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TAARIFA KWA VYOMBO VYA HABARI

UTEKELEZAJI WA MAPENDEKEZO MUHIMU YALIYOWASILISHWA NA
TUME YA HAKI JINAI KWA MHE RAIS SAMIA SULUHU HASSAN

A. Ndugu wanahabari

Tarehe 13 Januari 2023 Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Dr. Samia
Suluhu Hassan alizindua Tume ya kuangalia jinsi ya kuboresha Taasisi za Haki
Jinai nchini chini ya mwenyekiti wake Jaji Mkuu Mstaafu wa Tanzania Mhe
Mohamed Chande Othuman. Kwa mujibu wa hadidu za rejea taasisi
zilizotakiwa kufanyiwa tathimini ni pamoja na, Jeshi la Polisi, Jeshi la
Magereza, Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa Tanzania
(TAKUKURU), Mamlaka ya Kuzuia na Kupambana na Dawa za Kulevya

Tanzania, na Ofisi ya Mashitaka Tanzania.

Tume ilianza kazi rasmi tarehe 1 Februari 2023 na tarehe 15 Julai 2023 Tume
ikawasilisha taarifa yake kwa, Mhe Rais, kazi iliyochukua takribani miezi

mitano(5).

Kwa mujibu wa taarifa iliyowasilishwa na mwenyekiti wa Tume alianisha
kuwa Tume ilipokea maoni kutoka kwa wadau mbalimbali na kuyafanyia
uchambuzi na imekuja na mapendekezo ya namna ya kufanya maboresho
katika taasisi hizo. LHRC inapenda kupitia mkutano huu na waandishi wa
habari kuendelea kufanya uchambuzi na kuwasilisha mapendekezo ya

utekelezaji kama ifuatavyo.
B. Upelelezi na Uchunguzi
Ndugu wanahabari

Kwa muda mrefu LHRC imekuwa ikipigania uwepo wa mfumo huru na
unaojitegemea juu ya uchunguzi na upelelezi wa makosa ya jinai hapa nchini
kutokana na ukweli kwamba mfumo wa sasa kuwa sehemu ya jeshi la Polisi

kitendo kinachopelekea uwepo wa uwezekano wa watuhumiwa
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kubambikiwa kesi na wakati mwingine kuharibiwa au kuingiliwa kwa
Ushahidi na upelelezi kuchukua muda mrefu. Hili ni moja ya pendekezo la

LHRC lilitolewa kwa Tume.

LHRC inaishauri Serikali kutekeleza pendekezo la Tume la kuanzisha la
kuanzishwa kwa Mamlaka mpya na huru ya inayojitegemea itakayojulikana
kama Ofisi ya Taifa ya Upelelezi (OUT) yaani (National Bureau of
Investigation) itayakoyakuwa na mamlaka ya kupeleleza kesi zote za jinali,
LHRC inapendekeza kupelekwa kwa mswaada wa Sheria ya kuanzishwa kwa
chombo hiki angalau Bunge la mwezi Septemba 2023 ili kurahakisha kwa

ufanisi wa mfumo wa upelelezi na uchunguzi hapa nchini.
C. Dhamana
Ndugu wanahabari

LHRC imekuwa ikipigania kwa muda mrefu sasa juu ya Mahakama kupewa
mamlaka ya kufanya uamuzi wa ni mazingira gani mtuhumiwa apewe
dhamana na ni mazingira gani yétapelekea mtuhumiwa kunyimwa dhamana
tofauti na dhana ya sasa ambapo sheria ndio inayoainisha ni makosa gani
yenye dhamana na ni makosa gani yasiyo na dhamana chini ya kifungu cha
148(5) cha Sheria ya Mwenendo wa Mashauri ya Jinai Sura ya 20 kama

ilivyofanyiwa marejeo mwaka 2022.

