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Sura ya bajeti ;  
Makadir io ya vyanzo vikuu vya mapato; 
Mpango wa matumizi  pamoja na mapendekezo ya
maboresho ya kisheria.
Masuala ya kimfumona kiutendaj i .

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu (LHRC)
kimefanyia uchambuzi makadir io ya bajeti  ya Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania kwa mwaka wa fedha
2023/24 kama i l ivyo wasil ishwa na Wazir i  wa Fedha
na Mipango, Mh. Dkt.  Mwigulu Lameck Nchemba
Bungeni mnamo tarehe 16 Juni 2023. Katika hotuba
hiyo ya mapendekezo ya serikal i  kuhusu mapato na
matumizi ,  wazir i ,  amependekeza maeneo makubwa ya
kibajeti  ambayo ni  pamoja na;

Ni kubaini  mwelekeo wa bajeti  yenyewe, mambo mapya
na yale ya mwendelezo, hatua za kukabil i  makal i  ya
maisha na mapungufu ya kimfumo yanayokwamisha
ukusanyaj i  mapato, upelekaj i  wa fedha kwenye maeneo
ya matumizi  pamoja na yale ya kisheria yanayo hitaj i
maboresho katika mwaka huu wa fedha. 

Lengo la uchambuzi ni  kuainisha mapendekezo ya
kibajeti  yal iyo na t i ja kwa wananchi na kushauri
maboresho kwa maeneo yal iyo kwenye hotuba ambayo
yana uwezekano wa kuleta masononeko kwa
watanzania.

Uchambuzi huu umezingatia  v igezo vya kimataifa na
kikanda vi l ivyowekwa katika Mikataba mbalimbali  ya 

 A. Utangulizi B. Madhumuni ya uchambuzi 

C. Lengo la uchambuzi huu
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Bajeti  inapendekeza jumla ya shil ingi tr i l ioni 44.39
kukusanywa na kutumika iki l inganishwa na shil ingi
tr i l ioni 41.48  kwa mwaka 2022/2023. Mapato ya
ndani yanataraj iwa kuwa shil ingi tr i l ioni 31.38  sawa
na asil imia 70.7% ya bajeti  yote wakati  mwaka
2022/2023 i l ikuwa shil ingi tr i l ioni 28.02  sawa na
asil imia 67.5% ya bajeti  yote.

kimataifa kuhusiana na maswala ya bajeti  kwa mlengo
wa ki j insia;  haki za binadamu nahususani Mkataba wa
kimataifa wa Haki za Kiraia na Kisiasa, 1966, Mkataba
wa Kimataifa wa Haki za Kiuchumi, ki jamii  na
kiutamaduni 1966, Mkataba wa Kimataifa wa kupinga
aina yoyote ya Unaguzi dhidi  ya Wanawake Mikataba
ya Kimataifa ya Shir ika la Kazi Duniani hususani ule wa
malipo halal i  ya uj ira na ule wa mazingira salama na
rafiki  mahala pa kazi .

Kwa mwaka 2023/24 Mamlaka ya Mapato (TRA)
inataraj ia kukusanya shil ingi tr i l ioni 26.73  wakati
mwaka 2022/2023 serikal i  i l i lenga kukusanya
23.65. 

Mamlaka za serikal i  za mitaa zinataraj iwa kukusanya
shil ingi tr i l ioni 4.66  kwa mwaka 2023/2024 wakati
mwaka 2022/2023 Serikal i  i l i lenga kukusanya
shil ingi tr i l ioni 4.37.

Washir ika wa Maendeleo wanataraj ia kuchangia kwa
kutoa misaada na mikopo nafuu yenye jumla ya
shil ingi  tr i l ioni 5.47  ik i l inganishwa na shil ingi tr i l ioni
4.65  kwa mwaka 2022/2023.

i .  Serikal i  inataraj ia kukopa tr i l ioni 5.44  kutoka kwa
soko la ndani ik i l inganishwa shil ingi tr i l ioni 5.78  kwa
mwaka 2022/2023.

