o VMAN er"-".»
ol

Taarifa kwa Vvombo vva Habari

Mapendekezo Juu va Kuboresha Mfumo wa Taasisi za Haki Jinai Nchini

Ndugu wanahabari,

Itakumbukwa kwamba, Mnamo tarehe 06 mwezi Januari 2023 Rais wa Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania, Mh.Samia Suluhu Hassan alifaﬁya uteuzi wa wajumbe wa Kamati ya kuangalia
jinsi ya kuboresha taasisi za haki jinai nchini inayoongozwa na Mhe. Jaji Mkuu Mstaafu
Othuman Chande na Makamu Mwenyekiti Katibu Mkuu Kiongozi Mstaafu Balozi Ombeni

Yohana Sefue.

Itakumbukwa kwamba uteuzi wa wajumbe wa Kamati hii ni hatua muhimu wa kuifanya
Kamati kuanza kazi yake kwa kuwa awali Rais aliteua Mwenyekiti na Makamu wa Kamati
siku ya tarehe 20 Julai 2022 wakati akimuapisha Mkuu wa Jeshi la Polisi (IGP) nchini Camilius

Wambura.

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu (LHRC) kinapongeza mwendelezo wa jitihada hizo
zinazolenga kuboresha mfumo wa haki jinai nchini. Mara kwa mara, Mhe. Rais ametoa kauli
chanya zenye nia ya kufanya maboresho makubwa ya mfumo wa haki jinai, mathalani mwezi
Agosti, 2021 alinukuliwa na vyombo mbalimbali vya habari akisema kwamba uwekaji wa watu
mahabusu kwa muda mrefu siyo tu unaleta mzigo kwa Serikali,bali ni ukiukwaji wa haki zao
za msingi.Pamoja na hayo,alinukuliwa akieleza masuala mbalimbali yanayohusu haki jinai
sambamba na kutoa maagizo mbalimbali kwa vyombo vya dola hususani Jeshi la Polisi na

TAKUKURU kufanyia kazi masuala hayo ili kuboresha mfumo wa haki jinai nchini.

Mbeali na kauli hizi, Serikali pia ilifanyia marekebisho Sheria ya mwenendo wa makosa ya jina
kupitia sheria ya mabadiliko ya sheria mbalimbali namba 1 ya mwaka 2022 pamoja na mambo
mengine sheria iliweka takwa la kufanya upelelezi kabla ya kumfungulia mtuhumiwa

mashtaka.



Ndugu wanahabari,

LHRC imekuwa mstari wa mbele katika uchechemuzi wa Sheria kwa kupendekeza namna bora
ya kuboresha mfumo wa haki jinai nchini ili kulinda Haki za Binadamu kupitia mifumo na

taasisi za haki jinai nchini kama ilivyoelezwa kwa uchache katika jedwali hapo chini;

| Na. Taasisi | Suala

1. | Jeshi la Polisi na Polisi wasaidizi Changamoto za weledi wa namna ya'

| ukamataji, upekuzi, upelelezi na ugumu

| wa kutoa dhamana

2. | Jeshi_l_a-Magereza | Miundominu chakavu, taratibu za;
‘ upekuzi

3 | Jeshi la Uhamiaji

Mfumo wa vibali

4. | Mamlaka ya Kupambana na Kudhibiti | Mamlaka hii ilijipa mamlaka y_a.

Madawa ya Kulevya nchini. Ukamataji, Upekuzi na Upelelezi kupitia

mabadiliko na sheria mbalimbali No. 7

ya mwaka 2021.

5. | Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na | Ukamataji, Upekuzi na Upelelezi

Rushwa Tanzania (TAKUKURU)

6. Kamati ya Kupambana na Usafirishaji | Ukamataji, Upekuzi na Upelelezi

Haramu wa Binadamu

7. | Ofisi ya _M?l;rugenzi wa Mashtaka | Kwenda mahakamani bila
|
nchini ‘ ushahidi/upelelezi kukamilika.
8. | Kamishna wa Ustawi wa Jamii _" Upl_ngufu wa shule za maadilisho

9. | Shule ya Maadilisho (Approved schools) | Miundominu si rafiki kwa ustawi wa

| mtoto ambapo  hupelekea watoto |

| kupelekwa kwenye magereza za watu

wenye umri zaidi ya miaka 18.