LHRC ilitoa ushauri wa aina hii kupitia utafiti wake ilioufanya mwaka 2021
uliojulikana kama the study of unbadailable offences 2021 kwa kuangalia
suala la dhamana kwa nchi jirani kama Kenya, Uganda, Malawi, Zambia na
Zanzibar ( kwa mfano, Zanzibar wana mfumo tofauti wa haki jinai na ule
wa Tanzania bara) ambapo pamoja na mambo mengine utafiti huo
ulipendekeza makosa yote kama ilivyo kwa baadhi ya nchi jirani yawe na
dhamana na pale mtu anaponyimwa dhamana iwe ni uamuzi wa Mahakama

kulingana na aina na mazingira ya kosa tajwa.

LHRC inapendekeza kupelekwa kwa mswaada wa Sheria ya Dhamana (Bail

Act) kama ilivyopendekezwa na Tume ili kutoa mwanya kwa masuala yote



yanayohusu dhamana kuwa chini ya sheria moja tofauti na sasa ambapo
suala la dhamana linaongozwa na sheria tofauti tofauti kulingana na kosa
husika, kwa mfano, Sheria ya Mwenendo wa Mashauri ya Jinai Sura ya 20
kifungu cha 148(5) kinachoshughulika na dhamana, Sheria ya Uhujumu
Uchumi Sura ya 200 ina kifungu cha 36, Sheria ya Kuzuia na Kupambana na
Madawa ya Kulevya Sura ya 95 kifungu cha 29, Sheria ya Polisi na Polisi
Wasaidizi Sura ya 322 ina kifungu cha 31.

LHRC inaishauri Serikali kuyafanyia kazi mapendekezo haya kutokana na
ukweli kwamba tayari uamuzi wa aina hii ulikwisha tolewa na Mahakama ya
Afrika ya Haki za Binadamu na Watu katika shauri la Legal and Human
Rights Centre & Another dhidi ya Serikali ya Tanzania maombi Na.
039/2020 uamuzi wa tarehe 13 Juni 2023. Katika shauri hili Mahakama iliagiza
Serikali ya Tanzania kukifanyia marekebisho kifungu cha 148(5) cha Sheria va
Mwenendo wa Mashauri ya Jinai kwa hoja kwamba kinakiuka Mkataba wa
Afrika wa Haki za Binadamu na Watu 1981 pamoja na Katiba ya Jamhuri ya

Muungano wa Tanzania 1977.

D. Adhabu ya Kifo
Ndugu wanahabari

Eneo jingine mhimu ambalo LHRC inaishauri Serikali kulifanyia marekebisho
ni lile la adhabu ya kifo. Kwa mujibu wa Tume, adhabu ya kifo ni adhabu katili,
inayotweza utu wa mtu na iliyo kinyume na haki za binadamu hivyo inapaswa
kutokuwa adhabu ya lazima na ikitokea mtu akahukumiwa adhabu ya kifo
ikapita miaka mitatu Mhe Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania
hajaidhinisha kunyongwa basi adhabu hii itengeuke na kuwa kifungo cha

Maisha.

LHRC kwa miaka mingi imekuwa ikiishauri serikali kuridhia mkataba wa
nyongeza wa kimaitaifa wa haki za binadamu wa kufuta adhabu ya kifo. Hii ni
kutokana na ukweli kuwa adhabu yenyewe imedhibitika hata na Tume
yenyewe mbali na madhara yake haitekelezeki. Mbali na Tume kusita

kupendekeza adhabu hii ifutwe moja kwa moja LHRC bado
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inapendekeza adhabu hii ifutwe. Kwenye mfumo wa haki jinai ulio na
changamoto nyingi kama zilivyoainishwa ni rahisi kumhukumu mtu adhabu

ya kifo asiyekuwa na hatia.