D. Sura ya bajeti ya Taifa 2023/2024
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Kupunguza matumizi  ya Serikal i  kwa kuongeza
matumizi  ya TEHAMA.
Kudhibit i  matumizi  mabaya ya magari ,  pikipiki  na
mitambo ya serikal i .
Matumizi  makubwa ya safari  binafsi  na zi le za kikazi
zisizo na t i ja ik iwemo mtumishi kusafir i  kwa ndege
huku gari  ya serikal i  ik itangulia kwa nj ia ya barabara
kwa aj i l i  ya mapokezi aendako.

1.

2.

3.

Kupunguza kero zinazowakabil i  wafanyabiashara
pamoja na kuendeleza vipaumbele kama i l ivyo bajeti
ya mwaka 2022/2023.
Kuainisha suala la Mabadil iko ya Tabia ya Nchi kama
eneo muhimu lenye kuwekewa uzito na Serikal i  i l i
kupambana na madhara yatokanayo na mabadil iko
hayo.

1.

2.

i i .  Serikal i  inataraj ia kukopa shil ingi tr i l ioni 2.10
ik i l inganishwa na shil ingi tr i l ioni 3.03  kwa mwaka
2022/2023 kutoka soko la nje kwa mashart i  ya
kibiashara.

Tofauti  na Bajeti  ya mwaka 2022/2023, ambayo
il iyoj ikita;

A. Matumizi ya Serikali kwa mwaka 2023/24

B. Ulinganifu wa bajeti kwa wa fedha 2022/2023 na
Mwaka 2023/2024

C. Mapendekezo ya Bajeti ya Serikali kwa mwaka
2023/2024 imejikita;

Matumizi ya Kawaida
Matumizi ya
Maendeleo

Shilingi trilioni 30.31 kwa ajili ya
matumizi ya kawaida ikiwemo
trilioni12.77 kwa ajili ya kulipa Deni la
Taifa. 

Shilingi trilioni 14.08
kwa ajili ya matumizi
ya maendeleo
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Bajeti  pendekezwa imeainisha vipaumbele vyake
ambavyo vyote vimejikita katika miundombinu.
Pamoja na ahadi nyingi hasa katika kukuza masuala
ya usawa wa ki j insia bado bajeti  hi i  hai jaweka suala
hil i  k ipaumbele. 
Tanzania i l iweka ahadi kwenye jukwaa la usawa wa
ki j insia endelevu (Generational Equal ity Forum)
kuhakikisha maendeleo ya wanawake kiuchumi
pamoja na SADC katika kuhakikisha wanatekeleza
sera ya j insia kwa kuweka mifumo bora
itakayoipandisha Tanzania kwenye usawa wa ki j insia
lakini  bajeti  hi i  hai jataja ni  j insi  gani masuala haya
yatatekelezwa na wala bajeti  hai jatengwa kuweza
kuyatekeleza haya.
Hata katika vipengele vyote vya kiuchumi suala la
J insia l imeachwa nyuma na hakuna mapendekezo ya
kimakusudi kukomboa kundi la wanawake l i l i loko
nyuma Zaidi .

Bajeti  ya Serikal i  kwa mwaka 2023/24 imeweka
vipaumbele vifuatavyo;

a.  Ujenzi wa Reli  ya Kati  kwa Kiwango cha Kimataifa 
    (SGR);
b.  Kuboresha Shir ika la Ndege Tanzania (ATCL);  
c.  Kuzal isha Umeme kwa kutumia Maj i  wa Jul ius 
    Nyerere (MW 2,115);  
d.  Kuchakata na kusindika gesi asi l ia kuwa kimiminika
    (LNG); 
e.  Kuzal isha umeme wa maji  wa Ruhudi (MW 358) na 
    Rumakali  (MW 222);  
f .   Ujenzi wa Daraja la J .P Maguful i  (Kigongo – Busisi ) ;  
g.  Ujenzi wa barabara na madaraja makubwa; 
h.  Kuendeleza kanda maalumu za kiuchumi ikiwemo 
    Eneo Maalumu la Uwekezaj i  Bagamoyo. 
i .   Pamoja na kuendeleza wekezaj i  katika ki l imo cha 
    umwagil iaj i  na ujenzi wa mabwawa makubwa 100.