10. | Uwakilishi wa Kisheria kwenye kesi za | Kumekuwa na changamo_to ﬁiy_okitﬁiﬁl
|

watoto | ya watoto wanaokinzana na sheria.
|

11. | Rention homes ' Zipo tano (5) tu Tanzania Bara; Arusha,

| Kilimanjaro, Dar es Salaam, Mbeya.




Miundominu si rafiki kwa ustawi wa
mtoto ambapo hupelekea  watoto
kupelekwa kwenye magereza za watu

wenye umri zaidi ya miaka 18.

12.] Majeshi usu katika Hifadhi za Taifa za | Ukamataji pamoja na kujichukulia sheria

Wanyamapori, mapori tengefu, misitu | mikononi hasa kwa adhabu na shambulio |
iliyochini ya Wakala wa Misitu Tanzania | linalopelekea vifo.
(mafunzo yao yawe chini ya Wizara ya

Mambo ya Ndani)

13. | Mamlaka ya Serikali za | Kuanzisha vikundi vya ulinzi ambavyo
Mitaa/Sungusungu/Migambo/Ulinzi vingi havina uwezo na maarifa ya
shirikishi kutosha ya namna ya kushughulika na

mhalifu.

14, | Ofisi ya Kamishna wa Kazi Ofisi hii imepewa jukumu la kipolisi,

ambapo Kamishna wa kazi anaweza
kutekeleza majukumu ya kipolisi

ikiwemo ukamataji.

Ndg wanahabari

Licha ya kamati teule ya Mhe Rais kupewa hadidu za rejea za kushughulika na taasisi nne
pekee kwa maana ya ofisis ya DPP, TAKUKURU, mamlaka ya Madwa ya kulevya na jeshi la
polisi, Kituo kinaona kuna haja ya kufanya mapitio ya taasisi nyinginezo zilizotajwa hapo juu
zinazohusika moja kwa moja ama vinginevyo katika mfumo mzima wa haki jinai nchini, ili
kulinda haki za binadamu, hususan haki za mahabusu, sambamba na kulinda haki za watu

wanaowategemea, ikiwemo wanafamilia, ndugu, jamaa na marafiki.

Ripoti yetu ya Haki za Binadamu ya Mwaka 2020, iliangazia changamoto mbalimbali
zinazohusiana na haki jinai, ikiwemo kasi ndogo ya uchunguzi/upelelezi wakati watuhumiwa

wapo mahabusu au gerezani na ubambikizaji wa kesi.

Ripoti hiyo iliainisha kwamba kwa mwaka 2020, mahabusu 1,422 waliachiwa na Mkurugenzi

wa Mashitaka baada ya kubainika kwamba walikuwa wamebambikiwa kesi.

Hali kadhalika, Ripoti ya Haki za Binadamu ya Mwaka 2021 ilijikita katika haki jinai, ambapo

kauli mbiu ya ripoti hiyo ilikuwa ni;



“Wito wa Kufanya Maboresho ya Mfumo wa Haki Jinai Kulinda Haki za Binadamu. ™

Kwa mujibu wa ripoti hii, wanajamii wengi walioshiriki katika ufatifi 49% walisema pia
kwamba ubambikaji wa kesi ni tatizo kubwa katika jamii zao, wakifuatiwa na waliosema ni
tatizo kiasi 38%. Ripoti inaongezea kwamba mnamo mwezi Mei mwaka 2021, iliripotiwa

kwamba kesi 147, ambazo zilionekana ni za kubambika, zilifutwa na TAKUKURU.

Kwa upande mwingine, kuna changamoto ya kesi kupelekwa mahakamani kabla ya upelelezi
kukamilika, ripoti imeainisha kwamba, kulikuwa na takribani kesi 19 za uwekaji kizuizini kwa

muda mrefu.

Kwa mwaka 2021, LHRC ilitoa ripoti maalum kuhusu makosa yasiyokuwa na dhamana, ripoti
hiyo ili toa mapendekezo ya kufanya maboresho ya mfumo mzima wa haki jinai ili kuhakikisha
haki za mtuhumiwa zinalindwa. Aidha, LHRC ilipendekeza kuwepo na ukomo wa upelelezi
wa makosa ya jirai, kuipa Mahakama uwezo wa kusikiliza na kutoa dhamana katika makosa

yote.