Pamoja na LHRC kuamini kwamba adhabu ya kifo iko kinyume na misingi ya
Haki za Binadamu, hata Mahakama za kikanda zilikwisha toa msimamo juu
ya adhabu ya kifo, kwa mfano, Mahakama ya Afrika ya Haki za Binadamu na
Watu kwenye shauri la Ally Rajabu na wenzake dhidhi ya Serikali ya
Tanzania maombi Na.007/2015 na la Marthine Christian Msuguri dhidi ya
Serikali ya Tanzania maombi Na. 052/2016 ambapo Mahakama kwa nyakati
tofauti ilitamka kuwa adhabu ya kifo(Mandatory death penalty) inakiuka
Mkataba wa Afrika wa Haki za Binadamu na Watu 1981, hivyo kuitaka serikali
kukifanyia marekebisho kifungu cha 197 cha Kanuni ya Adhabu Sura ya 16.

E. Utitiri wa Vyombo vyenye Taswira ya Kijeshi

Ndugu wanahabari

LHRC kwa miaka mingi imekuwa ikipiga kelele kuhsu ukatili wa majeshi haya
hususani yale yanayoshughulika na wanyamapori na hifadhi zetu na kwa
bahati nzuri Tume imelibaini na kutoa mapendekezo yake ni uwepo wa utitiri
wa vyombo vyenye taswira za kijeshi na wakati mwingine kumiliki mahabusu
ambazo hazijulikani zilipo. Kwa mujibu wa Tume, imebaini uwepo wa
takribani taasisi 18 zinazofanya kazi kama Polisi wakati hazina weledi wa
kufanya hivyo. Kutokana na taasisi hizo kutokuwa na weledi pamoja na
mafunzo ya kutosha juu ya dhana va ukamataji siku za hivi karibuni
tumeshuhudia uvunjifu mkubwa wa Haki za Binadamu unaofanywa na
maofisa wa jeshi usu lililo chini ya TANAPA, TAWA, TFS pamoja na mamlaka
nyinginezo zinasosimamia mapori tengefu ikiwemo mauji na wakati
mwingine mapigano kati ya majeshi hayo na wananchi wanaoishi jirani na

Mmaeneo ya hifadhi.

LHRC inaishauri Serikali kurudisha majukumu yote ya ukamataji mikononi
mwa Jeshi la Polisi huku taasisi nyingine zilizoundwa kwa mujibu wa sheria
kama vile TAKUKURU ambazo kwa namna Moja ama nyingine zina mamlaka

ya kufanya uchunguzi na ukamatayji kufanya hivyo kwa kushirikiana na Jeshi
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la Polisi pale zinapotekeleza majumu yake ya kioparesheni. Pendekezo hili

halinitaji bajeti bali ni suala la serikali kufanya uamuzi.

F. Kuanzishwa kwa Chombo Huru kitakachoghulika na Malalamiko ya
Wananchi kuhusu vitendo vya baadhi ya Askari wa Jeshi la Polisi

kutoenenda kwa mujibu wa sheria

Ndugu wanahabari

LHRC imekuwa ikipigania uwepo wa chombo huru yaani (Police Oversight
Body) kitakachoghulika na malalamiko ya wananchi juu ya baadhi ya vitendo
vya askari wa jeshi la polisi kutoenenda kwa mujibu wa miongozo, kanuni,
taratibu na sheria tofauti na sasa ambapo mwananchi akiwa na malalamiko
juu ya Polisi anayawasilisha kwa mkuu wa Polisi wilaya au kamanda wa Polisi
Mkoa kitendo ambacho kinaenda kinyume ya misingi ya utoaji haki isemayo
huwezi kuwa jaji wa kesi yako mwenyewe. LHRC ilifikia mpaka hatua ya
kuandaa mswaada wa mfano ambao tuliuwasilisha mbelfe ya Tume kama

sehemu ya mapendekezo yetu.