D. Vipaumbele vya Bajeti E. Masuala ya kijinsia
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Bajeti  hi i  bado hai jaweka taarifa za ki j insia hasa
idadi ya watu na asi l imia zake i l i  kuweza kuipa uhai
ki j insia.  Mfano kwenye mikopo i l iyotolewa, huduma
za kaya, watumishi waliopandishwa madaraja,
walioongezewa mishahara, hata tu idadi ya watu
hai jatajwa kwa j insia yaani wanawake, watu wenye
ulemavu pamoja na wanaume na vi jana bal i  imetaja
kiujumla. Hal i  hi i  inafanya mapendekezo yaweze
kuacha nyuma makundi mengi muhimu.
Kwenye masuala ya kidigital i  serikal i  pia i l ishir ik i
katika Mkutano wa Umoja wa Mataifa kamisheni ya
wanawake mwaka 2023 ambapo teknoloj ia na
digital i  i l ikuwa lengo kuu. Katika mapendekezo ya
mwaka huu kwenye digital i  na teknoloj ia serikal i
hai jaonesha ni  kwa j insi  gani huduma hizi  z itaf ikia
wanawake zaidi  amabao ndio wamekuwa nyuma
zaidi kiteknoloj ia na kidigital i  i l i  kuweka usawa wa 

kimewekewa matumizi  ya aina mbalimbali  ik iwemo
kutumiwa na wabunge pamoja na Watoto walio katika
mazingira magumu.

Pamoja na suala la aj i ra kutajwa kuwaathir i  zaidi
wanawake kwa mwaka ul iopita kwa asil imia 16 dhidi
ya wanaume kwa asil imia 8 bado hakuna mkakati  wa
makusudi ul ioependekezwa kwenye bajeti  hi i
utakaowakwamua wanawake na vi jana kwenye suala
la aj i ra.
Mikopo ya Halmashauri  i l iyosimamishwa kutolewa
kwa wanawake, vi jana na Watu wenye Ulemavu
imeendelea kusit ishwa. Na bajeti  hi i  hai jatoa
suluhisho na wala pendekezo la utolewaj i  wake hal i
ambayo bado itaendelea kuwaathir i  wanawake
ambao mikopo hi i  imekuwa na faida kubwa sana
kwao.
Pendekezo la kuweka bil l ion 1 kwenye Mfuko wa
watu wenye Ulemavu kwa aj i l i  ya kusaidia vifaa ni
zuri  lakini  pendekezo hi lo l ingezingatia mahitaj i  hasa
baada ya sensa kukamil ika na Serikal i  kutambua
idadi ya watu wenye Ulemavu na mahitaj i  yao. Kiasi
cha shil ingi bi l l ion 1 ni  kidogo sana kukidhi mahitaj i
ya watu wenye Ulemavu ukizingatia kiasi  hiki  
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10. Sheria ya Uhamiaj i ,  SURA 54; 
11 .   Sheria ya Ardhi,  SURA 113; 
12. Sheria ya Madini ,  SURA 123; 
13. Sheria ya Kuendeleza Ufundi Stadi,  SURA 82; 
14. Sheria ya Magari  ya Kigeni,  SURA 84; 
15. Sheria ya Michezo ya Kubahatisha, SURA 41; 
16. Sheria ya Usafir ishaj i  Bidhaa Nje ya Nchi,  SURA 196 
17. Sheria ya Usimamizi  wa Forodha ya Jumuiya ya 
     Afr ika Mashariki  ya mwaka 2004.

Serikal i  ya awamu ya sita imeahidi mara nyingi kusudio
lake la kufufua mchakato wa katika mpya. 

ki j insia na kuwakomboa wanawake hasa wa vi j i j in i
katika teknoloj ia na digit i .

Bajeti  ya Serikal i  kwa mwaka 2023/2024 inapendekeza
kufanya maboresho katika jumla ya sheria 17 i l i  kufuta,
kupunguza na kuweka tozo mpya katika maeneo
mbalimbali  i l i  kukuza uchumi, Sheria hizo ni  kama
ifuatavyo;

1.  Sheria ya Kodi ya Ongezeko la Thamani,  SURA 148; 
2.  Sheria ya Kodi ya Mapato, SURA 332; 
3. Sheria ya Ushuru wa Bidhaa, SURA 147; 
4.  Sheria ya Usimamizi  wa Kodi,  SURA 438; 91 
5. Sheria ya Fedha za Serikal i  za Mitaa, SURA 290; 
6. Sheria ya Serikal i  za Mitaa ya Utozaj i  wa Kodi ya  
    Majengo, SURA 289;
7. Sheria ya Ushuru wa Barabara na Mafuta, SURA 220; 
8. Sheria ya Mifumo ya Malipo ya Taifa,  2015 
9. Sheria ya Posta na Mawasil iano ya Kielektroniki ,  
    SURA 306; 

