuanzishwa kwa shahada ya 
sayansi ya jinai, uchunguzi, upelelezi na 
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Ni muhimu kushirikiana na Taasisi za 
Elimu ya Juu katika kupita mifumo 
na kutengeneza  mitaala ya elimu 
pamoja na kozi maalum 
zitakazoziba pengo hilo. 
 

intelijensia ya jinai itakayokuwa inatolewa 
maalum kwa maafsa wetu wa upelelezi baada 
ya kutoka katika mafunzo ya awali ya uaskari. 
 

    
 Dhamana kwa makosa 

yote ya jinai kwa 
masharti 
yatakayowekwa na 
Mahakama 

Kuweka masharti maalum yatakayo 
ongoza mahakama namna ya kutoa 
dhamana katika makosa 
yasiyokuwa na dhamana kama ilivyo 
amuriwa katika Kesi ya  
Republic V Lucy Njeri Waweru & 3 
Others, Nairobi Criminal Case No. 6 
of 2013,  
 
the court listed some of the factors 
as being: 
 
a. Whether the accused persons 
were likely to turn up for trial should 
they be granted bail,  
 
b. Whether the accused persons 
were likely to interfere with 
witnesses, 
 
 c. The nature of the charges, 
 
 d. The severity of the sentence,  

Sheria ya Mwenendo wa Makosa ya Jinai, 1985 
irekebishwe ili kutimiza dhana ya mtu 
kutokuwa na hatia kama ilivyoainishwa katika  
Ibara ya 13 (6) (b)ya Katiba ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, 1977. 
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e. The security of the accused if 
released on bond, and  
f. Whether the accused person has a 
fixed abode within the jurisdiction of 
the court,  
 
g. accused’s previous criminal 
record,  
 
h. detention of the accused person 
for his or her own protection,  
 
i. the probability of the accused 
person tampering with evidence, 
and,  
 
j. the strength of the evidence. 

 Unafuu wa masharti ya 
dhamana – wadhamini 
ama mali, 

Changamoto ya watu kukosa 
dhama kwa masharti magumu 
yasiyokuwa na mfanano kati ya 
Kituo cha Polisi kimoja na kingine. 
 
Watuhumiwa wengine huambiwa 
lazima waleta mdhamini ambaye ni 
mfanyakazi katika Utumishi wa 
Umma. 

Masharti yawe nafuu, yaendane na uhalisia 
wa maisha ya mtu;  
 
Watuhumiwa wajidhamini kwa kutumia 
taarifa zao rasmi kama NIDA 

 Upangwaji wa vikao 
(sessions) Mahakama 
Kuu na Mahakama ya 
Rufani 

Kumekuwa na changamoto ya vikao 
kupangwa  

Kuongeza matumizi ya teknolojia katika 
kusikiliza kesi za Mahakama Kuu na 
Mahakama ya Rufani 
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 Zoezi la upekuzi 
magerezani 
 
 

Jeshi la Magereza lizuiwe kufanya 
zoezi la upekuzi kwa mateso, 
ikiwemo kuwavua nguo mahabusu 
na wafungwa/ 
 

Kwa kuridhia Mkataba wa Umoja wa Mataifa 
dhidi ya Mateso, Ukatili, na Mambo 
yanayotweza Utu wa Binadamu, 1984 

 Lishe, huduma za afya na 
usafi magerezani 
 

Kumekuwa na malalamiko ya muda 
mrefu kuhusu jambo hili. Hali hii 
inawaathiri wanawake zaidi kwani 
kutokana na maumbile yao 
huathirika kiafya. 

Kuendana na Mkataba wa Umoja wa Mataifa 
wa wafungwa yaani;  
 
The United Nations Standard Minimum Rules 
for the Treatment of Prisoners. 
 

    
    
 Mawasiliano ya ndugu 

wa mtuhumiwa 
 
 

Kumekuwa na changamoto ya 
namna ya mawasiliano magerezani . 
Namna ya jinsi ya kuwasiliana si ya 
kiutu. 
 
 

Tunapendekeza kuweka mfumo bora wa 
mawasiliano kati ya ndugu na mtuhumiwa au 
mfungwa tofauti na utaratibu wa sasa. 

 Upatikanaji wa taarifa 
mbalimbali za mifumo 
ya haki jinai. 

Ni changamoto kupata taarifa ya 
idadi ya jumla ya kesi zilizoisha, 
zinazoendelea pamoja na taarifa 
mbalimbali katika mfumo wa haki 
jinai.  

Tunashauri taarifa hizo ziwekwe kwenye 
tovuti za taasisi husika pamoja na mitandao 
ya kijamii ya taasisi hizo ili kuweka urahisi wa 
upatikanaji wa taarifa. 

    
 Msaada wa kisheria 

magerezani  
Pamoja na kuwepo kwa Sheria ya 
Msaada wa Sheria, 2017 inayoweka 
haki za wafungwa kupata msaada 

Tunapendekeza Tume itoe wito kwa 
Magereza kuharakisha mchakato wa kutoa 
vibali hiyo. 
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wa kisheria, bado kumekuwa na 
changamoto ya upatikanaji wa vibali 
hivyo. Huchukua hadi mwezi mmoja 
kupata kibali hicho. 

 Kesi za Wahamiaji na 
Wakimbizi 
 

Kesi za uhamiaji – Polisi wajengewe 
uwezo wa kutenganisha wahamiaji 
haramu na wanaokimbia kadhia mf: 
raia wa Burundi, Ethiopia, badala ya 
kuwafunga gerezani na 
kuwahudumia, ni nafuu zaidi 
kuwarudisha kwao ama 
kuwakabidhi kwa mamlaka kama 
UNHCR/IOM ikiwa wana sifa  
 

Ili kuendana na Mikataba ya Kimataifa ya 
Haki za Wakimbizi. 

  Kuhamishwa kwa wafungwa kutoka 
gereza moja kwenda gereza la mkoa 
mwingine, ambapo rufaa ya 
muhusika haijafunguliwa. 
 

 

    
 Kuweka mkakati 

endelevu wa matumizi 
ya teknolojia katika 
sehemu za umma 
Kituo kinapendekeza 
kuwepo kwa mkakati wa 
kuweka hitaji la kuwa na 
kamera za usalama 
katika maeneo 
mbalimbali. Kwa 
kuanzia, kuongeza 
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msisitizo wa kufungwa 
kwa kamera katika 
majengo mbalimbali ya 
umma na binafsi, pia 
kuwa na mpango wa 
muda mrefu wa kiserikali 
wa kufunga kamera za 
ulinzi. Pendekezo hili 
linatambua ufinyu wa 
bajeti, lakini kuwa na 
mpango endelevu 
utasaidia kutekeleza 
jambo hilo kwa awamu. 
 