Hata hivyo, Tume imekuja na maoni mbadala juu ya pendekezo hili ambapo
Tume imependekeza chombo hiki kiwe sehemu ya Tume ya Haki za
Binadamu na Utawala Bora yaani divisheni maalum itakayohusika na
malalamiko ya wananchi juu ya vitendo vya baadhi ya askari Polisi
kutoenenda kwa mujibu wa sheria. LHRC inaishauri Serikali kuhakikisha
kwamba chombo hiki kinapewa bajeti ya kutosha ili kiweze kushuka mpaka
ngazi ya wilaya. LHRC pia inapendekeza chombo hiki kijengewe uwezo ikiwa
ni pamoja na kutembelea nchi mbalimbali kama Kenya na Afrika ya Kusini
kuona namna wenzao wanavyofanya kazi.
G. Mwenendo Kabidhi (Committal Proceedings)

Ndugu wanahabari

Moja ya eneo ambalo pia limeonekana kuwa na changamoto kubwa katika
mnyonyoro mzima wa haki jinai ni mwenendo kabidhi ambapo makosa yote
yanaysikilizwa na Mahakama Kuu, kwa mfano kosa la mauaji, makosa ya
utakatishaji fedha na makosa ya uhujumu uchumi kwa mujibu wa kifungu

cha 36 cha Sheria ya Uhujumi Sura 200 kama ilivyofanyiwa Marejeo mwaka



2022 na kifungu cha 243 hadi 251 vya Sheria ya Mwenendo wa Mashauri ya
Jinai Sura ya 20 kama ilivyofanyiwa Marejeo mwaka 2022 vyote kwa pamoja
vinaweka ulazima wa makosa yanayosikilizwa na Mahakama Kuu kuanzia

mahakama za chini yaani (committal proceedings).

Kiutaratibu wakati wa committal mtuhumiwa huwa haruhusiwi kusema
chochote kutokana na ukweli kwamba Mahakama za Wilaya na Hakimu
Mkazi zinakuwa hazina mamlaka ya kusikiliza kosa husika hivyo shauri
hupelekwa katika Mahakama hiyo kwa ajili ya Jamhuri kukamilisha upelelezi
wake ambapo mtuhumiwa hupewa nakala ya vielelezo ambavyo Jamhuri
itavitumia wakati wa usikilizwaji wa shauri husika. Wakati mwingine kesi
huchukua miaka minne hadi mitano wakati wa committal huku mtuhumiwa
akisota mahabusu baadae shauri hilo kuwasilishwa Mahakama Kuu ambayo

ndo Mahakama yenye mamlaka ya kusikiliza shauri hilo.

LHRC inaishauri Serikali kuifanyia marekebisho Sheria ili kuweka ukomo wa
muda wa upelelezi, kupunguza idadi ya makosa yanayosikilizwa na
Mahakama Kuu, Mkurugenzi wa Mashtaka kuondolewa madaraka ya kuipa
mahakama nguvu ya kusikiliza shauri. Haya madaraka ya mkurugenzi wa
mashtaka kuamua shauri lipi lisikilizwe na mahakama za chini linakiuka

Katiba kwani anaweza kuingilia uhuru wa mahakama.
Hitimisho
Mwisho, LHRC inapenda kutoa wito kama ifuatavyo
. Vyombo vinavyohusika na haki jinai nchini vianze kutekeleza

mapendekezo ya Tume hasa yale yasiyohitaji matumizi ya fedha au

kubadilisha sheria. (Wabadilishe tabia)

ii. Wadau wa Haki Jinai nchini kwa kushirikiana na Serikali watoe elimu
kwa wananchi juu ya umuhimu wa kutii sheria bila shuruti ili

kuepuka migogoro isiyo la lazima na vyombo vya dola

{ii. Taasisi zilizoguswa na mapendekezo ya Tume ziandae mpango kazi
(Action Plan) juu ya utekelezaji wa mapendekezo yaliyogusa taasisi

Zao.



iv. Kuwe na mfumo wa kufanya tathimini (Monitoring and Evaluation) juu

ya utekelezaji wa mapendekezo ya Tume.

v. Serikali ipeleke miswaada ya Sheria katika Bunge la mwezi Septemba

katika mapendekezo ambayo yanahitaji mabadiliko ya sheria.

A
Imetolewa Dar es Salaam Na:

Dr. Anna Henga (Walkili)

Mkurugenzi Mtendaji