F. Mapendekezo ya kurekebisha sheria mbalimbali

G. Vipaumbele vya kibajeti kwa Mtazamo wa Haki za
Binadamu kwa mwaka wa Fedha 2023/2024

1. Kuhusu mchakato wa uhuishwaji wa
mchakato    wa Katiba
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Mapendekezo ya bajeti  ya Serikal i  2023/2024 haina
fungu mahususi kwa aj i l i  ya uhishisha mchakato wa
mabadil iko ya Katiba, pamoja na michakato ya
mabaoresho ya sheria kama kipaumbele ndani ya bajeti
hi i .  Sheria hizo ni  kama, Sheria ya Uchaguzi,  Sheria ya
Vyama vya Siasa, Sheria ya Mabadil iko ya Katiba
pamoja na Sheria ya Kura ya Maoni .

Pendekezo la kufutwa kwa ada kwa wanafunzi
wanaomaliza kidato cha nne na kupangiwa na serikal i
kuj iunga na vyuo vya ufundi kama DIT, Mbeya University
of Science and Technology, na Arusha Technical
College, mapendekezo haya yatasaida.

Pendekezo la kuanzishwa kwa programu ya mikopo
kwa wanafunzi wanaochaguliwa na serikal i  kusoma
kwenye vyuo vinavyotoa el imu katika fani za 

2. Haki ya Elimu

kipaumbele ambazo ni ,  sayansi,  afya, ufundi na ual imu,
pendekezo hi l i  l i tasaidia mamil ioni ya watoto wengi
masikini  kufikia ndoto zao, hata hivyo tunatoa wito
fursa hizi  z itolewe kwa usawa na kuzingatia mahitaj i  na
vipaumbele vya wanafunzi husika.

Ongezeko la posho ya kuj ikimu maarufu kama boom
kwa wanafunzi wa el imu ya juu kutoka shil ingi 8, 500
mpaka shil ingi 10,000 kwa siku, hatua hi i  i tasaidia
vi jana wengi wa watoto masikini  kutimiza ndoto zao za
elimu, hata hivyo, tunatoa wito vigezo vya utoaj i  wa
mikopo hiyo vitolewe kwa usawa. 

Kufutwa kwa ada ya shule kwa wanafunzi wa kidato cha
nne mpaka cha sita.
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Mapendekezo ya bajeti  yanalenga kufuta tozo kwa siku
kwa ki la laini  ya simu kul ingana na uwezo wa kuongeza
sal io kwa watumiaj i  i l i  kuchochea matumizi  ya
kielektroniki  katika miamala mbalimbali .  

Kwa upande mwingine, bajeti  inapendekeza kuondozo
tozo ya miamala ya fedha zinazotumwa kwa nj ia ya
simu, hata hivyo, bajeti  inapendekeza kuongeza tozo
hiyo kwa asil imia 50% wakati  wa kutoa fedha. 

Hotuba ya bajeti  inapendekeza kuongeza tozo ya
shil ingi 100  kwa l ita ya petrol i  na dizel i  kwa aj i l i  ya
kutekeleza miradi ya kimkakati .  Ikumbukwe kwamba,
Serikal i  kutoa ruzuku ya shil ingi bil ioni 479.4 katika 

mafuta ya petrol i  na dizel i  i l i  kupunguza ukal i  wa    
 maisha, kwa mshangao bajeti  hi i  inapendekeza
kuongeza tozo kwenye mafuta ambayo kimsingi ni
bidhaa inayotegemewa na sekta zote za kiuchumi na
uzal ishaj i  mali .

4. Gharama za Maisha 

5. Haki ya Afya bora 

Hotuba ya bajeti  hi i  imeeleza kuwa Serikal i  imej ipanga
kul ipa madeni inayodaiwa na Mfuko wa Taifa wa Bima
ya Afya (NHIF),  hatua hi i  i taongeza ufanisi  wa Mfuko
huo kwa kuwa unakumbwa na changamoto kubwa ya
kifedha. 