Jkumbukwe kwamba, chini ya Sheria ya Mwenendo wa Makosa ya Jinai, 1985 kama
ilivyofanyiwa marejeo mwaka 2022, Mahakama ilikuwa na uwezo wa kusikiliza maombi na

kutoa dhamana katika makosa yasiyokuwa na dhamana kabla ya kuondolewa.
Ndugu wanahabari,

[takumbukwa kwamba siku za hivi karibuni, kumeripotiwa matukio mbalimbali ya kikatili
dhidi ya watuhumiwa wa makosa ya jinai ambayo kwa kiasi kikubwa yameathiri haki za msingi
za watu hao, kwa mfano, kumekuwa na mtindo wa vikundi vya jadi maarufu kama sungusungu
kujivika mamlaka ya kipolisi ikiwemo kukamata na kujichukulia sheria mikononi, kwa mfano
tukio la hivi karibuni mkoani Arusha wilayani Arumeru la kijana aliyepigwa na kikundi cha
sungusungu hadi kupoteza maisha. Hii inatokana na vikundi hivi vya jadi kutokuwa na uwezo

wala weledi wa kushughulika na wahalifu.

Pamoja na nia ya Serikali ya Rais Samia ya kuboresha hali ya haki jinai nchini, Kituo cha
Sheria na Haki za Binadamu kinapenda kutoa mapendekezo yafuatayo ili kuweza kufikia vizuri

na kwa ufanisi azma hii:
Mapendekezo ya Jumlia

1. Kutumia mchakato wa Katiba ili kuimarisha mfumo wa taasisi za haki jinai na

kuweka taasisi zake kuwa za kikatiba, mathalani;



L. Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa (TAKUKURU), kimsingi hii ni
ndio taasisi mama yenye mamlaka ya kudhibiti na kupambana na Rushwa
nchini, hivyo ni muhimu kwa taasisi hii kuwa taasisi ya kikatiba ili kuifanya
kuwa taasisi imara na yenye weledi na huru.

ii. Ofisi ya Mkurugenzi wa Upelelezi wa Makosa ya Jinai nchini (DCI) ikiwa ni
taasisi mama yenye mamlaka ya upelelezi wa makosa ya jinai nchini. Hivyo ni
muhimu kwa taasisi hii kuwa taasisi ya kikatiba na kuitenganisha ofisi hii
kutoka kuwa sehemu ya Jeshi la Polisi na kuwa kurugenzi inayojitegemea kama
ambavyo wenzetu wa Kenya na Afrika ya Kusini wamefanya. Hatua hii
itaifanya taasisi hii kuwa taasisi imara na yenye weledi zaidi na huru.

iil. Kuundwa kwa chombo huru kitakacho shughulika na mwenendo na utendaji
kazi wa Jeshi la Polisi hapa nchini.

iv. Kutenganisha majukumu ya Taasisi au Mamlaka zinazohusika na haki jinai,
kwa mfano, Mamlaka ya Kupambana na Madawa ya Kulevya Nchini kufanya
kazi za kisera, elimu kwa umma, utalaamu na intelijensia pekee. Tofauti na sasa
ambapo mamlaka hii imepewa majukumu ya kipolisi ikiwemo kazi za upekuzi,
upelelezi na ukamataji. Ni busara jukumu la ukamataji, upekezi na upelelezi
ukabaki kuwa jukumu kuu la jeshi la polisi. Miaka ya hivi karibuni taasisi
mbalimbali zinazohusika ama moja kwa moja au vinginevyo na mfumo wa haki
jinai zimekuwa zikijivika jukumu la kipolisi kama vile ukamataji, upekuzi na
upelelezi, mfano wa taasisi hizo ni kama vile,TRA kamishina wa kazi, mamlaka
ya kupambana na madawa ya kulevya, TAKUKURU, Kamati ya kupambana na
usafirishaji haramu wa Binadamu. Ni vyema kazi hizi zikabaki kwa jeshi la
polisi.