Serikal i  inapendekeza kusamehe Kodi ya Mapato
kwenye mapato yanayotokana na uwekezaj i
unaofanywa na Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya (NHIF),
kwenye amana (f ixed deposit) ,  hati  fungani za muda
mfupi (treasury bonds and treasury bi l ls)  pamoja na
gawio l inalotokana na hisa.

3. Haki ya kiuchumi na mawasiliano
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Kupandisha madaraja watumishi 135, 170 wenye sifa
stahiki .  

Kuongeza mishahara ya watumishi wa umma,
ambapo kima cha chini  cha mshahara ki l iongezeka
kutoka shil ingi 300,000/= hadi shi l ingi 370,000/=,
pendekezo hi l i  l inaendana na mikataba ya kimataifa
ya shir ika la kimataifa la kazi pamoja na mikataba
mingineyo ya kimataifa inayozungumzia haki za
kufanya kazi na kul ipwa uj ira unaostahil i .

Kul ipa madeni ya malimbikizo ya mishahara kwa
watumishi wa umma 94,290 yenye thamani ya
shil ingi bi l ioni  165.9 hadi Apri l i  2023.

Kupunguza kodi ya mapato ya aj ira (PAYEE) kutoka
asil imia 9 hadi asi l imia 8%.

Hatua hi i  inaendana na misingi mbalimbali  ik iwemo
mikataba ya kimataifa ikiwemo i le ya Shir ika la Kazi
Duniani ( ILO) inayosisit iza nchi wanachama wa
mikataba a hiyo kupandisha madaraja watumishi wa
umma pamoja na ongezeko la mishahara kwa ki la
mwaka.

7. Haki za Binadamu na Biashara 

Bajeti  inapendekeza kuweka mazingira wezeshi kwa
biashara kwa kuweka zuio la kufungwa kwa biashara,
ofisi  au maeneo yoyote ya uzal ishaj i  kwa sababu za
kukiuka taratibu mbalimbali ,  badala yake hatua hizo
zichukul iwe kwa mtu binafsi  mwenyebiashara hiyo kwa
makosa ya kibiashara na siyo kufunga biashara.

Hi i  ni  hatua nzuri  yenye lengo la kukuza biashara, hata
hivyo LHRC ina maoni ya kuwa, pamoja nia hiyo nzuri ,  ni  

6. Haki ya kufanya kazi na kulipwa ujira
unaostahili
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1.  Kuainisha mchakato wa katiba miongoni mwa
vipaumbele vya bajeti  ya Serikal i  2023/24.

2. Kuainisha suala la Uchaguzi wa Serikal i  za Mitaa
kama moja ya vipaumbele vya bajeti .

3.  Kwa uzoefu tul iopata kwa mwaka wa fedha
2023/2024 mambo mengi kupachikwa kwenye kanuni
badala ya sheria mama hatua zi l izopelekea LHRC
kungua kesi ya kikatiba mahakama kuu, tunapendekeza
kwa bunge kuhakikisha kwamba ki l ichopendekezwa na
wazir i  k inakuwa kwenye sheria mama ya fedha 2023.

4. Kuhakikisha kwamba Kanuni zote za fedha zinapit iwa
na kamati  ya kudumu ya bunge ya sheria ndogo i l i  

muhimu kuzingatia ul inzi  wa haki za walaj i ,  kwa kuwa
taasisi  za udhibit i  ni  vyombo muhimu vya usalama wa
bidhaa na hazi za walaj i  “Consumer protection”.

H.  Mapendekezo ya jumla

kuondoa uwezekano wa malalamiko na uzoefu tulioupata
mwaka wa fedha 2023/2024 ambapo kanuni zilizoanzisha
tozo za miamala ya kielektroniki zilitungwa huku wabunge
walio wengi wakilalamika kutoshirikishwa katika mchakato
huo.

5. Tunapendekeza kupunguzwa kwa kodi ya mapato ya ajira(
PAYEE) kutoka asilimia 8 ya sasa mpaka asilimia 6%. 

6. Sheria zote 17 zinazopendekezwa kufanyiwa marekebisho
na Mswaada wa Fedha kwa mwaka 2023/2024 ziendane na
mapendekezo ya bajeti kuu.