v. Mahakama kuwa na mamlaka ya kutoa dhamana kwa makosa yote kwa masharti
na taratibu maalumu kulingana na mazingira kesi.

vi. Kuondokana na adhabu kali na vifungo vya muda mrefu ili kupunguza
msongamano magerezani na kusimarisha Parole Board.

vii.  Kuondokana na adhabu ya kifo kwani adhabu hii inatweza utu, ya kikoloni na

haitekelezeki.
Mapendekezo kwa Kamati

2. Kamati teule ya Rais ialike wadau pamoja na kutoa ratiba (public hearing) ili kutoa

fursa kwa wadau mbalimbali kupeleke mapendekezo na maoni ya kuboresha mfumo

wa haki jinai nchini, pendekezo hili litaisaidia Kamati kuja na taarifa yenye wigo mpana



wa mapendekezo kutoka kwa wadau mbalimbali na jamii kwa ujumla.Sambamba na
hilo, hatua hii itasaidia kupunguza malalamiko miongoni mwa wadau.

. Kupitia upya mfumo wa upelelezi kuendana na mabadiliko ya sayansi na teknolojia.
Pia, kuweka kipaumbele cha kuboresha sheria kama zilivyoainishwa kwenye jedwali

lifuatalo;

Na. | Jina la Sheria
I. | Sheria ya Kudhibiti Madawa ya Kulevya, 2015
Drugs Control and Enforcement Act, 2015 R.E 2019

2. | Sheria ya Taasisi ya Kudhibiti na Kupambana na Rushwa, 2007

Prevention and Combating of Corruption 2007

3. | Sheriaya Kudhibiti Uhujumu Uchumi, Sura 200

Economic and Organized Crime Control Act Cap 200

4. | Sheria ya Mwenendo wa Makosa ya Jinai, 1985
! Criminal Procedure Act, 1985

5. | Sheria ya Kuzuia Usafirishaji Haramu wa Binadamu, 2008
Anti-Trafficking in Persons Act 2008

6. | Kanuni ya Adhabu, Sura 16 -
Penal Code Cap 16

7. | Sheria ya Makosa ya Mtandaoni, 2015
Cybercrimes Act, 2015

8. | Sheria ya Huduma ya V_yombo vya Habari, 2016
Media Services Act, 2016

9. | Sheria ya Mtoto, Namba 21, 2009

Law of the Child Act No.21 of 2009
10. | Inquest Act Cap 24 B
11. | Sheria ya Kuzuia Utakatishaji Fedha, 2006
| Anti-Money Laundering Act 2006

12. | Firearms and Ammunition Cap 223

13. | Sheria ya Jeshi la Polisi na Huduma Saidizi, Sura 322

| Police Force and Auxiliary Services Act Cap 322

i 14. | Permanent Commission of Enquiry 1980

! 15. | f)eportation Act, 1991

16. | Sheria ya Umeme, Sura 131

Electricity Act Cap 131

17. | Energy and Water Utilities Regulatory Authority Act




18. | Sheria ya Ushahidi, Sura 6
Evidence Act Cap 6

19. | Explosive Act Cap 45

20. | Sheria ya Uvuvi, Sura 279
Fisheries Act, Cap 279

21. | Sheria ya Uhamiaji, Sura 54
Immigration Act Cap 54

22. | Expulsion of Undesirable Person Cap. 39

23. | Destitute Act Cap 389

24. | Sheria ya Magereza, 1967
Prisons Act, 1967

25. | Proceeds of Crime Act, Cap 256

26. | Sheria ya Wakimbizi, Sura 37
Refugee Act, Cap 37

27. | Sheria ya Tawala za Mikoa, 1997
Regional Administration Act, 1997

28. | Resettlement of Offenders Cap 71

29. | Sheria ya Mamlaka ya Mapato Tanzania, Sura 399
Tanzania Revenue Authority Act, Cap 399

30. - Wildlife Conservation Act Cap.283

31. | Sheria ya Uchawi, Sura 18

Witchcraft Act, Cap 18

Imetolewa leo tarche 02 Februari, 2623 na;

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu (LHRC)

Anna Henga (Wakili)

Mkurugenzi Mtendaji



